ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

เรื่องความร้อน notebook ครับ

ความร้อน full load(ตอนเล่นเกมส์) notebook ของผม
    CPU 91
    GPU 90
    มันปกติไหมครับ ทำไมมันร้อนจัง
    แล้วความร้อน full load notebook ของคุณเท่าไหร่ครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ผมซื้อโน๊ตบุ๊คมา เล่นเกมส์ GTA4 - BF3 ทั้งวันความร้อนที่ 1-10 องศาเองครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,973
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aizen อ่านกระทู้
    ผมซื้อโน๊ตบุ๊คมา เล่นเกมส์ GTA4 - BF3 ทั้งวันความร้อนที่ 1-10 องศาเองครับ
    โม้ให้ตายก็ไม่เชื่อ
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aizen อ่านกระทู้
    ใช้ไอพ่นเครื่องบินเจ็ทระบายความร้อนเหรอ . . .
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    ของผม 90 - 100 องศาครับ เพราะงั้นเลยไม่อยากใช้หนักๆ ปล.เปิดเฉยๆ ถ้าไม่เปิด speed step ก็ปาไป 70 องศาแล้ว เปิด speedstep เหลือ 60

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    1. ลอง update bios เป็น v. ล่าสุดครับ
    2. หาแปรงแข็งๆ ดันเข้าไปตรงช่องระบายความร้อนครับ หรือหาไดร์เป่าผมแบบไม่ร้อนนะครับ เป่าเข้าไปแรงๆเลยครับ เพราะฝุ่นมันอาจจะไปบังทิศทางลม ทำให้ร้อน

---------------------------------- ขั้นสูง สำหรับคนใจถึง และเครื่องที่ฮีตซิ้งค์อยู่ด้านล่าง-------------------------------------
    1.เปิดฝาด้านล่างออก ถ้าเจอพัดลม กับท่อทองแดง อันนี้จะง่ายหน่อยครับ ถอดพัดลม และ แกนทองแดงออกมาเลยครับ
    2. ปัดเอาฝุ่นที่ติดบริเวณ ซิ้งค์ออก แล้วเช็ดเอาคราบซิลิโคนเก่าออกให้หมด (เอาให้ใสเลยครับ)
    3.เช็คคราบซิลิโคนที่ติดที่ซีพียู การืดจอ ออกด้วยครับ แล้วหยอด ซิลิโคนลงไปเท่าหัวไม้ขีดพอครับ
    4.ใส่แกนทองแดงและพัดลมกลับที่เดิม
    5. เปิดเครื่องใช้งานตามปกติ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ถ้ารุ่นที่มันฮีตซิ้งค์อยู่ด้านบน มันจะต้องรื้อเมนบอร์ดเลยหล่ะครับ เอาง่ายว่ารื้อหมดเลย ถ้าไม่กล่าทำก็ไปที่ร้านก็ได้ครับ

ส่วนมากเท่าที่เคยซ่อมจะอาการที่ว่า ฝุ่นเข้าไปบังทางลม หรือไม่ก็ ซิลิโคนแข็งตัวครับ ( Compaq กับ HP เจอบ่อย)

ทางที่ดีลอง อัพเดต bios ก่อนก็ได้ครับ อาจช่วยได้บ้างในเรื่อง รอบพัดลมอาจดีขึ้น การจ่ายไฟ ฯลฯ
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    ^
    ลองทำตามนั้นดู แต่ผมว่าอุณภูมิNB ก็ราวๆนี้หละแต่ของท่านมันร้อนสูง อาจเพราะความร้อนสะสม

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ของแฟนผมก็ร้อนนะfullloadพัดลมดังยังกับโรงสี

ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    เรื่องปัญหาความร้อนนั้น มันแก้ไม่ได้มากหรอกครับ เนื่องจากว่า

การวาง layout ของอุปกรณืต่างๆ ภายในเครื่องนั้น ว่างไว้ใกล้ๆกันมาก จนกลายเป็นอมความร้อนไว้ในเครื่อง

ตัวอย่าง

เครื่องนี้จะวาง HDD ไว้ใกล้ซีพียูกับการ์ดจอมาก ทำให้ HDD ได้รับความร้อนจากซีพียู และทำให้ HDD ร้อนมากขึ้น และทำให้อายุการใช้งานสั้นลง

บางยี่ห้อ จะเป็นปัญหาในเรื่องนี้ ก็จะวาง HDD ใว้อีกมุม เพื่อไม่ให้ความร้อนมากไปกระจุกอยู่ที่เดียว ทำให้ระบบโดยรวมไม่ร้อนมาก

จะเห็นได้ว่า HDD นั้นวางไว้อีกฝั่ง และบริเวณ ซีพียูกับ การ์ดจอนั้น จะโล่ง ทำให้อากาศถ่ายเทเข้ามาได้ดี

เวลาซื้อ notebook ผมจะดูตรงนี้เป็นอย่างแรกเลยครับ ต่อให้เอาเสปคแรงๆมาล่อ แต่วาง layout ลวกๆ ผมก็ไม่เอาครับ
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    มิ เชื่อสงสัย
    ใช้ชุดน้ำระบายความร้อนละมังนี้

กล่าวขอบคุณ
    52
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paintsuk อ่านกระทู้
    ใช้ไอพ่นเครื่องบินเจ็ทระบายความร้อนเหรอ . . .
    รู้ได้ไงอ่ะ

.:: Dream Theater ::.
    Somewhere On The Earth
    กล่าวขอบคุณ
    837
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    NB มันร้อนเป็นเรื่องปกติครับ เปิดเฉยๆก็ปาไป 70 องศาแล้ว ผมเพิ่งขาย NB ไปไม่นานนี่เองการ์ดจอพังบ่อย - -*

ขายมาเล่น PC ดีกว่าอึดกว่าเยอะครับ แต่ถ้าต้องการใช้ NB ก็พยายามหลีกเลี่ยงเกมกราฟฟิคโหดๆละกัน

ไม่งั้นเครื่องคุณไปไวแน่ (เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน )
    ...

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuttawut44162 อ่านกระทู้
    มิ เชื่อสงสัย
    ใช้ชุดน้ำระบายความร้อนละมังนี้
    ืิnb ใช้ชุดน้ำไม่ได้ แต่ต่อให้ใช้ ก็คงไม่มีทาง 1-10 แน่นอน

.:: Dream Theater ::.
    Somewhere On The Earth
    กล่าวขอบคุณ
    837
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SinSu อ่านกระทู้
    ืิnb ใช้ชุดน้ำไม่ได้ แต่ต่อให้ใช้ ก็คงไม่มีทาง 1-10 แน่นอน
    มีวิธีถึง 1-10 ใช้ไนโตรเจนเหลวเย็นถึงใจ 5555 (จัดการไม่เป็นก็เครื่องพังนะจ๊ะ)
    ...

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ๏-BoatHaHa-๏ อ่านกระทู้
    มีวิธีถึง 1-10 ใช้ไนโตรเจนเหลวเย็นถึงใจ 5555 (จัดการไม่เป็นก็เครื่องพังนะจ๊ะ)
    ไนโตรเจนเหลว ติดลบแน่นอน 555 เอามือไปโดนทืไหม้เลย

กล่าวขอบคุณ
    52
    = = ดูเถ๊อะมันเชื่อกันทั้งบอร์ด

กล่าวขอบคุณ
    330
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,291
    Blog Entries
    1
    ยี่ห้ออะไรอ่าครับ ผมจะยืมมาแช่ไอติมหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    52
    เป็นยี่ห้อที่ขายในเทิอกเขาบัพโฟ่ครับ ผมเดินไปตั้ง5พันกิโล พอซื้อเสร็จกลับถึงบ้านก็มานั่งคิดทำไมไม่ขับรถไป = ='
    เครื่องนี่เย็นจัดเลย ผมลองแกะข้างในดูน้ำแข็งเกราะเต็มไปหมด ผมเลยโยนเข้ากลองไฟแต่ผลที่เกิดคือมันไหม้ครับ = ='
    ผมช็อคมากเลยวิ่งออกนอกบ้านไปเทือกเขาบัพโฟ่พอไปถึงร้านก็ดันนึกได้ว่าทำไมไม่ขับรถมาอีกละโว้ววววว = ='
    กลับบ้านมา น้ำแข็งเกาะเหมือนเดิมผมเลยเอาไปตากแดดน้ำแข็งที่แห้งกลายเป็นน้ำนี่ล่ะ มันก็ไปโดนพวกอ่ะไหล่คอมล่ะมั้ง
    ผมเลยเปิดเครื่องเลยจู่ๆมันก็ดัง ติ๊ด ติ๊ด ติ๊ด ติีดๆๆๆ ตี๊ด............................. แล้วก็ดับไปเลย ผมเลยไปซื้อใหม่อีกรอบ
    ทางร้านก็บอกวิธีใช้มาเขาบอกว่าให้แกน้ำแข็งเองเลย แล้วกินให้หมด นั่นล่ะเลยใช้ได้ เปิดเครื่องที่ระบายอากาศออกมาเป็นหิมะ
    (ล้อเล่นไม่อยากให้เครียด)

I LoVe AMD
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,127
    เป็นยี่ห้อที่ขายในเทิอกเขาบัพโฟ่ครับ ผมเดินไปตั้ง5พันกิโล พอซื้อเสร็จกลับถึงบ้านก็มานั่งคิดทำไมไม่ขับรถไป = ='
    เครื่องนี่เย็นจัดเลย ผมลองแกะข้างในดูน้ำแข็งเกราะเต็มไปหมด ผมเลยโยนเข้ากลองไฟแต่ผลที่เกิดคือมันไหม้ครับ = ='
    ผมช็อคมากเลยวิ่งออกนอกบ้านไปเทือกเขาบัพโฟ่พอไปถึงร้านก็ดันนึกได้ว่าทำไมไม่ขับรถมาอีกละโว้ววววว = ='
    กลับบ้านมา น้ำแข็งเกาะเหมือนเดิมผมเลยเอาไปตากแดดน้ำแข็งที่แห้งกลายเป็นน้ำนี่ล่ะ มันก็ไปโดนพวกอ่ะไหล่คอมล่ะมั้ง
    ผมเลยเปิดเครื่องเลยจู่ๆมันก็ดัง ติ๊ด ติ๊ด ติ๊ด ติีดๆๆๆ ตี๊ด............................. แล้วก็ดับไปเลย ผมเลยไปซื้อใหม่อีกรอบ
    ทางร้านก็บอกวิธีใช้มาเขาบอกว่าให้แกน้ำแข็งเองเลย แล้วกินให้หมด นั่นล่ะเลยใช้ได้ เปิดเครื่องที่ระบายอากาศออกมาเป็นหิมะ
    อ่านแล้วปวดตับโอ๊ย
    [FX 8350 / RAM Team xtreem 2133 4*2/ GTX 680 /ASUS Crosshair V Formula ]

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    น่าจะแต่งนิยายนะครับ พูดจริง!

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    Thank ครับ

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    http://www.notebook4game.com/web/625...#comment-13528

อันนี้เลยครับ ช่วยคุณได้มีรูปทุกขั้นตอนมั้ง หาที่ซื้อซิลิโคนไม่ได้เลยยังไม่ได้ลอง