ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: คุณชอบโปรแกรมนี้ไหม

ผู้โหวต
8. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • ชอบ

8 100.00%
  • ไม่ชอบ

0 0%
สำรวจความนิยมหลายตัวเลือก
    ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    341
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,090
    Blog Entries
    1

ติดตั้ง Windows XP ด้วย USB Flash Drive (work! 100%)

โปรแกรมติดตั้ง Windows XP ด้วย USB Flash Drive

รายละเอียดโปรแกรม
    ติดตั้ง Windows XP, Vista และ 7 ผ่าน USB Flash Drive
    เคยไหมครับ ที่กำลังติดตั้ง Windows อยู่ดีๆ แล้วเครื่องบอกว่าไม่สามารถ Copy ไฟล์จาก CD ได้เนื่องจากแผ่นมีปัญหา เครื่องผ่าน CD มึนงง หรือตามกระแสนิยมของพวกชอบพกพา Netbook เพราะว่าเครื่องมีขนาดเล็ก วันดี Windows ล้มขึ้นมาต้องวิ่งหาร้านเสียตังอีกเพราะว่าเครื่องไม่มี CD ROM ปัญหาเหล่านั้นจะหมดไป ด้วย USB Flash Drive เก่าๆของท่านนะครับ เชื่อว่าทุกคนคงมีมากว่า 1 อันแน่นอน วันนี้ผมจะมาแนะนำการลง Windows ด้วย USB Flash Drive ครับ เป็นอะไรที่แสนง่าย สำหรับพวกที่ชอบ Update เครื่องหรือล้างเครื่องบ่อย เพราะว่าขั้นตอนการติดตั้งสั้นกว่าแผ่นมากเลยทีเดียว…

Screen Shot

Install WindowsXP In USB

Install WindowsXP In USB.rar [8.99MB]

Pass : www.suparak.ws
    วิธีใช้งานโปรแกรม >>> คลิก <<<

วิธีโหลดโปรแกรม
    หัวข้อ : ติดตั้ง Windows XP ด้วย USB Flash Drive (work! 100%)
    ชื่อไฟล์ : Install WindowsXP In USB.rar
    ขนาดไฟล์ : 8.99MB (8,997,528 bytes)
    ต้องการ : - แผ่น CD Windows XP / USB Flash Drive ขนาด 1GB / เครื่องคอมพิวเตอร์ที่มี CDROM และ Port USB
    ภาษา : en - US
    ใบอนุญาต : Freeware
    เพิ่มเมื่อวันที่ : 22 ตุลาคม 2011
    ผู้เขียนหัวข้อ : hs3ukaดอทคอม www.hs3uka.com

เครดิต : hs3uka

__________________________________________________________________________________________________________________
    ปัญหาต่างๆที่เคยเจอมา

ปัญหาทำแล้วบู๊ทไม่ได้

อันดับ แรกต้องดูก่อนว่าทำเสร็จตามขั้นตอนที่ผมได้บอกไปนั้นแล้วสามารถบู๊ท ได้หรือเปล่า ถ้าได้ เมื่อเลือกบู๊ทจากแฟรชไดร์แล้ว มันจะขึ้นเมนูมาให้ เลือก เป็น ข้อๆ ครับ ต้องเลือกข้อ 1 ไปนะครับ มันถึงจะเริ่มบู๊ทให้ หลังจาก ทำการก๊อบปี้ไฟล์เสร็จแล้ว เครื่องจะรีสตาร์ท ก็ให้บู๊ทจากแฟรชไดร์อีกทีนึง แล้วเลือกที่ ข้อ 2 ครับ มันจะทำการ setup windows ให้เหมือนตอนเราใช้แผ่นเลย จนเสร็จ ก็จะรีสตาร์ทอีก ครั้ง ก็เลือกบู๊ทจากแฟรชไดร์อีกทีนึง เลือกที่ข้อ 2 เหมือนเดิม แล้วเครื่องจะทำการเข้าสู่หน้า Config ตามปกติ ก็ทำไปเรื่อยๆครับ จนเข้าสู่หน้า desktop ได้เรียบร้อยแล้ว จึงค่อยถอดแฟรชไดร์ออก

เครื่อง จะสามารถเข้าวินโดว์ได้ตามปกติ เพียงแต่ จะติดตัวเลือกของ OS 2 อัน ซึ่งสามารถเอาออกได้ โดย คลิกขวาที่ Mycom >>> Properties >>> Advance >>> Startup And recovery (อยู่ด้านล่าง) >>> setting >>> Edit >>> ลบบรรทัดล่างออก แล้ว ok ยาวๆ พอรีเครื่องก็จะเป็นปกติเหมือนลงกับแผ่นนะครับ

ตรงนี้ ความเร็วในการลงขึ้นอยู่กับ Port USB ของเครื่องแล้วตัวแฟรชไดร์เองด้วยนะครับ เครื่องที่ผมเทสนั้น ใช้กับ nb acer tm6291 จับเวลาเทียบกับการลงจากแผ่นแบบเดิมๆ เลย เร็วกว่า ประมาณ 10 นาที แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นครับ ที่ได้ทำตัวนี้ขึ้นมา ก็เพื่อใช้กับเครื่องที่ไม่มีซีดีรอมเป็นหลัก (แบบว่าผม Service ร้านเกมส์หลายแห่ง) เลยทำการติดตั้งแบบนี้มาเพื่อสนองความขี้เกียจของตัวเองครับ

อีก กรณี ถ้าหากว่าทำแล้วมันไม่สามารถบู๊ทได้แสดงว่าต้องผิดพลาดตรงจุดใดจุดหนึ่ง ลองตรวจสอบใหม่ดูอีกทีแล้วกันครับ ผมทำมาหลายตัวแล้ว ผ่านตลอดไม่มีสะดุดซักตัว

หากท่านใดเจอปัญหาสามารถโพสบอกได้ที่หัวข้อคุยกับทีมงานน่ะครับ แล้วผมจะตามไปไขข้อข้องใจให้ เท่าที่สามารถทำได้ครับ

*** ห้ามถอดแฟรชไดรออกจนกว่าจะทำเสร็จจนถึงขั้นตอนที่ 5 นะครับ ***
    สงสัยตรงไหนก็ถามได้ที่บอร์ดนะครับ

***สำคัญ***

เครื่อง ที่ท่านจะนำไปบู๊ทต้องรองรับบู๊ท USB นะครับ ผมก็อยากจะ Capture วิธีการติดตั้งตั้งแต่ต้นจนจบมาให้ดู แต่ปรากฎว่า vmware มันไม่รองรับการบู๊ทจาก usb เลยอดไป

ปัญหาเกี่ยวกับการทำตัวติดตั้ง

อันดับ แรกเลยคือ ทำตัวติดตั้งไม่ผ่าน สาเหตุเป็นเพราะ แผ่นวินโดว์ที่นำมาใช้นั้นไม่มี โฟลเดอร์ I386 อยู่ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นกับวินโดว์ build หลายๆ เวอร์ชั่น ให้เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ที่มีโฟลเดอร์ I386 อยู่ในแผ่นติดตั้ง แทน

อันดับ ที่สอง คือ เมื่อทำเสร็จแล้ว และนำไปติดตั้ง ปรากฏว่าไม่มีภาษาไทยอยู่ ต้องมานั่ง add เพิ่มทีหลัง วิธีการแก้ไขตรงจุดนี้ง่ายมากๆครับ หลังจากทำตัวติดตั้งเสร็จแล้ว ให้ทำการ copy โฟลเดอร์ I386 จาก โฟลเดอร์ที่ copy ไฟล์ มาจากแผ่น แล้วนำมาวางทับ โฟลเดอร์ I386 ของเดิม ซึ่งจะอยู่ใน โฟลเดอร์ $WIN_NT$.~LS เพียงเท่านี้ลงเสร็จภาษาไทยก็จะติดตั้งให้เรียบร้อยครับ

ส่วนถ้าอยาก ให้เร็วทันใจ ทำกับ แฟรชไดร์มันจะช้าครับ ความเร็วจะวิ่งอยู่แค่ ราวๆ 28x อยากเร็วกว่านี้ก็ทำกับ External HDD เร็วทันใจแน่นอน

ตอนนี้ Multiboot 10 ก็ออกแล้ว มีลูกเล่นเยอะกว่าของเก่าแต่ยังไม่ได้ลอง หากเจออะไรดีๆจะนำมาฝากใหม่ครับ

เป็นกำลังใจช่วยกันกด ด้วยน่ะครับ
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suparak : 4th November 2011 เมื่อ 16:37 เหตุผล: เพิ่มข้อความกด กล่าวคำขอบคุณ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chillz1593 อ่านกระทู้
    ซ้ำๆๆๆๆๆๆ บ่อยโคตรๆๆเรื่องนี้
    บางคนเขายังไม่ได้ดูก็มีนะครับ ไม่รู้จะบ่นทำไม

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอบคุณครับ Thank you u

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ 3
    ใช้ได้ 100% ครับผมลองทำมาหลายรอบแล้ว

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chillz1593 อ่านกระทู้
    ซ้ำๆๆๆๆๆๆ บ่อยโคตรๆๆเรื่องนี้
    มือไม่พายอย่าเอาเท้าราน้ำ
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    341
    1

Exclamation

เห็นใจคนแจกหน่อยครับอุสาห์หาข้อมูลดีดีมาให้อย่างละเอียดแล้ว

ยังต้องมาโดนเกรียนต่อว่าอีก

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    341
    1
    เพิ่มวิธีการใช้งานให้ใหม่แล้วครับ

แบบนี้ติดตั้ง วินโดว์ ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์

กล่าวขอบคุณ
    82
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    แล้วมันใช้กับ win7 ได้รึเปล่านะครับ ท่าใช้ได้จะได้เอาไปทำตาม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย darkking1 : 4th November 2011 เมื่อ 18:29

กล่าวขอบคุณ
    341
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ darkking1 อ่านกระทู้
    แล้วมันใช้กับ win7 ได้รึเปล่านะครับ ท่าใช้ได้จะได้เอาไปทำตาม
    ดูที่รูปแรกสิครับมี Win7 ให้แปลงด้วย

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Tags for this Thread