ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318

Question สเปคไม่ได้ต่ำมากแต่เล่นเกมกระตุกมาก

สอบถามปัญหาครับคือเล่นเกมกระตุกทั้งที่สเปคน่าจะไม่ต่ำขนาดนั้นนะครับ

ก่อนอื่นอธิบายสเปคก่อนครับ ใช้โน้ตบุ๊ค MSI GP62 6QF
    - Intel Core i7-6700HQ (2.60 - 3.50 GHz)
    - NVIDIA GeForce GTX 960M (4GB GDDR5)
    - 8 GB DDR4
    - 1 TB 7200 RPM
    - 2 พัดลมครับ
    - Windows 10 (แท้)

ตอนซื้อใหม่ประมาณเดือนเมษายน 2559 ทดลองเล่นเกม GTA V (แท้) โดยปรับ High - Very High สามารถเล่นได้แบบไม่กระตุกครับ FPS 50 - 60
    แต่ตอนนี้ล่าสุดเดือนธันวาคม 2559 ได้โหลดเกม GTA V มาเล่นอีกครั้งครับ ก็ปรับเหมือนเดิมแบบแต่ก่อน แต่ปัญหามันเกิดขึ้นครับ
    เพราะว่าเวลาเล่น FPS 50 - 60 ก็จริง แต่เล่นไปซักพัก (2-3 นาที) จะเริ่มกระตุกและหนักมากขึ้นเรื่อยๆครับ แต่ตรง FPS ไม่ตกนะครับ แต่มันกระตุก
    ผมได้ลองปรับให้ทั้งหมดเป็น Normal Setting แบบต่ำที่สุดแล้ว และลองลดให้เป็นวินโดว์โหมดดูที่ 1600x900 ก็ยังกระตุกทั้งที่ FPS คงที่
    เลยแปลกใจว่าทำไมถึงกระตุก ทั้งที่สเปคไม่ได้ต่ำขนาดนั้น และแต่ก่อนเคยเล่นได้แบบหมดปัญหาครับ แต่กลับมาเล่นแล้วกระตุกหนักมาก
    ขณะเล่นได้เปิดพัดลมระบายอากาศ อุณภูมิไม่เกิน 75-80 องศาครับ เครื่องไม่ร้อนมาก

ไม่ได้มีปัญหาแค่เกมเดียวครับ เพราะเกมกราฟฟิคต่ำๆ เช่น FIFA Online 3 ก็กระตุกเช่นกัน ปรับต่ำก็แล้วจะกระตุกเป็นช่วงๆครับ แต่บางเกมกลับไหลลื่นเช่น Bioshock Infinite ไม่มีปัญหาอะไร
    หรือว่ามีปัญหาอะไรกับการ์ดจอหรือไม่ครับ ไดร์ฟเวอร์การ์ดจอ ตอนนี้ใช้เวอร์ชั่น 376.19 ครับ ให้โปรแกรมมันอัพเดทให้เองครับ อ่านในเนตมีบางท่านแนะนำให้เปลี่ยนไดร์ฟเวอร์ไปใช้อันเก่าๆ
    ไม่ทราบว่าเวอร์ชั่นไหนกำลังโอเคครับ เราควรออัพเดทบ่อยๆ หรือไม่ต้องอัพเดท แนะนำทีครับ ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    234
    https://www.youtube.com/watch?v=WidZc0HgvK8&t=3072s

วีดีโอประกอบการรีวิวครับ ในคลิปสามารถเล่นได้ถึง Very High เลยแบบไม่กระตุกเช่นผม
    เลยเกิดการสงสัยครับ (รุ่นเดียวกันทั้งหมด)

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ลองเช็ค ไวรัส ในเครื่องยังครับ

ลองเช็ค hdd ด้วยนะครับ

ลองประมาณนี้ก่อนครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    Blog Entries
    1
    ฝุ่น ด้วยน่ะครับ

หมั่นทำความสะอาดเป่าฝุ่นทุกๆ 6เดือน โน้ตบุค ตกม้าตายเพราะฝุ่นเกือบ 70%

โน้ตบุค มเคยทิ้งไว้ นานเป็น ปี อยุ่ดีๆ จอฟ้า จอรวน เข้าหน้า dektop สีซีด เหมือน ชิพกาจจอใกล้พัง

เลยลองยกไปเป่าฝุ่นตามร้านคอม เพราะคิดว่าน่าจะเป็นเพราะฝุ่นหรือป่าว พอให้ช่างเป่าฝุ่นให้ เค้าบอกมาว่า ฝุ่นจับเป็นก้อนหมากฝรั่งเลย ครับ มันตัน กลางๆไม่ใหญ่มาก แต่อาการที่ว่ามาหายเป็นปกติ ใช้งานปกติ สี ภาพไม่เพี้ยน

ไม่ว่าจะใช้งานหนักเบาฝุ่นก็เกิดได้เท่าๆกันครับ

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    เสปคเดียวกับเครื่องเพื่อนผมเลย เครื่องอยู่ไปนานๆram คุณใช้งานจริงมีไม่ถึง8gbหรอก เต็มทีก็ 6gb สรุป แรมมันไม่พอใช้งานเกมประเภทนี้ มันต้องรันวินโดว์อีกโปรแกรมเสริมอีกกินไปเยอะใหม่ๆก็งี้แหละ ลื่นๆ ทางแก้ของเพื่อนผม คือ มันไปซื้อแรมมาใส่เพิ่มแค่นั้นอ่ะครับ ลื่นเลย gta ผมว่าต้องเพิ่ม ram อีก 8gb หรือจะใส่4ก้ได้ ลองดูทางเลือกนี้นะครับถ้าแก้ไม่หาย
    Core i7 6700K , Z170X Gaming 3 , RIPJAWS X4 4GB*4 , GTX 970 G1 Gaming , GALAX GAMER 120 GB , WD Black 1 TB , Cougar 700 W PowerX , H100i GTX

กล่าวขอบคุณ
    234
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวจะลองทำตามดูครับ

กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ลองลบ driver การ์จอออกให้หมด รีสตาร์ทเครื่อง เเล้วไปโหลดตัวใหม่จากหน้าเว็บมาลง http://www.nvidia.com/Download/index.aspx?lang=th

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    เช็คอุณหภูมิเครื่องตอนเล่นเกมส์ดูก่อนครับ