ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

.★" HipHop Never Die "★.
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 995

Talking คุณเคยเห็นเหตุการณ์ เหมือนเคยผ่านมาแล้ว หรือในฝันบ้างไหม เรียกว่าอะไร

เคยไหมครับที่คุณกำลังทำอะไรเพลิน ๆ อยู่ จู่ ๆ ก็กลับมีความรู้สึกว่า “เอ๊ะ! เหตุการณ์แบบนี้ มันเคยเกิดขึ้นมาแล้วนี่!”
    แถมบางครั้งยังรู้อีกด้วยว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อจากนั้น … แต่ความรู้สึกที่ว่านี้มักจะเกิดในช่วงสั้น ๆ แล้วก็หายไป

ในภาษาไทยไม่มีคำเรียกความรู้สึกที่ว่านี้ ส่วนฝรั่งมีคำใช้หลายคำ เช่น promnesia และ paramnesia แต่ที่นิยมที่สุด
    คือเรียกเป็นภาษาฝรั่งเศสว่า เดชาวู (ไม่ใช่ เดจาวู) ซึ่งแปลว่า เคยเห็นมาก่อนแล้ว คำว่า นี้
    นักวิจัยชาวฝรั่งเศสซึ่งศึกษาเรื่องลึกลับของจิตชื่อ Emile Boirac (เกิด ค.ศ.1851 ตาย ค.ศ.1917) ใช้เป็นครั้งแรกในหนังสือ
    ชื่อ L’Avenir des Sciences Psychiques

ในปี ค.ศ.1986 ได้มีการทำโพลสำรวจพบว่า คนอเมริกันราว 67% เคยมีประสบการณ์เดชาวู ส่วนคนไทยเป็นเท่าไรนั้นยังไม่เคยได้ยิน
    แต่ที่แน่ ๆ ผมเองก็เคยมีประสบการณ์นี้ (มากกว่า 1 ครั้ง) ตั้งแต่ตอนยังเอ๊าะ ๆ เรียนอยู่มัธยมต้น (นานมาแล้ววว …)
    ยังจำได้แม่นว่า เคยคุยกับเพื่อนสนิทคนหนึ่งที่มีประสบการณ์นี้เหมือนกัน ถึงขนาดที่ว่า ถ้าสร้างเงื่อนไขอย่างหนึ่ง เหตุการณ์แบบนี้
    จะเกิดตามมา แต่ถ้าสร้างเงื่อนไขอีกอย่าง เหตุการณ์อีกแบบจะเกิดตามมา โม้กันถึงขนาดนั้นเลย!

อย่างไรก็ตาม คำว่าเดชาวูนี้เป็นคำกลาง ๆ ที่ใช้เรียกประสบการณ์ประเภท "เคย … มาแล้ว" (experience)
    เพราะถ้าแบ่งอย่างละเอียดตาม ดร.เวอร์นอน เอ็ม เนปเป (Dr.Vernon M. Neppe) ผู้เชี่ยวชาญเรื่องเดชาวู ก็จะได้ถึง 21 แบบ

ตัวอย่างประสบการณ์ เดชาวู บางแบบ

1. (already lived) = เคยใช้ชีวิตในลักษณะเช่นนี้มาแล้ว
    2. (already felt) = เคยรู้สึกเช่นนี้มาแล้ว
    3. (already visited) = เคยเยือนสถานที่นี้มาแล้ว
    4. (already heard) = เคยได้ยินมาแล้ว
    5. (already experienced) = เคยมีประสบการณ์มาแล้ว
    6. (already done) = เคยทำเสร็จสิ้นไปแล้ว
    7. (already thought) = เคยคิดมาก่อนแล้ว
    8. (already known intellectually) = เคยรู้มาก่อนแล้ว
    9. (already said/spoken) = เคยพูดมาก่อนแล้ว
    10. (already read) = เคยอ่านมาแล้ว
    11. (already dreamt ) = เคยฝันแบบนี้มาแล้ว
    12. (already met) = เคยพบคน ๆ นี้มาแล้ว
    13. (already tasted) = เคยรับรู้รสในลักษณะเช่นนี้มาแล้ว

แต่ในบรรดาเดชาวูทั้งหมดนี้ ถ้าไปถามนักวิชาการอีกท่านหนึ่งคือ ดร.อาเทอร์ ฟังค์เฮาสเซอร์ (Dr.Arthur Funkhouser)
    ท่านก็จะบอกว่า น่าจะเลิกใช้คำว่า เดชาวู ได้แล้ว แต่ให้เจาะจงไปเลยว่าเป็นประสบการณ์แบบไหน
    โดยในบรรดาประสบการณ์ย่อยทั้งหมดนี้ มีอยู่ 3 แบบ ที่น่าสนใจ เพราะมีตัวอย่างอ้างอิงชัดเจน ได้แก่ เดชา เวกู
    เดชา ซองติ และ เดชา วิซีต ซึ่งทั้ง 3 แบบนี้ แม้จะมีส่วนคล้ายกันอยู่บ้าง
    แต่ก็ต่างกันที่จุดเน้นและรายละเอียดไม่น้อยเลย

โดยส่วนตัวผมแล้วผมเป็นบ่อยมากนับได้เลยว่ากี่ครั้ง - -
    อันนี้ผมได้ตัดออกไปบางส่วนส่วนไครอยากดูก็ไปตามข้างล่างได้เลย
    เพราะมันเป็นภาษาอื่นเลยมาลงที่นี่ไม่ได้เพราะจะทำให้เป็นแบบชื่อของผม - -

เครดิต : http://guru.google.co.th/guru/thread...f02b026991c762

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ถ้าเป็นบ่อยมากต้องบอกว่านับครั้งไม่ได้เลยต่างหากล่ะจ๊ะ
    ถ้านับครั้งได้แสดงว่าไม่บ่อย
    ผมก็เป็นนะ 4-5 ครั้ง อาจแวบๆบ้างแต่เราอาจเคยทำมาก่อนล่ะมั้ง

♥ MUSIC
    กล่าวขอบคุณ
    2,944
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    11. (already dreamt ) = เคยฝันแบบนี้มาแล้ว

เป็นบ่อยมาก ...

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130
    บ่อย ครั้ง

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ 16
    (already heard) = เคยได้ยินมาแล้ว เมื่อก่อนเป็นบ่อยครับ ตอนนี้ไม่ค่อยเป็นแล้วหรือแทบไม่เป็นเลย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    already known intellectually

เด็กคุณBlitzค่ะXD
    กล่าวขอบคุณ
    324
    ได้รับคำขอบคุณ: 322
    ข้อ 11 เป็นบ่อยมาก

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,170
    ได้รับคำขอบคุณ: 215

เป็นประจำครับ
    Nightwing

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    ผมก็เป็นเหมือนกัน บางครั้งเหมือนเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว แต่นึกไม่ออกว่าเมื่อไหร่
    หรือบางครั้ง ฝันเห็นหน้าคนที่ผมไม่รู้จักก็ยังเคยเลยครับ

เอ่อ แล้วใครเคยฝัน ซ้อน ฝัน บ้างครับ 555+ เคยเห็นแต่ในหนังแบบ ฮาๆ
    ไม่รู้ชีวิตจริงจะมีเปล่า

A7X foREVer
    กล่าวขอบคุณ
    1,861
    ได้รับคำขอบคุณ: 985
    Blog Entries
    1
    เป็นบ่อยครับ อิอิ
    [CENTER][B]Avenged Sevenfold foREVer

ยิ้มเข้่าไว้โลกสดใส
    กล่าวขอบคุณ
    1,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,362
    เป็นบ่อยเหมือนกัน

Your Dogtag Are Mine
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    1. (already lived) = เคยใช้ชีวิตในลักษณะเช่นนี้มาแล้ว
    2. (already felt) = เคยรู้สึกเช่นนี้มาแล้ว
    3. (already visited) = เคยเยือนสถานที่นี้มาแล้ว
    4. (already heard) = เคยได้ยินมาแล้ว

ตามนี้เลย
    Intel Core i7-2630QM nVidia GeForce GT 540M (2 GB GDDR3) Ram 4 GB

Hunters Dream!
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 922
    เป็นกันทุกคนนั่นแหละครับบบบ-0-

Apple` Addict 
    กล่าวขอบคุณ
    1,073
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    เหมือน Perfect Tense เลยเน้อ

ปล. ผมรู้สึกแบบนี้บ่อยอยู่น่ะ

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721

ผมเป็นบ่อยมากหรือนับไม่ถ้วนก็ว่าได้แต่ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีก.......

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ผมว่าทุกคนเคยเป็นหมดแหละ เพราะผมก็เคยเป็นหมดแล้วซึ่งนานๆจะเกิดขึ้นที โดยเฉพาะฝันนี่จะเป็นเยอะกว่าอย่างอื่น

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    1
    เท่าที่อ่านมา มันก็เป็นคำว่า "เคยแล้ว" หมดนั่นแหละ จะแบ่งทำไม = =
    ผมว่าคนส่วนใหญ่จะฝันซะมากกว่า หลังจากนั้นก็จะเกิดเหตุการณ์ตามที่ฝันไว้
    ส่วนไอ้ที่เคยใช้ชีวิตในลักษณะแบบนี้มาแล้ว มันก็คือระลึกชาติได้รึเปล่า - -

เท่าที่เรียนมา จากภาษาไทย พระเวทสันดร กันฑ์มัทรี
    ซึ่งฝันมีอยู่ 4 แบบ
    1. บุพนิมิต : ฝันเป็นลางบอกเหตุครับ (sense ส่วนตัว 555)
    2. จิตนิวรณ์ : ฝันเพราะวิตกกังวลหรือผูกพันธ์กับอะไรสักอย่าง เช่น ชอบใครคนนึงจนเก็บไปฝัน อะไรอย่างงี้แหละ เหอะๆ
    3. เทพสังหรณ์ : อันนี้น่าจะเป็นกันเยอะครับ คือเทวดามาโปรดสัตว์บนโลก แล้วมาบอกเหตุเราในความฝัน เวลาที่เกิดก็ช่วงเช้าครับ ก่อนตื่นนิดหน่อย (ผมเป็นบ่อย แต่เดี๋ยวก็ลืม 55)
    4. ธาตุโขภะ : ธาตุทั้งสี่ในร่างกายไม่สมดุลทำให้เกิดเป็นความฝัน (กินเยอะจนอึดอันก็ฝันได้นะ 555)
    แล้วก็ยังมีแยกย่อยออกมาอีกว่าฝันทั้ง 4 นี้ จะเกิดเวลาต่างกัน ซึ่งผมก็จำไม่ได้ (จำได้แต่เทพสังหรณ์ว่าเกิดตอนเช้า ไม่รู้กี่โมง)

*จดไว้ก็ดีนะครับ เพราะมันอาจมีออกข้อสอบเข้า ม. หรือ gat-pat (ผมเรียนกับอาจารย์คนที่ออก gat-pat พอดี เหอๆ เพราะงั้นจดไว้ซะ)

EDIT;
    มีฝันอยู่อย่างนึง เรียกว่า dream incorporation มันคือฝันที่นำความรู้สึกของเรา หรือสิ่งกระตุ้นภายนอก,ร่างกาย เข้ามาอยู่ด้วย
    ตัวอย่าง ก็คือ ...เราปวดปัสสาวะ แล้วเรากำลังนอนอยู่ เราจะฉี่รดที่นอนนี่เอง 55555

70% ของประชากรซึ่งเดจาวู เป็นการเล่นตลกของสมองครับ (temporal epilepsy)
    คือโดนหลอกว่าเคยถูกเก็บเป็นความจำ(memory) อยู่ในสมองครับ ทั้งๆที่ความจริงแล้วไม่มี memory เรื่องนั้นๆเลย
    นั่นคือสมองคิดไปเอง (มั่วนี่หว่า โคตรมั่วเลย มั่วๆๆๆๆๆ 5555)

ที่มา ถ้าอยากรุ้เพิ่ม
    http://health.howstuffworks.com/dream.htm
    http://listverse.com/2007/11/14/top-...-about-dreams/
    http://www.here-be-dreams.com/psycho...ctivation.html

ไปแปลเอาเด้อสู = =

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tstzxcv12 อ่านกระทู้
    โห้มันออกสอบผมครับแต่จำไม่ได้เลยตอบมั่ว เลย 5555 บอกช้าไป
    ปล.ส่วนเรื่องของ จขกท.ผมก็บ่อยแต่ที่ผมคิดมันน่าจะเกิดจากเคยทำ เคยเห็นมาแล้วในฝันอะละมั้ง แต่จำไม่ได้พอเกิดขึ้นจริงก็ไป สกิต ต่อมความจำเล็กๆในสมองเข้าเลยจำได้มั้งก็น่ะ คนเราทั้งชีวิตฝันกี่เรื่องละ - -ส่วนใหญ่เรื่องที่ฝันก็มาจากเรื่องที่เราคิดๆอยู่อะละ เพราะความฝันมันก็มีโอกาสมีความเป็นไปได้ที่จะเป็นเรื่องริงอยู่แล้วบางเรื่อง ผมว่างี้
    ขอโทษครับ 555 ที่จริงมันเป็นเนื้อหาเทอม 1 อ่ะแหละ เหอะๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dark_Area : 24th October 2011 เมื่อ 16:45

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BTS ศรีราชา
    กล่าวขอบคุณ
    2,152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,415
    1
    13 แบบที่บอกมานั้นผมเป็นเกือบหมดแล้ว หลายปีที่ผ่านมามันเกิดมากกว่า 10 ครั้ง โดยเฉพาะปีที่แล้วมันเป็นบ่อยมากๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย denhotx : 24th October 2011 เมื่อ 14:05

กล่าวขอบคุณ
    247
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    12. (already met) = เคยพบคน ๆ นี้มาแล้ว

ผมเป็นทุกวันเลยครับ เป็น ผู้ชาย แก่ๆ นั่งเล่นเกมอยู่
    หรือว่าจะเป็นผมในอนาคตกันนะ !! ก็เคยๆ คิดอยู่แค่เห็นภาพผู้ชาย คนนั้ทุกวันเลยครับ

ชอบดู (AV) เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    917
    ได้รับคำขอบคุณ: 341
    บ่อยครับ เคยเจอบ่อย

【 Unknown Member 】
    Jokergameth. <3
    กล่าวขอบคุณ
    293
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,465
    บ่อยหน่ะ นี้เขาเรียกว่า แดจาวู~~~ หรือป่าวอ่ะ?
    : Bless or Death :

ยิ้มทั้งน้ำตา^-^(T-T)
    มีปัญหาการเงินใช้ชุดนักศึกษามาหาพี่
    กล่าวขอบคุณ
    290
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    ผมเคยเป็นเกือบครบเหลือเเต่ข้อที่13ยังไม่เคย

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 332
    เป็นทุกข้อเเปลกดี เห็นอนาคตได้เนี่ย สุดยอด

อันที่ผมพอจำได้นะ

ผมฝันว่าเคยคุยกับเพื่อนที่นี้ตรงนี้จำนาวนคนเท่านี้ ยืนตำเหน่งเดียวกันเปะ
    เเต่คำพูดจำไม่ได้

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

แบ่งปันความสุข
    กล่าวขอบคุณ
    13,091
    ได้รับคำขอบคุณ: 30,860
    ผมก็เป็นเหมือนกัน ยังกับเป็นนิมิตชั่วพริบตายังไงยังงั้น
    ถึงกับทรุด

Liverpool JKG
    กล่าวขอบคุณ
    3,544
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,545
    เป็นหลายข้อมากเลยครับและเป็นค่อนข้างบ่อยเลยด้วย