จากหัวข้อก่อน ผมสรุปอาการว่าเป็นที่การ์ดจอเสียทำให้เครื่องค้างผมเลยเปลี่ยนการ์ดจอมาใหม่ อาการค้างยังไม่เจอแต่ อาการใหม่คือหน้าจอจะดับไปแปปนึงแล้วก็ขึ้นมาปกติ เครื่องยังใช้ได้ปกติตอนที่หน้าจอดับเครื่องก็ไม่ค้างหรือมีปัญหาอะไรครับ ก่อนหน้านี้คิดว่า psu มีปัญหาด้วยเลยเปลี่ยนตัวใหม่มาซึ่งตัวเก่าเป็น 750W แต่ตัวใหม่ผมลดมาเหลือแค่ 650W เพราะเพียงพอกับการ์ดจอตัวเก่าไม่ได้คิดว่าจะต้องซื้อการ์ดจอตัวใหม่ด้วย

VGA ตัวใหม่ MSI RX580 8 GB
PSU: Cougar STX 650W
Mainboard: Gigabyte h87 d3h
CPU : I5 4440 3.1 GHz
Ram: 8GB (4X2)
HDD: 1TB 1ลูก 250GB 1 ลูก และ SSD 120gb 1ลูก

ไม่มีชุดน้ำหรือพัดลมแสงสีเสียงอะไรครับ แต่ไม่แน่ใจว่ากำลังไฟจาก psu ที่ใช้เหมาะสม กับชุดระบบที่ผมใช้รึเปล่าครับ หรือมีปัญหาอะไรทำให้เกิดอาการหน้าจอติดๆดับๆ