ขอค่อยๆเล่าอาการที่เป็นปัญหาแต่แรกนะครับ เริ่มจากครั้งแรกที่ผมเจอปัญหาตอนนั้นใช้ Win 7 อาการเล่นเกมแล้วจุ๋ก็เกิดจอฟ้าขึ้นรหัสจอฟ้าอะไรจำไม่ได้แล้วครับ แต่ตอนนั้นเมื่อนำไปเช็คแล้วพบว่าเกี่ยวข้องกับ HDD ผมก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะเกมนั้นลงไว้กับ HDD ลูกที่เคยใช้ลงวินโดว์ (ซึ่งตอนนั้นก็เกิดจอฟ้าแบบนี้เช่นกันจึงซื้อ HDD ใหม่มาเพื่อลงวินโดว์แทนลูกเก่านั้น) แต่ก็ไม่เคยเช็ค bad sector จนผมย้ายเกมนั้นไปไว้ที่ HDD ลูกใหม่ อาการจอฟ้าก็ยังคงกลับมาอีก และเป็นหนักขึ้นๆถึงขนาดตอนทำงาน หรือเปิดคอมไว้เฉยๆแค่ไม่นานก็เกิดจอฟ้าขึ้นได้ ตอนนั้นผมจำได้ว่ารหัสจอฟ้าไม่ใช่แบบเดิมที่บ่งบอกถึง HDD แล้ว แต่ไม่ได้เอะใจที่จะจดเก็บเอาไว้ เพราะตัดสินใจจะลงวินโดว์ใหม่ เป็น Win 10 หลังจากนั้นอาการก็ดีขึ้นในช่วงแรกๆไม่พบปัญหาอีกเลย จนมันกลับมาเยือนอีกครั้งแต่ไม่ใช่จอฟ้าแล้วครับ คราวนี้มันจอดำแบบค้างไปเลย ไม่สามารถทำอะไรได้ บางครั้งรอ 5 นาทีเครื่องก็จะดับแล้วรีขึ้นมาเอง บางครั้งทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงก็ยังไม่ดับ กดปุ่ม reset ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นมีแต่ต้องกดปุ่ม power ค้างไว้ให้มันดับเท่านั้นแล้วก็เปิดขึ้นมาใหม่ได้ ผทเลยตัดสินใจลง Win 10 ตัวใหม่อีกรอบเผื่อว่าตัวเก่าจะไม่สมบูรณ์ ปัญหาค้างก็เป็นหนักขึ้นเรื่อยๆจนถึงขั้นเล่นเกมไม่ได้ เกมที่เล่นคือ Black desert online ครับ (แต่ก่อนหน้านั้นที่จอฟ้าเป็นทุกเกมครับ พอเปลี่ยนเป็น Win 10 ตอนนี้พบปัญหาแค่เกมเดียว อาจเป็นเพราะว่าช่วงนี้เล่นเกมนี้บ่อย) ผมสังเกตได้ว่ามันจะค้างหลังจากที่โหลดข้อมูลเสร็จ หรือกำลังเริ่มโหลดข้อมูลเครื่องมันจะรวนไปเลย เลยลองเช็ค bad sector ดูก็ไม่พบแดงแม้แต่จุดเดียวใน HDD ทุกลูก และล่าสุดที่พึ่งพบเจอมาเลยคือ ไม่ต้องเป็นช่วงโหลดข้อมูลเข้าเกม ขณะที่กำลังเล่นอยู่ก็สามารถค้างได้เช่นกัน

ผมขอสรุปวิธีแก้ที่ผมได้ทดลองไปแล้วนะครับ
1. ลงวินโดว์ใหม่จาก 7 เป็น 10 และเป็น 10 ตัวใหม่อีกรอบ (และกำลังจะลงใหม่อีกครั้งแต่ตัดสินมาขอความช่วยเหลือก่อนเพราะคิดว่าต่อให้ลงใหม่ก็ไม่น่าจะหาย)
2. ลบเกม (Black desert) ลงใหม่ ติดตั้งแพทช์เองก็แล้วออโต้ก็แล้ว ก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ ผมคิดว่าถ้าเป็นที่ตัวเกม คนอื่นน่าจะเป็นด้วยแต่เพื่อนผมไม่มีใครพบปัญหานี้เลย
3.เนื่องจาก joystick ของผมคือ Logitech F710 ซึ่งไดร์เวอร์จอยของเว็บหลักไม่สามารถใช้ได้มาตั้งแต่ Win 7 แล้ว จึงต้องนำเอาไดร์เวอร์ของ Xbox มาใช้แทนซึ่งสามารถใช้ได้ไม่ติดขัดอะไร และในเกม Black desert ก็ใช้จอยได้ผมเลยคิดว่าอาจมีส่วนเกี่ยวข้องจึงลบไดร์เวอร์ออกก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้
4. ความร้อนของ CPU และ VGA ปกติคือไม่ได้ร้อนมากเพราะพึ่งเปลี่ยนซิลิโคนไป ทดลองเล่นเกมที่ใช้เสปคสูงกว่า Black desert มากๆและเปิดทิ้งไว้เป็นเวลานานก็ไม่มีอาการค้างเกิดขึ้นครับ (หลังจากใช้ win 10)
5. วินโดว์และไดร์เวอร์ในเครื่องตอนนี้เป็นรุ่นใหม่ที่สุดเท่าที่มีให้อัพเดทแล้วครับ

*ส่วนตัวไม่ปักใจเชื่อว่าเป็นที่เกมครับ เพราะก่อนหน้านั้นมันมีอาการจอฟ้ากับทุกอย่าง แต่ตอนนี้ มันดันมีปัญหาอยู่แค่เกมเดียว* รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะหน่อยครับคอมอายุ 5 ปีแล้วครับ Mainboard: Gigabyte H87 D3H, Core I5 4440, Ram 8GB , VGA GTX760, PSU จำไม่ได้ต้องไปแงะเครื่องดูอีกทีครับ