ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ร้านรับจ้างสารพัด
    กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 634
    Blog Entries
    5

เคยถามตัวเองไหม !! ว่าปัจจุบันคุณเล่นเกมเพื่ออะไร ?

::[ เคยถามตัวเองไหม !! ว่าปัจจุบันคุณเล่นเกมเพื่ออะไร ? ]::

ย้อนกลับไปในสมัยที่ Internet นั้นยังไม่มีบทบาทอะไรมากมายต่อการดำรงชีวิตของเหล่ากลุ่มคนที่จนเข้าเส้นอย่างเราๆ วงการเกมในสมัยนั้นก็ต้องบอกตามตรงเลยครับว่า “ เด็กๆ ในสมัยนี้เข้าข่ายพฤติกรรมเด็กติดเกมมากกว่าเด็กในสมัยก่อนเยอะมากๆ “ ก็ตั้งแต่มีสาธารณูปโภคที่มีชื่อว่า Internet เข้ามามีบทบาทสู่โลกของเราแบบเติมเต็มในทุกๆ อย่างในชีวิตประจำวัน สำหรับเด็กๆ เล่นเกมอย่างเราๆ นั้น เพื่อนๆ เคยลองสังเกตไหมว่า “ สังคมตลอดจนพฤติกรรมของเด็กๆ ที่ติดเกมในสมัยนี้นั้นค่อนข้างมีพฤติกรรมที่ผมขออนุญาตใช้คำว่า “ เข้าข่ายคำว่าก้าวร้าวมากกว่าเดิมเยอะเลย "

สนมาเป็นแบบผมไหมจ๊ะ.......

ซึ่งเหตุผลนั้นน่าจะมาจากประตูของการเชื่อมต่อของกลุ่มวัยรุ่ยนั้นสามารถแชร์กันได้อย่างง่ายดายในโลกออนไลน์ อีกทั้งช่องว่างระหว่างกฏหมายในบ้านเรานั้น . . . ให้ผมบอกตามจริงก็มันไม่ได้เรื่องเลย ขอยกตัวอย่างจากประสบการณ์จากตัวผมที่เพิ่งพบเจอเลยก็คือ กฏหมายห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีใช้บริการหลังเวลา 4 ทุ่ม ไม่รู้ว่ากฏนี้ยังมีผลบังคับใช้อยู่รึเปล่านะครับ เพราะล่าสุดเท่าที่ผมจำได้ว่า ภาครัฐออกกฏที่ว่าห้ามเด็กใช้บริการร้านเกมหลัง 4 ทุ่ม ซึ่งเจ้ากฏนี้ผมรู้สึกว่ามันจะมาพร้อมๆ กับกฏหมายที่ห้ามสาวๆ ตามคลับเลาจน์ต่างๆ ที่ชอบออกมาเรียกลุกค้าตามท้องถนนมานั่งทอดกายาโชวหุ่น แต่ปัจจุบันผมเองก็ยังเห็นทั้งเด็ก ทั้งสาวๆสวยหมวยอึ๋มนั่งยิ้มอยู่ตามสถานที่ห้ามต่างๆ อย่างไม่เห็นว่านี้คือสิ่งที่กฏหมายของไทยห้ามไว้อย่างไง อย่างงั้น

และก่อนจะเข้าเรื่องผมเองนั้นก็อยากจะบอกว่า บทความนี้ผมเองเขียนมาตามความรู้สึกของคนที่เคยเป็นคนที่ได้เชื่อว่าติดเกมอย่างหนักมาก และอยากจะมาพูดคุยเตือนสติเพื่อนๆ พี่น้องชาวเกมอันเป็นที่รักว่า “ ปัจจุบันคุณเล่นเกมเพื่ออะไร“ มีเป้าหมายอะไร ? โดยวันนี้ผมเองก็จะมาหยิบยกเอาค่าประสบการณ์ที่สะสม และคลุกคลีกับบรรดาเหล่าคนติดเกมทั้งหลายมานับ 10 ปีไม่ว่าจะเกมออนไลน์ หรือออฟไลน์มาบอกเล่าว่าในปัจจุบันนี้กลุ่มนักเล่นเกมนั้นถูกซอยย่อยออกไปเป็นประเภทต่างๆ แบบไหนบ้าง เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ล่วงรู้ว่าตัวเองนั้นอยู่ในกลุ่มความเสี่ยงของเกมเมอรกลุ่มไหน ?

ไม่มีอะไรที่จะมาทำให้ตูหยุดเล่นเกมได้..(ปู๊ด..ป๊าด.... อูยยย...)

1.กลุ่มคนที่เล่นเพื่อความสนุกสนาน สำหรับผมแล้วกลุ่มคนเล่นเกมประเภทนี้นั้นน่าชมเชยครับ เพราะคนเกมกลุ่มนี้จะเล่นแบบไม่ใช่แฟชั่นคือเล่นเกมไหน ก็จะบ้าเล่นแต่เกมๆ นั้น อาจไปเล่นเกมอื่นบ้าง แต่สุดท้ายพวกเค้าก็จะกลับมาตายที่วัฏจักรจักรเริ่มต้น ในเกมที่ตนเองเริ่มเล่นไว้

2.กลุ่มคนที่เล่นเพื่อธุรกิจ คนกลุ่มนี้ผมขอบัณญัติชื่อกลุ่มนี้ว่า “กลุ่มตั๊กแตน“ ครับ กลุ่มคนเกมเหล่านี้จะอยู่รวมกันเป็นกลุ่มก้อนไปไหนมาไหนด้วยกัน และส่วนใหญ่อาศัยอยู่ตามร้านเกมกันเป็นแกงค์ ความสามารถของนักเล่นเกมกลุ่มนี้ก็คือ.”จะนั่งเล่นเกมกันอย่างเอาเป็นเอาตาย ทำยังไงก็ได้ให้ตัวเองเก่งกว่าชาวบ้านแบบรวดเร็วที่สุด“สาเหตุก็เพราะคนกลุ่มนี้ต้องการหาเงินภายในเกมมาให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ เพื่อทำแลกเปลี่ยนเงินจากเกมเป็นเงินจริงๆ หรือบัตรเติมเงินประเภทต่างๆ ร้อยสายพันธุ์ที่ออกแบบมาเพื่อคนกลุ่มนี้โดยเฉพาะ
    (อยากจะบอกชื่อไอ้บัตรนี่จริงๆ แต่พูดแบบนี้เพื่อนๆ คงรู้แล้วละครับ ว่าไอ้บัตรประเภทนี้ออกแบบมาเพื่อคนกลุ่มนี้โดยเฉพาะจริงๆ )
    " เกมไหนคนเล่นเยอะหน่อย หรือมีโปรแกรมที่เราเรียกว่าบอทมาเอื้ออำนวยความสะดวกในการเล่น หรือเก็บเงิน คนกลุ่มนี้ก็จะเล่นกันนานหน่อย และเมื่อกาลเวลาผ่านไป ราคาเงินในเกมมีราคาถูกลง กลุ่มคนตั๊กแตนเหล่านี้ก็จะทิ้งเกมนี้ไป แล้วเฝ้ารอคอยเกมที่จะเปิดใหม่ เพื่อเข้าไปกัดกินอนาจักรเกมแห่งใหม่นั่นเอง "

3.กลุ่มคนที่เล่นเพื่อสังคม (ติดเพื่อน ติดหญิง ติดแชท) คนกลุ่มนี้เป็นคนกลุ่มประเภทขี้เหงา เข้ามาเสพย์เกมโดยมีจุดหมายอยู่ที่การพิมอย่างบ้าคลั่งโดยที่ไม่ร้จักเหน็ดเหนื่อย และไม่สนใจสิ่งรอบข้าง ตลอดจนความเป็นอยู่สภาพแวดล้อมทุกอย่างภายในเกม ไม่ว่าคนจะตีกันอย่างไร ก็ไม่สนใจ คนกลุ่มนี้ก็จะมีความสุขอยากมากกับการขายของเล็กน้อยๆ และได้พบปะจากตัวละครจากโลกออนไลน์ก้สามารถกลับไปนอนฝันดีที่บ้านแล้ว

สาวๆ ขาแชทส่วนมากจะถูกใจกับระบบคอมมิวนิตี้ของเกมออนไลน์

4.กลุ่มคนที่ติดแบรนด์เกม ผมขอแบ่งประเภทไว้ 2 ประเภทนะครับ

4.1 คนเกมติดแบรนด์สายออนไลน์ คนเกมกลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่คล้ายๆ กับ “กลุ่มตั๊กแตน“ ครับ แต่เพียงแต่ว่าคนกลุ่มนี้จะมีกลุ่มแกงค์ที่เป็นกลุ่มใหญ่มากๆ และทั้งหมดจะเป็นแฟนพันธุ์แท้ของค่ายเกมนั้นๆ ไม่ว่าค่ายเกมนั้นนำเกมอะไรมาเปิดให้บริการ คนกลุ่มนี้ก็จะเฮไปโชว์แสนยานุภาพให้กับเหล่าเกมเมอร์ได้รู้ และเมื่อถึงช่วงทางตันของจุดหมายปลายทางในการเล่นเกม หรือที่เราๆ เรียกว่าครองเซิร์ฟสำเร็จคนกลุ่มนี้ก็จะร้างลาหายไป หรือจะเข้ามาเล่นเพียงแค่ช่วงกิจกรรมสงคราม จนเลิกลาไปตามระเบียบเมื่อทางค่ายมีเกมใหม่ผลิใบมาให้เล่นใหม่เรื่อยๆ

4.2 คนเกมติดแบรนด์เกมออฟไลน์ คนเกมกลุ่มนี้เป็น เกมเมอร์ที่มีความคิด ความอ่านแบบชอบรักฝังใจ หรือเรียกง่ายๆ ว่ารักเดียวของเจนจิรา คือเกมค่ายนี้ผลิตเกมอะไรออกมาก็จะค่อยๆ เล่นสนใจเสียงนก เสียงกาที่ไหน ใครบอกว่าห่วยแต่ฉันบอกว่าดีสนุกๆ แม้ความจริงในใจนั้นจะทุกข์ระทมใจ แต่ด้วยความเป็นแฟนบอยของค่ายๆ นั้นก็ต้องยืดอกรับชะตากรรมความเปลี่ยนของเนื้อหาของเกมไปแบบ ไม่สามารถพูดอะไรกับใครได้ แต่ศรัทธาความเป็นแฟนบอยของค่ายนั้นๆ บางทีก็ทำให้ผมนึกอิดฉาความหนักแน่นของคนเกมกลุ่มนี้จริงๆ

Ragnarok อีกเกมที่คนนิยมแห่เข้าไปเฉพาะตอนสงคราม !!

5.กลุ่มคนที่เล่นเป็นอาชีพ อันนี้ต้องบอกตามตรงว่าน่าชมเชยครับ ที่พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาศสำหรับคนกลุ่มนี้ สำหรับจุดสูงสุดของคนเล่นเกมอย่างๆ เราก็คือสายอาชีพใหม่สุดแนวที่ทำรายได้เป็นกอบเป็นกำจากการซ้อม ( หึหึ อย่าคิดว่าทำเงินได้น้อยนะครับ ผมเองเคยได้พูดคุย cArn หัวหน้าของโคตรทีมเกม Fnatic ตอนมาไทยนั้นบอกกับผมแบบไม่มีเม้มเลยว่าการแข่งแต่ละนัดนั้น ไม่ว่าจะได้แชมป์หรือไม่ได้แชมป์ทีมของเค้าได้ค่าเสียเวลาเดินทางแน่นอน 2000 เหรียญ US เป็นอย่างต่ำซะด้วย !!)

สมัยผมหนุ่มๆ นี่ขอบอกว่าอิงแอบกับ cArn กัปตันทีม Fanatic แบบ 1 VS 1 มาแล้ว

ฮะ ฮะ ฮ่า เพื่อนอ่านดูแล้ว รู้ตัวหรือยังว่าตัวคุณเป็นเกมเมอร์สายไหน อ่านแล้วก็อย่าไปคิดอะไรมากนะครับ เพราะบทความผมนั้นก็เขียนขึ้นมาจากประสบการณืที่ผมเองได้รับมา หากทำให้ใครไม่พอใจก็ขอโทษไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ เพราะผมเองไม่ได้มีเจตนาจะว่ากระทบใคร ผมเองนั้นเขียนตามความรู้สึกที่ได้เข้าสัมผัสวงโคจรชีวิตของคนเล่นเกมทั่วๆ ไป แล้วอยากนำประสบการณ์ที่มีมาถ่ายทอดให้เพื่อนๆ ได้ล่วงรู้ถึงโลกแห่งเกมในความเป็นจริง แล้วลองมองย้อนกลับมาที่ตัวของเราเองว่า " ตอนนี้คุณกำลังดำเนินชีวิตไปในทิศทางไหน " คุณเล่นเกมหนักเกินไปรึเปล่า ? คุณสนใจคนที่รักรอบข้างบ้างรึเปล่า ? สิ่งนี้แหละคือสิ่งที่ผมอยากจะบอก

เราจะออกกฏหมายอะไรกับเกรียนติดเกมอีกดี?

ด้วยเหตุดังนั้นแล้ว การออกมาตรแก้ปัญหาเด็กติดเกมออนไลน์ร้อยแปดพันเก้าบันญัติก็ไม่สามารถช่วยอะไรได้หลอกครับ ปัญหาเด็กติดเกมไม่ใช่ปัญหาหลักของภาครัฐ เด็กติดเกมเป็นปัญหาที่คนใกล้ตัวอย่างคนในครอบครัว พี่น้อง เพื่อน แฟนของคุณ จะเห็นและล่วงรู้ถึงปัญหานี้ดีที่สุดครับหากช่วยกันเฝ้าระวัง หยุดครับ !! อย่าเอาภาครัฐเข้ามาเกี่ยวข้องกับปัญหาระดับชาติแบบนี้ เพราะปัญหาแบบนี้สามารถแก้ไขได้ด้วยตัวของคุณ ครอบครัวของคุณ จงเริ่มมันซะตั้งแต่วันนี้ครับ เอาใจใส่พวกเค้าให้มากขึ้นเถิด . . .

Credits
    :: EXP ::

เหอๆของเก่านะครับเพื่อคนมาใหม่ยังไม่อ่านครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lunaluna อ่านกระทู้
    อ่านบทความนี้จะ 20 รอบได้แล้วมั้ง

ปล.ขอบคุณที่เอามาลงอีก - -''
    เออ..บทความนี้ผมเป็นคนเอามาลงเองเมื่อตอนเว็บยังเป็นแบบเดิมครับ - -
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Gintoki-JKG : 4th July 2011 เมื่อ 23:18

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Arvil The Best
    กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,953
    อ่านบทความนี้จะ 20 รอบได้แล้วมั้ง

ปล.ขอบคุณที่เอามาลงอีก - -''

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 82
    ผมเล่นเกมเป็นJob เลยล่ะครับ แนวที่ผมเล่นก็ทุกแนว แนวที่ถนัดที่สุดก็แนว Pangya อะนะ รองมาก็ FPS และ RPG
    แต่ผมเล่นทุกแนวจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    เล่นเพื่อเสพ กราฟิกครับ ไม่รู้ว่าบ้าหรือป่าว

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    เพื่อลดความเครียดประจำวัน

เพื่อความสนุกสนาน

เพื่อเป็นอีกเรื่องที่ได้ใช้เวลาสนุกสนานกับเพื่อนๆในปีสุดท้ายของชั้นม.ปลาย

สนุกจริงๆยกเครื่องไปโรงเรียนคนละเครื่องหาเวลาว่างๆเล่น(ต้องว่างจริงๆนะครับเพราะม.6จะเสียการเรียนไม่ได้)ยิ่งเวลาเล่นdotaคิวกันทีเฮยังกะเชียร์มวยเชียร์บอล

เป็นอีกเรื่องหนึ่งในชีวิตที่ทำให้ชีวิตมีสีสัน

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ไม่เคยครับ เพื่อความบันเทิง และชอบโดยส่วนตัว
    ไม่ THANK เด๋วแม่ยิงดับซะนี่ (อ่าวมีให้ THANKแล้ว)

MOTHER FUCKER
    กล่าวขอบคุณ
    1,699
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,650
    ขนาด obama ยังเล่น 5555+

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ผมติดแล้วมั้งครับ เลิกยากจริง ๆ

กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    นั่นสินะ ผมไร้ค่า ผมมันไร้ค่า !!!! เล่นเพื่ออะไรกัน พูดแล้วน้ำตาไหล

ขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,250
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    แต่ก่อนติดเกม ตอนนี้ผใเลิกแล้วล่ะ เพราะอนาคตของผมไม่ได้อยู่กับเกม

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ขอบคุนสำหรับบทความดีๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    เล่นเพื่อฆ่าเวลา ในขณะที่กำลังรองาน แล้วก็ชอบดูเกมส์ที่มีกราฟฟิค สูงๆดูแล้วมันวบายตาดี
    ---- = [ ]one kill one shot[ ] = ----

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมเป็น กลุ่มคนที่เล่นเพื่อความสนุกสนาน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    นั้นสินะเมืองไทยเราน่าจะข้อ 4 เยอะเยะเต็มไปหมด ส่วนของผมน่าจะเล่นเพื่อพัฒนาฝืมือมากกว่า เพื่อจะได้ไปแข่งกับเค้าบ้างงงงง ฮ่าๆๆ แต่ตอนนี้ก็ขึ้นเลข 2 สะแล้วทำงานเลยไม่มีเวลาเล่นเลยน้ออออออ อยาก 14!!อีกครั้งจังเลยยย 55+
    My Life for Aiur, My love for You.

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

Smile

เล่นเพื่อสนุกครับ เสพกราฟฟิค มีความสุข
    เป็นกิรกรรมหลักเลยที่ผมทำในเวลาว่าง พอดีเป็นคนไม่มีเพื่อนหาอะไรเป็นที่ยึดเหนี่ยวก็เกมนี้ล่ะ
    แต่.......ผมตรงกับข้อ 4.2 มากเลย เป็นอย่างนั้นจริงๆเล่นเกมเพราะใจรักเกมไนั้น เล่นทุกที่อยากจะเล่นไม่ว่ามันจะดังหรือไม่ดัง ไม่ว่าคนจะเล่นมากน้อยเท่าไหน ไม่ว่ามันจะเป็นเกมที่คนอื่นๆมองข้ามมัน ถ้ามันเป็นที่ผมอยากเล่นผมก็จะเล่น !!!! ไม่ตามกระแสเด็กไทย โว้ย !!!! 555+ (เวอร์ไปหน่อย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dalvisian : 9th July 2011 เมื่อ 08:37

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    ผมเคยถามตัวเองครับ แต่คำตอบที่ได้คือ ตูจะถามไปทำไม

เสียใจด้วย ผมยังไม่โดนแบน
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,820
    หัวข้อนี้มีสาระดี เลยขุดขึ้นมาให้ทุกคนอ่าน

CoZe Founder
    Krung Thep, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 327
    ผมเล่นแล้วผมมีความสุขโดยที่ไม่เดือดร้อนใครฮะ
    .:: ConZNe ::.

กล่าวขอบคุณ
    8,048
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,093
    รับไป

กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ผมอยากเล่นเป็นอาชีพนะแต่ยังไงๆมันก็ไม่เจอเกมถูกใจจริงๆสักทีก็เลยเล่นๆเลิกๆ

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    เล่นเพื่อความสนุกครับ และชอบเป็นการส่วนตัวด้วย

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เล่นเพราะความอยากในแต่ล่ะวันครับ
    ประาณว่า
    อยากบู๊ก็fps อยากชิวก็เก็บเวลไรประมาณเนี้ย...

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,383
    ผมเล่นเพื่อ ความสนุก กับ ดูกราฟฟิกเกมคับ
    .....................................

คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

★★อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ★★
    กล่าวขอบคุณ
    1,605
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,869
    หลายคนหลายเป้าหมาย หลายคนหลายความคิด

ชายขี่ควาย

ชายคนหนึ่ง ขี่ควาย หมายที่หนึ่ง
    ขี่ไปครึ่ง ลืมที่หมาย จะไปไหน
    เดินเวียนวน ไร้ปลายทาง ที่จะไป
    หมดอาลัย ต้องทนอยู่ คู่กับควาย
    - - - - -
    อันคนเรา ถ้าไม่มี เป้าประสงค์
    ต้องเวียนวง พลัดหลง จาก ใจหมาย
    ไม่สามารถ สำเร็จกิจ ชีวิตวาย
    เปรียบดังคน ที่ขี่ควาย แล้วลืมเลือน

Catch me if u can !!
    กล่าวขอบคุณ
    584
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    เล่นรอหนังโหลดเสร็จ