ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    200
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,568

Early Access (เกมระหว่างการพัฒนา) ข้ออ้างที่สุดแสนจะมักง่าย ของเกมที่สร้างไม่เสร็จ

*ผมต้องขออภัย ณ ที่นี้ ถ้าความคิดผมมันไม่ถูกต้อง หรือ ทำให้ใครไม่พอใจ แสดงความเห็นได้ แต่กรุณา อย่าด่าผม หรือพูดจาเสียดสี เพราะมันไม่ทำให้คุณดูสูงค่าขึ้นสักนิด เพราะนี้เป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้น*

ใครที่เล่นเกมใน steam ประจำ จะเห็นได้ว่าเกมระหว่างการพัฒนา เยอะมากๆ เกมระหว่างการพัฒนาคืออะไร มันก็คือ เกมที่ยังสร้างไม่เสร็จ
    พูดง่ายๆคือ เกมที่ยังหาสมดุลไม่ได้เลย แต่เอามาวางขายในราคาเต็ม ตอนแรกผมก็ไม่ได้เกลียดหรอกนะ แต่พอในปัจจุปัน มันเยอะมากจริงๆ
    แถมทุกเกมในอดีต จนถึงปัจจุปัน มันก็ยังไม่มีวีแววจะสร้างเสร็จ แล้วมันไม่ดียังไงหรอ ก็ ผมคิดว่า มันมักง่ายเกินไปแล้ว
    เอาเกมที่ยังสร้างไม่เสร็จมาวางขายในราคาเต็ม ซึ่งมันไม่สมควรจะทำได้ มันไม่แฟร์กับผู้เล่นเลยสักนิด และพอทีมพัฒนา เห็นเกมอื่นทำได้
    พวกเขาก็เอาใช่กัน บางเกมยังแทบไม่มีอะไรเลย แล้วเอามาวางขาย แล้วก็อัพเดพแก้ไปเรื่อยๆ มันไม่ต่างจากเกมที่สร้างเสร็จ แล้ววางขายเลย
    เพราะยังไงก็มีอัพเดตเรื่อยๆอยู่แล้ว แต่ที่ทำเป็น เกมระหว่างการพัฒนา เพราะมักง่าย ป้องกันการโดนด่าหรือยังไง เกมห่วยแค่ไหน ก็ไม่มีคนด่า
    เพราะคำว่า "กำลังพัฒนา" ปัญหามันอยู่ที่ บางเกมพัฒนามาแล้ว 5ปี ยังไม่มีอะไรดีขึ้นเลย มีแต่คนซื้อเรื่อยๆ แต่แทบจะไม่แก้ไขอะไรให้ดีขึ้นเลย
    ตและเกมส่วนใหญ่ ก็พัฒนาเกิน 3 - 5+ ปีทั้งนั้น และส่วนใหญ่ จะขาดความรับผิดชอบ แล้วแต่อารมณื จะอัพก็อัพ จะหายก็หาย ผมแค่รู้สึกว่า
    ผู้เล่นต้องการเล่นเกมที่สมบูรณืไม่ใช่หรอ แต่นี้ทำไมเกมที่ยังสร้างไม่เสร็จ มีวางขายใหม่แทบทุกวันใน steam มันไม่แฟร์กับผู้เล่นเลย
    จ่ายเงินเต็ม ได้เกมคุณภาพต่ำ และรออีกสัก 5 ปีก็ไม่รู้มันจะพัฒนาเสร็จมั้ย เดี๋ยวนี้ steam มันไม่อยากจะขายเกมที่สมบูรณ์แล้วรึไง
    แล้วทำไมไม่สร้างให้เสร็จแบบเกมอื่นๆ แล้วมาอัพเดตเรื่อยๆก้ได้ ทำไมต้องเอาเกมที่มีแต่บัค มาขาย หิวเงินมากสิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [::BlueFox::] : 19th December 2016 เมื่อ 23:33
    LOVE THE WAY YOU LIE!!

NEVER.GIVE.UP
    กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    ถ้ามองในแง่ดีก็คงจะปล่อยมาดูเชิงมั้งครับแบบดูผลตอบรับว่าผู้เล่นต้องการอะไรจะได้ปรับไปตามผู้เล่นได้ แล้วก็ระดมทุนไปพัฒนาเกมให้ดีกว่านี้ โลกทุกวันนี้เงินคือปัจจัยครับ บางเกมมันก็พัฒนาไปในทางที่ดีนะ ถึงจะช้าหน่อยแต่ก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไปแต่บางเกมนี่เงียบกริบเลย เกมที่สมบรูณ์แบบมันไม่มีหรอกครับบัคเรื่อยๆอยู่แล้วมีมากหรือน้อยแค่นั้นแหละ ผมก็เข้าใจคุณนะเพราะก็เคยรู้สึกแบบนี้กับ ARK อยู่แต่ตอนหลังมันก็แก้เรื่อยๆแหละแต่ไปทุ่มกับการมีของใหม่จนเกินไป
    แต่คิดไปคิดมามันก็เยอะจริงๆแหละเกมยังพัฒนาเดียวนี้ 5555 ยังไงก็อยู่ที่คนซื้อนั้นแหละครับว่าตัดสินใจยังไง
    ิอ้อมีคำถามทิ้งท้ายนิดครับไอคำที่ว่าเกมอื่นๆที่สร้างเสร็จนี่เช่นอะไรครับ คงไม่ใช่พวกค่ายเกมยักใหญ่นะ บางค่ายนี่บัคแหลกลานเลยก็มี 555 ไม่อยากพาดพิง

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ยุคนี้การแข่งขันทางการตลาดสูงครับ ไม่เหมือนสมัยก่อน เดี๋ยวนี้ปล่อยของช้า เกิดมีข้อมูลหลุดมาก่อนโดนก๊อปง่ายๆเลย สมัยก่อนไม่มีหรอกDLCอะไรเนี่ย มีแค่Expension Pack สมัยนี้ทั้งEarly Access หรือDLCมันคือการสร้างเกมไม่เสร็จนั่นแหละครับ หลายเกมทำมาหากินง่าย บางเกมตัดเนื้อเรื่องออกมาแยกขายทั้งๆที่มันควรจะเป็นเกมเดียวกันนก็มี สมัยก่อนมีDemoให้ลองก่อนว่าจะซ์้อดีมั๊ย สมัยนี้หายากมากๆ ดีหน่อยหลายๆเกมก็มีBeta หนักสุดคือปล่อยออกมาทั้งๆที่ยังมีบัคอยู่ก็มี โลกเปลี่ยนไปเยอะครับ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ที่คุณ Blue Fox พูดมามันก็ถูกนะครับ แต่เราจะว่าใครและโทษใครไม่ได้ทั้งนั้นครับ นอกจากตัว เราเองครับ เพราะ ทางผู้พัฒนาเกมเอง หรือ ผู้เป็นสื่อกลางอย่าง STEAM เค้าไม่ได้หิวเงินหลอกครับ แต่เค้าให้โอกาส นักพัฒนาเกมส์ หน้าใหม่ที่ไม่ได้มีงบมากมาย รวมถึงทีมงาน บุคลากรต่างๆ เหมือนค่ายใหญ่ๆ อย่างที่เราเห็น เช่น Ubi , EA , Rock Star และ อื่นๆ ดังนั้นจึงเป็นโอกาสดี ที่จะได้เห็นนักพัฒนาเกมส์ หน้าใหม่ๆจะได้มีโอกาสได้แสดงความสามารถ และ ทำให้วงการเกมส์กว้างขวาง และ มีความหลากหลายมากยิ่งขึ้น ซึ้งก็มีทั้งข้อดี และ ข้อเสียอย่างที่ คุณ Blue Fox ได้กล่าวไว้ แต่ว่า ทางผู้พัฒนาเกมเอง หรือ แม้แต่ทาง STEAM ก็มิได้บีบบังคับ หรือ ชักจูง ให้คุณซื้อเกมส์ นั้นๆ โดยแม้แต่น้องครับ ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของตัวผู้ซื้อเอง ซึ้งก็ได้ ระบุไว้อย่างระเอียด และ ถูกต้องตามหลักของกฏหมายทุกข้อครับด้วยคำว่า Early Access และ นโยบายของผู้พัฒนาเกมส์ก็ระบุอย่างชัดเจนว่าเป็นเช่นไร ดังนั้นจึงโทษใครไม่ได้เลยครับ ** ไม่มีใครบังครับเราได้ครับนอกจากตัวเราเอง **

อีกเรื่องคือ เนื่องจากปัญหาดังกล่าวที่ คุณ Blue Fox ได้กล่าวมานั้นก็เป็นปัญหาที่หน้าเห็นใจ กับ ผู้ที่หลงกับโฆษนาของตัวเกม เกิดความอยากเล่นแต่กลับรู้สึกไม่สมหวัง ทางสตีมเองก็แลเห็นปัญหานี้ตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับแต่ยังคงปล่อยให้มีทีมพัฒนาหน้าใหม่เข้ามาอยู่เรื่อยๆ โดยการที่ ให้ผู้เล่น หรือ ลูกค้า มีสิทธิ ที่จะคืนเกมส์นั้นๆได้ หากไม่พอใจ หรือที่เรียกว่า Refunds จึงไม่เป็นปัญหาเลยครับ ที่เราจะไปต่อว่า ทั้งผู้พัฒนาเกมส์ และ ผู้เป็นสื่อกลางอย่าง STEAM

สรุป คือ เราสามารถที่จะเลือกซื้อเกมไหนๆก็ได้ ตามที่เราต้องการด้วยความรอบคอบ และ สมัครใจครับ ดังนั้น เมื่อเราซื้อมาแล้วด้วยความเต็มใจ ก็ไม่สมควรจะตำหนิใครนอกจากเราเองครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ : สำหรับผม ผมชอบนะที่มี เกมส์ใหม่ๆออกมาเยอะ แบบนี้ทำให้รู้สึกว่าวงการนี้ไม่มีวันตาย และจะอยู่กับเราต่อไปอีกนานเท่านาน แล้วยังได้เห็นแนวเกมใหม่ๆแปลกๆ ความสนุกที่หลากหลาย ตัวผเองมรู้สึกขอบคุณเขาเหล่านั้นด้วยซ้ำครับที่ทำให้ผมไม่เบื่อที่จะ หยิบคอมขึ้นมาเปิดแล้วก็เล่นเกมส์อย่างมีความสุข

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    สมัยนี้มันกลียุคแล้ว