ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 6

Post ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ CPU กับ เมนบอร์ดหน่อบครับและอีกหลายคำถาม

- CPU หรือ เมนบอร์ดที่ บอกว่าตอนนี้เราใช่ 32bit หรือ 64 bit ครับ
    - ผมใช้ เมนบอร์ดรุ่น ASRock G31M-S Core 2 Quad 32 bit อยากเปลี่ยนไปใช้ I5 64 bit มันต้องเปลี่ยนไรบ้างครับ
    - แล้ว ราคา I5 64 bit เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    มันไม่มีแยก bit ๆ หรอกน้า แล้วแต่แรมแล้วแหล่ะ ในการเลือกอะ หรือมีหว่า 55
    สิ่งแรก เงินบอกงบมาจะได้ดูว่ามาเงินแค่ไหน การจะเล่น i5 สักตัวนั้น ต้องมีเงินประมาณ 5000-10000 กันเลยทีเดี่ยวถ้าจะเอาครบชุด i5 แบบแรง ก็ 25k กำลังดี
    - XENON -

กล่าวขอบคุณ
    21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    มันไม่มีแยก bit ๆ หรอกน้า แล้วแต่แรมแล้วแหล่ะ ในการเลือกอะ หรือมีหว่า 55
    สิ่งแรก เงินบอกงบมาจะได้ดูว่ามาเงินแค่ไหน การจะเล่น i5 สักตัวนั้น ต้องมีเงินประมาณ 5000-10000 กันเลยทีเดี่ยวถ้าจะเอาครบชุด i5 แบบแรง ก็ 25k กำลังดี
    ออๆ คับๆๆ คือเรื่องของเรื่อง ผมอยาก จะเปลี่ยน ไปใช้ i5 64 bit แล้วเพิ่มแรมเป็น สัก 8 GB แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนที่อะไร นี่ละคับ เมนบอร์ด หรือ ตัว CPU ดีครับ
    ยังไงช่วยแนะนำให้อีกทีนะครับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pordeenut อ่านกระทู้
    ออๆ คับๆๆ คือเรื่องของเรื่อง ผมอยาก จะเปลี่ยน ไปใช้ i5 64 bit แล้วเพิ่มแรมเป็น สัก 8 GB แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนที่อะไร นี่ละคับ เมนบอร์ด หรือ ตัว CPU ดีครับ
    ยังไงช่วยแนะนำให้อีกทีนะครับ

หมายถึง bit ของแรมรึป่าวครับ?? ก่อนจะเลือกแรมดูที่ M/B ก่อนนะครับ ว่ามันรองรับได้มากสุดกี่ GB?? และรองรับบัสได้สูงสุดเท่าไหร่??

อย่าเลือกแรมที่บัสสูงกว่าที่ M/B รองรับได้นะครับ เพราะระบบมันจะวิ่งด้วยความเร็วที่ต่ำกว่าเสมอคือที่ M/B ( M/B รับบัสได้เท่าไหร่มันก็ได้เท่านั้นแหละ )

เลือกแรมพยายามเลือกที่มันเป็นยี่ห้อเดียวกัน บัสเท่ากัน ขนาดแรมไม่เท่ากันก็ได้ จะดีที่สุดครับ จริงๆแรมยี่ห้อต่างกันก็ใช้ร่วมกันได้ แต่อาจไม่เสถียร

ยิ่งถ้าใช้ CPU แรงๆ จะเลือก M/B ที่เป็น Dual Channel ก็ดีนะครับ เพื่อเพิ่มความเร็วในการส่งข้อมูลให้ CPU ประเมินผลได้สูงขึ้น คือเพิ่ม bit นั่นเองครับ

สมมุติ ถ้าใช้แรม DDR2 2GB bus 800 64bit มาใส่ 2 slot คู่กัน จะได้ความเร็วเป็น bus 800 128 bit เลยนะครับ

แต่ต้องเลือกแรมที่ยี่ห้อเดียวกันนะครับ บัสเท่ากัน

:
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    จะใช้ 32 bit หรือ 64 bit ดูที่ CPU ส่วนใหญ่รองรับหมด

64 bit นิยมใช้ ทั่วไป เดียวนี้รองรับ 64 เกือบหมด Win 7 64 bit ชนะ ใน 3 โลก -*-

ส่วนจะอัพอะไรบ้าง นั้น แล้วแต่ "ทุนที่มี" เลยละกัน

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    I5 = 5,000+

แรม 8 gb = 4,000

Mainboard = 2,500+

ส่วนการ์ดจอท่านไม่ได้เอ่ยถึงคาดว่าน่าจะมีตัวแรงๆอยู่แล้ว

เท่านี้ก็พอล่ะครับ

หมื่นเศษๆนี่ก็แรงโครตๆแล้วนะครับ ถ้า 20000+ ก็คง i7 อ่ะนะ

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    ram 8gb gskill sr แค่ 3000บาท เอง

กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    CPU รุ่นไหม่ๆมันรองรับชุดคำสั่งทั้ง 32bit 64bit หมดและครับ ถ้าCPUนั้น ออกมาไม่ต่ำกว่า4ปี

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณไช้วินโด้อะไร มันมีทั้ง 32bit และ 64bit Core 2 Quad ของคุณก็ไช้วินโด้ 64bit ได้ครับ

ถ้าคุณอัปคอมจาก C2Q ไป i5 ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ แรงขึ้นเยอะ

แต่ถ้าอัปเพราะคิดว่าcpu มันเป็น32bit หรือ 64bit ผมว่าเข้าใจแบบผิดๆนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nonmd อ่านกระทู้
    CPU รุ่นไหม่ๆมันรองรับชุดคำสั่งทั้ง 32bit 64bit หมดและครับ ถ้าCPUนั้น ออกมาไม่ต่ำกว่า4ปี

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณไช้วินโด้อะไร มันมีทั้ง 32bit และ 64bit Core 2 Quad ของคุณก็ไช้วินโด้ 64bit ได้ครับ

ถ้าคุณอัปคอมจาก C2Q ไป i5 ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ แรงขึ้นเยอะ

แต่ถ้าอัปเพราะคิดว่าcpu มันเป็น32bit หรือ 64bit ผมว่าเข้าใจแบบผิดๆนะครับ
    ึครับๆ แล้วถ้าผมจะอัปคอมเป็น 64 bit ต้องเปลี่ยนไรมั่งครับตอนนี้ ช่องใส่แรม ก็เหลือ ช่องเดียว ตัวที่ใส่อยู่ก็แค่ 2 GB เองหรือเปลี่ยน มาใช้ 4 GB 2 ตัว เลยดีไหมคับ แล้วเมนบอร์ดมันมีจำกัดปะคับ ว่ารับ แรมสูงสุดได้กี่ GB ??

กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pordeenut อ่านกระทู้
    ึครับๆ แล้วถ้าผมจะอัปคอมเป็น 64 bit ต้องเปลี่ยนไรมั่งครับตอนนี้ ช่องใส่แรม ก็เหลือ ช่องเดียว ตัวที่ใส่อยู่ก็แค่ 2 GB เองหรือเปลี่ยน มาใช้ 4 GB 2 ตัว เลยดีไหมคับ แล้วเมนบอร์ดมันมีจำกัดปะคับ ว่ารับ แรมสูงสุดได้กี่ GB ??
    คุณก็แค่ ลงวินโด้แบบ64bitครับ เช่นหาแผ่น window7 64bit มาลงไหม่เท่านั้นเอง แล้วเวลาลงไดร์เวอร์ หรือ โปรแกรมก็ต้องเอา เวอร์ชั่นเป็น64บิตเหมือนกัน

เรื่องแรม 2GB ก็ลง64บิตได้ครับ
    แต่ที่ไห้ไส่แรมเพิ่มเพราะว่า window 64bit มันรองรับแรมได้มากกว่า 4GB
    ถ้าคุณลงวินโด้แบบ32บิตมันจะมองเห็นแรมไม่เกิน3.75G ถึงคุณจะไส่แรมไป6Gก็มองเห็นแค่3.75

เมนบอร์ดคุณรองรับได้มากสูด 8GB ครับ ก็ไปซื้อ 4GBมาอีกแถว รวมกันเป็น 6G หรือเอาแค่2G+ของเก่า2G เป็น4G ก็ได้นะ

ลองดูครับ แต่สำหรับผมว่าทำไปก็เท่านั้นอ่ะไม่ได้แรงขึ้นอะไรมากมาย

------- edit
    สรุปคุณอยากจะไช้ วินโด้64bit หรือ อยากอัปคอมไป i5 ครับ
    ถ้าอยากอัปวินโด้ไป64bit ก็ทำตามที่ผมแนะนำ ถ้าจะไป i5 ก็ต้องเปลี่ยนทั้ง CPU M/B ram
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nonmd : 17th July 2011 เมื่อ 20:38

กล่าวขอบคุณ
    21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nonmd อ่านกระทู้
    คุณก็แค่ ลงวินโด้แบบ64bitครับ เช่นหาแผ่น window7 64bit มาลงไหม่เท่านั้นเอง แล้วเวลาลงไดร์เวอร์ หรือ โปรแกรมก็ต้องเอา เวอร์ชั่นเป็น64บิตเหมือนกัน

เรื่องแรม 2GB ก็ลง64บิตได้ครับ
    แต่ที่ไห้ไส่แรมเพิ่มเพราะว่า window 64bit มันรองรับแรมได้มากกว่า 4GB
    ถ้าคุณลงวินโด้แบบ32บิตมันจะมองเห็นแรมไม่เกิน3.75G ถึงคุณจะไส่แรมไป6Gก็มองเห็นแค่3.75

เมนบอร์ดคุณรองรับได้มากสูด 8GB ครับ ก็ไปซื้อ 4GBมาอีกแถว รวมกันเป็น 6G หรือเอาแค่2G+ของเก่า2G เป็น4G ก็ได้นะ

ลองดูครับ แต่สำหรับผมว่าทำไปก็เท่านั้นอ่ะไม่ได้แรงขึ้นอะไรมากมาย

------- edit
    สรุปคุณอยากจะไช้ วินโด้64bit หรือ อยากอัปคอมไป i5 ครับ
    ถ้าอยากอัปวินโด้ไป64bit ก็ทำตามที่ผมแนะนำ ถ้าจะไป i5 ก็ต้องเปลี่ยนทั้ง CPU M/B ram

ออๆๆ เก็ทละ ขอบคุณมากคับ