ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    จีบทอมยังไงครับ พอดีผมชอบทอม ! 555 (ทอมแบบน่ารักเว่อ) หุ่นดีๆ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    คือผมจะจีบผู้หญิงคนอื่นแล้วอะครับ
    แต่ว่าไม่รู้ว่าใครโสดไม่โสด คือมันมีวิธีดูไหมครับว่าใครโสดไม่โสด
    กลัวบางคนไม่โสดแต่บอกโสด หรือไม่ก็ถ้าเขาไม่โสดแล้วไปถามเขาว่ามีแฟนยังกลัวจะหน้าแตกอะครับ
    ดูยังไง ใครโสดไม่โสด

Nakhonratchasima,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ themzaza07 อ่านกระทู้
    เรื่องของผมอะหรอ ปกติก็มีคนมาชอบผมอยุ่แล้วนะประมาน 5-6 คน

แต่คนที่มาชอบผมคนนี้ผมขอเลย

ก็คือผม ลงแข่งกีฬาฟุตบอลตอนกีฬาสี ผมอยุ่ม.3 พอแข่งเสร็จเพื่อนผมมันก็แยกๆ กันไปดูแฟนมันเล่นนู้นบ้าง นี่บ้าง(มันมีแฟนกันเกือบทุกคน) ส่วนผมก็ไปกัน3 คนตอนแรก มีอย่ประมาน 15 คน แล้วตอนน้นเพื่อนผมมันก็เข้าห้องน้ำพวกผม

ก็ตามๆ กันไป และมันมีเด็กสูบบุหรี่อยุ่ครับและมีคนแจ้งไปพวกผมอะไม่รุ้เรื่องอะไรเลย พอรองมาปุ้บ เขาบอกพวกที่อยุ่ไนห้องน้ำออกมาไห้หมด ยืนเรียงหน้าห้องน้ำเลยครับคนก็มาดูกันตรึม(น่าอายซะมัด T^T) และพอดีมีรุ่นพี่กลุ่มนึงครับใน

กลุ่มนั่นมีคนนึงน่ารักมาก(น่ารักทั้งกลุ่มอะแหละ)อยุ่ม.4 ตอนนั้นเขาอยุ่กับครูครับ แล้วพวกพี่กับครุอะ เขาเห็นพวกผมเดินเข้าไปทีหลังพวกผมก็เลยรอด สักพักมีรุ่นพี่ในกลุ่มนั้นแหละครับเดินตามมาคนนึงและบอกว่า "น้องๆ เพื่อนพี่ชอบน้องอยุ่

อะ น้องมีแฟนยัง " ผมก็บอกว่า '' ยังอะ " ทำไมหรอ และพี่เขาก็บอก " มีเพื่อนพี่คนนึงชอบน้องอยุ่อะ " ตอนนั้นเพื่อนผมมันก็บอกเห้ยมีคนชอบม_ง อีกแล้วไงวะเนี้ย ผมก็บอก '' ตูไม่รู้วะ "แต่ในใจผมขอไห้พี่คนนั้นมาชอบผมด้วยเถอะะ

ผมก็นิ่งอยุ่สักพักแล้วเดินไปนั่งตรงโต๊ะ มันจะวางเป็น แบบติด ๆกันอะครับเป็นช่องๆ แล้วผมก็เจอพวกพี่เขาอีกแล้วสักพักพี่คนนั้นที่ผมภาวนาชื่อว่า แน๊ก( สมมุติเอานะ) เดินมานั่งข้างๆผมเลยครับ ตอนนั้นทำไรไม่ถูกเลยอะ

และเพื่อนผมมันก็แบบ ไม่อยากเปน กขค เลยลุกไปนั่งโต๊ะอื่น ( ซวยจริงๆ ทิ้งตูไว้คนเดียว ) และพี่เขาก็น้องพี่ชอบน้องอะ ชอบมานานแล้ว พูดแบบเสียงเบาๆ และไอพวกเพื่อนพี่เขาก็กวน มานั่งหัวเราะแซวงู้นงี้ (กวนteen)

และเขาก็ถามผมว่า "น้องชอบพี่รึ ปล่าว" ( โหวไจต้นตุ้บๆ ๆ ๆ) และผมก็เงียบๆ แล้วให้เบอผมไปครับแล้วผมก็ลุกไปแล้วบอกถ้าชอบก็โทรมา สักพักโทร มาแล้ว!! พอคุยในโทรศัพนี่เสียงแบบคนปกติเลยนะ

พอคุยกับผมจริงเสียงเบาๆ เหมือนจะเขิล พอกลับบ้านพี่เขาก็โทรหาผมอีกครั้งบอกว่า "กลับยัง" ผมก็บอก " ยังอะ " พี่ละแล้วผมก็บอกว่า กลับบ้านดีๆนะที่รัก - -เท่านั้นแหละเสียงเขากับเพื่อนเขาดังมาทันที เหมือนว่าจะเปิดลำโพงไว้

ตอนนั้นผมก็ปกติเปิดลำโพงคุยกับเพื่อนที่เหลืออีกเหมือนกัน ตอนนี้เป็นแฟนกันแล้วครับ !! ! รักมากกคนนี้
    น่ารักดีค่ะ สู้ๆนะค่ะ รักกันนานๆ^^

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ operative อ่านกระทู้
    จีบทอมยังไงครับ พอดีผมชอบทอม ! 555 (ทอมแบบน่ารักเว่อ) หุ่นดีๆ
    อันนี้ก้ไม่รู้เหมือนกันสิค่ะ อาจจะต้องใช้ความอดทนสูงอ่าค่ะ
    ถ้าจะจีบ ลองบอกนิสัยได้ปะล่ะค่ะ เผื่อจะรู้แนวว่า มีสิทธิ์ที่คุณจะชนะใจมั๊ย ????

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aunatix อ่านกระทู้
    คือผมจะจีบผู้หญิงคนอื่นแล้วอะครับ
    แต่ว่าไม่รู้ว่าใครโสดไม่โสด คือมันมีวิธีดูไหมครับว่าใครโสดไม่โสด
    กลัวบางคนไม่โสดแต่บอกโสด หรือไม่ก็ถ้าเขาไม่โสดแล้วไปถามเขาว่ามีแฟนยังกลัวจะหน้าแตกอะครับ
    ดูยังไง ใครโสดไม่โสด
    ถ้าถามว่า จะดูว่าใครโสดไม่โสดล่ะก็คงบอกวิธีที่ตายตัวแน่นอนไม่ได้หรอกค่ะ เพราะว่า นิสัยของแต่ละคนมันบอกไม่ได้หรอกค่ะ
    เพราะขนาดเราเองมีแฟนแล้ว ในเฟสยังตั้งโสดเลย 5555 เพราะฉะนั้นแล้ว ถ้าอยากรู้ว่า โสดไม่โสดจริงๆก็คงต้องลองทำความรู้จักดูค่ะ
    และอาจจะลองแกล้งถามๆเค้าในสถานการณที่คิดว่า มันเผลอๆอ่าค่ะ คนเราจะพูดความจริง หรือถ้าไม่อยากใช้วิธีนั้น
    ก็คงต้องลองให้เพื่อนช่วยดูอ่าค่ะ เพราะว่า ถ้าคุณกลัวหน้าแตกเวลาไปถามตรงๆก็มีวิธีแคนี้ค่ะ ในการการหาคำตอบให้เร็ว!!!

แต่ถ้าอยากจะสังเกตุจริงๆนะค่ะ ก้ต้องลองวิธีนี้ดูไม่รู้ว่า จะได้ผลรึเปล่านะค่ะ
    อันนี้ใช้หลักพฤติกรรมล้วนๆ หลายคนอาจจะบอกว่า ถ้าคุยโทรศัพท์บ่อยน่ะ แปลว่า ชัวร์มีแน่ แต่บางทีไม่แน่หรอกค่ะ คนที่คุยอาจจะไม่ใช่แฟน แต่เป็นพ่อกับแม่!!
    เพราะว่า เรามีเพื่อนหลายคนมากที่คุยโทรศัพท์บ่อยๆเคยแซวๆน่ะว่า แฟน แต่ที่ไหนได้ พอเอาเข้าจริงๆ คุยกับพ่อแม่พี่น้องทั้งนั้นเลย

เพราฉะนั้นแล้วนะค่ะ ผู้หญิงน่ะอาจจะดูยากนิดนึงในการจะหาว่า โสดหรือไม่โสด แต่คนที่ไม่โสดส่วนใหญ่แล้ว จะดูมีออร่าของความเป็นผู้หญิงแตกต่างจากหญิงโสดทั่วไปค่ะ
    อาจจะดูหน้าตาอิ่มเอม ใบหน้าไม่จำเป็นต้องขาวหรอกค่ะ แต่แค่บางทีคือ อธิบายไม่ถูกค่ะ ถ้าเป็นผู้หญิงมันจะพอมองออกอ่าค่ะ
    คือ แบบเคยได้ยินมั๊ยค่ะ เขาจะชอบพูดๆกันว่า คนมีความรักหน้าตาจะดีขึ้นอ่าค่ะ นั้นแหละค่ะ คือที่อยากให้สังเกตุดีๆ ถ้ามีเพื่อนผู้หญิงก้ลองให้เขาช่วยก้ได้ค่ะ

เฮ้อออ ให้เรื่องดูว่า โสดไม่โสดนี่ ไม่ไหวอ่าค่ะ ไปไม่ออกอ่าค่ะ คือ บอกไม่ถูกจริงๆเพราะเวลาที่เราสังเกตุน่ะ เราจะรู้ด้วยตัวเองอะ
    คือ บางทีมันก้ดึงดูดไปเองอ่ะ 555 ขอโทดด้วยนะค่ะ แนะนำได้แค่นี้จริงๆ แต่ก้อยากให้ลองแกล้งๆถามอย่างที่บอกแหละค่ะ คิดว่า คนส่วนใหญ่คงใช้กันบ่อยและอีกอย่างคือ
    ใช้ให้คนอื่นช่วยไปถามมาให้ แห่ะๆๆ นี้แหละค่ะ ที่พอจะแนะนำอ่าา ขอโทดจริงๆนะ อันนี้เราสอบตกอ่าาา ที่บอกวิธีไม่ได้

**แต่ยังไงก้สู้ๆนะค่ะ ขอให้คนที่คุนเลือกยังไม่มีแฟนและคุนจีบติดค่ะ สู้ๆ^^

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

YcF

กล่าวขอบคุณ
    817
    ได้รับคำขอบคุณ: 230
    เห็นกระทู้นี้แล้วซึ้ง จขกท. ตอบทุกคนเลย T^T

คือว่าผมอยากขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ ช่วยที ปรึกษาเพื่อน เพื่อนบอกให้เลิกยุ่งกะเค้า โถ ..!

ผมจะเล่าเลยละกันนะครับ ....

คือว่างี้ครับ ผมแอบชอบพี่ ม. 5 อยู่คนนึง ผมอยู่ ม.4 โรงเรียนเดียวกันกับผมนี่แหละ

ผมเจอเฟสเค้าครับก็แอดไป คุยกับเค้าได้พักนึงประมาณ เกือบเดือน บางทีเค้าก็คุยดีครับ บางครั้งก็ถามคำตอบคำ ผมก็ไม่รู้จะคุยไร

หลัง ๆ ผมก็เห็นว่า คุยไปไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย ผมก็เลิกคุยกับเค้าไปน่ะครับ

ใจนึงคิดอยากกลับไปคุบกับเค้า แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง และคุยยังไง

อีกใจนึงก็อยากจะไปคุยกับพี่เค้าแบบเจอหน้าไปเลย

ฟากด้วยครับ ช่วยหน่อยนะครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ตามประสบการณ์ของผมเลยนะครับ ผมก็ดูไม่ออกหรอก เรื่องแบบนี้มันใช้ sence ตัดสินไม่ได้หรอกครับ ฮ่า

ถ้าดูจากพฤติกรรมแล้ว ผู้หญิงที่มีแฟนช่วงแรกๆจะน่ารักขึ้นอะครับไม่รู้เหมือนกันเพราะอะไร แต่พออยู่ไปสักพักนี้โทรมกันทุกคน

[YcF]Blue Blood
    กล่าวขอบคุณ
    1,886
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    นั้นสิครับตอบทุกกระทู้เลย แต่ล่ะอันที่อ่านมามีหลักการดีจริงๆ ผมชอบแหะ ผมขอถามบางล่ะกันนะครับ พอดีเป็นเรื่องที่อยากรู้

พอดีจีบคนๆหนึ่งอยู่ ทุกอย่างก็ปกติดีนะ แต่เวลาผมชมเขาหรือแกล้งพูดหวานๆ บางทีบอกชอบเขาไป แต่ทุกครั้งเขามักจะเปลี่ยนเรื่อง

ไปทุกทีเลย แต่ก็เปลี่ยนเรื่องได้มั่วมาก แบบว่าตอนนี้เป็นเขาบอกว่ากินข้าวมาแล้ว แต่พอผมพูดชมไป เขาบอกว่าหิวจังเลย อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ล่ะมันมักจะเป็นแบบนี้ทุกครั้งด้วยสิครับ เวลาผมพูดอะไรแบบนี้ สงสัยว่าเธอไม่ชอบหรือว่าเขินกันแน่ครับ ถ้าเขินมันเขินบ่อยไปไหม?
    มีเพียงคนที่ไม่ยอมแพ้เท่านั้นล่ะ ที่จะในได้สิ่งที่พวกเขาต้องการ

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samekubpom อ่านกระทู้
    เห็นกระทู้นี้แล้วซึ้ง จขกท. ตอบทุกคนเลย T^T

คือว่าผมอยากขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ ช่วยที ปรึกษาเพื่อน เพื่อนบอกให้เลิกยุ่งกะเค้า โถ ..!

ผมจะเล่าเลยละกันนะครับ ....

คือว่างี้ครับ ผมแอบชอบพี่ ม. 5 อยู่คนนึง ผมอยู่ ม.4 โรงเรียนเดียวกันกับผมนี่แหละ

ผมเจอเฟสเค้าครับก็แอดไป คุยกับเค้าได้พักนึงประมาณ เกือบเดือน บางทีเค้าก็คุยดีครับ บางครั้งก็ถามคำตอบคำ ผมก็ไม่รู้จะคุยไร

หลัง ๆ ผมก็เห็นว่า คุยไปไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย ผมก็เลิกคุยกับเค้าไปน่ะครับ

ใจนึงคิดอยากกลับไปคุบกับเค้า แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง และคุยยังไง

อีกใจนึงก็อยากจะไปคุยกับพี่เค้าแบบเจอหน้าไปเลย

ฟากด้วยครับ ช่วยหน่อยนะครับ
    ต้องขอโทดด้วยนะค่ะ ถ้าตอบช้าไปหน่อย พอดีช่วงนี้งานเยอะมาก แถมมีปัญหากันอีกนิดหน่อยเลยเหนื่อยเลย 5555 แต่ไม่เป็นไรหรอกค่ะ จะเข้ามาตอบทุกวันเลยเนาะ(ถ้าทำได้)^^'

เข้าเรื่องดีกว่าค่ะ ได้พูดไปบ้างรึเปล่าค่ะ ว่า เชิงๆจะจีบ ถ้าพูดล่ะก็ควรใส่ลูกเล่นหรือไม่ก็ลองไปคุยแบบต่อหน้าดูก็ได้ค่ะ
    แต่บางทีนะค่ะ ต้องลองนึกดูด้วยว่า สถานการณ์คำถามที่คุณถามน่ะเป็นยังไง บางทีนะค่ะ ผู้หญิงเราก็จะค่อนข้างเบื่ออ่าค่ะ
    ว่า บางทีถ้าจะจีบทำไมไม่คุยกันต่อหน้าเลย หรือไม่บางทีเขาอาจจะไม่ว่างคุยในตอนนั้นจริงๆ
    แต่จะบอกว่า จริงๆแล้ว ถ้าคุณคิดจะจริงจังก็ไม่ควรจะเลิกคุยไปหรอกนะค่ะ เพราะจะทำให้เขาคิดว่า คุณเลิกชอบเขาไปแล้วอ่าค่ะ
    แล้วถ้าคุณจะกลับไปจริงๆ เราคิดว่า เลือกที่จะเข้าไปคุยเลยดีกว่า เพราะถ้าเขายังไม่มีแฟนคุณออกตัวแรงแบบนี้ไม่มีผิดหรอกค่ะ
    เพราะทุกคนมีสิทธิ์เท่ากันในตอนที่เขาโสด เพราะฉะนั้นแล้วเข้าไปเลยค่ะ เข้าไปจีบเลยค่ะ กล้าๆหน่อย แต่เวลาเข้าไปก็ให้ดูสุขุมนุ่มแต่ไม่ต้องลึก
    ขำๆฮาๆและแนะนำว่า ให้ทำความรูัจักกับเพื่อนเขาไว้ด้วยค่ะ จะได้มีตัวช่วยเพิ่มในการทำคะแนน

**ส่วนวิธีเริ่มนะค่ะ ถ้าคิดว่า ใจกล้ามากพอ ก็เข้าไปลุยตามภาษาผู้ชายแมนและบอกตรงๆว่า คุณชอบหรือสนใจเขาไปเลยค่ะ
    แต่อย่าให้มันมากเสียจน เขาคิดว่า คุณน่ารำคาญและดูไม่น่าสนใจเลย เว้นระยะห่าง ให้ความสนใจในตัวของเราค่อยๆเพิ่มขึ้นค่ะ
    ความจริงนะค่ะ ถ้าจะให้บอกเลยว่า เริ่มต้นแบบไหน คงแนะนำได้แค่ว่า มั่นใจ สุภาพ เฮฮาและให้เกียรติ แค่นั้นก็คงพอแล้วค่ะ
    ที่เหลือก็อยู่ที่ความสามารถของคุณด้วยว่า จะเก่งกาจและมีเสน่ห์มากน้อยแค่ไหน

แต่ว่า (ขอพูดแรงๆหน่อยนะค่ะ) คุณเสียหลักตีโค้งแหกไปไกล ตั้งแต่คุณเลิกคุยกับเขาไปแล้วค่ะ เพราะฉะนั้นจะเริ่มใหม่ก็ต้องทำให้ดีกว่าเก่านะค่ะ
    อย่าพึ่งถอดใจ ใจดีสู้เสือเข้าไว้ เพราะถึงคุณจะจีบไม่ได้ ก็เป็นพี่น้องกันไว้ไม่เสียหายค่ะ แต่ถ้าเขาบอกแต่แรกว่า ไม่ชอบคุณ ก็ต้องยอมรับนะค่ะ
    และอย่าไปตื้อให้น่ารำคาญ

**เอาสรุปๆๆดีกว่าค่ะ ที่พูดมาเนี่ยก่อนหน้านี้คือเราอยากให้คุณคิดและกลับไปทบทวนว่า จริงๆแล้ว ที่เขาเฉยๆชาๆกับคุณน่ะเพราะอะไร
    คุณแน่นอนในความรู้สึกมั๊ย?? เขามีปฏิกริยาปฏิเสธมากน้อยแค่ไหน หรือในตอนแรกคุณไม่ได้บอกว่า ชอบและจะจีบเขาตั้งแต่แรก
    ทบทวนว่า ที่คุณชวนคุยชวนถาม เกี่ยวกับอะไรบ้าง มีสิ่งที่เขาชอบมั๊ย? เพราะฉะนั้นบางครั้งถ้าอยากให้เริ่มไปได้สวย ก็อาจจะเริ่มชวนคุยในเรื่องที่เขาสนใจ
    ให้เขารู้ว่า คุณเองก็คอเดียวกันกับเขา แต่ต้องเป็นเรื่องที่คุณสนใจด้วยจริงๆไม่ใช่แอ๊บว่า ชอบ แบบนี้มันก้จะไม่เวิร์คถ้าเขามารู้ทีหลัง

เพราะฉะนั้น คืนนี้กลับไปทบทวนและเตรียมตัวให้พร้อมเลยค่ะ แล้วพรุ่งนี้ตื่นเช้ามาพกความมั่นใจใส่กระเป๋า
    เดินหน้าเข้าไปหาแล้วสื้อสายตาให้ความรู้สึกผ่านทางตา แล้วเริ่มต้นใหม่ อย่าถอดใจนะค่ะ เพราะมันไม่ใช่ว่า ครั้งแรกเลยหรอกค่ะ ที่จะได้ดีตั้งแต่ต้น

สู้ๆค่ะ คืบหน้ายังไง เขามีปฏิกริยาตอบสนองแบบไหน มาบอกกันหน่อยนะค่ะ ^^

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ YcF อ่านกระทู้
    นั้นสิครับตอบทุกกระทู้เลย แต่ล่ะอันที่อ่านมามีหลักการดีจริงๆ ผมชอบแหะ ผมขอถามบางล่ะกันนะครับ พอดีเป็นเรื่องที่อยากรู้

พอดีจีบคนๆหนึ่งอยู่ ทุกอย่างก็ปกติดีนะ แต่เวลาผมชมเขาหรือแกล้งพูดหวานๆ บางทีบอกชอบเขาไป แต่ทุกครั้งเขามักจะเปลี่ยนเรื่อง

ไปทุกทีเลย แต่ก็เปลี่ยนเรื่องได้มั่วมาก แบบว่าตอนนี้เป็นเขาบอกว่ากินข้าวมาแล้ว แต่พอผมพูดชมไป เขาบอกว่าหิวจังเลย อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ล่ะมันมักจะเป็นแบบนี้ทุกครั้งด้วยสิครับ เวลาผมพูดอะไรแบบนี้ สงสัยว่าเธอไม่ชอบหรือว่าเขินกันแน่ครับ ถ้าเขินมันเขินบ่อยไปไหม?
    ไม่หรอกค่ะ ไม่น่าจะไม่ชอบหรือรำคาญนะค่ะ แต่คิดว่า เขาอาจจะไม่อยากให้คุณพูดต่อ หมายถึงว่า คุณอาจจะเพลาๆการหยอดคำหวานการชมเขาลงบ้าง
    เพราะชมมากๆก็ดูเหมือนไม่จริงใจนะค่ะ เพราะฉะนั้นพูดแบบปกติๆชวนคุยเรื่อยๆจะคุยได้นานและเรื่องไม่มั่วมากกว่าค่ะ พยายามหาเรื่องแปลกใหม่ไปคุย
    หรือไม่ก็คุยถึงเรื่องปัจจุบันกันก็ได้ค่ะ แบบว่า คุยถามสารทุกข์สุกดิบไปเรื่อยขำๆบ้างก็ได้ค่ะ จะสนุกสนานดีมากกว่า หรือว่า ถ้าตอนนี้มันดีอยู่แล้ว
    คุณก็แค่เพลงเรื่องปากหวานคำชมบ้าง เรื่องที่ไม่ควรชมก็อย่าชมพร่ำเพรื่อ ชมแต่เรื่องที่คิดว่า ชมแล้วเขาจะรู้สึกดีไม่เขินไม่อายจนมากเกินไป
    อย่างเช่น ถ้าเขาทำกิจกรรมเก่ง ก้อาจจะพูดแค่ว่า "เก่งจังเลยครับ อยากทำได้บ้างจัง^^" แล้วก็ยิ้มกว้างๆค่ะ อยากที่ตอบกระทู้ก่อนหน้านี้ไปค่ะ
    อาจจะเข้าไปมีส่วนร่วมในสิ่งที่เขาชอบจะทำให้คุณดูเป็นง่ายๆและน่าสนใจค่ะ เพราะฉะนั้นแล้วอะไรที่ทำอยู่ตอนนี้ถ้ามันดีแล้วก็ทำต่อไปค่ะ
    แต่แค่ลดเรื่องคำชมปากหวานอย่างที่ว่า นั้นแหละค่ะ แค่นี้ก็อาจจะช่วยให้เขาไม่เปลี่ยนเรื่องมั่วและอาจจะมีบทสนทนาที่น่าประทับใจมากขึ้นค่ะ

สู้ๆๆๆนะค่ะ ขอให้ทำคะแนนได้เยอะๆชนะใจเขาได้เร็วๆ และได้เป็นแฟนกันนานๆนะค่ะ^^

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

YcF

กล่าวขอบคุณ
    153
    คนเป็นล้านแต่สุดท้าย เหงามันเหงา เหงาจนไม่ไหว ใจมันช้ำจนเหนื่อยล้า
    ชีวิตผมถึงจุดที่เรียกว่าตกต่ำมากๆเลยตอนนี้

รู้สึกโดดเดียวมากครับ จะเข้าไปจีบคนนั้นคนนู้นก็ไม่กล้ากลัวเขามีแฟนแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aunatix อ่านกระทู้
    คนเป็นล้านแต่สุดท้าย เหงามันเหงา เหงาจนไม่ไหว ใจมันช้ำจนเหนื่อยล้า
    ชีวิตผมถึงจุดที่เรียกว่าตกต่ำมากๆเลยตอนนี้

รู้สึกโดดเดียวมากครับ จะเข้าไปจีบคนนั้นคนนู้นก็ไม่กล้ากลัวเขามีแฟนแล้ว
    งั้นลองหยุดพักก่อนดีกว่าไม่ค่ะ ลองอยู่คนเดียว เพราะเชื่อว่าก่อนหน้านี้ที่คุณไม่เคยมีใครคุณก็อยู่ได้ค่ะ
    ลองพักดูก่อน รอให้ใจคุณพร้อมที่จะลองเสี่ยงแล้วค่อยไปเริ่มใหม่ดู ของแบบนี้มันรอกันได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องรีบร้อนมากเกินไป
    และที่สำคัญคุณไม่ได้โดดเดี่ยวนะค่ะ คุณยังมีเพื่อน มีคนที่รักคุณอีกเยอะ ที่เขาอยากจะคุยกับคุณ
    ลองหยุดพักเรื่องหัวใจปล่อยให้ได้พักผ่อนบ้าง จะได้ไม่ต้องกังวลหรือกลัวค่ะ เพราะบางทียิ่งเราไขว่คว้ามันก็ยิ่งไกลออกไปนะค่ะ

***เรียนรู้ที่จะอยู่กับความเหงาอย่างมีความสุขเถอะค่ะ เพราะว่า ความเหงาเป็นเพื่อนเก่าที่อยู่กับเรามาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วค่ะ^^

ฟังเพลงๆ http://www.youtube.com/watch?v=fpiAsxh0vhw

กล่าวขอบคุณ
    153
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IMPAT อ่านกระทู้
    งั้นลองหยุดพักก่อนดีกว่าไม่ค่ะ ลองอยู่คนเดียว เพราะเชื่อว่าก่อนหน้านี้ที่คุณไม่เคยมีใครคุณก็อยู่ได้ค่ะ
    ลองพักดูก่อน รอให้ใจคุณพร้อมที่จะลองเสี่ยงแล้วค่อยไปเริ่มใหม่ดู ของแบบนี้มันรอกันได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องรีบร้อนมากเกินไป
    และที่สำคัญคุณไม่ได้โดดเดี่ยวนะค่ะ คุณยังมีเพื่อน มีคนที่รักคุณอีกเยอะ ที่เขาอยากจะคุยกับคุณ
    ลองหยุดพักเรื่องหัวใจปล่อยให้ได้พักผ่อนบ้าง จะได้ไม่ต้องกังวลหรือกลัวค่ะ เพราะบางทียิ่งเราไขว่คว้ามันก็ยิ่งไกลออกไปนะค่ะ

***เรียนรู้ที่จะอยู่กับความเหงาอย่างมีความสุขเถอะค่ะ เพราะว่า ความเหงาเป็นเพื่อนเก่าที่อยู่กับเรามาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วค่ะ^^

ฟังเพลงๆ http://www.youtube.com/watch?v=fpiAsxh0vhw
    เพื่อนผมสามคนมันมีแฟนกันหมดแล้วอะ เหลือผมคนเดียว ไม่เคยมีเลย
    เพื่อนในห้องก็พูดกันแบบนี้ มันเลยเหมือนปมด้อยที่ผมจะต้องแก้ออกให้ได้

ผู้หญิงสามสิบกว่าๆ พวกผมมี4ตอนนี้เหลือ3แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    250
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    คือผมเป็นคนไม่ค่อยพูดอะครับ อยากพูดเก่งๆครับ แต่หาเรื่องคุยขัดเพื่อนไม่ได้สักที ไม่ค่อยกล้าแสดงออก เพราะเคยมีปมด้อยตอนเด็กๆ คือ พ่อแม่แยกทางกันแล้วทุบตีกันแล้วผมแอบเห็นอะครับ ทำให้มันฝังใจผมมาก กลายเป็นคนเหม่อลอย ไม่พูดไม่จา ไม่อยากเปิดใจรับใคร แต่ใช่ว่าผมจะไม่มีเพื่อนสนิทนะครับ ผมก็มีแต่ไม่เยอะครับ เพราะไม่ชอบเข้าสังคม ผมเลยอยากลองเปลี่ยนตัวเองอ่ะครับ ผมก็เลยลองจีบหญิง ซึ่งผมว่าผมรุกเธอเกินไป คือ เดินดิ่งเข้าไปทำความรู้จักแล้วขอเบอร์เลยอ่ะครับ แล้วก็แห้วทุกคนเลย อยากมีทักษะเข้าสังคมมากกว่านี้ครับ ขอระบายเท่านี้ละครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OhHo อ่านกระทู้
    คือผมเป็นคนไม่ค่อยพูดอะครับ อยากพูดเก่งๆครับ แต่หาเรื่องคุยขัดเพื่อนไม่ได้สักที ไม่ค่อยกล้าแสดงออก เพราะเคยมีปมด้อยตอนเด็กๆ คือ พ่อแม่แยกทางกันแล้วทุบตีกันแล้วผมแอบเห็นอะครับ ทำให้มันฝังใจผมมาก กลายเป็นคนเหม่อลอย ไม่พูดไม่จา ไม่อยากเปิดใจรับใคร แต่ใช่ว่าผมจะไม่มีเพื่อนสนิทนะครับ ผมก็มีแต่ไม่เยอะครับ เพราะไม่ชอบเข้าสังคม ผมเลยอยากลองเปลี่ยนตัวเองอ่ะครับ ผมก็เลยลองจีบหญิง ซึ่งผมว่าผมรุกเธอเกินไป คือ เดินดิ่งเข้าไปทำความรู้จักแล้วขอเบอร์เลยอ่ะครับ แล้วก็แห้วทุกคนเลย อยากมีทักษะเข้าสังคมมากกว่านี้ครับ ขอระบายเท่านี้ละครับ ^^

ดีแล้วนะครับที่มีความกล้าเข้าไปขอเบอร์ ถือเป็นประสบการณ์นะครับ แต่เราก็ต้องเรียนรู้ลักษณะของผู้หญิงเหมือนกันนะ ลองเปลี่ยนจากการขอเบอร์ มาเป็นทำความรู้จักกันก่อนดีไหมครับ

สมัยนี้มีช่องทางการติดต่อมากมาย ทั้ง e-mail facebook มันดุ soft กว่าการเข้าไปขอเบอร์ ตรงๆอะ บางทีมันจะทำให้ผู้หญิงกลัว ค่อยๆเข้าหา ค่อยๆเรียนรู้ครับ

สู้ๆนะครับ ^^

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

[YcF]Blue Blood
    กล่าวขอบคุณ
    1,886
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IMPAT อ่านกระทู้
    ไม่หรอกค่ะ ไม่น่าจะไม่ชอบหรือรำคาญนะค่ะ แต่คิดว่า เขาอาจจะไม่อยากให้คุณพูดต่อ หมายถึงว่า คุณอาจจะเพลาๆการหยอดคำหวานการชมเขาลงบ้าง
    เพราะชมมากๆก็ดูเหมือนไม่จริงใจนะค่ะ เพราะฉะนั้นพูดแบบปกติๆชวนคุยเรื่อยๆจะคุยได้นานและเรื่องไม่มั่วมากกว่าค่ะ พยายามหาเรื่องแปลกใหม่ไปคุย
    หรือไม่ก็คุยถึงเรื่องปัจจุบันกันก็ได้ค่ะ แบบว่า คุยถามสารทุกข์สุกดิบไปเรื่อยขำๆบ้างก็ได้ค่ะ จะสนุกสนานดีมากกว่า หรือว่า ถ้าตอนนี้มันดีอยู่แล้ว
    คุณก็แค่เพลงเรื่องปากหวานคำชมบ้าง เรื่องที่ไม่ควรชมก็อย่าชมพร่ำเพรื่อ ชมแต่เรื่องที่คิดว่า ชมแล้วเขาจะรู้สึกดีไม่เขินไม่อายจนมากเกินไป
    อย่างเช่น ถ้าเขาทำกิจกรรมเก่ง ก้อาจจะพูดแค่ว่า "เก่งจังเลยครับ อยากทำได้บ้างจัง^^" แล้วก็ยิ้มกว้างๆค่ะ อยากที่ตอบกระทู้ก่อนหน้านี้ไปค่ะ
    อาจจะเข้าไปมีส่วนร่วมในสิ่งที่เขาชอบจะทำให้คุณดูเป็นง่ายๆและน่าสนใจค่ะ เพราะฉะนั้นแล้วอะไรที่ทำอยู่ตอนนี้ถ้ามันดีแล้วก็ทำต่อไปค่ะ
    แต่แค่ลดเรื่องคำชมปากหวานอย่างที่ว่า นั้นแหละค่ะ แค่นี้ก็อาจจะช่วยให้เขาไม่เปลี่ยนเรื่องมั่วและอาจจะมีบทสนทนาที่น่าประทับใจมากขึ้นค่ะ

สู้ๆๆๆนะค่ะ ขอให้ทำคะแนนได้เยอะๆชนะใจเขาได้เร็วๆ และได้เป็นแฟนกันนานๆนะค่ะ^^
    ก็ขอบคุณที่ตอบนะครับช้าหน่อยก็ไม่เป็นไรครับรอได้ แล้วก็ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ ผมขอเสริมอีกนิดหนึ่ง ผมก็ไม่ได้ชมบ่อยหรอกครับ ปกติก็ไม่ค่อยจะได้คุยกันเท่าไร

เพราะว่าเขาไม่ค่อยจะว่าง เวลาได้คุยกันทีผมรู้สึกอะไรผมก็บอกไปตรง แค่ผมบอกคิดถึงเขายังเปลี่ยนเรื่องเลย555+ ผมก็ไม่หยอดบ่อยนะครับ แค่ทุกครั้งถ้าเขาพลาด

พูดอะไรให้หยอดได้ แต่ที่พูดผมไม่ได้ทำเสียงว่าเล่นๆนะครับ ผมก็พูดไปจริงๆจังไป ก็เคยถามไปทำไมชอบเปลี่ยนเรื่อง ตอนแรกเขาก็ไม่ยอมบอกหรอกครับ ซักพักก็หลุดเอง

ว่าเขาเขินก็เลยแถไปเรื่อย ผมก็ถึงได้มาสงสัยไงครับว่า ผมพูดที่ไรแถไปเรื่องอื่นทุกทีมันแปลกไหม ไงก็ขอบคุณอีกทีสำหรับคำแนะนำนะครับ
    มีเพียงคนที่ไม่ยอมแพ้เท่านั้นล่ะ ที่จะในได้สิ่งที่พวกเขาต้องการ

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ YcF อ่านกระทู้
    ก็ขอบคุณที่ตอบนะครับช้าหน่อยก็ไม่เป็นไรครับรอได้ แล้วก็ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ ผมขอเสริมอีกนิดหนึ่ง ผมก็ไม่ได้ชมบ่อยหรอกครับ ปกติก็ไม่ค่อยจะได้คุยกันเท่าไร

เพราะว่าเขาไม่ค่อยจะว่าง เวลาได้คุยกันทีผมรู้สึกอะไรผมก็บอกไปตรง แค่ผมบอกคิดถึงเขายังเปลี่ยนเรื่องเลย555+ ผมก็ไม่หยอดบ่อยนะครับ แค่ทุกครั้งถ้าเขาพลาด

พูดอะไรให้หยอดได้ แต่ที่พูดผมไม่ได้ทำเสียงว่าเล่นๆนะครับ ผมก็พูดไปจริงๆจังไป ก็เคยถามไปทำไมชอบเปลี่ยนเรื่อง ตอนแรกเขาก็ไม่ยอมบอกหรอกครับ ซักพักก็หลุดเอง

ว่าเขาเขินก็เลยแถไปเรื่อย ผมก็ถึงได้มาสงสัยไงครับว่า ผมพูดที่ไรแถไปเรื่องอื่นทุกทีมันแปลกไหม ไงก็ขอบคุณอีกทีสำหรับคำแนะนำนะครับ
    ค่ะ งั้นแบบนี้ก็เรียกว่า เวิร์คค่ะ ไม่ต้องสงสัยอะไรเลย ลุยหน้าเดินต่อจีบให้ได้ค่ะ เพราะถ้าเขาเขินกับคำพูดของเราก็แปลว่าเขามีใจนึกชอบอยู่เหมือนกันค่ะ
    แล้วก็ดีแล้วล่ะค่ะที่ไม่มากเกินไป ไงก้สู้ๆล่ะกันนะค่ะ มีไรก้มาบอกมาหรือขอคำปรึกษาได้ค่ะ ยินดีรับฟังเสมอค่ะ^^

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

YcF

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    ^^ เคยได้ยินมั๊ยค่ะ "คนบางคนเราอาจจะลืมไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะไม่ให้ความสำคัญได้.." เข้าใจค่ะ ว่าเพิ่งเลิกใหม่อาการเพ้อพะวงคิดดถึงวันวานยังมีอยู่มาก ถ้ายิ่งเรามีเรื่องราวดีๆด้วยกันมากๆแล้ว ยิ่งยากที่จะตัดใจไม่ให้คิดถึง แต่เชื่อมั๊ยค่ะ ถ้ายิ่งคุณไปทำใจให้นึกเกลียดเมื่อไหร่ เมื่อนั้นแปลว่า คุณไม่มีทางที่จะลืมเขาได้หรือตัดได้ง่ายๆเลยค่ะ เพราะเกลียดมันคือความรู้สึกนะค่ะ ความรู้ที่แปลว่า ยังรักยังอาลัยอาวรณ์ว่า ทำไม ทำไม ถึงต้องเป็นแบบนี้ ซึ่งในกรณีนะค่ะ ไม่รู้ใครทิ้งใครก่อนนะค่ะ แต่จะใครทิ้งก่อน ผลลัพท์คือ มีความรู้สึกทั้งสองฝ่าย เป็นไปไม่ได้ที่จะมีใครเฉยชาจริงๆหรอกค่ะ และบอกไว้เลยนะค่ะ ถ้าอยากจะส่องอะไรที่เกี่ยวกับแฟนเก่าคุณล่ะก็ตามไปได้เลยค่ะ เท่าที่ต้องการ อยากจะสพติดให้มาเท่าไหร่ก้ได้ค่ะ เพราะยิ่งคุณทำแบบนี้มากเท่าไหร่ มันก็จะเคยตัวจนเป็นนิสัย จนคิดว่า ถ้าไม่ทำก็จะขาดใจตาย เคยคิดถึงข้อนี้รึเปล่าค่ะ??? ถ้ายังไม่ได้คิดถึงข้อนี้ ลองคิดดูซะนะค่ะ ถ้าคุณอยากจะเผชิญหน้าเขาอย่างแมนๆว่า คุณเองก็เข้มแข็งพอที่จะไม่ต้องให้เขากลับมาสนใจ ผู้ชายนะค่ะ ร้อยๆทั้งร้อย ถ้าแมนมีความสมารถ อารมณ์ขัน เรื่องหน้าตาตัดไปเลยค่ะ ถ้ามีอย่างที่บอกล่ะก็จีบผู้หญิงติดชัวร์ค่ะ
    (เวลาจีบเลือกคนด้วยนะค่ะ เรื่องการตัดใจนะค่ะ บางครั้งเวลาก็ช่วยให้คุณพบว่่า การอยู่คนเดียว อาจจะดีกว่าตอนที่ไม่มีแฟนคุณอยู่ก็ได้ค่ะ ลองทบทวนดูนะค่ะ เพราะเมือก่อนที่คุณยังไม่มีแฟน คุณเองก็ไม่เห็นจะเคยต้องมานั่งอมทุกข์ นั่งตัดใจหรือทรมานอย่างนี้,, ในช่วงแรกๆอาจจะใช่ค่ะ ที่คุณอยากจะรู้ความเคลื่อนไหวของเขา แต่บอกไว้เลยค่ะ เสียเวลามากๆๆๆ เพราะถ้า คุณมัวแตอยากจะรู้เรื่องของเขาก็เท่ากับปิดกั้นตัวเองที่จะอยากเจอสิ่งใหม่ๆบางครั้งรู้มั๊ยค่ะ การจมปลักอยู่กับที่ในตอนนี้อาจจะทำให้คุณต้องมานั่งเสียดายในวันข้างหน้า เพราะฉะนั้นที่เกริ่นมาจะบอกแนะนำวิธีดังต่อไปนี้ค่ะ

1.งดส่องนะค่ะ พยายามหลีกเลี่ยง หรือถ้าทำไม่ได้ ใจแข็งค่ะ ใจแข็งๆๆๆๆ บล็อกเลยค่ะ เขาจะได้ไม่ต้องมาทำท่าทางว่า อยากจะไปให้พ้นๆคุณ
    (จะบอกอีกอย่างนะค่ะ เพราะเขาเองก็ไม่ได้ใจแข็งอะไรหรอกค่ะ ถึงยังปล่อยให้คุณไปสองเฟสเค้าได้ และแทนที่จะมามัวส่องเฟสคนที่ไม่ได้รักแล้ว ไปหาส่องเฟสสาวๆดูอาหารตาดีกว่าค่ะ
    หรือไม่ก้เล่นเกมค่ะ เอามันส์ เลือดกระจายยยๆๆ ระบายอารมณ์หรือ ผ่อนคลายกับสิ่งที่ตัวเองชอบ ถ้าคุณทำได้ คุณจะค่อยๆเลิกสนใจไปทีละเล็กละน้อยๆๆๆ จนคุณอาจจะลืมไปก็ได้ ว่าเคยคบกับเขาคนนั้

2.คุณเป็นผู็ชายนะค่ะ เป็นต่อทุกเรื่องค่ะ เรื่องความรู้สึก และที่สำคัญอย่าร้องนะค่ะ เพราะเราเคยได้ยินว่า น้ำตาของลูกผู้ชายอะ มันเสียได้แค่ไม่กี่ครั้ง และอย่าไปเสียให้กับคนที่เขาไม่ได้รักเราและที่สำคัญ
    มันก็แค่ผ่านมาและผ่านไปเป็นแค่ช่วงๆหนึ่งที่จะสอนให้คุณเรียนรู็วิธีการปรับใจเปลี่ยนตัวเองให้เข้มแข็งอีกขั้นนึงค่ะ และที่สำคัญนะค่ะ ถ้าคุณไม่มั่นใจว่า เขาเกลียดคุณรึเปล่าก็ไม่จำเป็นต้องหาคำตอบให้เราเหนื่อย
    เลิกคิดที่จะอยากรู้ที่จะหาคำตอบได้เลยค่ะ เพราะมันไม่สำคัญหรอกค่ะ เพราะว่า การที่คนเรามันตัดใจหรือเลิกกันไปแล้ว ส่วนใหญ่ความรู้สึกมันเปลี่ยนทั้งนั้นค่ะ ไม่มีทางเหมือนเดิมได้ หันมาสนใจตัวคุณเอง
    ทำตัวเองให้ดูดี เตรียมพร้อมรับมือกับสาวหน้าใหม่ที่ในอนาคตกำลังจะเข้ามา ไม่ขึ้นอยู่กับว่าช้าหรือเร็วนะค่ะ

แนะนำไปแค่นี้ก่อน หวังว่า คงจะพอเป็นคำแนะนำและหวังว่าจะเป็นกำลังใจให้คุณมองว่า ตัวคุณเองจะต้องหันกลับมาสนใจตัวคุณก่อนที่จะไปสนใจคนที่เขาไม่รักคุณได้
    เชื่อมั่นในตัวเองนะค่ะ ว่า เราทำได้ เหมือนกับที่คุณเคยทำอะไรที่คุณทำแล้ว คุณมีความสุขและมั่นใจว่าคุณทำได้ดี มีความสุขกับการโสดที่กว่ามานั่งคิดถึงคนรักเก่านะค่ะ
    เพราะว่า บางทีความรักอาจจะกำลังบอกคุณว่า คนนี่ไม่ใช่หรอก นายๆรอหน่อยขออีกรอบนะ เราจะหารักแท้ให้นายเลย ^^

และเพราะว่า บางทีความรักก็เล่นตลกกับเรานะค่ะ มันจะมาแบบไหน นั้นก็คือบทเรียนหมดแหละค่ะ บางคำอาจจะดูทำร้ายไปนิดหน่อย
    แต่มีอะไรอยากจะปรึกษาหรือระบายเพิ่มเติมม! มาได้แบบด่วนๆค่ะ ร้อนๆฉ่าๆมาก็ได้ แล้วเราจะทำให้คุณรู้สึกเย็นลงด้วยการรับฟัง
    ต้องขอบคุณมากนะครับ
    ตอนนี้ผมเรืองดีขึ้นแล้ว
    เริ่มเลิกส่องแล้ว
    ขอบคุณมากนะครับ ^.^
    ขอบคุณจิง ๆ

แต่ผมยังมีของของเค้าอยุ่เลยอะครับ
    มีนาฬิกา , สมุดโน้ตที่จะเขียยนให้กันวันครบรอบ =_=
    ผมจะทำยังไงกะของพวกนี้ดีครับ
    Do it now.Sometimes later become never.

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ purinatjr อ่านกระทู้
    ต้องขอบคุณมากนะครับ
    ตอนนี้ผมเรืองดีขึ้นแล้ว
    เริ่มเลิกส่องแล้ว
    ขอบคุณมากนะครับ ^.^
    ขอบคุณจิง ๆ

แต่ผมยังมีของของเค้าอยุ่เลยอะครับ
    มีนาฬิกา , สมุดโน้ตที่จะเขียยนให้กันวันครบรอบ =_=
    ผมจะทำยังไงกะของพวกนี้ดีครับ
    ลองถามดูสิค่ะ ว่า อยากจะทิ้งมันมั๊ย?? ถ้าไม่ก็เก็บไว้ก็ได้ค่ะ แต่ให้เก็บไว้ในฐานะของความทรงจำที่ดีที่จะไม่กลับมาย้อนทำร้ายใจคุุณนะค่ะ
    และคุณก็จะอยู่กับมันอย่างมีความสุข และหัวเราะถึงความหลังได้อย่างไม่แคลงใจ เพราะอดีตบางทีก็อาจจะไม่ทำร้ายเราเสมอไปหรอกค่ะ

ทำใจสบายๆกับตัวเองบ้างและมองสิ่งของเหล่านั้นให้มันเป็นแค่ความทรงจำที่ดีๆของคุณกัยคนๆหนึ่งที่ครั้งหนึ่งเราเคยรักและมีความรู้สึกๆดีให้แก่กัน
    แค่นี้ก็ขะทำให้ทุกอย่างเข้าร่องเข้ารอยและไม่มีผลกับคุณในอนาคตค่ะ หรือถ้ามีคนมาถามว่า ยังลืมไม่ได้หรอ? ถึงยังเก็บไว้
    บอกเขาพร้อมกับยิ้มว่า ไม่ใช่ลืมไม่ได้ แต่แค่อยากเก็บไว้เป็นความทรงจำดีแค่นั้นแหละ ^^

บอกกับตัวเองให้พร้อมไปข้างหน้าค่ะ และเดินไปข้างหน้าจริงๆเพื่อเจออีกหลายๆคนที่ยังรอให้คุณผ่านเข้าไปในชีวิตเขาค่ะ^^

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ลองถามดูสิค่ะ ว่า อยากจะทิ้งมันมั๊ย?? ถ้าไม่ก็เก็บไว้ก็ได้ค่ะ แต่ให้เก็บไว้ในฐานะของความทรงจำที่ดีที่จะไม่กลับมาย้อนทำร้ายใจคุุณนะค่ะ
    และคุณก็จะอยู่กับมันอย่างมีความสุข และหัวเราะถึงความหลังได้อย่างไม่แคลงใจ เพราะอดีตบางทีก็อาจจะไม่ทำร้ายเราเสมอไปหรอกค่ะ

ทำใจสบายๆกับตัวเองบ้างและมองสิ่งของเหล่านั้นให้มันเป็นแค่ความทรงจำที่ดีๆของคุณกัยคนๆหนึ่งที่ครั้งหนึ่งเราเคยรักและมีความรู้สึกๆดีให้แก่กัน
    แค่นี้ก็ขะทำให้ทุกอย่างเข้าร่องเข้ารอยและไม่มีผลกับคุณในอนาคตค่ะ หรือถ้ามีคนมาถามว่า ยังลืมไม่ได้หรอ? ถึงยังเก็บไว้
    บอกเขาพร้อมกับยิ้มว่า ไม่ใช่ลืมไม่ได้ แต่แค่อยากเก็บไว้เป็นความทรงจำดีแค่นั้นแหละ ^^

บอกกับตัวเองให้พร้อมไปข้างหน้าค่ะ และเดินไปข้างหน้าจริงๆเพื่อเจออีกหลายๆคนที่ยังรอให้คุณผ่านเข้าไปในชีวิตเขาค่ะ^^
    ตอนนี้อยู่ดี ๆ เขาก็คิดจะคืนตุ๊กตาตอนครบรอบแล้ว
    ตอนที่เลิกกันใหม่ ๆ เขาบอกว่า จะเก็บไว้ ก็คิดซะว่าให้มาเฉย ๆ
    แล้วทำไมเขาต้องบอกว่า ให้ฉีกสมุดโน้ตทิ้งด้วย !
    แล้วเขาก็ไปชอบคนใหม่
    เค้าไม่แคร์ความรู้สึกเราหรือไงกัน !
    พอทิ้งเราก็เห็นเราเป็นหมาข้างถนน ! แล้วไปหาคนใหม่ !
    สงสัยเหตุผลที่เลิกก็โกหกด้วย !
    เห็นเราเป็นควายหรือไงกัน !
    ถึงได้โกหกกัน !
    บอกความจริงกันก้ไม่ผิด!
    ทำไมต้องโกหกด้วย !
    ไม่เข้าใจจริง ๆ

แค่มาระบายเฉย ๆ ครับ แรงไปก็ขออภัย
    Do it now.Sometimes later become never.

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OhHo อ่านกระทู้
    เรื่องปมด้อยจริงๆแล้วมันไม่ใช่ปัญหาหรอกค่ะ แต่มันเป็นที่ใจคุณมากกว่าค่ะ เพราะตัวของเราเองก็เจอเหตุการณ์แบบเดียวกับคุณและปัจจุบันนี้เราก็มีเพื่อนสนิทที่ไม่เยอะแต่ไว้ใจได้เชื่อใจได้ค่ะ
    และก็ยังมีแฟนได้ตามปกติค่ะ เพียงแค่ที่คุณเป็นแบบนี้เพราะคุณยังติดอยู่กับความกลัวที่ยังเดินออกมาไม่ได้ แต่คุณเองก็ไม่จำเป็นต้องพยายามลืมหรืออยากให้มันหายไปหรอกค่ะ
    สิ่งที่คุณควรทำคือ อยู่กับมันและเรียนรู้ที่จะใช้มันให้เป็นประโยชน์ นั้น คือการทำให้เราเข้มแข็งมากขึ้นค่ะ ส่วนอาการต่างๆที่ว่า มามันแก้กันได้ค่ะ เพราะคุณรู้ตัวเองแล้วและนั้นแปลว่า คุณยังเข้ากับสังคมได้
    เพราะคุณยังมีจิตใต้สำนึกที่เตือนใจให้รู้ว่า คุณเป็นยังไง?? เพราะฉะนั้นแล้วไม่ต้องเครียดค่ะ ส่วนเรื่องเข้าสังคมนะค่ะ ก็แค่สังเกตุดูว่า มีเรื่องอะไรบ้างน่าที่ฮิตๆฮอตๆสักสองสามเรื่อง เอาไปคุยเอาไปบอกเพื่อน ให้เขารู้
    เพราะบางคนเขาก็อาจจะรู้มาเหมือนคุณทำให้เริ่มมีบทสนทนากันได้ว่า จริงหรือไม่จริง เป็นยังไงกันแน่?? อย่างถ้าบอกว่า คุยตามเพื่อนไม่ทัน ก็ไม่เห็นต้องไปแย่งใครคุยหรอกค่ะ
    นั่งฟังเฉยๆ มีอารมณ์ร่วมหรือพูดแรกขึ้นมาเลยก็ได้ค่ะ
    เพราะถ้าเราพูดแทรกขึ้นมาแล้วมีคนได้ยินและมันโดนเพื่อนก็จะหันมาถามต่อและอยากฟังคุณพูดเองค่ะ แต่อย่าพูดแทรกแบบลอยๆไร้รอยต่อที่จะไปหาจุดหมายนะค่ะ แค่นี้ก็มากพอให้คุณมีเรื่องคุยกับเพื่อนได้แล้วค่ะ
    และถ้าอยากเข้าสังคมได้มากกว่านี้ คุณก็แค่อาจจะต้องเริ่มพูดและทำความรู้จักกับคนอื่นๆก่อน โโยไม่ต้องลังเลหรอกค่ะ เพราะมิตรภาพเป็นสิ่งที่ดีงาม เมื่อคุณเริ่มหยิบยื่นให้คนอื่นก่อน คนอื่นก็จะให้คุณกลับมาค่ะ

ส่วนเรื่องเดินดิ่งๆเข้าไปจีบก็อย่างที่คุณLepetitบอกแหละค่ะ ว่า มัรฝึกการพูด แต่เดินเข้าไปดิ่งๆแบบไม่มีเทคนิคหรือเสน่ห์ดึงดูดมากพอก็แห้วทุกรายแหละค่ะ
    เพราะฉะนั้นแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้แนะนำให้คุณสังเกตุการณ์ไปก่อนดีกว่าค่ะ
    เพราะไม่ว่ายังไง การเริ่มต้นที่จะจีบใครสักคนต้องใช้เวลาอยู่แล้ว คุณอาจจะเริ่มแค่รู้จักกับเขาไปก่อน แต่อย่าเพิ่งขอเบอร์เพราะมันดูอุกอาจและดูไม่ดีจนเกินไป เพราะฉะนั้นแล้ว ต้องใช้เทคนิค ความสามรถและเวลาค่ะ
    ถ้าทำได้แบบนี้ได้หลายๆครั้งและทำได้แบบเคยชินคุณก็จะเริ่มพอเข้าใจว่า การจีบใครสักคนมันไม่ง่ายเลยและต่อให้หน้าตาหล่อเทวดาเรียกพี่แค่ไหน ถ้าผู้หญิงเขาจะไม่เอาก็ไม่มีทางได้หรอกค่ะ
    เพราะฉะนั้น หนุ่มๆหน้าตาธรรมดาต้องมีลีลาแพรวพราวเสน่ห์เฉพาะตัวที่น่ารักน่าเอ็นดูและเท่ในแบบฉบับของตัวเองไว้เยอะๆ สาวๆเขาจะชอบกันเสียส่วนใหญ่ค่ะ

เพราะเราว่าเด๋วนี้นะ การมองคนที่หน้าตามันเอ้าท์มากเลย ถึงหน้าตาจะเป็นสิ่งแรกที่เรามอง แต่ถ้ารู้จักไปนานแล้วดีแต่หน้ามันก็แย่หน่อยอ่าและเราคงไม่คบต่อไป
    เพราะจริงๆแล้ว เราคิดว่า ถ้าเราคบกันด้วยใจ มันจะดูสนิทใจกันมากกว่าเลือกที่หน้าตาหรือความดูดีที่มันอยู่ได้แค่ไม่นานพอแก่ตัวลงเด๋วมันก็หายไป

**แค่นี้ล่ะกันนะ น่าจะพอเข้าใจอยู่นะ หรือไม่ถ้าไม่แน่ใจว่า ตัวเองจะทำได้ก็แค่ท่องในใจว่า คุณทำได้ ท่องๆๆๆๆไว้ทุกวัน แค่นี้ใจคุณก็จะมีความกล้ามากพอที่จะเปลี่ยนแปลงค่ะ
    สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังให้และมีอะไรหนักใจมาปรึกษาได้ตลอดค่ะ ยินดีให้คำแนะนำ จริงๆแล้วตอบไปตั้งแต่เที่ยงแล้วค่ะ แต่เหมือนมันไม่ขึ้นก็เลยมาตอบใหม่ให้ ^^

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ purinatjr อ่านกระทู้
    ตอนนี้อยู่ดี ๆ เขาก็คิดจะคืนตุ๊กตาตอนครบรอบแล้ว
    ตอนที่เลิกกันใหม่ ๆ เขาบอกว่า จะเก็บไว้ ก็คิดซะว่าให้มาเฉย ๆ
    แล้วทำไมเขาต้องบอกว่า ให้ฉีกสมุดโน้ตทิ้งด้วย !
    แล้วเขาก็ไปชอบคนใหม่
    เค้าไม่แคร์ความรู้สึกเราหรือไงกัน !
    พอทิ้งเราก็เห็นเราเป็นหมาข้างถนน ! แล้วไปหาคนใหม่ !
    สงสัยเหตุผลที่เลิกก็โกหกด้วย !
    เห็นเราเป็นควายหรือไงกัน !
    ถึงได้โกหกกัน !
    บอกความจริงกันก้ไม่ผิด!
    ทำไมต้องโกหกด้วย !
    ไม่เข้าใจจริง ๆ

แค่มาระบายเฉย ๆ ครับ แรงไปก็ขออภัย
    เรื่องบางเรื่องก็ไม่ต้องเก็บมาคิดให้รกสมองหรอกค่ะ! เพราะว่า เขาเป็นคนไม่ดี เป็นคนแบบนี้ไงค่ะ ที่เขาทิ้งเราไปน่ะถูกแล้ว
    เพราะเขาไม่คู่ควรกับเรา ปล่อยให้เขาไปมีความสุขกับสิ่งที่มันไม่มีความจริงใจต่อไปเถอะค่ะ เพราะใช่ว่า จะมีแต่เขานะค่ะ ที่ไม่จริงใจ
    คนที่เขาไปคบด้วย ณ ตอนนี้ ก็อาจจะไม่ได้จริงใจกับเขา อย่าไปใส่ใจค่ะ คนไม่ดี ไม่รักกันแล้ว เลิกกันแล้ว ก็ทิ้งมันไป
    ไม่ตาย เราก็หาใหม่ได้ค่ะ! อย่าไปผูกใจเจ็บเลยค่ะ หรือถ้าคิดๆดูแล้ว ของนี้มันไม่ใช่ความทรงจำที่ดีก็ทิ้งเถอะค่ะ
    เพราะตัวเขาเองก็คงทนเห็นเรื่องราวดีๆไม่ได้ เพราะว่าเขารู้ตัวไงค่ะ ว่า เขาเป็นต้นเหตุให้มีเรื่องร้ายๆ

อย่าแคร์เลยค่ะ! จำไว้ ตราบใดที่คุณยังไม่ตาย คุณจะจีบใครอีกสักกี่คน หรือมีแฟนอีกสักกี่คนก้ได้ ไม่เห็นจะต้องแคร์เลยค่ะ กะอีกแค่คนไม่รักจริง
    ไปสนมันมาก มันก็จะคิดว่า เราเนี่ยย อ่อนแอ แสดงความเข้มแข็งค่ะ ถ้ามันอยากให้เราฉีก ก็เดินไปฉีกต่อหน้ามันเลยค่ะ จะได้รู้ซะบ้าง ว่า คุณเองน่ะ ก็ไม่ได้อยากจะเก็บมันไว้หรอก
    ทำให้เขารู้เสียบ้าง ว่า คุณไม่ได้ยอมเป็นหรือนิ่งเฉยเป็นอย่างเดียว และก็ควรบอกเขาไปเลยค่ะ ว่า ถ้าไม่รักกันก็อย่ามาทำแบบนี้ อยากจะไปมีใครใหม่ก็ไป ไม่ต้องมายุ่งกันอีก!!

**ที่พูดมานี้ คือ เหมือนเราจะขึ้นด้วยนั้นแหละ แต่จริงๆแล้ว มันก็นิสัยแย่จริงๆนะ เราอุตส่าห์บอกให้คุณมองโลดในแง่ดี
    จนตอนนี้เราต้องเปลี่ยนมาบอกให้คุณมองโลกในแง่ร้ายบ้างแล้ว แค่คุณใจแข็ง อดทน และเข้มแข็งมากพอนะค่ะ ไม่คิดถึงเรืองนี้อีก
    แค่นี้ก็มากพอแล้วค่ะ แล้วคุณก็จะผ่านพ้นมันไปได้จริงๆค่ะ สู้ๆๆๆๆๆ^^

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    เพื่อนผมสามคนมันมีแฟนกันหมดแล้วอะ เหลือผมคนเดียว ไม่เคยมีเลย
    เพื่อนในห้องก็พูดกันแบบนี้ มันเลยเหมือนปมด้อยที่ผมจะต้องแก้ออกให้ได้

ผู้หญิงสามสิบกว่าๆ พวกผมมี4ตอนนี้เหลือ3แล้ว
    คงเพราะคนรอบข้างคุณเขามีคู่กันหมด คุณเลยรู้หว่าเว้ อยากมีคู่บ้างสินะค่ะ
    อ่าา เราก้ไม่รู้จะบอกยังไงนะค่ะ เพราะถ้าคุณไม่รู้จักทำใจให้นิ่งหยุดพักเสียบ้าง
    และไม่รู้สึกว่า ความเหงามันทำร้ายเสียจนคุณทนไม่ไหวล่ะก็ เวลาที่คุณมองคนอื่นมีคู่ คุณจะไม่นั่งหมองแต่คุณจะมองว่า มันน่ารักค่ะ
    เราถึงบอกคุณว่า ถ้ามันยังไม่ใช่เวลา คุณก็ต้องรอค่ะ เพราะยิ่งไขว่คว้าก็ยิ่งไกลค่ะ ไม่แน่ความจริงอาจมีอยู่ใกล้ๆตัวคุณ แต่คุณมองมันไม่เจอเอง
    และเรื่องที่บอกว่า ไม่เคยมีแฟนเลย คุณก็อย่าไปมายมันมากค่ะ เพราะการไม่มีแฟนน่ะดีกว่า การมีแฟนเยอะค่ะ
    เพราะการมีแฟนมันไม่ได้แปลว่า เราไม่ได้อยู่คนเดียว ไม่ได้เดินคนเดียว ไม่ได้กินข้าวคนเดียว
    มันไม่ได้แปลว่า การมีแฟนมันดีกว่าการ อยู่คนเดียว เดินคนเดียว กินข้าวคนเดียวหรอกค่ะ
    แค่อย่าทำใจให้ทรมานก็เท่านั้นแหละค่ะ อย่าไปคิดถึงมันมากแค่นี้ก็โอเคแล้วค่ะ (ถ้ายุ่งมากก้ขอโทดค่ะ แต่เราแค่คิดว่า คุณคิดมากเกินไปเลยอยากช่วยน่ะ)

**อย่าทรมานใจตัวเองด้วย คำว่า เหงาเกินทน
    และอย่าไปสนคนมีคู่ ให้ใจมันเพ้อฝัน
    สนใจตัวเองและคนรอบข้างที่อยู่กับเราทุกๆวัน
    แล้วสิ่งๆดีที่เรียกว่า รักนั้น จะเดินมาหาคุณเอง ^^
    (อันนี้สดๆเมื่อกี้ไม่คล้องจองเท่าไหร่ แต่หวังว่า คงให้ข้อคิดได้

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    เรื่องบางเรื่องก็ไม่ต้องเก็บมาคิดให้รกสมองหรอกค่ะ! เพราะว่า เขาเป็นคนไม่ดี เป็นคนแบบนี้ไงค่ะ ที่เขาทิ้งเราไปน่ะถูกแล้ว
    เพราะเขาไม่คู่ควรกับเรา ปล่อยให้เขาไปมีความสุขกับสิ่งที่มันไม่มีความจริงใจต่อไปเถอะค่ะ เพราะใช่ว่า จะมีแต่เขานะค่ะ ที่ไม่จริงใจ
    คนที่เขาไปคบด้วย ณ ตอนนี้ ก็อาจจะไม่ได้จริงใจกับเขา อย่าไปใส่ใจค่ะ คนไม่ดี ไม่รักกันแล้ว เลิกกันแล้ว ก็ทิ้งมันไป
    ไม่ตาย เราก็หาใหม่ได้ค่ะ! อย่าไปผูกใจเจ็บเลยค่ะ หรือถ้าคิดๆดูแล้ว ของนี้มันไม่ใช่ความทรงจำที่ดีก็ทิ้งเถอะค่ะ
    เพราะตัวเขาเองก็คงทนเห็นเรื่องราวดีๆไม่ได้ เพราะว่าเขารู้ตัวไงค่ะ ว่า เขาเป็นต้นเหตุให้มีเรื่องร้ายๆ

อย่าแคร์เลยค่ะ! จำไว้ ตราบใดที่คุณยังไม่ตาย คุณจะจีบใครอีกสักกี่คน หรือมีแฟนอีกสักกี่คนก้ได้ ไม่เห็นจะต้องแคร์เลยค่ะ กะอีกแค่คนไม่รักจริง
    ไปสนมันมาก มันก็จะคิดว่า เราเนี่ยย อ่อนแอ แสดงความเข้มแข็งค่ะ ถ้ามันอยากให้เราฉีก ก็เดินไปฉีกต่อหน้ามันเลยค่ะ จะได้รู้ซะบ้าง ว่า คุณเองน่ะ ก็ไม่ได้อยากจะเก็บมันไว้หรอก
    ทำให้เขารู้เสียบ้าง ว่า คุณไม่ได้ยอมเป็นหรือนิ่งเฉยเป็นอย่างเดียว และก็ควรบอกเขาไปเลยค่ะ ว่า ถ้าไม่รักกันก็อย่ามาทำแบบนี้ อยากจะไปมีใครใหม่ก็ไป ไม่ต้องมายุ่งกันอีก!!

**ที่พูดมานี้ คือ เหมือนเราจะขึ้นด้วยนั้นแหละ แต่จริงๆแล้ว มันก็นิสัยแย่จริงๆนะ เราอุตส่าห์บอกให้คุณมองโลดในแง่ดี
    จนตอนนี้เราต้องเปลี่ยนมาบอกให้คุณมองโลกในแง่ร้ายบ้างแล้ว แค่คุณใจแข็ง อดทน และเข้มแข็งมากพอนะค่ะ ไม่คิดถึงเรืองนี้อีก
    แค่นี้ก็มากพอแล้วค่ะ แล้วคุณก็จะผ่านพ้นมันไปได้จริงๆค่ะ สู้ๆๆๆๆๆ^^
    ขอบคุณ จขกท. มากนะครับ ^^
    ตอนนี้ดีขึ้นมากกกก 555
    ตอนนี้มีที่ปรึกษาแล้ว เย้ 55555

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    ขอบคุณ จขกท. มากนะครับ ^^
    ตอนนี้ดีขึ้นมากกกก 555
    ตอนนี้มีที่ปรึกษาแล้ว เย้ 55555
    ขอบคุณเหมือนกันค่ะ ที่ไว้ใจเรา
    มีอะไรอยากจะปรึกษาอีกไม่จำต้องเรื่องความรักอย่างเดียวก้ได้ค่ะ
    ได้ทุกเรื่อง ขอแค่พูดมา เราฟังหมดค่ะ ^^