ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162

ไปเจอมาจากพันทิปครับ ความคิดจากลูกค้าที่ไปใช้บริการกับร้าน Joker Game

บอกไว้ก่อนนะครับ ความเห็นต่อไปนี้ผมไปเจอมาจากพันทิปไม่ได้มาจากผมเองแต่ประการใด เลยเอามาให้อ่านดูว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

แหล่งข้อมูล http://www.pantip.com/tech/games/top...GC3033606.html

ถึงร้าน Joker Game เป็นคุณจะรู้สึกอย่างไร...
    เมื่อวันเสาร์ (15.10.11)
    ผมนำเครื่อง xbox360 ไป up firmware
    ก่อนไปพอดีผมไปพบพี่ท่านหนึ่ง (เพื่อตกลงซื้อขายเกม/ผมเป็นผู้ซื้อครับ) และได้พูดคุยกัน ผมก็เล่าให้ฟังว่ากำลังจะนำเครื่อง xbox ไป up-firmware ที่ร้าน Joker Game
    พี่ชายท่านนั้นได้แนะนำผมว่าไปที่สยามสิ น่าจะใกล้กว่า ราคาถูกกว่าด้วย ขนาดแกอยู่แถวนั้น (แถวร้าน Joker Game) แกยังไม่ไปทำเลย

ความจริงก็จริงอย่างที่พี่ท่านนั้นว่า เพราะจากที่เราพูดคุยกันแค่สองป้ายรถ BTS เอง
    ถามไปถามมา ผมก็ถามว่า "แล้วร้าน Joker Game พี่เคยไปทำมาหรือเปล่า??" แกนิ่งไปพักนึงแล้วอึกอักตอบว่า เคยไปทำมาเหมือนกัน "...แต่ไม่รู้สิเป็นผมๆทำที่สยามดีกว่า" แกตอบแบบนั้น

ผมเลยนั่งรถไฟฟ้า BTS ย้อนกลับไปสยาม เมื่อไปถึงสอบถามราคา (ซึ่งก็ถูกกว่าจริงๆ) แต่ติดที่ว่าต้องทิ้งเครื่องไว้ 2 ชม. เพราะติดคิวลูกค้า ด้วยความที่ผมเองก็ไม่รู้จะทำอะไร ในสองชั่วโมงที่ต้องรอ ก็เลยเลือกที่จะเดินทางไปร้าน Joker Game ตามที่ตั้งใจ (และไม่คิดว่าจะใช้เวลาเดินทางนานขนาดนั้น/ไกลโครตๆ)

พอไปถึงร้าน Joker Game...
    ผมก็เจอกับอาการอวดภูมิของเจ้าของร้าน พยายามอธิบายในสิ่งที่เราๆท่านๆก็หาได้อยู่แล้วในเวปฯ ยิ่งมาอึ้งอีกที เมื่อพบว่า เปิดร้านรับแปลงเครืองเล่นเกม แต่กลับไม่มีอุปกรณ์ แกะเครื่องที่ดีเลย ใช้เพียงไขควงปากแบนเล็กๆ ซึ่งพอผมถามว่ามีอุปกรณ์แกะเครื่องเหรอ? เจ้าของร้านตอบกลับมาว่า "มีเด่ะ...ทำไม? อยากแกะเองเหรอ" ผมคิดในใจ นี่คุณทำเป็นอาชีพ แล้วคุณยังไม่ลงทุนกับอุปกรณ์แกะเครื่องราคาร้อยกว่าบาทก็ไม่ได้เนอะ

ถามว่า...อุปกรณ์ที่ว่าจำเป็นขนาดไหน
    หลายๆท่านอาจจะสังเกตุดีว่าๆ เครื่องของท่านที่ไม่ได้ถูกแกะโดยเครื่องมือที่ดี มักจะทิ้งร่องรอยไว้ อย่างเลวร้ายที่สุดคือ ก้านยึดภายในหัก ซึ่งท่านเองอาจจะไม่รู้ตัวเลยก็ได้...

ระหว่างที่เจ้าของร้านแกะเครื่อง ผมยืนอยู่ใกล้ๆ ผมเห็นเขาไม่ทะนุถนอมเครื่องเลย จับเครื่องหมุนบนโต๊ะเหล็ก โดยเฉพาะเคสพลาสติกด้านบน ผมทนไม่ได้ (เครื่องผมซื้อมาแพง) เลยบอกว่าไม่มีอะไรรองเครื่องเลยเหรอ เดี๋ยวเป็นรอยหมด เจ้าของร้านชะงัก แล้วก็เดินไป (ผมนึกในใจถ้าเค้าพูดอะไรมาคำนึง ผมยกเครื่องกลับบ้านแน่) เจ้าของร้านเดินไปหยิบ bubble กันกระแทกมารองเครื่องให้ผม โอเค งั้นรับได้แล้วผมคิดในใจ

ระหว่างที่เจ้าของร้านทำงาน ผมก็ไปยืนดูใกล้ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมเองก็ยากรู้ว่าเค้าทำกันยังไง ไม่ได้คิดจะทำเองแล้วแย่งลูกค้าท่านหรอก ผมเลยถามโน่นถามนี่ ตามประสาคนอยากรู้ เจ้าของร้านตอบคำถามแบบ ไม่ค่อยเต็มใจตอบ

ผมเลยเดินไปดูเกม ซึ่งทางร้านก็จำหน่ายด้วย
    ผมก้มหน้าก้มตาค้นๆเลือกๆเกมที่ต้องการ แล้วก็ได้ยินเสียงปึงๆปังด้านหลัง (เสียงประกอบเครื่องเกมของผมกลับเข้าอย่างเดิม) ผมก็พยายามข่มใจ พักใหญ่ๆหันกลับมา ผู้หญิงอีกคนบอกว่าเสร็จแล้ว ผมงง เพราะผมเองยังไม่เห็นตอยเทสให้ดูเลย ยัยผู้หญิงคนนั้นบอกว่า พี่เค้าเทสให้แล้ว ทำไมผมไม่ดู ผมคิดในใจ แล้วทำไม:-)ไม่บอกผมสักคำ เพราะผมก็กำลังจะอุดหนุนเกมของคุณอยู่ คุณมีแต่ได้กับได้น๊ะ

ยัยผู้หญิงคนนั้นตแบมือรอรับเงินท่าเดียวโดยไม่สนความรู้สึกของผม
    ซึ่งเดินทางมาที่นี่ด้วยความยากลำบากแค่ไหน ผมอยุ่พระรามสาม มาถึงที่นี่
    เจ้าของร้านไปนั่งอยู่อีกมุม ทำเป็นไม่สนใจ
    พอผมเปิดกระเป๋า นำเครื่องเก็บเข้ากระเป๋า ยัยผู้หญิงนั่นเหลือบไปเห็นเกมที่ผมซื้อมาจากพี่คนที่กล่าวไปตั้งแต่แรก (ว่าอย่ามาที่ร้าน Joker Game นี่เลย)
    คราวนี้วุ่นวายกันใหญ่เลย คิดว่าผมขโมยเกมของร้านเค้า...เอาเข้าไป
    ดีที่ว่ามันเป็นเกมฟุตบอลยอดฮิต แต่มันคนละเวอร์ชั่นที่ทางร้านมี ผมเลยโชคดีแบบหวุดหวิด

ผมคิดในใจ นี่มันมองลูกค้าเป็นขโมยด้วยหรือว๊ะนี่...!!
    สิ่งที่คุณปฎิบัติกับลูกค้า(ผม) นั่นก็แย่พอดูแล้ว นี่พวกคุณมองเห็นคนที่นำเงินมาให้คุณแบบนี้ด้วยเหรอ
    ทั้งๆที่สิ่งที่คุณเป็นน่ะ คุณก็เรียนรู้มาจากคนอื่นฟรีๆ ในเวปไซท์ ในยูทูป โปรแกรมอะไรๆก็โหลดเอาฟรีๆ
    เฟิร์มแวร์อะไรก็โหลดเอาฟรีๆ ไม่ได้สร้างขึ้นมาเอง ทำไมถึงคิดว่าตัวเองเป็นเทวดา
    ก็เจออะไรคล้ายกันนี้ที่สะพานเหล็กมาแล้ว แต่ไม่ใช่โดยตรง แค่เห็นการแสดงออกมาว่ารำคาญลูกค้า
    เนี่ยผมรับไม่ได้จริงๆ อยากได้เงินจากคนอื่น แต่คงมองว่าเราเป็นไอ้โง่นำเงินมาให้หรือไงกัน??
    ร้านที่ผมว่าที่สะพานเหล็กเป็นร้านฝาแฝด พูดแค่นี้หลายคนคงจะนึกออก...

ที่ผมออกมาบอกต่อสาธารณะชน เนี่ยอย่าคิดว่าประจานน๊ะ เพราะมองอีกแง่มันเป็นการโปรโมทให้คุณอีกทาง (ซึ่งผมไม่ได่้อยากให้เป็นเช่นนั้น) และหวังว่าพวกคุณจะไม่ไปทำกับใครแบบนี้

มีคำชี้แจงจากพี่หนุ่ยของเราแล้วนะครับ ตอนนี้ก็คงรู้กันแล้วนะครับว่าอะไรคือความจริง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joker อ่านกระทู้
    แหม๋.. กลายเป็นกระทู้ร้อนแรงไปเลยนะเนี่ย ทีแรกพี่ว่าจะไม่ออกมาพูดแล้วล่ะ เพราะความจริงเป็นยังไง มีคนเขียนโจมตีร้านเรายังไง ลูกค้าที่เคยมาหาเรา เจอประสบการณ์ตรงๆจากร้านของเรา คงรู้ได้ว่าที่เขียนมานั้นยกเมฆขึ้นทั้งหมด แต่มีน้องๆหลายคนบอกมาว่าทางเราควรจะชี้แจง และควรทำความเข้าใจให้กับคนทั่วไปได้รู้ว่าแท้ที่จริงแล้วเป็นยังไงกันแน่

โดยปกติ พี่มักจะเขียนตอบน้องๆแบบคำถามต่อคำถามอยู่แล้ว ก็เอาเป็นแบบเดิมแล้วกันนะครับ จะได้เข้าใจง่ายๆครับ

ผมเลยนั่งรถไฟฟ้า BTS ย้อนกลับไปสยาม เมื่อไปถึงสอบถามราคา (ซึ่งก็ถูกกว่าจริงๆ) แต่ติดที่ว่าต้องทิ้งเครื่องไว้ 2 ชม. เพราะติดคิวลูกค้า ด้วยความที่ผมเองก็ไม่รู้จะทำอะไร ในสองชั่วโมงที่ต้องรอ ก็เลยเลือกที่จะเดินทางไปร้าน Joker Game ตามที่ตั้งใจ
    แปลกเกินไปมั๊ย ที่ยกเครื่องไปร้านที่จะทำแล้ว กลับไม่ทำ..แค่ติดปัญหาเรื่องต้องรอ 2 ชม. แต่ยอมยกเครื่องไปร้านที่ไม่เคยทำ (แถมไกลอีก) เพียงเพราะเหตุผลว่า "ไม่รู้จะทำอะไร" ถามว่า.. เหตุผลที่น้องๆหรือลูกค้าของเรานั้นยกเครื่องเกมเข้ามารับบริการที่ร้าน jokergame นั้นคืออะไร ? คนที่เคยมาทำ ตอบได้อยู่แล้วครับ

พอไปถึงร้าน Joker Game ผมก็เจอกับอาการอวดภูมิของเจ้าของร้าน พยายามอธิบายในสิ่งที่เราๆท่านๆก็หาได้อยู่แล้วในเวปฯ
    อุ๊ป.. พี่ไม่เคยคิดว่าตัวเองมีความรู้มากกว่าน้องๆหรือลูกค้าที่ยกเครื่องเข้ามาครับ แต่จากประสบการณ์ของพี่ตั้งแต่สมัยเด็กๆมาแล้ว ตอนยกเครื่องเข้าไปซ่อมที่แหล่งเกมชั้นนำ พี่อยากจะรู้ว่าเครื่องของเราเป็นอะไร, จำเป็นมั๊ยต้องเสียเงินเอาเครื่องเข้ามาทำ ความคิดนั้นจึงติดมากับพี่ตั้งแต่สมัยก่อน และตอนเรามีประสบการณ์เหล่านี้ จึงมีความคิดว่า.. จะดีกว่ามั๊ยถ้าเราบอกสิ่งเหล่านี้ให้กับลูกค้าทราบ และรู้ ถึงแม้อาจจะเสียเวลาบ้างแต่ทั้งหมดจะเป็นผลดีกับเครื่องของลูกค้าเอง การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างลูกค้าเป็นสิ่งที่ดีนะครับ ลูกค้าบางคนมีประสบการณ์ที่เราไม่เคยเจอ และมีหลายครั้งที่เรานำเอาประสบการณ์ของลูกค้าคนที่ 1 ไปบอกเล่าให้กับลูกค้าคนที่ 2 ได้ทราบ เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจเกิดขึ้นกับเครื่องเกมของตน ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะมีความรู้มากกว่าคนอื่นครับ พี่ว่าถ้าคนมีใจเป็นกลางไม่มีใครคิดแบบนั้นหรอกครับ

ยิ่งมาอึ้งอีกที เมื่อพบว่า เปิดร้านรับแปลงเครืองเล่นเกม แต่กลับไม่มีอุปกรณ์ แกะเครื่องที่ดีเลย
    อุปกรณ์แกะเครื่องที่ดี ? แกะเครื่อง Xbox360 ใช้ไขควงปากเป็ดกับ T10 แค่นี้ก็แกะเครื่องได้แล้วครับ ความจริงทางร้านก็มีพวก Openning Tool เหมือนกันนะอย่าง Unlock kit แต่บอกตรงๆครับสู้ไขควงปากเป็ดแบบที่พี่บอกไม่ได้หรอกครับ ถ้าเรามองที่ผลของการใช้เครื่องมือทั้ง 2 แบบนี้ ที่เราต้องการก็คือขอให้แกะเครื่อง Xbox360 ออกมาได้โดยไม่มีการสึกหรอหรือชำรุดเสียหายไม่ใช่เหรอครับ นี่กลับไปมองว่าร้านของเราใช้เครื่องมือแบบหาได้ใกล้มือไปซะนี่..

พอผมถามว่ามีอุปกรณ์แกะเครื่องเหรอ? เจ้าของร้านตอบกลับมาว่า "มีเด่ะ...ทำไม? อยากแกะเองเหรอ"
    อ้าว.. อันนี้ไม่ใช่แล้วครับ เป็นการเขียนโจมตีร้านของเราโดยตรงเลย ไม่มีเจ้าของร้านที่ไหนตอบกับลูกค้าโดยใช้คำพูดแบบนี้หรอกครับ

ผมคิดในใจ นี่คุณทำเป็นอาชีพ แล้วคุณยังไม่ลงทุนกับอุปกรณ์แกะเครื่องราคาร้อยกว่าบาทก็ไม่ได้เนอะ
    กลับไปอ่านหัวข้อ "ไม่มีอุปกรณ์ แกะเครื่องที่ดีเลย" อีกครั้ง

ถามว่า...อุปกรณ์ที่ว่าจำเป็นขนาดไหน หลายๆท่านอาจจะสังเกตุดีว่าๆ เครื่องของท่านที่ไม่ได้ถูกแกะโดยเครื่องมือที่ดี มักจะทิ้งร่องรอยไว้ อย่างเลวร้ายที่สุดคือ ก้านยึดภายในหัก ซึ่งท่านเองอาจจะไม่รู้ตัวเลยก็ได้
    ถามกลับว่า .. แล้วการแกะจากไขควงปากเป็ดราคาถูกๆ ทำให้เครื่องของลูกค้ามีริ้วรอยหรือไม่ .. ครับ ไม่มีริ้วรอยเช่นกันครับ อีกอย่างร้านของเราแกะเครื่องให้ลูกค้าดูต่อหน้าครับ ไม่ได้เอาเครื่องของลูกค้าแอบไปทำที่หลังร้าน ดังนั้นลูกค้าจะรู้ตลอดว่าเครื่องของตนมีอะไรเสียหายหรือไม่ ลูกค้าบางคนพอเรากางโต๊ะจะแกะเครื่องต่อหน้า ยังมีคนบอกว่า "ไม่ต้องทำถึงขนาดนั้นก็ได้พี่.. ผมเชื่อใจครับ" คำพูด, ความรู้สึกแบบนี้ยิ่งทำให้เรายิ่งระมัดระวังเครื่องของลูกค้ายิ่งขึ้นครับ

ระหว่างที่เจ้าของร้านแกะเครื่อง ผมยืนอยู่ใกล้ๆ ผมเห็นเขาไม่ทะนุถนอมเครื่องเลย จับเครื่องหมุนบนโต๊ะเหล็ก โดยเฉพาะเคสพลาสติกด้านบน ผมทนไม่ได้ (เครื่องผมซื้อมาแพง)
    อันนี้ก็พูดเกินจริงอีกครับ ที่บอกว่าไม่ทะนุถนอมเครื่องเลยเป็นคำเท็จครับ อย่างที่บอกไว้ในหัวข้อด้านบนว่าที่ร้าน จะกางโต๊ะพับได้ออกมาแล้วแกะเครื่องต่อหน้าลูกค้า หรือหากมีลูกค้ามาพร้อมกันเป็นจำนวนมาก ก็จะแกะเครื่องให้เจ้าของเครื่องมองเห็นเครื่องของตนเองได้ มีเหรอครับที่ลูกค้ายืนอยู่ตรงหน้า แล้วจะแกะเครื่องแบบไม่ระวังหรือไม่ใส่ใจดูแล ยืนยันอีกครั้งว่าพูดเท็จครับ

เลยบอกว่าไม่มีอะไรรองเครื่องเลยเหรอ เดี๋ยวเป็นรอยหมด เจ้าของร้านชะงัก แล้วก็เดินไป (ผมนึกในใจถ้าเค้าพูดอะไรมาคำนึง ผมยกเครื่องกลับบ้านแน่) เจ้าของร้านเดินไปหยิบ bubble กันกระแทกมารองเครื่องให้ผม โอเค งั้นรับได้แล้วผมคิดในใจ
    ในกรณีที่ลูกค้าต้องการความใส่ใจเป็นพิเศษ หากมีการร้องขออะไร และเราสามารถทำให้ได้ จะทำตามที่ลูกค้าร้องขอให้ครับ ไม่เฉพาะรายนี้ ลูกค้าบางรายมีเครื่อง XBoxSklim รุ่น 250Gb ซึ่งต้องการการดูแลเป็นพิเศษและเป็นรอยง่าย พี่จะใส่ถุงมือทำเพื่อป้องกันรอยนิ้วมือเสียด้วยซ้ำครับ มาพูดปดว่าร้านเราไม่ดูแลอุปกรณ์หรือเครื่องที่เอาเข้ามานั้น เป็นการกระทำที่ไม่ควรครับ

ระหว่างที่เจ้าของร้านทำงาน ผมก็ไปยืนดูใกล้ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมเองก็ยากรู้ว่าเค้าทำกันยังไง ไม่ได้คิดจะทำเองแล้วแย่งลูกค้าท่านหรอก ผมเลยถามโน่นถามนี่ ตามประสาคนอยากรู้ เจ้าของร้านตอบคำถามแบบ ไม่ค่อยเต็มใจตอบ
    อ้าว.. ไหนบอกตอนแรกว่า "เจอกับอาการอวดภูมิของเจ้าของร้าน" มาว่าพี่พูดมากเรื่องที่รู้ๆกันอยู่แล้ว ..แล้วตอนนี้มาบอกว่าพี่ไม่ค่อยเต็มใจตอบ .. มันยังไงกันเอ่ย.. อีกอย่าง..ในตอนที่ทำเครื่องนี้อยู่ มีลูกค้าอีกรายหนึ่งที่ทำเสร็จแล้ว และลูกค้าคนนั้นก็ทดลองเกม, ทดสอบเครื่องของคนเองอยู่ พี่ยังพูดคุยกับลูกค้ารายนี้เหมือนปกติที่ทำ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ผมเลยเดินไปดูเกม ซึ่งทางร้านก็จำหน่ายด้วย ผมก้มหน้าก้มตาค้นๆเลือกๆเกมที่ต้องการ แล้วก็ได้ยินเสียงปึงๆปังด้านหลัง (เสียงประกอบเครื่องเกมของผมกลับเข้าอย่างเดิม)
    เขียนได้มองเห็นภาพ อย่างที่อยากให้เข้าใจร้านของเราผิดเลยครับ การประกอบหรือการประกบพลาสติก มันไม่ได้มีเสียงแบบปึงปังอย่างที่ว่าหรอกนะครับ แต่มันจะมีเสียง "แก๊ก.. แกล๊บ.." ประมาณนี้ต่างหาก ซึ่งก็คือเสียงปกติของการประกบฝาพลาสติกนั่นแหล่ะครับ เครื่องของลูกค้าก่อนหน้านี้หรือของทุกๆคนที่เข้ามาทำก็เป็นเสียงเดียวกัน หากใครเคยแกะพลาสติกด้านนอกของเครื่อง Xbox360 ออกและประกอบใหม่อีกครั้ง ก็จะทราบครับว่าเป็นการทำงานที่ปกติทั่วไป ไม่ได้มีเสียงดังอย่างที่คำพูดเท็จอย่างที่กล่าวอ้างครับ ลองดู Video การแกะเครื่องจากต่างประเทศดูครับ จะรู้ว่าเสียงที่เกิดขึ้นนั้นคือเสียงอะไร

พักใหญ่ๆหันกลับมา ผู้หญิงอีกคนบอกว่าเสร็จแล้ว ผมงง เพราะผมเองยังไม่เห็นตอยเทสให้ดูเลย ยัยผู้หญิงคนนั้นบอกว่า พี่เค้าเทสให้แล้ว ทำไมผมไม่ดู ผมคิดในใจ แล้วทำไม:-)ไม่บอกผมสักคำ
    หลังจากที่ทำเครื่องให้ลูกค้าเสร็จเรียบร้อย พี่จะสอบถามกับเจ้าของเครื่องทุกคนว่า มีแผ่นเกมเอามาทดสอบหรือทดลองหรือไม่ครับ เพราะการทดสอบเกมที่ได้ผลที่ดีที่สุดคือการนำแผ่นเกมของลูกค้ามาทดสอบ เพื่อดูว่า
    - เกมที่เคยเล่นได้อยู่แล้ว เล่นได้หรือไม่
    - หากมีเกมที่เล่นไม่ได้อยู่ เมื่อทำเครื่องแล้ว จะสามารถเล่นเกมแผ่นที่มีปัญหานั้นได้หรือไม่

หากลูกค้าไม่ได้นำแผ่นเกมมาทดสอบ ทางร้านจะนำแผ่นเกมเหล่านี้ทดสอบให้ครับได้แก่
    - แผ่นเกมที่ติด AP2.5 เช่น Call of Duty Black Ops เพราะเกม AP2.5 จะเปิดเล่นในเครื่องเกมนั้นได้ต้องมี Firmware ที่รองรับ และแผ่นได้รับการ Patch มาแล้ว
    - แผ่นเกมที่ต้องการ Dashboard รุ่นใหม่เช่น FIFA12, Winning 2012
    - แผ่นเกมแบบใหม่ที่เป็น XGD3 เช่น Gear of War 3, Warhammer
    ซึ่งหากแผ่นเกมทั้ง 3 แบบที่ร้านเราตรวจสอบให้หลังทำเครื่องเสร็จผ่านแล้ว แสดงว่าเครื่องของลูกค้าสมบูรณ์ 100% ครับ

ในกรณีของลูกค้ารายนี้พี่ก็ทำการตรวจสอบให้เหมือนกับทุกคนครับ แต่ถ้ามีลูกค้ารายไหนรีบหรือมีเหตุผลอะไรก็ตามที่ไม่ได้ทำการตรวจสอบหรือทดลองแผ่นเกม ทางร้านของเรายังมีรับประกันให้กับเครื่องที่ทำไปถึง 1 เดือนเต็มครับ หากภายใน 1 เดือนมีปัญหา, เล่นเกมบางเกมไม่ได้หรือมี Firmware รุ่นใหม่ออกมา ทางร้านเราทำเครื่องให้ฟรีครับ ที่เขียนมาบอกว่า "ไม่บอกผมสักคำ" เป็นคำพูดเท็จอีกเช่นกันครับ ทางร้านได้สอบถามและทดสอบเกมให้เรียบร้อยแล้ว

พอผมเปิดกระเป๋า นำเครื่องเก็บเข้ากระเป๋า ยัยผู้หญิงนั่นเหลือบไปเห็นเกมที่ผมซื้อมาจากพี่คนที่กล่าวไปตั้งแต่แรก (ว่าอย่ามาที่ร้าน Joker Game นี่เลย) คราวนี้วุ่นวายกันใหญ่เลย คิดว่าผมขโมยเกมของร้านเค้า...เอาเข้าไป
    มองเห็นภาพว่าร้านของเราเป็นคนผิดอีกแล้วซินะครับ .. ความจริงเป็นแบบนี้ครับ เจ้าของเครื่องเก็บเครื่องใส่กระเป๋า แล้วแฟนพี่ (มีผู้หญิงอยู่คนเดียวนี่แหล่ะ ) มองเห็นเกมที่นำมาด้วย (ซึ่งสอบถามก่อนหน้านี้แล้วว่ามีเกมมาทดสอบหรือเปล่า.. แต่ได้รับคำตอบว่าไม่มี) แล้วบังเอิญแผ่นเกมที่นำมาด้วยเป็นแผ่นเกม FIFA ซึ่งร้านของเราใช้ทดสอบเครื่องก่อนทำการแปลงหรือ Update Firmware แผ่นเกมที่ร้านใช้ก็คือ FIFA09 แผ่นแท้ ซึ่งแฟนพี่พอมองเห็นภาคของแผ่นเกมที่นำมาด้วยเป็นภาคอื่นที่ไม่ใช่ FIFA09 ก็ไม่ได้ติดใจอะไร เพราะเป็นความเข้าใจผิดไปเอง ไม่เคยออกปากหรือโวยวาย, วุ่นวายหรือกล่าวหาว่าเป็นขโมย หรือแม้กระทั่งต่อล้อต่อเถียงกับลูกค้า ตามที่ผู้เขียนมีเจตนาทำให้เข้าใจผิดครับ

ผมคิดในใจ นี่มันมองลูกค้าเป็นขโมยด้วยหรือว๊ะนี่...!!
    ผิดแล้วครับ ร้านเราไม่เคยมีพฤติกรรมหรือประพฤติตัวเช่นนั้น แม้แค่คิดก็ไม่เคยครับ ผู้เขียนมีเจตนาใส่ร้ายและบิดเบือนความจริงครับ ลูกค้าเรา(เกือบ)ทุกคนที่ออกจากร้านของเราไป พี่ยกมือไหว้เมื่อตอนกลับด้วยนะครับ พี่ไม่มีทางคิดแบบนั้นแน่นอน

ไม่ว่าผู้เขียนจะมีเจตนาทำให้ร้านของเราเสียชื่อเสียงอย่างไร ความจริงก็คือความจริงครับ ลูกค้ามีความคิดและแยกแยะออกได้ว่าอะไรเป็นสิ่งโกหก,พูดเท็จ อะไรเป็นความจริง พี่ขอชี้แจงเพียงเท่านี้ครับ จากเหตุการณ์นี้ยิ่งทำให้เราต้องระมัดระวังในการติดต่อกับลูกค้า และเอาใจเขามาใส่ใจเราเพิ่มมากขึ้น Feedback ที่ให้มาทุกความเห็นขอน้อมรับและนำไปปฎิบัติเพื่อให้บริการของเราดียิ่งขึ้นกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oat_hohoho : 18th October 2011 เมื่อ 19:54

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 503
    สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็นจริงๆเน๊าะ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

โพสเพื่อความสุขของทุกคน
    เงียบๆแล้วอ่านไป...
    กล่าวขอบคุณ
    1,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,786
    เดี๋ยวๆที่เล่ามาไอ้ กระแทกๆนี่ คือจากร้าน Joker ใช่ไหม แล้วก็ไอ้รับตังอ่ะ เป็นของร้าน Joker หมดเลยใช่ไหม
    BEGONE THOTTTTTTTT

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HOLOGRAM อ่านกระทู้
    เดี๋ยวๆที่เล่ามาไอ้ กระแทกๆนี่ คือจากร้าน Joker ใช่ไหม แล้วก็ไอ้รับตังอ่ะ เป็นของร้าน Joker หมดเลยใช่ไหม
    ไม่ใช่ร้านรับเงินคือร้านที่ สยาม กระแทกๆ ก็สยาม

กล่าวขอบคุณ
    330
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,291
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SD`Mon อ่านกระทู้
    ไม่ใช่ร้านรับเงินคือร้านที่ สยาม กระแทกๆ ก็สยาม
    พอไปถึงร้าน Joker Game...
    ผมก็เจอกับอาการอวดภูมิของเจ้าของร้าน พยายามอธิบายในสิ่งที่เราๆท่านๆก็หาได้อยู่แล้วในเวปฯ ยิ่งมาอึ้งอีกที เมื่อพบว่า เปิดร้านรับแปลงเครืองเล่นเกม แต่กลับไม่มีอุปกรณ์ แกะเครื่องที่ดีเลย ใช้เพียงไขควงปากแบนเล็กๆ ซึ่งพอผมถามว่ามีอุปกรณ์แกะเครื่องเหรอ? เจ้าของร้านตอบกลับมาว่า "มีเด่ะ...ทำไม? อยากแกะเองเหรอ" ผมคิดในใจ นี่คุณทำเป็นอาชีพ แล้วคุณยังไม่ลงทุนกับอุปกรณ์แกะเครื่องราคาร้อยกว่าบาทก็ไม่ได้เนอะ

ถามว่า...อุปกรณ์ที่ว่าจำเป็นขนาดไหน
    หลายๆท่านอาจจะสังเกตุดีว่าๆ เครื่องของท่านที่ไม่ได้ถูกแกะโดยเครื่องมือที่ดี มักจะทิ้งร่องรอยไว้ อย่างเลวร้ายที่สุดคือ ก้านยึดภายในหัก ซึ่งท่านเองอาจจะไม่รู้ตัวเลยก็ได้...

ระหว่างที่เจ้าของร้านแกะเครื่อง ผมยืนอยู่ใกล้ๆ ผมเห็นเขาไม่ทะนุถนอมเครื่องเลย จับเครื่องหมุนบนโต๊ะเหล็ก โดยเฉพาะเคสพลาสติกด้านบน ผมทนไม่ได้ (เครื่องผมซื้อมาแพง) เลยบอกว่าไม่มีอะไรรองเครื่องเลยเหรอ เดี๋ยวเป็นรอยหมด เจ้าของร้านชะงัก แล้วก็เดินไป (ผมนึกในใจถ้าเค้าพูดอะไรมาคำนึง ผมยกเครื่องกลับบ้านแน่) เจ้าของร้านเดินไปหยิบ bubble กันกระแทกมารองเครื่องให้ผม โอเค งั้นรับได้แล้วผมคิดในใจ

ผมเลยเดินไปดูเกม ซึ่งทางร้านก็จำหน่ายด้วย
    ผมก้มหน้าก้มตาค้นๆเลือกๆเกมที่ต้องการ แล้วก็ได้ยินเสียงปึงๆปังด้านหลัง (เสียงประกอบเครื่องเกมของผมกลับเข้าอย่างเดิม) ผมก็พยายามข่มใจ พักใหญ่ๆหันกลับมา ผู้หญิงอีกคนบอกว่าเสร็จแล้ว ผมงง เพราะผมเองยังไม่เห็นตอยเทสให้ดูเลย ยัยผู้หญิงคนนั้นบอกว่า พี่เค้าเทสให้แล้ว ทำไมผมไม่ดู ผมคิดในใจ แล้วทำไม:-)ไม่บอกผมสักคำ เพราะผมก็กำลังจะอุดหนุนเกมของคุณอยู่ คุณมีแต่ได้กับได้น๊ะ

ยัยผู้หญิงคนนั้นตแบมือรอรับเงินท่าเดียวโดยไม่สนความรู้สึกของผม
    ซึ่งเดินทางมาที่นี่ด้วยความยากลำบากแค่ไหน ผมอยุ่พระรามสาม มาถึงที่นี่
    เจ้าของร้านไปนั่งอยู่อีกมุม ทำเป็นไม่สนใจ
    พอผมเปิดกระเป๋า นำเครื่องเก็บเข้ากระเป๋า ยัยผู้หญิงนั่นเหลือบไปเห็นเกมที่ผมซื้อมาจากพี่คนที่กล่าวไปตั้งแต่แรก (ว่าอย่ามาที่ร้าน Joker Game นี่เลย)
    คราวนี้วุ่นวายกันใหญ่เลย คิดว่าผมขโมยเกมของร้านเค้า...เอาเข้าไป
    ดีที่ว่ามันเป็นเกมฟุตบอลยอดฮิต แต่มันคนละเวอร์ชั่นที่ทางร้านมี ผมเลยโชคดีแบบหวุดหวิด

สิ่งที่คุณปฎิบัติกับลูกค้า(ผม) นั่นก็แย่พอดูแล้ว นี่พวกคุณมองเห็นคนที่นำเงินมาให้คุณแบบนี้ด้วยเหรอ
    ทั้งๆที่สิ่งที่คุณเป็นน่ะ คุณก็เรียนรู้มาจากคนอื่นฟรีๆ ในเวปไซท์ ในยูทูป โปรแกรมอะไรๆก็โหลดเอาฟรีๆ
    เฟิร์มแวร์อะไรก็โหลดเอาฟรีๆ ไม่ได้สร้างขึ้นมาเอง ทำไมถึงคิดว่าตัวเองเป็นเทวดา
    ก็เจออะไรคล้ายกันนี้ที่สะพานเหล็กมาแล้ว แต่ไม่ใช่โดยตรง แค่เห็นการแสดงออกมาว่ารำคาญลูกค้า
    เนี่ยผมรับไม่ได้จริงๆ อยากได้เงินจากคนอื่น แต่คงมองว่าเราเป็นไอ้โง่นำเงินมาให้หรือไงกัน??
    ร้านที่ผมว่าที่สะพานเหล็กเป็นร้านฝาแฝด พูดแค่นี้หลายคนคงจะนึกออก...

ที่ผมออกมาบอกต่อสาธารณะชน เนี่ยอย่าคิดว่าประจานน๊ะ เพราะมองอีกแง่มันเป็นการโปรโมทให้คุณอีกทาง (ซึ่งผมไม่ได่้อยากให้เป็นเช่นนั้น) และหวังว่าพวกคุณจะไม่ไปทำกับใครแบบนี้

ถ้าว่างๆก็ลองเข้าไปอ่านความคิดเห็นในเว็ป pantip นะครับ ตามที่แปะมาหัวกระทู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fear5786 : 18th October 2011 เมื่อ 05:38

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    อ่า ชักไม่มั่นใจซะแล้วสิ ขอคำชี้แจงจากทางเจ้าของร้านหน่อยครับ พวกนั้นคงเป็นพนักงงานจ้างมาใช่มั้ย ???

จู่ๆโดนดิสเครดิตซะงั้น ไม่รู้ว่าจริงหรือแต่งนะสิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blisspor01 : 18th October 2011 เมื่อ 07:45

กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blisspor01 อ่านกระทู้
    อ่า ชักไม่มั่นใจซะแล้วสิ ขอคำชี้แจงจากทางเจ้าของร้านหน่อยครับ พวกนั้นคงเป็นพนักงงานจ้างมาใช่มั้ย ???

จู่ๆโดนดิสเครดิตซะงั้น ไม่รู้ว่าจริงหรือแต่งนะสิ
    ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันเพราะอ่านในเนื้อความตอนนึงบอกว่า ร้าน jokergame ไม่มีอุปกรณ์ที่ดีพอ มีแค่ไขควงแบนๆแค่นั้น แต่ที่ผมจำได้ อัพเฟิร์มแวร์ xbox ร้านพี่โจ้กเกอร์แกมีอุปกรณ์ครบหมดเลย

กล่าวขอบคุณ
    874
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    รอๆหลายความคิดเห้นว่าจริงหรือเท็จ

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    สงสัยก็ไปดูเอง ทำทีัไปซื้อเกมอ่ะครับเดี๋ยวก็รู้

กล่าวขอบคุณ
    10,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    นั่นสิ จริงหรือแต่งกันแน่ครับ?! ผมต้องการความกระจ่าง

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ผมอยากให้ mod หรือพี่ joker มาชี้แจงในกระทู้นี้ครับ ไม่งั้นเว็บเราอาจจะเสียหายก็ได้นะครับ
    edit:ไปเจอความเห็นนี้มาครับ ผมไม่รู้ว่าจริงรึเปล่านะครับ
    edit2:modหรือพี่jokerควรรีบมาชี้แจงเลยนะครับ ชื่อเสียงเว็บเราอาจจะเสียหายนะครับ
    ความคิดเห็นที่ 10

เคยเอาเครื่อง psp ไปให้มันเปลี่ยนสายแพให้ มันบอกเปลี่ยนให้ไม่ได้ อะไหล่มีให้เฉพาะกับคนที่ซื้อเครื่องจากมันเท่านั้น เสียเวลา เสียความรู้สึกมาก รู้อย่างนี้ทำไมมันไม่ประกาศที่หน้าเว็บไปเลยว่า ถ้าเครื่องไม่ได้ซื้อจากร้านนี้ ก็ไม่ได้ต้องสะเออะเข้ามาใช้บริการ ผมเลยเสียเวลาไปที่ digital gateway ร้านดัง สบายใจกว่า ไม่ต้องมาแยกแยะว่าใครใช่หรือไม่ใช่ลูกค้า เค้าต้อนรับหมด

จากคุณ : หัวเสีย - [ 18 ต.ค. 54 08:54:34 A:192.168.0.16 X:14.207.228.203 ]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pyrata : 18th October 2011 เมื่อ 10:23
    Smart people always do something smart. Stupid people always do something stupid.
    The only way to do some thing smart is don't do anything stupid.

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

We ~ Love ~ JKG
    กล่าวขอบคุณ
    317
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    ผมว่าร้านแต่ละร้านของ JKG คุณภาพและมาตรฐาน แต่ละสาขามันแตกต่างกันนะครับ

JKG ในร้านของพี่โจ๊กเกอร์ก็มีอุปกรณ์ครบ แต่ทำไมที่สาขานี้ กลับไม่มีอุปกรณ์ อยากจะให้ลูกค้าคนนั้นดูในภาพรวมจะดีกว่านะก่อนที่จะมาตัดสิ้น
    ร้าน JKG (ทั่วประเทศ) ว่าเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ บางทีพนักงานที่มาอาจจะเป็นลูกจ้างเหมือนที่ เรป บนบอกก็ได้

ร้าน JKG เกมส์ก็เป็นที่รู้จักของใครหลาย ๆ คนนะ ผมว่าเขาคงไม่ทำอะไรสูญเสียอย่างนั้นหรอก
    ( ยังไงคุณก็เสียเวลาอันมีค่าของคุณไปร้าน JKG ผมก็อยากให้คุณลองเสียเวลาอันมีค่าของคุณอีกสักครั้งไปร้านพี่โจ๊กเกอร์ ดูครับ )

ขอขอบคุณเรปแรกนะครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

BY .. KINGMES

เพิ่มเติมนะครับ ฮันนี้เป็นความคิดเห็นนึงใน Pantip นะครับ

ความคิดเห็นที่ 6

พี่คนแรกก็บอกอยู่แล้ว ไปทำที่สยามดีกว่า คุณไม่เชื่อเอง ช่วยไม่ได้ จะมาบ่นไปก็เท่านั้นครับ ส่วนร้านเลวๆ แบบนั้นก็จำไว้ว่าอย่าเข้าไปอีก

จากคุณ : กกก - [ 17 ต.ค. 54 22:18:07 A:101.109.166.59 X: ]

ผมอยากให้พี่โจ๊กเกอร์ หรือ MOD รีบเข้ามาชี้แจงนะครับไม่งั้นไปกันใหญ่แน่นอนครับ

ปล. NO DRAMA นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingmes : 18th October 2011 เมื่อ 09:54

กล่าวขอบคุณ
    431
    ได้รับคำขอบคุณ: 236
    -..-

ระวังโดนถล่มร้าน เหมือนร้านมือถือ แถว MBK เปลี่ยนชื่อร้านหนีกันหมด โดนพันทิป ประจาน - w -

คุณ joker ว่าไงฮะ ?

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    หน้าสนใจ ๆ
    99% ที่อ่านข้อความนี้เป็นคนหน้าตาดี แน่นอนคุณคือ 1% ที่เหลือ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 973
    รอคำตอบครับๆ

Senior Moderator
    ฝั่งธน(ต้องทน - -)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,997
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyrata อ่านกระทู้
    ผมอยากให้ mod หรือพี่ joker มาชี้แจงในกระทู้นี้ครับ ไม่งั้นเว็บเราอาจจะเสียหายก็ได้นะครับ
    edit:ไปเจอความเห็นนี้มาครับ ผมไม่รู้ว่าจริงรึเปล่านะครับ
    edit2:modหรือพี่jokerควรรีบมาชี้แจงเลยนะครับ ชื่อเสียงเว็บเราอาจจะเสียหายนะครับ
    ผมคงชี้แจงอะไรไปได้ไม่มากเท่าตัวพี่เขาเองหรอกนะครับ เพราะ เรื่องนี้เป็นเรื่องของบริการของร้าน ตัวผมเองเป็นแค่ผู้ดูแลบอร์ด ไม่ได้เป็นตัวผู้ดูแลของร้านคงจะบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ นอกจากผู้ให้บริการจะมาชี้แจงเองนะครับ แล้วเรื่องการ Discredit ก็มีอยู่แล้วล่ะครับ บางอย่างเราไม่ได้ไปเจอมาเองกับตัว เราก็บอกไม่ได้หรอกนะครับว่าจริงไม่จริง อย่างร้าน oishi ยังมีคน FW ต่อว่ากินซูชิพยาธิขึ้นสมอง แล้วแปะภาพน่ากลัวมาให้ดูเลยครับ เรื่องเล่าพวกนี้ คนอ่านต้องพิจารณาเองว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อครับ

ปล. เรื่ืองเล่าในเนทมีตั้งมากมาย จะอ่านและเชื่ออะไรก็ควรจะคิดให้ดีก่อนนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าให้เชื่อทันทีหรือไม่เชื่อทันทีนะครับ (หวังว่าไม่ใช่ไม่พอใจ บอร์ดเราจะไปทำเหมือนตอนไปถล่มที่กระทู้คนที่ขโมยเกมส์ไปแบบนั้นนะครับ - -)
    -อ่านและคิดทุกครั้งก่อนโพสและตั้งกระทู้-
    -พยายามตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายต่อการตอบกระทู้ครับ-

กดอ่านคลิก : กฏบอร์ด l Blog

เรื่องเพิ่มเติมผ่าน Blog : เกณฑ์ตอบกระทู้ (สมาชิกใหม่และเก่าควรทราบ)

แจ้งปัญหาคลิก : PM

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 153
    ไม่รู้ผมบ้านนอก

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เทคนิคสถาปัตยกรรม
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 267
    มันก็คงตามเนื้อผ้าล่ะครับ ลูกค้าคิดยังไงก็ถูก

BLINK ONCE MIDZY UAENA ♥
    กล่าวขอบคุณ
    958
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ผมยังไม่ค่อยเชื่อนะครับ อยากเห็นด้วยตาตัวเองดีกว่าครับ

Senior Uploader
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,352
    13
    ร้าน jokergame ถูกสุด ผมเคยไปมาแล้ว ใส่ชุดอย่างนี้ไปนะ เด็กร้านเกมส์มองตั้งแต่ต้นซอยยันท้ายซอย อย่าง นั้นคอคงเคร็ด ทาถูทาถู แก้แมลงสาบกัดต่อย
    แซบบัคก็ใช้ได้ ใช่ผมเคยทาตอนเด็กๆหายขันเป็นกิดทิ้ง ตกลงเราจะคุยเรื่องร้านเกมส์ต่อมั้ย

อย่าเคลียด ผมเคยไปมาแล้วจริง ๆ เมื่อ 3-4 ปีก่อน พี่โจ๊กเกอร์ หรือในนาม Admin ของบอร์ด ดูแลและตอนรับพวกเราเป็นอย่างดี เหมือนพี่เป็นเหมือนน้อง ผมก็เห็นการให้บริการเหมือนลูกค้าปกติ

ดั้งนั่นไม่ต้องไปสนใจคู่แข่งการตลาด ผู้จะใช้บริการควรฟังหูไว้หู

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pandasoft อ่านกระทู้
    อวยกันเข้า ไป 5555ฟหก5ฟ5หก5ฟหก5ฟหก5 นี้แหละ JKG
    สงสัยใกล้จะเดือนสิบสองแล้วสินะ ไม่รู้จริงกรุณาหุบปาก

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Visca Barca !
    กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 269
    ผมไปใช้บริการร้านพี่ Joker มามหลายรอบแล้วเหมือนกันนะ xbox ผมก็จากร้านนี้เวลาไปอัพก็ร้านนี้ บริการดีทุกอย่างนะครับเป็นกันเองมาก

Y U NO...
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 747
    ถ้าเรื่องมันใหญ่โตจริง ๆ ผมว่าคงไม่พ้น จ่าพิชิตหรอกครับ
    เดี๋ยวถ้ามีคนจากทางเรา ไปพูดหน่อยคงต่อกันยาว สักเกตุจากคอมเม้นต์ที่บอกว่า 'ร้านเลว ๆ'

บร๊ะ... แค่นี้ก็เลวกันเลยวุ้ย ไม่ใช้คำอื่นหน่อยล่ะฮ๊าฟว์

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

No Mercy,Holocaust
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    ร้านแกไม่มีผู้หญิงขายของนิ
    มีแต่ผู้ชาย
    แล้วผู้หญิงโผล่มาจากไหนละนั้น
    ----
    ผมมองเห็นเด็กเอ๋อละ

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    2
    ลอร์ด จ่าพิชิตเอาลงแหงมๆ

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BaH Keyboardist
    กล่าวขอบคุณ
    566
    ได้รับคำขอบคุณ: 983
    1
    คงต้องรอพี่หนุ่ยมาชี้แจงครับ ผมเป็นแค่ผู้ดูแลคงบอกอะไรไม่ได้ ร้านจริงๆยังไม่เคยไปเลยครับ คงไม่รู้ว่าความจริงเป็นยังไง

เอาเป็นว่าอย่าเพิ่งไปคิดไปเครียดอะไรมากมาย เพราะเรายังไม่รู้ความจริงทั้งหมด
    วิจารณ์ไม่ว่า ดราม่ากระทู้บิน
    ก่อนพิมพ์ คิดไตร่ตรองให้ดี จะได้ไม่ทะเลาะกัน
    กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ผิดนิดหน่อยไม่ว่า แต่อย่าให้มันเกินไป คนเราผิดพลาดกันได้ ส่วนใครจะเตือนก็เตือนดีๆ อย่าไปแขวะ จะได้ไม่ทะเลาะกัน