ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704

สอบถามสเปค งบจำกัด ของเก่าอายุ5ปี

คือคอมผมใช้มา 5 ปีแล้ว
    ซึ่งปัจจุบันเปลี่ยนอุปกรณ์ไปเกือบหมด ตามนี้ครับ

Cpu i5 2300 2.8ghz (ตัวเก่าอายุ5ปี)
    Mb asrock p67 pro3 socket 1155 (ตัวเก่าอายุ5ปี)
    Ram kington ddr3 4gb (อายุ5ปี)
    Vga gtx970 g1 gamming (พึ่งเปลี่ยนปี58 มั้ง)
    Psu seasonic x serie 650w 80plus gold (ไล่กับ vga)
    SSD Apacer 240G (เพิ่มเติมลืมไปว่านี่ก็เปลี่ยนไล่เลี่ยกันมาเหมืนกันครับ)

ซึ่งตอนนี้ที่ไม่ได้เปลี่ยนก็จะมี cpu mb ram
    ซึ่งวันนึ้ cpu น่าจะไปแล้ว

ผมจึงว่าจะเปลี่ยนตัวที่เหลือ
    แต่งบผมมีจำกัดมาก

สเปคที่ได้ตอนนี้คือ
    Cpu i5 7400 3.0ghz
    Mb asrock h110m dvs R3
    Ram ddr4 2133

คืออยากจะถามว่าสเปคแบบนี้จะเข้ากันไหมกับอุปกรณ์ที่เหลือ ขอบคุณมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย double6 : 8th February 2017 เมื่อ 10:59

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 129
    ผมคิดว่าสเปคเดิมท่านก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรเลยคับ ตอนนี้ถ้าท่านเปลี่ยนสเปคจากตัวเก่าไปใหม่ เปลี่ยน cpu+mainbord+ram ราคาคาดว่าน่าจะ 1x,xx ได้ แต่ถ้าอัพสเปคเดิมอาจจะเพิ่มแค่แรมเป็น 8x2gb = 16gb และ cpu เปลี่ยนเป็น i7 3770 มือ 2 ดูจะคุ้มค่ากว่านะคับ อันนี้แล้วแต่ท่านคับ แต่ถ้าท่านขาย cpu+mb+ram ตัวเก่าออกไปได้แล้วไปสบทบกับ cpu+mb+ram ใหม่ก็ ok เหมือนกันคับ แต่ผมขอแนะนำหน่อยคือ ควรจะเน้นแรมควรซื้อ 8x2 =16gb ดีที่สุด เพราะโปรแกรมกับเกมใหม่ๆ แรม 8gb เริ่มไม่พอแล้ว อย่าง re7 และ bf1 ก็กินแรมเกิน 8gb แล้วคับ อย่างอืนก็เหลือๆคับ ถ้าปรับ high ถ้าเป็น i5 ram 16gb และ gtx970 คับ น่าจะใช้ได้ไปอีก 2-3 ปี หรือรอเปลี่ยนแค่ การ์ดจอ gen หน้ายังได้คับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    645
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eddygararo อ่านกระทู้
    ผมคิดว่าสเปคเดิมท่านก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรเลยคับ ตอนนี้ถ้าท่านเปลี่ยนสเปคจากตัวเก่าไปใหม่ เปลี่ยน cpu+mainbord+ram ราคาคาดว่าน่าจะ 1x,xx ได้ แต่ถ้าอัพสเปคเดิมอาจจะเพิ่มแค่แรมเป็น 8x2gb = 16gb และ cpu เปลี่ยนเป็น i7 3770 มือ 2 ดูจะคุ้มค่ากว่านะคับ อันนี้แล้วแต่ท่านคับ แต่ถ้าท่านขาย cpu+mb+ram ตัวเก่าออกไปได้แล้วไปสบทบกับ cpu+mb+ram ใหม่ก็ ok เหมือนกันคับ แต่ผมขอแนะนำหน่อยคือ ควรจะเน้นแรมควรซื้อ 8x2 =16gb ดีที่สุด เพราะโปรแกรมกับเกมใหม่ๆ แรม 8gb เริ่มไม่พอแล้ว อย่าง re7 และ bf1 ก็กินแรมเกิน 8gb แล้วคับ อย่างอืนก็เหลือๆคับ ถ้าปรับ high ถ้าเป็น i5 ram 16gb และ gtx970 คับ น่าจะใช้ได้ไปอีก 2-3 ปี หรือรอเปลี่ยนแค่ การ์ดจอ gen หน้ายังได้คับ
    ขอบคุณมากครับ คือที่ไม่อยากเปลี่ยนแค่ cpu เพราะว่า mb อายุมันก็ใช้มานานแล้วครับ ผมกลัวว่าเปลี่ยน cpu ไปแล้วเดี๋ยว mb มันจะเสียตาม
    เพราะ PSU กับ VGA ก่อนที่จะเปลี่ยนก็ เสียไล่เลี่ยกันเลย ผมจึงไม่กล้าที่จะเปลี่ยน
    อีกอย่างก็อยากที่จะเล่น cpu gen7 ด้วยเลย แต่ติดที่งบมีจำกัด จะเห็นได้ว่า mb ผมเลือกตัวราคาถูกมากๆเลย (ใจจริงๆเล็ง Asrock H170 Pro4 Hyper อยู่โคตรสวยเลยครับ)
    ส่วน ram คงต้องเป็น ddr4 แต่อาจจะจำกัดที่ 8gb ก่อนครับ แล้วมีงบค่อยเพิ่มเติม

ก็คิดหนักอยู่เหมือนกันว่าจะกัดฟันซื้อเลยดีไหมเพราะอย่างที่ท่านบอกแหละครับ แค่ cpu mb ram ก็ปาไป 11xxx กว่าๆแล้ว งบผมจำกัดมากครับนี่ก็เจียดสุดๆแล้วครับ
    ใครพอมีหนทางหรือแนะนำสเปคที่ดีกว่านี้ถูกกว่านี้ให้หน่อยได้ไหมครับ
    ไม่เอามือสองนะครับ พอดีผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยจะดีกับของมือสองสักเท่าไหร่ ฮ่าๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย double6 : 8th February 2017 เมื่อ 08:00

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 569
    I5 ต้องไปi7 เท่านั้นครับทางเลือกเดียวเท่านั้น
    i5-2500 3.30GHz,DDR3 4GB/1333 kingston,GTS 450 GDDR5 1GB,Asus P8H61-MLX,Neolution Phonix 500W

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    อัด แรม ให้ได้ 32G และติด SSD 240G ไว้ลง OS และ ติด 2TB Green ไว้ลงเกม ก็ ได้แล้วครับ

อันนี้คอมพี่ i5 กากๆ ยังเล่น BF1 ห่วยๆได้เลย พี่ต่อ 3 จอ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    645
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dojo123753951 อ่านกระทู้
    I5 ต้องไปi7 เท่านั้นครับทางเลือกเดียวเท่านั้น
    งบจำกัดจริงๆครับ ไป i7 ไม่ไหว ผมขอแค่เล่นเกมได้ก็พอแล้วครับตอนนี้

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ merisa อ่านกระทู้
    อัด แรม ให้ได้ 32G และติด SSD 240G ไว้ลง OS และ ติด 2TB Green ไว้ลงเกม ก็ ได้แล้วครับ

อันนี้คอมพี่ i5 กากๆ ยังเล่น BF1 ห่วยๆได้เลย พี่ต่อ 3 จอ

เรื่องของเรื่องเลยคือผมไม่มั่นใจว่า mb ของผมจะอยู่อีกนานไหม เพราะ อุปกรณ์ตัวอื่นๆมันทยอยเสียกันหมดแล้วครับ
    พึ่งเปลี่ยน vga เปลี่ยน psu มาปีก่อน ถ้าจะอัพแรม แต่ใช้ mb ตัวเดิม ผมไม่กล้าเสี่ยงครับ อีกอย่าง cpu มันเสียไปแล้วตอนนี้
    ผมเลยว่าจะจัดใหม่ แต่ก็ติดที่ว่างบไม่พอ จึงได้สเปคที่หามานั่นเองครับ
    แต่ก็ไม่วายอยากให้พี่ๆในเว็บช่วยดูให้หน่อยครับ หรือมีสเปคที่ดีกว่านี้ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    อ้อ ผมใช้ ssd 240 ของ Appacer อยู่ครับ บูตไวดี อิอิ
    ยังไงก็ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย double6 : 8th February 2017 เมื่อ 11:01

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 569
    ถ้าเป็นผมจะเก็บตังค์รอนะครับ กัดฟันทนไม่เล่นเกมส์สักเดือนสองเดือน เพราะi5 มันต่างกันแค่รุ่น 4หัวเท่าเดิม
    i5-2500 3.30GHz,DDR3 4GB/1333 kingston,GTS 450 GDDR5 1GB,Asus P8H61-MLX,Neolution Phonix 500W

กล่าวขอบคุณ
    645
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dojo123753951 อ่านกระทู้
    ถ้าเป็นผมจะเก็บตังค์รอนะครับ กัดฟันทนไม่เล่นเกมส์สักเดือนสองเดือน เพราะi5 มันต่างกันแค่รุ่น 4หัวเท่าเดิม
    ก็ว่าจะทนอีกสัก 2 - 3 เดือนก็จะได้เงินอีกสักก้อน แต่มันไม่ได้เเล้วครับ มันใช้ไม่ได้เลย 5555 อะไหล่เปลี่ยนสำรองผมก็ไม่มี
    เกรงว่าถ้านานกว่านี้ เงินหายหมดก่อนแน่ๆ คิดหนักเลย ไม่ซื้อก็ไม่มีจะซื้อก็งบจำกัดมากกครับ อ๊าาาากกก

ถ้าไปเล่น AMD งบจะถูกกว่าไหมครับ แล้วความแรงพอไหวไหมครับ
    คือผมไม่ค่อยรู้เรื่อง AMD เลย เล่นแต่ intel กับ Nvidia มาตลอด

กล่าวขอบคุณ
    7
    งันก็ไป Gen 7 เลยครับ ส่วน Mainboard ขายต่อพี่เลย ครับ รบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย merisa : 8th February 2017 เมื่อ 11:26

กล่าวขอบคุณ
    645
    รบกวนถามต่ออีกนิดครับ ถ้าผมใช้ mb Asrock h110m DVS R3.0
    จะใส่ cpu i5 7400 ได้เลยไหมครับ หรือผมต้องทำการอัพเดท bios ก่อนใช้งานรึเปล่าครับ

อดูในเว็บ advice มันบอกซัพพอตแค่ gen6 แต่อ่านในเว็บ asrock บอกซัพพอตทั้ง gen7 และ gen6
    คือ งง ว่า ตกลง มันซัพพอตทั้ง 6 และ 7 ใช่ไหมครับ แล้วใส่แล้วใช้งานได้เลยไหมครับกับ gen7 หรือต้องอัพไบออสก่อนถึงจะใช้ได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ใส่ได้ครับ ไม่ต้อง up