ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หนุ่มน้อย'
    @ Studio เพื่อชีวิต'
    กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 809

Lightbulb .:: กีฬาน่ารู้ : ลูกปิงปองเด้งและลอยตัวได้ดีเพราะอะไร ::.

เคยสงสัยกันมั้ยครับว่า “ลูกปิงปอง” หรือ “ลูกเทเบิลเทนนิส” ที่หลายคนเคยเล่นหรือเห็นกันมา
    ทำไมถึงได้เด้งและลอยตัวบนอากาศได้ดี วันนี้กีฬาน่ารู้ได้นำความรู้เกี่ยวกับลูกปิงปองมาฝากกันครับ

เดิมทีลูกปิงปองทำมาจากพลาสติก แต่ด้วยรูปแบบของการเล่นที่ต้องการการกระเด้งที่มาก จึงได้เปลี่ยนมาเป็น “เซลลูลอยด์” (Celluloid) สสารประเภท Thermoplastic ซึ่งเป็นสสารติดไฟไร้สี ทำขึ้นจากไนโตรเซลลูโลส กับการบูร ผลิตด้วยกระบวนการความร้อน ที่ทำให้เป็นรูปร่างต่างๆได้ง่าย ซึ่งทางอุตสาหกรรมยังได้นำวัตถุดิบนี้ทำเป็นฟิล์มภาพยนตร์หรือปิ๊กกีตาร์อีกด้วย

ปัจจุบันกำหนดขนาดมาตรฐานของลูกปิงปองอยู่ที่ 40 มม. น้ำหนัก 2.7 กรัม ในกฏกติกาสากลระบุไว้ว่าว่าระยะการปล่อยลูกตกพื้น 30 ซม.ลูกปิงปองที่ได้มาตรฐานจะเด้งขึ้น 23 ซม. จึงจะเหมาะกับการแข่งขัน ภายในลูกปิงปองนั้นมีการอัดแก๊สไว้ข้างในเพื่อให้มีการเด้งที่ดีกว่า สีของลูกปิงปองแบ่งออกเป็น 2 สี คือสีขาวและส้มซึ่งสีขาวจะมองเห็นได้ดีบนโต๊ะ สีเขียว และลูกปิงปองสีส้มจะเห็นได้ดีบนโต๊ะสีน้ำเงินหรือฟ้า

ไม่ใช่แค่ลูกปิงปองนะครับที่พิถีพิถันในการเลือกใช้วัตถุดิบและขั้นตอนการผลิต เอาไว้กีฬาน่ารู้ครั้งหน้าจะนำสาระความรู้ของลูกบอลในกีฬาประเภทต่างๆมานำเสนอให้ชาว JKG ได้รับความรู้แน่นอนครับ
    ปิดท้ายด้วยทริคการกระเด้งลูกปิงปองเจ๋งๆมาแถมให้ครับ

ขอขอบคุณ

ช่วยๆ Post+Thank ด้วยนะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~[v]~THAILAND~ : 16th October 2011 เมื่อ 15:37

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เจ๋งสาสสสสส

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TheKhom อ่านกระทู้
    เจ๋งสาสสสสส
    สาสสสสสสส?

คืออะไรครับ ?
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

ชอบเธอเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    429
    ได้รับคำขอบคุณ: 795
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 894
    ขอบคุณมากครับ ที่นำสาระความรู้ดีๆมาฝากชาว JKG กันนะครับ

Tags for this Thread