ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Nakhonratchasima,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 259

Red face มาแชร์เรื่องราวประสบการณ์กันเถอะค่ะ??

"สวัสดีเพื่อนๆทั้งคนที่เข้ามาใหม่และคนที่เคยเข้ามาแล้ว เรากลับมาแล้วนะ กลับมาพร้อมให้คำปรึกษาเหมือนน๊ะจ๊ะ

วันนี้เรากลับมาแล้วพร้อมกับเพลงไม่มีฉัน..
    เพลงเพลงหนึ่งที่สื่อความหมายถึงการร่ำลา ที่ดูเหมือนจะไม่เจ็บปวดอะไร
    แต่แฝงไปด้วยความทรมานจิตใจของคนร่ำลา ที่รู้ว่า ตัวเองไม่มีค่าอะไรแล้ว
    เพลงนี้ถ้าใครได้ฟังอาจจะโดนใจใครหลายๆคนค่ะ

Song : ไม่มีฉัน (Without me)
    Artist : 8 of wands feat. Pchy August
    Music : Boyd 8 of wands (บอย 8 ไม้เท้า)
    Lyrics : Pchy August ( พิช ออกัส)
    Arrange : 8 of wands
    Producer : MD Sponx
    Lable : Studio Commuan

ตุ๊กตาเธออยู่ตรงที่เดิมนั้น
    ไม่คิดคว้ามันเพื่อเอามากอดเก็บเตือนหัวใจ
    รูปของเราในกรอบเดิมที่บนชั้น
    ไม่นานนี้มันก็คงจะถูกแทนด้วยรูปใหม่

จากวันนี้ไม่มีแล้ว ภาพฝันที่เราเคยวาดไว้
    ที่ควรทำในวันสุดท้าย ก็มีแต่ยอมรับมัน

จบลงตรงนี้เรื่องราวที่เธอและฉันร่วมเคียง
    ที่สุดวันนี้คงแค่เพียง ความหลังให้เราบอกลา
    ไม่มีแล้วฉันและเธอ กลับคืนจุดเดิมที่เริ่มมา
    ไม่มีรอยยิ้มไม่มีน้ำตา ราวกับฉันไม่เคยมีอยู่ๆ ในชีวิตเธอ

หมอนใบเดิมจะอุ่นไหมเมื่อไม่มีฉัน
    ขาดคนหนุนมันก็คงว่างเปล่าดูไม่คุ้นเคย
    นาฬิกาที่ปลุกเราเมื่อตอนสาย
    ไม่มีแล้วใครเอื้อมมือไปหยุดมัน ไม่มีเลย

จากวันนี้ไม่มีแล้ว ภาพฝันที่เราเคยวาดไว้
    ที่ควรทำในวันสุดท้าย ก็มีแต่ยอมรับมัน

จบลงตรงนี้เรื่องราวที่เธอและฉันร่วมเคียง
    ที่สุดวันนี้คงแค่เพียงความหลังให้เราบอกลา
    ไม่มีแล้วฉันและเธอ กลับคืนจุดเดิมที่เริ่มมา
    ไม่มีรอยยิ้มไม่มีน้ำตา ราวกับฉันไม่เคยมีอยู่ๆ ในชีวิตเธอ

ของๆ ฉันคงไม่คิดเอามันกลับไป
    เมื่อทุกอย่างมาถึงวัน คงมีอันต้องสลาย
    สิ่งเดียวที่ขอคือ ก็มีเพียงหัวใจ
    ที่เหลือให้เป็นอดีต จากนี้จะยอมเข้าใจ

ที่สุดวันนี้คงแค่เพียงความหลังให้เราบอกลา

ก้าวเดินจากไปทั้งน้ำตา นับจากนี้ไม่มีฉันอยู่ๆ ในชีวิตเธอ

From : LOVE-CLINIC *http://www.facebook.com/pages/LOVE-C...54355357951492

IMPAT"

Song : ไม่มีฉัน - 8 of wands feat. Pchy August
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย IMPAT : 10th April 2012 เมื่อ 15:24

Thailand,Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    1,851
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=25244

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=32806

2ลิ้งเข้าไปอ่านกันได้ครับ ของผมเอง

:] ให้อ่านลิ้งแรกก่อนนะครับเพราะเป็นต้นเรื่อง
    "อบอุ่น"ในโลกออนไลน์
    แต่"เดียวดาย"ในโลกความเป็นจริง

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peak5306 อ่านกระทู้
    http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=25244

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=32806

2ลิ้งเข้าไปอ่านกันได้ครับ ของผมเอง

:] ให้อ่านลิ้งแรกก่อนนะครับเพราะเป็นต้นเรื่อง
    จากที่ได้อ่านทั้งหมดแล้วนะค่ะ อยากจะให้ลองถามตัวเองก่อนนะค่ะ ว่า คิดยังไงกับใคร? มีความรู้สึก มีความพอใจในตัวของใครมากที่สุด เพราะถ้าส่วนตัวแล้วไม่แนะนำให้ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ คือ คุยกันทั้งหมด 3 คน
    เคยได้ยินคำคมอันนี้รึเปล่าค่ะ "คนที่เคยรักก็เหมือนหนังสือเล่มนึง ที่ไม่ว่าจะกลับไปอ่านสักกี่ครั้งตอนจบก็ยังเหมือนเดิม.." รึเปล่าค่ะ ? เพราะฉะนั้นแล้ว ส่วนตัวถ้าจะให้แนะนำจริงๆ กับคนแรกที่ชื่อ ยุ้ย ให้เลิกความสัมพันธ์แบบประมานที่ว่า กึ่งชอบกึ่งสนใจและเป็นเพื่อนเสีย เพราะถ้ายังเป็นแบบนี้ก็อาจจะยังตัดไม่ขาดและเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆก็ไม่ดีแน่นอนค่ะ ส่วนอีกคน ถ้าคิดในใจแล้วว่า ไม่แน่ใจจริงๆที่จะจีบ ก็บอกได้เลยค่ะ ว่าอยู่ที่ตัวของเราเอง แต่สิ่งสำคัญอยากให้นึกถึงคือ อย่าจีบแค่เพราะว่า เขาทะเลาะกับแฟน เคยชอบมานานแล้วหรืออยากจะปลอบใจ ให้จีบด้วยความสมัครใจของตัวเราจริงๆนะค่ะ ปัญหาบางทีที่เราไม่แน่ใจอาจเป็นเพราะ ใจของเรารักใครสักคนอยู่แต่เราไม่รู้ตัวเท่านั้นเอง ส่วนคนที่เป็นรุ่นน้องอยากบอกว่า ถ้าเจอกันทุกวัน มีโอกาสได้ทำความรู้จักก็ควรที่จะลองเสี่ยง?? ถ้าถามเหตุผลว่า ทำไมถึงอยากให้ลองเสี่ยงดู เพราะอย่างแรกเลย การทำความรู้จักกับใครสักคนที่เข้ามาใหม่ในชีวิตอาจทำให้เราเปลี่ยนความคิดและเปลี่ยนความรู้สึกได้ค่ะ และแน่นอนว่า ที่น้องคนนี้ทำแบบนี้ก็เพราะสนใจในตัวของคุณค่ะ

เพราะฉะนั้นนะค่ะ การที่คุณจะเลือกใครสักคนหรือจะไม่เลือกใครเลยสักคน มันเป็นเรื่องของหัวใจที่คุณจะต้องหาคำตอบให้ตัวเองว่า จริงๆแล้วคุณรู้สึกยังไงอะไรกับใคร
    แต่ไม่แนะนำให้ความหวังตัวเองแน่นอนเลยว่า คุณจะจีบติดทั้งหมดสามคน(ไม่ได้จะดูถูกหรือสบประมาทนะค่ะ)แค่ว่า เผื่อบางที คนที่คุณมั่นใจ เขาอาจจะร้ายกว่าคุณหลายเท่า(เผื่อไว้นะค่ะ)

พูดไปพูดมาชักจะวนๆค่ะๆ ยังไงที่แนะนำไป ไม่พอใจอะไรก้ติชมมาได้ค่ะ ยินดีรับฟังหรือถ้าอยากได้คำแนะนำเพิ่มหรือมีอะไรจะอธิบายเพิ่มเติมก็บอกได้ค่ะ ยินดีรับฟังเสมอค่ะ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Thailand,Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    1,851
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ครับๆ ก็ปัญหามันมีมาเร้ยๆน่ะครับ แถมจาก 3 คนเพิ่มมาเป็น 4 อีก

เรื่องจีบผู้หญิงนะ ผมจีบไม่เก่งหรอก ส่วนมากอีกฝ่ายจะเข้ามาหามากกว่า

ตอนนี้ผมหนักใจมาก ไม่รู้จะทำยังไงดี เพราะจะว่าโอกาสมันก็มีแต่ผม ไม่สนใจเองมากกว่า

ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเริ่มจากตรงไหน เพราะปกติผมจะวางม่าด แบบพี่น้องสะส่วนใหญ่ สนุกสนานเฮ่ฮ่า มากกว่า

ที่จะจริงจังกับใครสักคนนึงหรือตามจีบ *-* ที่ได้มีแฟนส่วนใหญ่ ผู้หญิงจะมาขอผมเองทั้งน่ะไม่เคยขอใครเป็นแฟนเลย...
    "อบอุ่น"ในโลกออนไลน์
    แต่"เดียวดาย"ในโลกความเป็นจริง

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    อยากมาระบายคับ

คือผมเลิกกับแฟนไปตั้งนานแล้ว(ประมาณเกือบๆเดือน)
    ใจนึงผมก็อยากให้เขากลับมา อีกใจนึงผมก็เกลียดเขา เกลียดมาก
    แล้วทีนี้ผมไปเห็นเธอขึ้นสถานะบน Facebook ประมาณว่าเขาต้องไปเรียนต.จ.ว.แล้วเหมือนบอกอยากไป
    (หมายถึง เขาต้องไปแล้วเหมือนเขาอยากไปให้ห่างๆ ผมอะ )
    แต่ผมก็ยังไปดูโปรไฟล์เขาในFacebook อยู่
    ตอนนี้ผมไม่รู้ผมจะทำยังไงดี :'(
    ผมพยายามตัดใจจากเขาแล้ว ผมก็ตัดใจไม่ได้เสียที ;(
    แล้วผมก็ไม่รู้ว่าเขาเกลียดผมหรือปล่าว
    แล้วเดี๋ยวผมก็ต้องเจอเขาตอนเปิดเทอม
    ผมไม่รู้จะมองหน้าเขาติดหรือปล่าว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย purinatjr : 7th November 2011 เมื่อ 07:49
    Do it now.Sometimes later become never.

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peak5306 อ่านกระทู้
    ครับๆ ก็ปัญหามันมีมาเร้ยๆน่ะครับ แถมจาก 3 คนเพิ่มมาเป็น 4 อีก

เรื่องจีบผู้หญิงนะ ผมจีบไม่เก่งหรอก ส่วนมากอีกฝ่ายจะเข้ามาหามากกว่า

ตอนนี้ผมหนักใจมาก ไม่รู้จะทำยังไงดี เพราะจะว่าโอกาสมันก็มีแต่ผม ไม่สนใจเองมากกว่า

ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเริ่มจากตรงไหน เพราะปกติผมจะวางม่าด แบบพี่น้องสะส่วนใหญ่ สนุกสนานเฮ่ฮ่า มากกว่า

ที่จะจริงจังกับใครสักคนนึงหรือตามจีบ *-* ที่ได้มีแฟนส่วนใหญ่ ผู้หญิงจะมาขอผมเองทั้งน่ะไม่เคยขอใครเป็นแฟนเลย...
    ผู้ชายขี้อายหรอค่ะเนี่ยย หรืออาจจะไม่ใช่ เพราะคุณอาจจะเป็นคนที่ดุมีเสน่ห์นะค่ะ เลยทำให้สาวๆหลายคนแอบเมียงมองอยู่ตลอดๆ ตอบช้าหน่อยนะค่ะ พอดีว่า เพิ่งกลับมาจากเรียนนนน(ความจริงเปิดมาดูตั้งแต่เช้าแล้วว
    ค่ะ ถ้ายังไม่แน่ใจนะค่ะ ไม่ต้องลงมือจีบใครก็ได้ค่ะ แต่ต้องลงมือคุยกับใครสักคนแบบที่จริงจังไปเลยค่ะ อย่าเผื่อเลือก เผื่อวางมือ เผื่อไม่ติด เผื่อเปลี่ยนใจ เพราะมีไว้มากๆระวังจะเลือกไม่ได้แล้วจะเสียไปหมดที่นี่แหละมานั่งเสียดายเลย ตัดสินเด็ดขาดหน่อยนะค่ะ แล้วความสัมพันธ์จะยืนยาวไม่ต้องมาลุ่มๆดอนๆเด๋วรักเเด๋วเลิก เด๋วสนเด๋วไม่สน คุณจะรู้ตัวคุณเองค่ะ ว่าอยู่ใกล้ใครแล้วใช่ที่สุด รู้สึกดีที่สุด ไม่ต้องไปสนหรอกค่ะ ว่าใครจะเสียใจ เพราะคนที่สนใจคุณก็ต้องยอมรับให้ได้ด้วยตัวของเขาเองว่า คุณน่ะ เลือกแล้วว พูดแค่นี้พอจะกระจ่างช่วยให้ตัดสินใจไม่ได้หรอกเนาะ

งั้นมาดูกันว่า ถ้าสมมุติว่า คุณมีปากกาทั้งหมด 4 เล่ม มี 4 สี คุณชอบทั้งหมด 4 สี แต่ก็ต้องมีเพียงแค่สีเดียวที่คุณใช้บ่อยและมากที่สุด
    เป็นไปไม่ได้ที่จะใช้ในปริมาณที่เท่ากัน ใช้ในเวลาเดียวพร้อมๆกัน เพราะฉะนั้น ทั้งหมด 4 คน ก็คือ สีที่คณจะต้องตัดสินใจแล้วว่า
    เนี่ย ผมชอบ ผมรักที่สุดแล้วว(ไม่เน้นหรือแนะนำสีเก่าที่ใช้นานแต่อยู่ทนนะค่ะ เพราะยังไงของเก่าก็คือของเก่า ใช้ยังไง ก็ไม่มีอะไรแปลกใหม่หรอกค่ะ)

ลองกลับไปคิดไปทวบดูนะค่ะ แล้วมีอะไรคืบหน้าก็มา ปรึกษาหรืออยากให้แนะนำมาได้ตลอดค่ะ ยินดีเสมอค่ะ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    ถ้าผู้หญิงคนนึง แต่ก่อนมองเราบ่อยๆ แล้วเมื่อผ่านไป เราไม่มีตัวตนในสายตาเขาเลย
    แล้วเขาก็โพสเพลง(แนวอินเลิฟ)ลงเฟสแล้วก็พิมพ์ชื่อย่อเขากับคนที่เขาชอบแต่เมื่อเวลาผ่านไป เขาไม่ได้พิมพ์ชื่อย่อนั้นแล้ว ผมมีโอกาสไหมครับ

ปล.ที่ผมไม่มีตัวตนในสายตาเพราะผมทำให้เขาไม่ชอบ แล้วเขาก็ไปชอบรุ่นน้อง

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    เคยรอแฟนเก่า สมัยเรียนที่เลิกกันไป (เทอไปไม่ลาสักคำ..ไม่ทันได้เตรียมใจ -*-) ทั้งตามหาที่บ้าน สอบถามเพื่อน และยังเปนยังงั้น รอยู่ 3 ปี และแล้ววันนึงก้อกลับมาแบบไม่มีปี่ขลุ่ย ดีใจจนพูดไม่ออก แต่สุดท้ายก้อ สันดานเดิม เห็น เราเป็นแค่ที่พึ่งเวลาลำบาก พอพร้อมก้อจากไปเหมือนเดิม..แล้วพูดมาได้อยู่กับเราไม่เคยปล่อยให้เค้าลำบาก..แต่กับไอ้หอกหักนั่น ทั้งโกหก ตอแหล เรียนจบสูง มีงานทำดี ลำบากกับมัน ซึ่งมันกินใจกว่า (เออ เชื่อ****เลยว่ะ) ความรู้สึกที่ได้ฟังประโยคนั้น เหมือนโดนเข็มพันๆเล่ม แทงเข้าไปในหัวใจ ทุกวันนี้แผลยังไม่หาย เพราะไม่มีใครมารักษา (แผลกายรักษาเองได้ แต่แผลใจไม่มีใครรักษาเองได้หรอก)
    คำถามคือ 3 ปี รอเพื่ออะไร...?

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 290
    ตอนนี้ำกำลัง เริ่มบุกครับ แต่ต้องเตรียมตัวค่อนข้างนานหน่อย เพราะเจ้าตัวเรียนเก่งมากๆ
    ThaiBiohazard เว็บสำหรับผู้ชอบเกม Resident Evil •My Facebook• E-mail tentae@hotmail.com
    รับปรึกษา จิตใจของวัยรุ่น อกหัก เบื่อ เซง จีบ แอบชอบ ออกเดท[ฉบับ ผู้ดี]

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ purinatjr อ่านกระทู้
    อยากมาระบายคับ

คือผมเลิกกับแฟนไปตั้งนานแล้ว(ประมาณเกือบๆเดือน)
    ใจนึงผมก็อยากให้เขากลับมา อีกใจนึงผมก็เกลียดเขา เกลียดมาก
    แล้วทีนี้ผมไปเห็นเธอขึ้นสถานะบน Facebook ประมาณว่าเขาต้องไปเรียนต.จ.ว.แล้วเหมือนบอกอยากไป
    (หมายถึง เขาต้องไปแล้วเหมือนเขาอยากไปให้ห่างๆ ผมอะ )
    แต่ผมก็ยังไปดูโปรไฟล์เขาในFacebook อยู่
    ตอนนี้ผมไม่รู้ผมจะทำยังไงดี :'(
    ผมพยายามตัดใจจากเขาแล้ว ผมก็ตัดใจไม่ได้เสียที ;(
    แล้วผมก็ไม่รู้ว่าเขาเกลียดผมหรือปล่าว
    แล้วเดี๋ยวผมก็ต้องเจอเขาตอนเปิดเทอม
    ผมไม่รู้จะมองหน้าเขาติดหรือปล่าว
    ^^ เคยได้ยินมั๊ยค่ะ "คนบางคนเราอาจจะลืมไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะไม่ให้ความสำคัญได้.." เข้าใจค่ะ ว่าเพิ่งเลิกใหม่อาการเพ้อพะวงคิดดถึงวันวานยังมีอยู่มาก ถ้ายิ่งเรามีเรื่องราวดีๆด้วยกันมากๆแล้ว ยิ่งยากที่จะตัดใจไม่ให้คิดถึง แต่เชื่อมั๊ยค่ะ ถ้ายิ่งคุณไปทำใจให้นึกเกลียดเมื่อไหร่ เมื่อนั้นแปลว่า คุณไม่มีทางที่จะลืมเขาได้หรือตัดได้ง่ายๆเลยค่ะ เพราะเกลียดมันคือความรู้สึกนะค่ะ ความรู้ที่แปลว่า ยังรักยังอาลัยอาวรณ์ว่า ทำไม ทำไม ถึงต้องเป็นแบบนี้ ซึ่งในกรณีนะค่ะ ไม่รู้ใครทิ้งใครก่อนนะค่ะ แต่จะใครทิ้งก่อน ผลลัพท์คือ มีความรู้สึกทั้งสองฝ่าย เป็นไปไม่ได้ที่จะมีใครเฉยชาจริงๆหรอกค่ะ และบอกไว้เลยนะค่ะ ถ้าอยากจะส่องอะไรที่เกี่ยวกับแฟนเก่าคุณล่ะก็ตามไปได้เลยค่ะ เท่าที่ต้องการ อยากจะสพติดให้มาเท่าไหร่ก้ได้ค่ะ เพราะยิ่งคุณทำแบบนี้มากเท่าไหร่ มันก็จะเคยตัวจนเป็นนิสัย จนคิดว่า ถ้าไม่ทำก็จะขาดใจตาย เคยคิดถึงข้อนี้รึเปล่าค่ะ??? ถ้ายังไม่ได้คิดถึงข้อนี้ ลองคิดดูซะนะค่ะ ถ้าคุณอยากจะเผชิญหน้าเขาอย่างแมนๆว่า คุณเองก็เข้มแข็งพอที่จะไม่ต้องให้เขากลับมาสนใจ ผู้ชายนะค่ะ ร้อยๆทั้งร้อย ถ้าแมนมีความสมารถ อารมณ์ขัน เรื่องหน้าตาตัดไปเลยค่ะ ถ้ามีอย่างที่บอกล่ะก็จีบผู้หญิงติดชัวร์ค่ะ
    (เวลาจีบเลือกคนด้วยนะค่ะ เรื่องการตัดใจนะค่ะ บางครั้งเวลาก็ช่วยให้คุณพบว่่า การอยู่คนเดียว อาจจะดีกว่าตอนที่ไม่มีแฟนคุณอยู่ก็ได้ค่ะ ลองทบทวนดูนะค่ะ เพราะเมือก่อนที่คุณยังไม่มีแฟน คุณเองก็ไม่เห็นจะเคยต้องมานั่งอมทุกข์ นั่งตัดใจหรือทรมานอย่างนี้,, ในช่วงแรกๆอาจจะใช่ค่ะ ที่คุณอยากจะรู้ความเคลื่อนไหวของเขา แต่บอกไว้เลยค่ะ เสียเวลามากๆๆๆ เพราะถ้า คุณมัวแตอยากจะรู้เรื่องของเขาก็เท่ากับปิดกั้นตัวเองที่จะอยากเจอสิ่งใหม่ๆบางครั้งรู้มั๊ยค่ะ การจมปลักอยู่กับที่ในตอนนี้อาจจะทำให้คุณต้องมานั่งเสียดายในวันข้างหน้า เพราะฉะนั้นที่เกริ่นมาจะบอกแนะนำวิธีดังต่อไปนี้ค่ะ

1.งดส่องนะค่ะ พยายามหลีกเลี่ยง หรือถ้าทำไม่ได้ ใจแข็งค่ะ ใจแข็งๆๆๆๆ บล็อกเลยค่ะ เขาจะได้ไม่ต้องมาทำท่าทางว่า อยากจะไปให้พ้นๆคุณ
    (จะบอกอีกอย่างนะค่ะ เพราะเขาเองก็ไม่ได้ใจแข็งอะไรหรอกค่ะ ถึงยังปล่อยให้คุณไปสองเฟสเค้าได้ และแทนที่จะมามัวส่องเฟสคนที่ไม่ได้รักแล้ว ไปหาส่องเฟสสาวๆดูอาหารตาดีกว่าค่ะ
    หรือไม่ก้เล่นเกมค่ะ เอามันส์ เลือดกระจายยยๆๆ ระบายอารมณ์หรือ ผ่อนคลายกับสิ่งที่ตัวเองชอบ ถ้าคุณทำได้ คุณจะค่อยๆเลิกสนใจไปทีละเล็กละน้อยๆๆๆ จนคุณอาจจะลืมไปก็ได้ ว่าเคยคบกับเขาคนนั้

2.คุณเป็นผู็ชายนะค่ะ เป็นต่อทุกเรื่องค่ะ เรื่องความรู้สึก และที่สำคัญอย่าร้องนะค่ะ เพราะเราเคยได้ยินว่า น้ำตาของลูกผู้ชายอะ มันเสียได้แค่ไม่กี่ครั้ง และอย่าไปเสียให้กับคนที่เขาไม่ได้รักเราและที่สำคัญ
    มันก็แค่ผ่านมาและผ่านไปเป็นแค่ช่วงๆหนึ่งที่จะสอนให้คุณเรียนรู็วิธีการปรับใจเปลี่ยนตัวเองให้เข้มแข็งอีกขั้นนึงค่ะ และที่สำคัญนะค่ะ ถ้าคุณไม่มั่นใจว่า เขาเกลียดคุณรึเปล่าก็ไม่จำเป็นต้องหาคำตอบให้เราเหนื่อย
    เลิกคิดที่จะอยากรู้ที่จะหาคำตอบได้เลยค่ะ เพราะมันไม่สำคัญหรอกค่ะ เพราะว่า การที่คนเรามันตัดใจหรือเลิกกันไปแล้ว ส่วนใหญ่ความรู้สึกมันเปลี่ยนทั้งนั้นค่ะ ไม่มีทางเหมือนเดิมได้ หันมาสนใจตัวคุณเอง
    ทำตัวเองให้ดูดี เตรียมพร้อมรับมือกับสาวหน้าใหม่ที่ในอนาคตกำลังจะเข้ามา ไม่ขึ้นอยู่กับว่าช้าหรือเร็วนะค่ะ

แนะนำไปแค่นี้ก่อน หวังว่า คงจะพอเป็นคำแนะนำและหวังว่าจะเป็นกำลังใจให้คุณมองว่า ตัวคุณเองจะต้องหันกลับมาสนใจตัวคุณก่อนที่จะไปสนใจคนที่เขาไม่รักคุณได้
    เชื่อมั่นในตัวเองนะค่ะ ว่า เราทำได้ เหมือนกับที่คุณเคยทำอะไรที่คุณทำแล้ว คุณมีความสุขและมั่นใจว่าคุณทำได้ดี มีความสุขกับการโสดที่กว่ามานั่งคิดถึงคนรักเก่านะค่ะ
    เพราะว่า บางทีความรักอาจจะกำลังบอกคุณว่า คนนี่ไม่ใช่หรอก นายๆรอหน่อยขออีกรอบนะ เราจะหารักแท้ให้นายเลย ^^

และเพราะว่า บางทีความรักก็เล่นตลกกับเรานะค่ะ มันจะมาแบบไหน นั้นก็คือบทเรียนหมดแหละค่ะ บางคำอาจจะดูทำร้ายไปนิดหน่อย
    แต่มีอะไรอยากจะปรึกษาหรือระบายเพิ่มเติมม! มาได้แบบด่วนๆค่ะ ร้อนๆฉ่าๆมาก็ได้ แล้วเราจะทำให้คุณรู้สึกเย็นลงด้วยการรับฟัง

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aunatix อ่านกระทู้
    ถ้าผู้หญิงคนนึง แต่ก่อนมองเราบ่อยๆ แล้วเมื่อผ่านไป เราไม่มีตัวตนในสายตาเขาเลย
    แล้วเขาก็โพสเพลง(แนวอินเลิฟ)ลงเฟสแล้วก็พิมพ์ชื่อย่อเขากับคนที่เขาชอบแต่เมื่อเวลาผ่านไป เขาไม่ได้พิมพ์ชื่อย่อนั้นแล้ว ผมมีโอกาสไหมครับ

ปล.ที่ผมไม่มีตัวตนในสายตาเพราะผมทำให้เขาไม่ชอบ แล้วเขาก็ไปชอบรุ่นน้อง
    อืมมม แบบนี้ถ้าเป็นคนลดน้ำหนักก้คงโยโย่มากมายล่ะค่ะ ผลกระทบจากตัวเราเป็นเหตุเลยนะเนี่ยยย แต่จะบอกไว้อย่างค่ะ ไม่ต้องท้อใจ ถ้าใจเราชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ทำเต็มที่ค่ะ
    และขอบอกว่า โอกาสสำหรับความรักทุกคนมีค่ะ อยู่ที่ว่ามากหรือน้อย และที่ว่ามากหรือน้อยนี่ก้อยู่ที่ตัวคนที่เราชอบค่ะ และถ้าคุณบอกว่า สาเหตุที่ทำให้เขาไม่ชอบคุณเพราะตัคุณล่ะก็
    ปรับเปลี่ยนซะนะค่ะ เพราะว่า ไม่ว่าสิ่งนั้นจะร้ายแรงแค่ไหน แต่ถ้าคุณทดแทนได้ด้วยสิ่งที่ดีมากกว่าและแทนความรู้สึกได้มีค่ามากกว่า ก็อาจจะทำให้เขากลับมาสนใจคุณเหมือนเดิม
    อะแฮ่มๆ แต่อยากเลยที่ว่า คนๆนั้นเขาไปชอบรุ่นน้องแล้วว คุณเองก็ต้องยิ่งเร่งทำคะแนนเพิ่มๆๆๆๆ เพราะคุณน่ะ ติดลบไปแล้วนะ รู้ตัวอะป่าววว??

ตีเสมอให้ได้ก่อนนะค่ะ เรียกความน่าสนใจในตัวคุณกลับมาแล้ว ค่อยเดินหน้าต่ออย่างไม่ต้องถอยค่ะ

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fournarak อ่านกระทู้
    เคยรอแฟนเก่า สมัยเรียนที่เลิกกันไป (เทอไปไม่ลาสักคำ..ไม่ทันได้เตรียมใจ -*-) ทั้งตามหาที่บ้าน สอบถามเพื่อน และยังเปนยังงั้น รอยู่ 3 ปี และแล้ววันนึงก้อกลับมาแบบไม่มีปี่ขลุ่ย ดีใจจนพูดไม่ออก แต่สุดท้ายก้อ สันดานเดิม เห็น เราเป็นแค่ที่พึ่งเวลาลำบาก พอพร้อมก้อจากไปเหมือนเดิม..แล้วพูดมาได้อยู่กับเราไม่เคยปล่อยให้เค้าลำบาก..แต่กับไอ้หอกหักนั่น ทั้งโกหก ตอแหล เรียนจบสูง มีงานทำดี ลำบากกับมัน ซึ่งมันกินใจกว่า (เออ เชื่อ****เลยว่ะ) ความรู้สึกที่ได้ฟังประโยคนั้น เหมือนโดนเข็มพันๆเล่ม แทงเข้าไปในหัวใจ ทุกวันนี้แผลยังไม่หาย เพราะไม่มีใครมารักษา (แผลกายรักษาเองได้ แต่แผลใจไม่มีใครรักษาเองได้หรอก)
    คำถามคือ 3 ปี รอเพื่ออะไร...?
    รอเพื่อให้รู้ว่า ตัวคุณไม่มีเค้าก็ยังไม่ตายและหายใจไปได้ตามปกติไงค่ะ รอเพื่อให้รู้ว่า คุณเสียเวลาไปมากแค่ไหน กับการรอคนบางคนที่ไปไม่ลาสักคำอย่างที่คุณบอก คำว่า รอนะค่ะ มีสองประเภท รออย่างมีจุดหมาย กับ รออย่าไม่มีจุดหมาย คุณเคยคิดรึเปล่าล่ะค่ะว่า ที่คุณรอน่ะรอแบบไหน??? ไม่ได้จะว่า คุณรอแล้วไม่มีประโยชน์นะค่ะ เพราะการที่เรารอใครสักคน เรารออย่างมีความหวังถูกมั๊ยค่ะ และคุณก้ได้ความอดทนมากพอที่จะเริ่มต้นใหม่ได้แล้ว อย่ามัวมาเสียเวลากับผู้หญิงที่เห็นเราเป็นแค่ที่พึ่งเลยค่ะ!! ต่อไปเข้มแข็งและปฏิเสธเขานะค่ะ ถ้าเขาจะกลับมาหาเราอีกในเวลาที่ลำบาก ไม่ต้องสงสารค่ะ นึกถึงเวลาที่เขาทำกับเราทำไมถึงไม่สงสารเราบ้าง!! ถ้าทำได้ รับรองค่ะ คุณจะไม่ต้องกลับไปนั่งเจ็บใจกับตัวเองอีก ที่คิดว่า (โทดนะค่ะ ขอใช้คำหยาบนิดนึง) เฮ้ยย ทำไม กรู ****งง เบือกขนาดนี้ว่ะ รอ****ง ตั้ง 3 ปี เสือก กลับมาหลอกให้ดีใจแล้วก็จากไป !!

ประโยคเเหล่านี้จะหมดไปเลย ถ้าคุณจะคิดแค่เพียงว่า นั้นเป็นอดีตไปแล้วและคุณกำลังอยู่กับปัจจุบันซึ่งปัจจุบันนี่แหละค่ะ คือ สิ่งที่คุณควรก้าวต่อไป ดีกว่า มัวไปนั่งเจ็บใจให้คุณรู้สึก อยากด่าตัวเองไปวันๆ
    จำไว้นะค่ะ ถ้ากับเราเขาโกหกได้ ตอแหลได้ ก็อย่าหวังว่า กับคนอื่นเขาจะซื้อสัตย์ไม่โกหกไม่ตอแหล ให้เรื่องนี้เป็นบทเรียนสอนคุณ ถ้าสมมุติ ณ ตอนนี้ เขาไปแล้ว คุณก็รีบเริ่มต้นใหม่และคิดเสียตอนนี้เลยค่ะ
    ว่า คุณหลุดพ้นออกมาได้แล้ว และคุณจะไม่ต้องไปเป็นที่พักหรือที่พึ่งพิงให้ใครที่ไม่จริงใจกับคุณอีกแล้ว ตัดสินใจเดินก้าวออกมาอย่างมั่นใจว่า ชีวิตคุณหลังจากนี้ไป จะเริ่มต้นใหม่และจำไว้เลยว่า
    ในอนาคตแฟนคุณสวยและดีกว่าแน่นอน(เกี่ยวมั๊ย??? 555 ขำๆนะค่ะ ที่อยากจะบอกคือ เริ่มต้นใหม่กับคนที่จริงใจเถอะค่ะ อย่าเสียดายเลย และอย่าไปคิดว่าแผลหัวใจน่ะไม่มีใครรักษาได้ เพราะตัวคุณเองนั้นแหละค่ะ
    จะเป็นคนที่เยียวยาทุกสิ่งให้ดีขึ้น คุณต้องเริ่มต้นที่จะทำสิ่งใหม่ๆอย่าไปตอกย้ำกับตัวเองค่ะ เพราะนั้นจะยิ่งทำให้แผลใจคณบอบช้ำและไม่มีใครรักษาได้อย่างที่คุณคิด

สิ่งที่อยากจะให้คิดและทบทวบกับตัวเองไว้เสมอนะค่ะ คือ เราอยู่กับปัจจุบันอะไรที่ผ่านไปแล้วเสียไปแล้ว ไม่มีทางที่จะย้อนกลับคืนมาได้ค่ะ
    ทำใจยอมรับและเดินต่อไปข้างหน้าดีกว่า เพราะทางข้างหน้ายังมีเรื่องอีกเยอะรอคุณอยู่ และพอถึงจุดที่คุณก้าวไปไกลมากพอจะลืมและลบล้าง
    ความทรงจำที่เจ็บปวดนี้ได้ คุณจะมองและคิดได้เองเลยว่า วันนี้ที่คุณยังรู้สึกทรมานใจตัวเองอยู่มันแค่เรื่องวีโก้??? 555 (มุขแป็ก) เรื่องจิ๊บๆค่ะ ^^
    เพราะที่คุณได้เจอมานะ มันมากมายเสียจนไม่มีเวลาจะมาเสียใจอะไรกับเรื่องแบบนี้อีกแล้วล่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆ อย่าเพิ่งท้อ ยินดีรับฟังเสมอนะค่ะ ถ้าไม่แน่ใจอะไรหรืออาจจะพูดแทงใจไปนิดนึงก้ขอโทดด้วย

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IMPAT อ่านกระทู้
    อืมมม แบบนี้ถ้าเป็นคนลดน้ำหนักก้คงโยโย่มากมายล่ะค่ะ ผลกระทบจากตัวเราเป็นเหตุเลยนะเนี่ยยย แต่จะบอกไว้อย่างค่ะ ไม่ต้องท้อใจ ถ้าใจเราชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ทำเต็มที่ค่ะ
    และขอบอกว่า โอกาสสำหรับความรักทุกคนมีค่ะ อยู่ที่ว่ามากหรือน้อย และที่ว่ามากหรือน้อยนี่ก้อยู่ที่ตัวคนที่เราชอบค่ะ และถ้าคุณบอกว่า สาเหตุที่ทำให้เขาไม่ชอบคุณเพราะตัคุณล่ะก็
    ปรับเปลี่ยนซะนะค่ะ เพราะว่า ไม่ว่าสิ่งนั้นจะร้ายแรงแค่ไหน แต่ถ้าคุณทดแทนได้ด้วยสิ่งที่ดีมากกว่าและแทนความรู้สึกได้มีค่ามากกว่า ก็อาจจะทำให้เขากลับมาสนใจคุณเหมือนเดิม
    อะแฮ่มๆ แต่อยากเลยที่ว่า คนๆนั้นเขาไปชอบรุ่นน้องแล้วว คุณเองก็ต้องยิ่งเร่งทำคะแนนเพิ่มๆๆๆๆ เพราะคุณน่ะ ติดลบไปแล้วนะ รู้ตัวอะป่าววว??

ตีเสมอให้ได้ก่อนนะค่ะ เรียกความน่าสนใจในตัวคุณกลับมาแล้ว ค่อยเดินหน้าต่ออย่างไม่ต้องถอยค่ะ
    เขาเป็นแฟนกันด้วยแล้วอะครับ ติดลบ ไม่เพราะ ติด ร เลย ฮ่าๆ (แต่เขามองๆผมจากแต่ก่อนไม่มองอะ มองบ่อยพอๆกับเหมือนตอนที่ผมยังทำให้เขาไม่ชอบผม)
    ตอนนี้ผมปรับเปลี่ยนตัวไปเยอะแล้วอะครับ (ผมทำให้เขารำคาญอะครับ จริงๆบังเอิญเจอกันบ่อยเท่านั้นเอง ) เกิดมาไม่เคยจีบใคร ก็เลยทำผิด ไปทำให้เขารำคาญ ฮ่าๆ
    ทุ่มเทเพื่อเธอ เปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อเธอ เพราะคนนี้รักมากครับ เพราะว่าความรู้สึกเหมือนเคยเป็นแฟนกัน (แต่ไม่เชิงเป็น)
    ทำให้ผมรักเธอมากครับ ตัดใจไม่ได้เลย ไม่เคยเจอผู้หญิงอย่างเธอด้วย ฮ่าๆ แต่ก่อน มองผมจนสุดทางอะครับ เวลาผมเดินผ่าน เหลียวมามองตลอด เหมือนให้ความหวังอะครับ
    เธอมองอยู่เป็นอาทิตย์จนผมมาถามคนในนี้เขาก็บอกให้ลุยผมก็ลุยเลยฮ่าๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Aunatix : 7th November 2011 เมื่อ 21:28

กล่าวขอบคุณ
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IMPAT อ่านกระทู้
    รอเพื่อให้รู้ว่า ตัวคุณไม่มีเค้าก็ยังไม่ตายและหายใจไปได้ตามปกติไงค่ะ รอเพื่อให้รู้ว่า คุณเสียเวลาไปมากแค่ไหน กับการรอคนบางคนที่ไปไม่ลาสักคำอย่างที่คุณบอก คำว่า รอนะค่ะ มีสองประเภท รออย่างมีจุดหมาย กับ รออย่าไม่มีจุดหมาย คุณเคยคิดรึเปล่าล่ะค่ะว่า ที่คุณรอน่ะรอแบบไหน??? ไม่ได้จะว่า คุณรอแล้วไม่มีประโยชน์นะค่ะ เพราะการที่เรารอใครสักคน เรารออย่างมีความหวังถูกมั๊ยค่ะ และคุณก้ได้ความอดทนมากพอที่จะเริ่มต้นใหม่ได้แล้ว อย่ามัวมาเสียเวลากับผู้หญิงที่เห็นเราเป็นแค่ที่พึ่งเลยค่ะ!! ต่อไปเข้มแข็งและปฏิเสธเขานะค่ะ ถ้าเขาจะกลับมาหาเราอีกในเวลาที่ลำบาก ไม่ต้องสงสารค่ะ นึกถึงเวลาที่เขาทำกับเราทำไมถึงไม่สงสารเราบ้าง!! ถ้าทำได้ รับรองค่ะ คุณจะไม่ต้องกลับไปนั่งเจ็บใจกับตัวเองอีก ที่คิดว่า (โทดนะค่ะ ขอใช้คำหยาบนิดนึง) เฮ้ยย ทำไม กรู ****งง เบือกขนาดนี้ว่ะ รอ****ง ตั้ง 3 ปี เสือก กลับมาหลอกให้ดีใจแล้วก็จากไป !!

ประโยคเเหล่านี้จะหมดไปเลย ถ้าคุณจะคิดแค่เพียงว่า นั้นเป็นอดีตไปแล้วและคุณกำลังอยู่กับปัจจุบันซึ่งปัจจุบันนี่แหละค่ะ คือ สิ่งที่คุณควรก้าวต่อไป ดีกว่า มัวไปนั่งเจ็บใจให้คุณรู้สึก อยากด่าตัวเองไปวันๆ
    จำไว้นะค่ะ ถ้ากับเราเขาโกหกได้ ตอแหลได้ ก็อย่าหวังว่า กับคนอื่นเขาจะซื้อสัตย์ไม่โกหกไม่ตอแหล ให้เรื่องนี้เป็นบทเรียนสอนคุณ ถ้าสมมุติ ณ ตอนนี้ เขาไปแล้ว คุณก็รีบเริ่มต้นใหม่และคิดเสียตอนนี้เลยค่ะ
    ว่า คุณหลุดพ้นออกมาได้แล้ว และคุณจะไม่ต้องไปเป็นที่พักหรือที่พึ่งพิงให้ใครที่ไม่จริงใจกับคุณอีกแล้ว ตัดสินใจเดินก้าวออกมาอย่างมั่นใจว่า ชีวิตคุณหลังจากนี้ไป จะเริ่มต้นใหม่และจำไว้เลยว่า
    ในอนาคตแฟนคุณสวยและดีกว่าแน่นอน(เกี่ยวมั๊ย??? 555 ขำๆนะค่ะ ที่อยากจะบอกคือ เริ่มต้นใหม่กับคนที่จริงใจเถอะค่ะ อย่าเสียดายเลย และอย่าไปคิดว่าแผลหัวใจน่ะไม่มีใครรักษาได้ เพราะตัวคุณเองนั้นแหละค่ะ
    จะเป็นคนที่เยียวยาทุกสิ่งให้ดีขึ้น คุณต้องเริ่มต้นที่จะทำสิ่งใหม่ๆอย่าไปตอกย้ำกับตัวเองค่ะ เพราะนั้นจะยิ่งทำให้แผลใจคณบอบช้ำและไม่มีใครรักษาได้อย่างที่คุณคิด

สิ่งที่อยากจะให้คิดและทบทวบกับตัวเองไว้เสมอนะค่ะ คือ เราอยู่กับปัจจุบันอะไรที่ผ่านไปแล้วเสียไปแล้ว ไม่มีทางที่จะย้อนกลับคืนมาได้ค่ะ
    ทำใจยอมรับและเดินต่อไปข้างหน้าดีกว่า เพราะทางข้างหน้ายังมีเรื่องอีกเยอะรอคุณอยู่ และพอถึงจุดที่คุณก้าวไปไกลมากพอจะลืมและลบล้าง
    ความทรงจำที่เจ็บปวดนี้ได้ คุณจะมองและคิดได้เองเลยว่า วันนี้ที่คุณยังรู้สึกทรมานใจตัวเองอยู่มันแค่เรื่องวีโก้??? 555 (มุขแป็ก) เรื่องจิ๊บๆค่ะ ^^
    เพราะที่คุณได้เจอมานะ มันมากมายเสียจนไม่มีเวลาจะมาเสียใจอะไรกับเรื่องแบบนี้อีกแล้วล่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆ อย่าเพิ่งท้อ ยินดีรับฟังเสมอนะค่ะ ถ้าไม่แน่ใจอะไรหรืออาจจะพูดแทงใจไปนิดนึงก้ขอโทดด้วย
    อะนะ สาวๆมาให้คำตอบ แบบนี้ก็พอจะอุ่นใจละครับ ^^ (ยังหาจริงใจไม่เจอซะที นี่ดิ.. -*- )

Khlong Luang , Pathumthani
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    จะเล่าให้ฟังพอสังเขป เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนโน่น เป็นสัปดาห์งานวิทยาศาตร์ อาจารย์ภาษาไทยห้องเรา เลยให้ไปดูพี่ๆสายวิทย์เค้าแสดง งานทดลองต่างๆให้ดู แต่ดูอย่างเดียวไม่ได้ ต้องถือสมุดไปจดบันทึกด้วย

แล้วก็ต้องนำมาส่งตอนกลางวัน (เราไม่ได้ส่ง ฮ่า) เดินดูไปเรื่อยๆก็เจองานหนึ่ง รู้สึกว่าเป็นน้ำผลไม้ดอง อะไรสักอย่างนี่แหละ แล้วเค้าก็สอนต่างๆนาๆ แต่มีอยู่คนนึงน่ารักมาก

(ใจละลาย ^^) ตอนนั้นรู้สึกว่ากำลังเซ็นอะไรให้สักอย่างนี่ละ พอมองพี่เค้าไปสักพักพี่เค้าก็หันกลับมา อมยิ้มให้นิดๆ (น่ารัก )

พอพี่เค้าอธิบายเสร็จเค้าก็ให้เซ็นให้เค้า

"มีอะไรจะถามไหมจ้ะ"
    "เรียนสายวิทย์นี่มันยากมากไหมอ่ะพี่"
    "ยากดิน้อง ยากมากก ..."
    "มีอะไรจะถามพี่อีกเปล่า"
    "ไม่มีแล้วครับ"
    "งั้นช่วยเซ็นให้พี่หน่อยนะ"
    "ลายเซ็นละคะแนนเหรอพี่"
    "^ ^ (แอบอมยิ้ม)"
    "อ่ะพี่เสร็จแล้ว"
    "ขอบคุณจร้า"

เราก็เดินกลับไปจากบูทนั้นทันที แต่ก็ไม่วายแอบมองคนที่น่ารัก (แหมใครจะไปอดได้ ^ ^ คนละคนกับคนที่พูดด้วยตะกี้นะ) แล้วก็จบอ่ะสำหรับวันนั้น

พอมาวันนี้เราก็ลืมเรื่องของวันนั้นได้แล้ว กำลังเดินมากับเพื่อนอีกสามคน เข้าไปนั่งม้าหินอ่อน

"น้องๆ" เสียงใสๆที่พี่เค้าเรียกมา
    "ใครวะ" เราก็สงสัย
    "น้องสี่คนนั้นอ่ะ"
    "หนึ่ง สอง สาม สี่" (เอ่อ)
    "พวก***รู้จักเหรอ"
    "ไม่อ่ะ"

สักพักก็มองไปที่พี่เค้า อ่าวเฮ้ยคนเดียวกับที่เจองานวิทย์นี่หว่า แล้วก็ถามเค้าไปว่ารู้จักเหรอ

"รู้จักเหรอป้า" ฮะฮ่า
    "ไม่รู้จักหรอกแต่อยากรู้จักอ่ะ"

นิ่งไปเลย เพิ่งเคยเจอแบบนี้ครั้งแรก แล้วก็ไปหาที่นั่งม้าหินอ่อนกัน สักพักเหมือนมีสายตาจ้องมา หันกลับไปก็เจอกลุ่มพวกพี่เค้ามองมาก็แอบหัวเราะกัน ไอ้เราก็งงๆ

จากนั้นพอเราเผลอๆก็เหมือนป้าเค้าจะเดินมาหาจากทางด้านหลัง พอเราหันกลับไป ดันเลี้ยวเข้าซ้ายมือเราหนีไป แต่แอบปิดปากหัวเราะขึ้น (เอ่อ ...)

พอได้ยินเสียงออดแล้วก็ขึ้นเรียนกันคาบที่ 4 ก็หมดเวลาของพักกลางวัน

สักตอน 15.00 น. ก็ลงมากับเพื่อนเตรียมกับบ้าน ก็แอบเห็นพี่เค้านี่หว่าอืมๆ แล้วก็คุยกับอาจารย์สักแปป เตรียมเข้าแถวกลับบ้าน สักพักพอจะหันไปถามอาจารย์อีกทีไปยังวะ

ก็ดันเจอป้าแกเดินอยู่ข้างหลัง ช่วงนั้นกำลังหันหน้าหลบไปทางขวา จะเรียกหลบดีเปล่าหว่า ฮะฮ่า ... พอตอนจะกลับบ้านเห็นพี่เค้าคุยโทรศัพท์อยู่ คุยกะแฟนเค้ามั้ง

น่ารักซะขนาดนั้นไม่มีแฟนก็บ้าละ จนพี่มันมารับก็ส่งลงปากทาง เตรียมกับรถเมล์ แค่นี้ละ

ปล. หลังจากนั้นก็ไม่ได้เจอเค้าอีกเลย อาจจะมาให้เห็นบางครั้ง เห็นครั้งสุดท้ายในห้องภาษาไทย กำลังทาแป้งในกระจกอยู่เลย ^ ^ จะดีมากอ่ะถ้าได้เจอเค้าอีกสักที ไม่รู้ตอนนี้ย้าย รร ไปยัง
    แต่ก่อนเคยหล่อแบบ โดม ปกรณ์ ลัม จนกระทั่ง...ธนูปักที่หัวเข่า

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aunatix อ่านกระทู้
    เขาเป็นแฟนกันด้วยแล้วอะครับ ติดลบ ไม่เพราะ ติด ร เลย ฮ่าๆ (แต่เขามองๆผมจากแต่ก่อนไม่มองอะ)
    ตอนนี้ผมปรับเปลี่ยนตัวไปเยอะแล้วอะครับ (ผมทำให้เขารำคาญอะครับ จริงๆบังเอิญเจอกันบ่อยเท่านั้นเอง )
    ทุ่มเทเพื่อเธอ เปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อเธอ เพราะคนนี้รักมากครับ เพราะว่าความรู้สึกเหมือนเคยเป็นแฟนกัน (แต่ไม่เชิงเป็น)
    ทำให้ผมรักเธอมากครับ ตัดใจไม่ได้เลย ไม่เคยเจอผู้หญิงอย่างเธอด้วย ฮ่าๆ
    แว่ววว แล้วก้ไม่บอกกก- - หน้าแตกเลยเรา อุตส่าห์เชียร์นะเนี่ยยย 555 แต่ไม่เปนไรหรอกค่ะ ^^ แต่ยังไงก็ไม่แนะนำให้ไปแย่งหรอกนะค่ะ
    และที่สำคัญถ้าบอกว่า เขาไม่รำคาญ แนะนำ ให้เลิกทำซะนะค่ะ จะได้ไม่ต้องมารู้สึกแย่เวลาที่เขาทำท่ารำคาญใส่ รักมาก แต่ถ้าเขามีแฟนแล้ว
    แนะนำว่า อยู่เฉยๆ แบบอยู่ห่างๆอย่างห่วง ได้ค่ะ แต่จริงๆก็เราก็มีสิทธิ์ที่จะทำอะไรให้นะค่ะ แต่ขอแค่อย่าคิดไปแย่งจนเป้นเรื่องก็พอ เพราะที่แนะนำแบบนี้
    ถ้าเขายังไม่แต่งงาน ถือว่า มีสิทธิ์ โดยชอบธรรมเลยค่ะ และถ้าคิดว่า จะรอแล้วล่ะก็ต้องเผื่อใจนะค่ะ เพราะบางทีการรออาจจะไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นมีแต่แย่ลง
    เพราะตัวคุณเองไม่มีสิทธิ์หรือโอกาสได้เจอใครเลย เพราะบางทีตอนนี้อาจจะมีคนที่แอบรักคุณอยู่ก้ได้ใครจะรู้ เพราะฉะนั้นตอนนี้ เรื่องคนนี้ที่รักมากพักไว้ก่อนหันมาสนเรื่องตัวเราที่ควรแคร์มากบ้าง
    คือ เปิดโอกาสให้ตัวเอง ไม่ต้องคำนึงว่า เรารักคนนี้อยู่นะ(ซึ่งตอนนี้มีเจ้าของอยู่แล้ว) แต่ไม่เชิงว่า เลิกรักนะค่ะ เพราะ ถ้าจะให้เลิกเลย คิดว่า คงอยากเพราะคุณอุตส่าห์ลงทุนเปลี่ยนตัวเองเลย
    เราก็เมียงมองคนอื่นๆบ้าง เผื่อๆไว้สักนิด เหล่ๆไว้หน่อยๆแค่นี้ก้เข้ารูปเข้ารอย ของการรออย่างสมที่ไม่บรูณ์แบบนะค่ะ^^

และที่สำคัญนะค่ะ ถ้าเขาคิดจะกลับมามีใจให้เราจริงๆ ก็บอกให้เขาน่ะคิดดีๆก่อน และตัวคุณเองก็ต้องคิดดีๆด้วย ถ้าคิดจะเริ่มความสัมพันธ์ในชั่วขณะความสัมพันธ์ยังซ้อนๆกันอยู่ๆ
    ระวังจะบาดหมางและเจ็บระนาวนะค่ะ เพราะเหตุการณ์บางเหตุการณ์อาจจะเกิดขึ้นโดยที่คุณยังไม่ทันตั้งตัวเลยทีเดียว สู้ๆค่ะ

เคสนี้ต้องบอกเลยว่า รักห่างๆอย่างห่วงๆ เรามีสิทธิ์หวงเพราะเธอไม่ใช่ของเรานะค่ะ (ถ้าเข้าใจความหมายล่ะก็ จะโอมั่กมากกก

Player
    กล่าวขอบคุณ
    2,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    เรื่องของผมก็ไม่มีอะไรมากนะครับ

ผมกับแฟนผมแบบว่าไม่ค่อยได้คุยกันมากเท่าไร
    ที่ปัญหาก็คือ ผมเป็นแฟนคนแรกของเธอ ส่วนตัวผมผ่านมาแล้ว 10 กว่าๆ

แฟนผมเลยยังดูเด็กๆไม่ค่อยมีประสบการเท่าไร แต่ที่ผมรับไม่ได้จริงๆก็คือ ถ้าผมไม่สนใจหน่อยหรือแบบว่าไม่ค่อยมองเธอบ่อยๆ เธอก็จะโกรธผม บางครั้งถึงกับร้องไห้

แล้วก็ไปฟองเพื่อนบอกว่าผมไม่สนใจเธอ ตอนที่คบกันแรกๆผมรักเธอมาก แต่เป็นอะไรไม่รู้ พอมาเดียวนี้ ผมก็เฉยๆเหมือนไม่ใช่แฟนกัน แต่เท่าที่ผมฟังเพื่อนของเธอเล่า คือ เธอรักผมมาก
    แล้วผมก็เป็นพวกที่เล่นอยู่กับผู้หญิงก็เลยมีปัญหานิดหน่อย (ผมไม่ตุดนะเฟย บอกไว้เดียวว่าเราตุด ) คบกันมาได้ 5 เดือนแล้ว ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงต่อดี มันเริ่มมัวๆแล้ว เธอก็รู้สึกจะเริ่มเป็นแบบผมแล้ว (คือไม่ค่อยสนใจกัน) ให้ผมทำไงต่อดียังคิดไม่ออกเลย

ขอบคุณที่รับฟังครับ ^^

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,806
    ผมเป็นพวกชอบแอบมองอะนะครับไม่ค่อยกล้าเข้าไปคุย อยู่ดีๆจะเข้าไปคุยจะเอาเรื่องอะไร เค้าไม่รู้จักผม ผมแอบชอบรุ่นพี่ ม.3 อยู่อะนะครับผมจะแอบมองเค้าทุกวันแระแต่บางทีผมก็รู้สึกว่าเค้าสนใจผมเหมือนกันนะผมจะคิดไปเองรึเปล่า บางทีผมนั่งอยู่เค้าก็ชอบมาเดินผ่านหรือนั่งกินข้าวโตะใกล้ๆกับผม รู้สึกเหมือนเค้ามองผมอยู่บ้าง แต่อาจจะคิดไปเอง
    ไม่อยากมองแล้ว ผมอยากรู้จักเป็นเพื่อนกันบ้าง- -

กล่าวขอบคุณ
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Airborne101st อ่านกระทู้
    ผมเป็นพวกชอบแอบมองอะนะครับไม่ค่อยกล้าเข้าไปคุย อยู่ดีๆจะเข้าไปคุยจะเอาเรื่องอะไร เค้าไม่รู้จักผม ผมแอบชอบรุ่นพี่ ม.3 อยู่อะนะครับผมจะแอบมองเค้าทุกวันแระแต่บางทีผมก็รู้สึกว่าเค้าสนใจผมเหมือนกันนะผมจะคิดไปเองรึเปล่า บางทีผมนั่งอยู่เค้าก็ชอบมาเดินผ่านหรือนั่งกินข้าวโตะใกล้ๆกับผม รู้สึกเหมือนเค้ามองผมอยู่บ้าง แต่อาจจะคิดไปเอง
    ไม่อยากมองแล้ว ผมอยากรู้จักเป็นเพื่อนกันบ้าง- -

แอบมอง รึ ถ้ำมอง ^^

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ivy อ่านกระทู้
    จะเล่าให้ฟังพอสังเขป เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนโน่น เป็นสัปดาห์งานวิทยาศาตร์ อาจารย์ภาษาไทยห้องเรา เลยให้ไปดูพี่ๆสายวิทย์เค้าแสดง งานทดลองต่างๆให้ดู แต่ดูอย่างเดียวไม่ได้ ต้องถือสมุดไปจดบันทึกด้วย

แล้วก็ต้องนำมาส่งตอนกลางวัน (เราไม่ได้ส่ง ฮ่า) เดินดูไปเรื่อยๆก็เจองานหนึ่ง รู้สึกว่าเป็นน้ำผลไม้ดอง อะไรสักอย่างนี่แหละ แล้วเค้าก็สอนต่างๆนาๆ แต่มีอยู่คนนึงน่ารักมาก

(ใจละลาย ^^) ตอนนั้นรู้สึกว่ากำลังเซ็นอะไรให้สักอย่างนี่ละ พอมองพี่เค้าไปสักพักพี่เค้าก็หันกลับมา อมยิ้มให้นิดๆ (น่ารัก )

พอพี่เค้าอธิบายเสร็จเค้าก็ให้เซ็นให้เค้า

"มีอะไรจะถามไหมจ้ะ"
    "เรียนสายวิทย์นี่มันยากมากไหมอ่ะพี่"
    "ยากดิน้อง ยากมากก ..."
    "มีอะไรจะถามพี่อีกเปล่า"
    "ไม่มีแล้วครับ"
    "งั้นช่วยเซ็นให้พี่หน่อยนะ"
    "ลายเซ็นละคะแนนเหรอพี่"
    "^ ^ (แอบอมยิ้ม)"
    "อ่ะพี่เสร็จแล้ว"
    "ขอบคุณจร้า"

เราก็เดินกลับไปจากบูทนั้นทันที แต่ก็ไม่วายแอบมองคนที่น่ารัก (แหมใครจะไปอดได้ ^ ^ คนละคนกับคนที่พูดด้วยตะกี้นะ) แล้วก็จบอ่ะสำหรับวันนั้น

พอมาวันนี้เราก็ลืมเรื่องของวันนั้นได้แล้ว กำลังเดินมากับเพื่อนอีกสามคน เข้าไปนั่งม้าหินอ่อน

"น้องๆ" เสียงใสๆที่พี่เค้าเรียกมา
    "ใครวะ" เราก็สงสัย
    "น้องสี่คนนั้นอ่ะ"
    "หนึ่ง สอง สาม สี่" (เอ่อ)
    "พวก***รู้จักเหรอ"
    "ไม่อ่ะ"

สักพักก็มองไปที่พี่เค้า อ่าวเฮ้ยคนเดียวกับที่เจองานวิทย์นี่หว่า แล้วก็ถามเค้าไปว่ารู้จักเหรอ

"รู้จักเหรอป้า" ฮะฮ่า
    "ไม่รู้จักหรอกแต่อยากรู้จักอ่ะ"

นิ่งไปเลย เพิ่งเคยเจอแบบนี้ครั้งแรก แล้วก็ไปหาที่นั่งม้าหินอ่อนกัน สักพักเหมือนมีสายตาจ้องมา หันกลับไปก็เจอกลุ่มพวกพี่เค้ามองมาก็แอบหัวเราะกัน ไอ้เราก็งงๆ

จากนั้นพอเราเผลอๆก็เหมือนป้าเค้าจะเดินมาหาจากทางด้านหลัง พอเราหันกลับไป ดันเลี้ยวเข้าซ้ายมือเราหนีไป แต่แอบปิดปากหัวเราะขึ้น (เอ่อ ...)

พอได้ยินเสียงออดแล้วก็ขึ้นเรียนกันคาบที่ 4 ก็หมดเวลาของพักกลางวัน

สักตอน 15.00 น. ก็ลงมากับเพื่อนเตรียมกับบ้าน ก็แอบเห็นพี่เค้านี่หว่าอืมๆ แล้วก็คุยกับอาจารย์สักแปป เตรียมเข้าแถวกลับบ้าน สักพักพอจะหันไปถามอาจารย์อีกทีไปยังวะ

ก็ดันเจอป้าแกเดินอยู่ข้างหลัง ช่วงนั้นกำลังหันหน้าหลบไปทางขวา จะเรียกหลบดีเปล่าหว่า ฮะฮ่า ... พอตอนจะกลับบ้านเห็นพี่เค้าคุยโทรศัพท์อยู่ คุยกะแฟนเค้ามั้ง

น่ารักซะขนาดนั้นไม่มีแฟนก็บ้าละ จนพี่มันมารับก็ส่งลงปากทาง เตรียมกับรถเมล์ แค่นี้ละ

ปล. หลังจากนั้นก็ไม่ได้เจอเค้าอีกเลย อาจจะมาให้เห็นบางครั้ง เห็นครั้งสุดท้ายในห้องภาษาไทย กำลังทาแป้งในกระจกอยู่เลย ^ ^ จะดีมากอ่ะถ้าได้เจอเค้าอีกสักที ไม่รู้ตอนนี้ย้าย รร ไปยัง
    อาการแบบนี้ระวังจะเคยจนติดเป็นนิสัย ผู้หญิงน่ะค่ะ บางทีก็อารมณ์ขี้เล่น ยิ่งถ้าได้เห็นผู้ชายป๋ำๆเป๋อๆด้วยแล้วละก้ยิ่งนึกสนุกใจค่ะ ถ้าคิดจะจีบก้โอเลยนะค่ะ
    แต่ระวังเรื่อง คนน่ารักมักใจร้ายหน่อยนะค่ะ จะได้ไม่ต้อง มานั่งน้ำเช็ดหัวเข่าทีหลัง บางครั้งเราอาจจะทีเล่นทีจริงก็ได้ค่ะ ไม่ต้องมายมากถ้าไม่จริงจัง
    แต่ที่สำคัญระวังเรื่อง มีแฟนด้วยนะค่ะ เพราะมีผู้หญิงน่ารักๆบางประเภทที่จะวางมาดว่า โสดและมักจะขี้เล่นด้วยยแหละ แค่นี้ ถ้าระวังไหวไม่เผลอใจมาก
    ก็เดินหน้าจีบเลยจ่ะ พ่อหนุ่มม ^^

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ivy

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hotsuit357 อ่านกระทู้
    เรื่องของผมก็ไม่มีอะไรมากนะครับ

ผมกับแฟนผมแบบว่าไม่ค่อยได้คุยกันมากเท่าไร
    ที่ปัญหาก็คือ ผมเป็นแฟนคนแรกของเธอ ส่วนตัวผมผ่านมาแล้ว 10 กว่าๆ

แฟนผมเลยยังดูเด็กๆไม่ค่อยมีประสบการเท่าไร แต่ที่ผมรับไม่ได้จริงๆก็คือ ถ้าผมไม่สนใจหน่อยหรือแบบว่าไม่ค่อยมองเธอบ่อยๆ เธอก็จะโกรธผม บางครั้งถึงกับร้องไห้

แล้วก็ไปฟองเพื่อนบอกว่าผมไม่สนใจเธอ ตอนที่คบกันแรกๆผมรักเธอมาก แต่เป็นอะไรไม่รู้ พอมาเดียวนี้ ผมก็เฉยๆเหมือนไม่ใช่แฟนกัน แต่เท่าที่ผมฟังเพื่อนของเธอเล่า คือ เธอรักผมมาก
    แล้วผมก็เป็นพวกที่เล่นอยู่กับผู้หญิงก็เลยมีปัญหานิดหน่อย (ผมไม่ตุดนะเฟย บอกไว้เดียวว่าเราตุด ) คบกันมาได้ 5 เดือนแล้ว ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงต่อดี มันเริ่มมัวๆแล้ว เธอก็รู้สึกจะเริ่มเป็นแบบผมแล้ว (คือไม่ค่อยสนใจกัน) ให้ผมทำไงต่อดียังคิดไม่ออกเลย

ขอบคุณที่รับฟังครับ ^^
    แฟนคนแรกของผู้หญิงทุกคนก็ขึ้นชื่อว่า รักมาก หวงมาก หึงมาก และยากที่จะทอดทิ้งออกไปจากหัวใจทกคนแหละค่ะ แต่ถ้าคุณบอกว่า แฟนคุณยังดูเด็กๆไม่มีประสบการณ์และตอนแรกๆก้งองแง้งง ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่แล้วล่ะก็
    รู้ไว้นะค่ะ ที่เพื่อนแฟนคุณบอกน่ะใช่เลย ว่า เขาน่ะรักคุณ แต่ไม่รู้ว่า มากจริงมั๊ย??? ไม่ต้องงนะค่ะ เพราะว่า ผู้หญิงนะ บางครั้งก็สับสนค่ะ เด๋วก้รักมากก ฉันหวงเหลือเกิน เด๋วก้ช่างหัวมันเถอะ เริ่มเบื่อแล้วว ผู้หญิงหลายอารมณ์หลากความต้องการค่ะ เพราะฉะนั้นแล้ว แนะนำว่า พูดคุยเถอะค่ะ คุยๆๆกันหน่อยก้ดี เพราะบางทีถ้าจะจบ(ไม่ได้พูดเพื่อเป็นลางนะค่ะ จะได้ไม่ต้องจบแบบค้างคาแบบง้วนๆไม่มีจุดหมายว่า อ้าว ที่จบนี้คืออ ??????? คำถามกันต่อไป และบางอารมณ์ที่คุณเฉยนะค่ะ อาจจะเป็นช่วงๆ เพราะฉะนั้นแล้วการจะมั่นใจแน่นอนเลยว่า ทั้งสองเกิดอาการเฉยชาต่อกันแล้วนั้นยากที่จะเชื่อได้นะค่ะ บางทีนะค่ะ เป็นฝ่ายเริ่มต้นก่อนก้โอเคนะค่ะ จะได้รู้ว่า ยังไงกันแน่
    ยังรู้สึกดีๆต่อกันอยู่มั๊ย ?? ยังโอเครึเปล่าาา ระวังนะค่ะ จะเป็นแบบในเพลง "นี่คือตอนจบของคนไม่พูดกันน..555 เอาเพลงมาอ้างอิงซะแล้ววว

ลองคิดๆดูค่ะ เชื่อว่า คุณทั้งสองอาจจะยังรักกันดีอยู่แต่แค่ความห่างไกลทำให้อาจจะดูไม่หวานเหมือนช่วงแรกๆ ลองๆขยับไปใกล้กันดูเมื่อมันจะสปารกไฟติดกว่าเก่า^^

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Airborne101st อ่านกระทู้
    ธรรมดา เบๆเลยค่ะ เรื่องคิดไปเอง ใครก็เป็นค่ะ ไม่ใช่เรื่องแปลกเลย ไม่ต้องคิดให้เป็นเรื่องใหญ่ค่ะ ,, แต่ถ้าในกรณีถ้าจะให้บอกว่า สนใจเลยก็คงไม่ได้นะค่ะ เพราะบางทีสายตาผู้หญิงก้กวาดไปทั่วเพื่อหาเหยื่ออ?????
    อย่าตกใจค่ะ ก้เหมือนเวลาที่เรามองๆๆเพื่อหาอาหารตาให้พอใจมันพองๆบ้าง^^ แล้วก็บอกตรงๆนะค่ะ อย่าเอาแต่มอง เลยค่ะ ระวังจะแห้วววว!! 5555 เพราะมากกว่า 80 เปอร์เซ็นต์ที่เอาแต่มอง แห้วหลายรายแล้วค่ะ
    ที่แนะนำว่า อย่าแต่มองเนี่ย เพราะบางทีนะค่ะ ใครอาจจะไปรู้ เขาอาจจะสนใจคุณอยู่ก้ได้นะค่ะ ไม่แน่ๆ และที่สำคัญระวังๆไว้ ว่าที่มองๆน่ะ มีเจ้าของรึเปล่าา เด๋วพอเจอสักวันที่ยังแอบๆมอง พอเจอเจ้าของมาคองแล้วจะเงยหลังไม่ไหวแต่ แห้วหนังกว่าเก่าไปอีก จะทำให้คุณไม่กล้าเลยแม้แต่จะเป็นเพื่อน เพราะใจคุณๆ ไม่บริสุทธิ์ แต่ใช่ว่า แนะนำให้เข้าไปทักไปคุยแล้ว เป็นเพื่อนแล้วจะมีสิทธิ์ในการจีบเต็มร้อยนะค่ะ ดูเชิงด้วยค่ะ ว่า บุกตรงไหนดีถึงจะตรงจุด แบบที่ไม่แป็กและไม่เหวอ อย่างน้อยๆก็ขอให้ยกแรกประทับใจไว้ก่อน แต่ก้อย่าเสี่ยวววจนกินขาดเพราะเด๋วจะบาดจนคุณเดินต่อไม่ได้นะค่ะ

มองๆๆๆๆนะค่ะ ไม่ดีเท่าการเข้าไปหาแล้ว พูดว่า "(ยิ้มๆๆแบบที่คิดว่าหล่อ) พี่ชื่อไรหรอครับ น่ารักจัง ^^' ......." ถ้าเขายิ้มๆไม่ตอบ หรือไม่อะไรเลย เดินหนีก้อย่าหมดกำลังใจนะค่ะ อย่าเพิ่งคิดว่า แห้ว ตื้อๆหน่อยๆถ้าชอบจริง
    ส่วนถ้าเขาตอบแล้วยิ้มให้เลยเนี่ยยย ก้ลุยๆเลย พูดแบบเสี่ยวๆอ้อนนิดเดียว ก้อาจจะได้ชื่อพร้อม เบอร์พร้อมก้ได้ค่ะ (ของบางอย่างต้องใช้เวลา ครั้งแรกไม่สำเร็จ ครั้งต่อไปรออยู่ค่ะ

กล่าวขอบคุณ
    153
    แว่ววว แล้วก้ไม่บอกกก- - หน้าแตกเลยเรา อุตส่าห์เชียร์นะเนี่ยยย 555 แต่ไม่เปนไรหรอกค่ะ ^^ แต่ยังไงก็ไม่แนะนำให้ไปแย่งหรอกนะค่ะ
    และที่สำคัญถ้าบอกว่า เขาไม่รำคาญ แนะนำ ให้เลิกทำซะนะค่ะ จะได้ไม่ต้องมารู้สึกแย่เวลาที่เขาทำท่ารำคาญใส่ รักมาก แต่ถ้าเขามีแฟนแล้ว
    แนะนำว่า อยู่เฉยๆ แบบอยู่ห่างๆอย่างห่วง ได้ค่ะ แต่จริงๆก็เราก็มีสิทธิ์ที่จะทำอะไรให้นะค่ะ แต่ขอแค่อย่าคิดไปแย่งจนเป้นเรื่องก็พอ เพราะที่แนะนำแบบนี้
    ถ้าเขายังไม่แต่งงาน ถือว่า มีสิทธิ์ โดยชอบธรรมเลยค่ะ และถ้าคิดว่า จะรอแล้วล่ะก็ต้องเผื่อใจนะค่ะ เพราะบางทีการรออาจจะไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นมีแต่แย่ลง
    เพราะตัวคุณเองไม่มีสิทธิ์หรือโอกาสได้เจอใครเลย เพราะบางทีตอนนี้อาจจะมีคนที่แอบรักคุณอยู่ก้ได้ใครจะรู้ เพราะฉะนั้นตอนนี้ เรื่องคนนี้ที่รักมากพักไว้ก่อนหันมาสนเรื่องตัวเราที่ควรแคร์มากบ้าง
    คือ เปิดโอกาสให้ตัวเอง ไม่ต้องคำนึงว่า เรารักคนนี้อยู่นะ(ซึ่งตอนนี้มีเจ้าของอยู่แล้ว) แต่ไม่เชิงว่า เลิกรักนะค่ะ เพราะ ถ้าจะให้เลิกเลย คิดว่า คงอยากเพราะคุณอุตส่าห์ลงทุนเปลี่ยนตัวเองเลย
    เราก็เมียงมองคนอื่นๆบ้าง เผื่อๆไว้สักนิด เหล่ๆไว้หน่อยๆแค่นี้ก้เข้ารูปเข้ารอย ของการรออย่างสมที่ไม่บรูณ์แบบนะค่ะ^^

และที่สำคัญนะค่ะ ถ้าเขาคิดจะกลับมามีใจให้เราจริงๆ ก็บอกให้เขาน่ะคิดดีๆก่อน และตัวคุณเองก็ต้องคิดดีๆด้วย ถ้าคิดจะเริ่มความสัมพันธ์ในชั่วขณะความสัมพันธ์ยังซ้อนๆกันอยู่ๆ
    ระวังจะบาดหมางและเจ็บระนาวนะค่ะ เพราะเหตุการณ์บางเหตุการณ์อาจจะเกิดขึ้นโดยที่คุณยังไม่ทันตั้งตัวเลยทีเดียว สู้ๆค่ะ

เคสนี้ต้องบอกเลยว่า รักห่างๆอย่างห่วงๆ เรามีสิทธิ์หวงเพราะเธอไม่ใช่ของเรานะค่ะ (ถ้าเข้าใจความหมายล่ะก็ จะโอมั่กมากกก
    คือมันมีคนมาชอบผมอะครับ แต่อยู่ห้องเดียวกัน (เขาก็น่ารักนะครับ(เวลาดูรูป) เวลาเจอตัวจริงนี้ดูไม่ได้เลย)
    ผมไม่ชอบพวกชอบเพื่อนตัวเองอะครับ เกลียดพอๆกับงูเลย

แล้วเหมือนคนที่ผมจีบเขาจะรักเผื่อเลือกหรือจะเรียกว่าเสียดายดี คือเวลาผมถามว่ารำคาญไหม บอกไม่รำคาญ
    แต่เขาให้เพื่อนเขามาด่าผมในเฟสเขาอะครับ แล้วเขาก็ด่าด้วย ผมถามว่าด่าใคร(เพราะเขาไม่เอ่ยถึง) เขาบอกไม่ต้องสนใจหรอกไม่ใช่ผม
    วันต่อมาเพื่อนเขาที่ด่าผมเป็นญาติกับเพื่อนผม ผมเลยให้เพื่อนไปถามก็ทราบว่าเป็น ผม ผมก็เลยสงสัยว่าทำไมถึงต้องโกหก ด้วย
    แล้วพอผมทราบว่าเขาเกลียดผม ผมก็บอกจะเลิกยุ่ง เขาก็บอกว่าแล้วแต่ผมเลย เธอยังไงก็ได้
    พอดีว่าทำให้ใครเกลียดผมจะเลิกชอบคนนั้นเลยอะครับ เพราะรู้ว่าไม่มีทางจีบติดหรอก ถ้าทำให้เกลียดแล้ว
    แล้วผมถามว่าเธอเลือดอะไรเธอก็บอกว่าเอบี ซึ่งนิสัยของชาวเอบีคือ ไม่ชอบเสแสร้ง รักใครรักจริง เกลียดใครก็เกลียดจริง
    เขาบอกกับเพื่อนว่ารำคาญ แต่ก็ยังคุยกับผมอยู่ ผมก็สงสัยว่า ตกลงเกลียดไม่เกลียดวะเนี่ย
    เพื่อนเขาชอบมองผมแปลกๆด้วย แบบดูถูกเหยียดหยามไรงี้ (***คิดว่า***เป็นใครวะ จะมาสอยดาวอะไรประมาณนี้แหละครับ (แต่งเองนะครับแต่เพื่อนเขามองด้วยสายตาดุๆด้วย))
    ที่บอกว่ารักเผื่อเลือกก็เพราะเขาคุยกับผมดีอยู่นะครับเดี๋ยวนี้ช่วงที่ทำให้รำคาญก็คุยๆแต่เลิกเล่นไม่บอกลา (แต่ก่อนบอกลาอยู่ครับ)
    แล้วเดี๋ยวนี้ก็หันกลับมาบอกลาผมอีกครั้ง

ผมนึกสาเหตุที่ทำให้เธอเกลียดออกแล้วครับ
    คือผมไปรับเธอหน้าโรงเรียน ซึ่ง ปกติเธอจะเดินเข้ากับเพื่อน
    ผมก็เลยโยนหินถามทางไปเลย เผื่อว่าเขาชอบผม
    ผมก็ถามว่า ไม่ต้องให้เพื่อนรอได้ไหมตอนเช้าอะ
    เขาก็ตอบเสียงแข็งๆ"ไม่ได้"คือพอเพื่อนเธอมา เธอก็จะรีบเดินไปกับเพื่อน ไม่สนใจผมเลย
    แล้วหลังจากนั้นก็ยังไปรอเธออยู่สักสองครั้ง พอรู้ว่าเธอเกลียดก็ไม่ทำอีกเลย เจอเธอโดยบังเอฺิญก็แทบจะเดินหนีด้วยซ้ำ
    แต่ก่อนคุยโทรศัพท์กันทุกวัน(ผมไม่เคยจีบหญิงเลยครับ เพิ่งเคยโทรคุยกับสาวทุกวันกับเธอเป็นคนแรก ฮ่าๆคุยกันวันละสิบกว่าวิเอง )
    เดี๋ยวนี้ก็ประมาณสองเดือนครั้งไรงี้เพราะรู้ว่าเธอรำคาญ

ไปนอนได้แล้วครับคุณIMPATเดี๋ยวจะตื่นสาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Aunatix : 7th November 2011 เมื่อ 22:49

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,806
    ธรรมดา เบๆเลยค่ะ เรื่องคิดไปเอง ใครก็เป็นค่ะ ไม่ใช่เรื่องแปลกเลย ไม่ต้องคิดให้เป็นเรื่องใหญ่ค่ะ ,, แต่ถ้าในกรณีถ้าจะให้บอกว่า สนใจเลยก็คงไม่ได้นะค่ะ เพราะบางทีสายตาผู้หญิงก้กวาดไปทั่วเพื่อหาเหยื่ออ?????
    อย่าตกใจค่ะ ก้เหมือนเวลาที่เรามองๆๆเพื่อหาอาหารตาให้พอใจมันพองๆบ้าง^^ แล้วก็บอกตรงๆนะค่ะ อย่าเอาแต่มอง เลยค่ะ ระวังจะแห้วววว!! 5555 เพราะมากกว่า 80 เปอร์เซ็นต์ที่เอาแต่มอง แห้วหลายรายแล้วค่ะ
    ที่แนะนำว่า อย่าแต่มองเนี่ย เพราะบางทีนะค่ะ ใครอาจจะไปรู้ เขาอาจจะสนใจคุณอยู่ก้ได้นะค่ะ ไม่แน่ๆ และที่สำคัญระวังๆไว้ ว่าที่มองๆน่ะ มีเจ้าของรึเปล่าา เด๋วพอเจอสักวันที่ยังแอบๆมอง พอเจอเจ้าของมาคองแล้วจะเงยหลังไม่ไหวแต่ แห้วหนังกว่าเก่าไปอีก จะทำให้คุณไม่กล้าเลยแม้แต่จะเป็นเพื่อน เพราะใจคุณๆ ไม่บริสุทธิ์ แต่ใช่ว่า แนะนำให้เข้าไปทักไปคุยแล้ว เป็นเพื่อนแล้วจะมีสิทธิ์ในการจีบเต็มร้อยนะค่ะ ดูเชิงด้วยค่ะ ว่า บุกตรงไหนดีถึงจะตรงจุด แบบที่ไม่แป็กและไม่เหวอ อย่างน้อยๆก็ขอให้ยกแรกประทับใจไว้ก่อน แต่ก้อย่าเสี่ยวววจนกินขาดเพราะเด๋วจะบาดจนคุณเดินต่อไม่ได้นะค่ะ

มองๆๆๆๆนะค่ะ ไม่ดีเท่าการเข้าไปหาแล้ว พูดว่า "(ยิ้มๆๆแบบที่คิดว่าหล่อ) พี่ชื่อไรหรอครับ น่ารักจัง ^^' ......." ถ้าเขายิ้มๆไม่ตอบ หรือไม่อะไรเลย เดินหนีก้อย่าหมดกำลังใจนะค่ะ อย่าเพิ่งคิดว่า แห้ว ตื้อๆหน่อยๆถ้าชอบจริง
    ส่วนถ้าเขาตอบแล้วยิ้มให้เลยเนี่ยยย ก้ลุยๆเลย พูดแบบเสี่ยวๆอ้อนนิดเดียว ก้อาจจะได้ชื่อพร้อม เบอร์พร้อมก้ได้ค่ะ (ของบางอย่างต้องใช้เวลา ครั้งแรกไม่สำเร็จ ครั้งต่อไปรออยู่ค่ะ
    ถ้าเค้าอยู่คนเดียวคงจะง่ายหน่อยอะนะครับ ปัญหาคือเค้าชอบอยู่กับเพื่อนคนนึงตลอดไม่กล้าเข้าไป T T

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    Avenged Sevenfold acadamy
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    อยากถามอะไรหน่อยอะครับ เดวเล่าเรื่องของผมคร่าวๆก่อนละกัน

ตอนนี้ผมคบกับแฟนมาได้ 4 เดือนกว่าๆ ทุกอย่างก็ปกติดี แฟนผมไม่ใช่คนสวย น่ารักอะไรมาก ก็ถือว่าพอใช้ได้

แต่จะเฟรนลี่สุดๆ คนรู้จักเยอะมาก เพื่อนในเฟสบุ้ค 2000 กว่าคน เอ็มอีกไม่รู้เท่าไร รุ่นพี่ รุ่นน้อง รู้จักหมด - -

ผมก็เข้าใจนะครับ ว่าแฟนผมเป็นคนคุยสนุก สดใส ร่าเริง(ผมก็ชอบตรงนี้แหละ 55) เลยทำให้มีคนรู้จักเยอะ

ก่อนหน้านี้ เค้าเคยแอบชอบรุ่นพี่อยู่คนนึง มีเพื่อนรุ่นเดียวกันแอบชอบเค้าอยู่ด้วย น่าจะ 2 คน ซึ่งไม่เกี่ยวกับตัวผมเลย - -

ผมยังงงๆอยู่ว่า ผมจีบติดได้ไง 55 อ้อ แฟนผมเป็นนักร้องอยู่วงผมด้วยครับ ช่วงที่ผมจีบเค้าก็เลยได้คุยกันบ่อยๆ เอาเรื่องดนตรีบังหน้าอะนะ อิอิ

เค้าชอบฟังเพลงป๊อป ร๊อคก็มีบ้าง และเป่าทรอมโบน อยู่วงดนตรีคลาสสิคเรียกว่าอะไรสักอย่าง ผมลืม ซึ่งแตกต่างกับผมมาก

เพราะผมชอบฟังเพลงแนวฮาร์ดร็อค กับเมทัล น้อยครั้งที่จะฟังป๊อปร็อค คลาสสิคยิ่งแล้วใหญ่ - - ผมก็งงอีกครั้งว่าเราคุยเรื่องดนตรีด้วยกันได้ไง 55

อย่างที่ผมบอกไปว่าเค้าคุยกับคนนู้นคนนี้เยอะ เพื่อนผู้ชายก็เยอะ รุ่นพี่รุ่นน้องอีก ตอนแรกผมก็หนักใจนิดหน่อย แต่เค้าก็แสดงออกต่างๆนาๆว่าผมคือคนพิเศษสำหรับเค้า

และผมก็เชื่อใจเค้า เค้าก็เชื่อใจผมครับ ^^

เข้าเรื่องนะครับ ผมอยากขอคำชี้แนะอะไรสักหน่อยอะครับ

คือ

1.ปีหน้า ผมกับแฟนก็ขึ้น ม.4 แล้ว เรื่องเรียนเป็นเรื่องสำคัญ ยิ่งทางครอบครัวผมก็อยากให้ไปต่อโรงเรียน มปลาย ชื่อดังทั้งหลาย
    ถ้าหากว่าเราต้องแยกกันจริงๆ โอกาศเลิกก็คงมีสูง ใช่มั้ยครับ? ควรจะทำยังไงดีครับ?

2.เวลาเราให้ของขวัญกับผู้หญิงเนี่ย ควรจะทำยังไงดีครับ แบบว่าเนื่องในโอกาศวันครบรอบ วันสำคัญประมาณนี้อะครับ จะเดินทื่อๆเข้าไปให้เลยก็จะยังไงอยู่ อยากได้คำแนะนำหน่อยอะครับ พอดีผมก็ไม่ค่อยเป็นเรื่องนี้ซะด้วย 55

ขอบคุณมากครับผม
    Groove Metal : #18
    [Club]~Metal Zone