ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318

ระหว่างอัพเกรด ssd กับเพิ่ม ram แนะนำทีครับ NB

ก่อนอื่นอธิบายสเปคก่อนครับ ใช้โน้ตบุ๊ค MSI GP62 6QF
    - Intel Core i7-6700HQ (2.60 - 3.50 GHz)
    - NVIDIA GeForce GTX 960M (4GB GDDR5)
    - 8 GB DDR4
    - 1 TB 7200 RPM

ตอนนี้มีงบต้องการจะอัพเกรดซึ่งกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเพิ่ม ram เป็น 16 GB หรือว่าติด SSD ซักตัวนึงดีครับ
    การใช้งานส่วนใหญ่ก็เล่นเกม เล่นเน็ตทั่วไป มีทำงานใช้โปรแกรมบ้างเช่น เขียนแบบบ้านใน AutoCAD ประมาณนี้ครับ

อยากรู้ว่าการอัพเกรดส่วนไหนจะตอบสนองการใช้งานของผมได้มากกว่าครับ แบบเห็นผลก็ดีครับช่วยแนะนำทีครับขอบคุณมากครับ

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    ผมว่าแรมดีกว่า 8GB บางทีอาจไม่พอในบางเวลา

เล่นเกมผมลอง HDD กับ SSD ไม่เห็นจะต่างกันตรงไหนค่า FPS ก็เท่าเดิม แรมดีกว่า ถ้าแรมน้อยไปเกมกระตุก ออกเกมทีคอมช้า....อืดไปหมด

เพื่อช่วยไม่ให้เกิดเรื่องเศร้าๆ ผมแนะนำเลือก RAM !!!!
    Facebook :: Buddy Lord

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    ssd 250gb ครับคุ้มกว่าถ้าใช้ ram ไม่หมด ถ้าหมดยังก็อัพ ssd ก่อนยังคุ้มกว่าอัพ ram ก่อน ส่วน hdd ก็เอาไว้ต่อกับ dockking usb 3.0 เอาครับเวลาจะใช้ค่อยเปิด
    I7 2600 OC 4.1 GHZ/GALAX GTX 960 2 GB/GALAX SSD 120 GB GAMER L / PSU SUPER FLOWER SILVER GREEN 600 W

กล่าวขอบคุณ
    648
    ได้รับคำขอบคุณ: 245
    ถ้าเป็นช่วงนี้แรมราคาขึ้นครับ จำได้ไม่กี่เดือนก่อน แรม 8gb ราคาประมาณพันนิดๆเอง ตอนนี้เกือบสองพันละ

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    แนะนำว่าใส่ SSD เห็นผลเยอะกว่าเพิ่มแรมเป็น 16GB ยิ่งใช้ทำงานด้านออกแบบควรจะต้องใส่ SSD เป็นอย่างยิ่งช่วยเพิ่มประสิทธิภาพ
    การอ่านและเขียนข้อมูลเร็วกว่า HDD หลายเท่า แรมค่อยๆถยอยๆอัพตามหลังจะเวิคร์กว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,081
    คำถามนี้น่าคิดมากครับ เกาะด้วยคน
    PC---I5-4590/asrock H97M Pro4/RAM 16 GB/GTX 1060 3GB OC/HDD 1 TB/SSD 120 GB/Rx-630W
    NB---i3-5005U/RAM 8GB/920M 2GB/HDD 500 GB

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    อัพเกรดความเร็ว overall ของระบบโดยรวม SSD คุ้มค่าและเห็นผลชัดเจนที่สุดในบรรดาฮาร์ดแวร์ทุกตัวแล้วครับในราคาย่อมเยาว์มากๆ
    GP62 ใส่ NVMe ได้ด้วย Plextor M8Pe 256GB คุ้มสุดราวๆห้าพัน
    ถ้างบน้อยก็ใส่ Sandisk X400 256GB ราวๆ สามพัน ต้นๆ แต่ความเร็วช้ากว่าตัว Plextor เพราะ interface เป็น SATA-3

SSD จะเห็นผลในด้าน I/O ของระบบโดยรวมโดยเห็นผลมากในส่วนดึงข้อมูล(read) เช่น boot windows, open file เข้า Photoshop, เปิดเกม โปรแกรม เร็วขึ้นผิดหูผิดตา เพราะในทางทฤษฏีเร็วกว่า 5-20เท่า จาก HDD เก่า

ram ก็อัพได้ แต่ผมว่ามันจะไม่เห็นผลเท่า ssd เพราะคงหายากที่เกมไหนจะรันเยอะกว่า 8GB มากๆ ยกเว้นทำ server และ client ไปด้วย เกมไหนกินกราฟฟิคจริงๆ ก็จะไปตันคอขวดตรง VRAM อีก ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ จขกท. จะตัดสินใจในขั้นตอนสุดท้ายครับผม

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    SSD ครับ แรม 8 GB ผมว่าพอแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำและให้ความรู้ครับ