ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 41213141516 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Steam Left 4 Dead 2
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    เอ่อ คือ อยากจะถามว่า มีรุ่นน้องแถวบ้านอ่ะครับ แอบชอบผม 4 คนแนะ ทำยังไงดีครับ ?

ชื่อ [M] a r [K] นะ
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 293
    สัมภาษณ์ผ่านแล้ว *0*

รู้สึกชอบพวกพี่ๆทีมงานที่มาจัดบู๊ธสัมภาษ์ดีอ่ะ

ให้ความรู้สึกเป็นกันเองดี Friendly มั่กมาย

บางทีอาจเลือกเอา ม.หอการค้าเลยนะเนี่ย

----

โดนคอมเม้นตอนสัมภาษณ์ อาจารย์เขาบอกว่า

เราเนี่ยท่าทางเป็นคนเข้ากับคนง่ายนะ ดูจากวิธีการพูดคุยกัน

ตัวลอยเลยฮ่ะ *0*
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย unlocked : 25th February 2012 เมื่อ 23:55
    Gerard

Nakhonratchasima,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rockkkk อ่านกระทู้
    จะดูยังไงครับว่าเขาเริ่มชอบเรารึยัง เมื่อก่อนที่ผมจะบอกชอบเธอไๆป เธอก็มาเล่นกับผมบ่อยอยู่ แต่ตอนนี้ไม่ วันก่อนผมเอารถไป รร วันนั้นเลิกเย็นมาก ผมเพื่อนและคนที่ผมชอบก็เดินไปกินข้าวที่ใกล้ๆ รร ตอนกลับ เพื่อนอีกคนก็บอกให้เธอซ้อนรถผม เธอก็ซ้อนนะคับ พอเธอขึ้นมา ผมออกรถ เธอก็บอกว่า "เราไม่เคยไว้ใจใครเลย ไม่เคยซ้อนใคร นอกจากพ่อ และวิน" พอผมได้ยินไว้ก็ไม่พูดอะไร ในใจผมก็คิดว่าเธอคงจะไว้ใจผมละมั้ง พอไปถึงป้ายรถเม ผมก็ไปรอส่งข้างๆ เธอบอกไม่ได้พ่อมารับ ผมก็เลยไปนั่งห่างๆหน่อย ปกติผู้หญิงเขาเป็นแบบนี้หรอคับ ที่ไม่ให้เพื่อนผู้ชายไปยืนด้วยตอนพ่อจะมา เอ้อวันนึงผมถามเธอว่าเป็นลูกคนเดียวหรอ เธอบอกว่าใช่ พ่อหวงมากด้วย
    วันนี้เพื่อนที่ รร เก่าเธอเรียกผมไปคุย แล้วก็บอกผมว่า คนที่ผมชอบอะเลือกมาก มีคนมาจีบตั้ง ห้า หก คน ไม่เอาสักคน แล้วยังบอกผมอีกว่ารู็มานานแล้วว่าผมชอบเธอ ผมอย่าง งง รู้ได้ไง เพราะผมเพิ่งมาชอบจริงจังเมื่อไม่นานมานี้ ส่วนอีกคนบอกประมานเดียวกัน ว่าต้องใช้เวลาคนที่ผมชอบมันเลือกมาก ถ้าไม่อย่างนั้นก็มีแฟนไปแล้ว ผมไปดูไอทำนายมา เขาบอกว่าคนเกิดวันที่ 17 อัธยาศัยดี ยิ่งเปณ็นการยากว่า อัธยาศัยดี กับ มีใจมันแตก่างกันยังไง เพราะเธออาจจะทำกับทุกคนเหมือนที่ทำกับผมก็ได้ พักหลังผมไปนั่งเรียนข้่างๆเธอ ไปส่ง แต่เหมือนเธอจะเบื่อๆรึเปล่าก็ไม่รู้เลยไม่ค่อยอาจจะไปใกล้เท่าไหร่ วันนี้ผมขอไปนั่งกับเธอ เธอบอกไปนั่งกับอีกคนดิ ผมก็เลยมานั่งกับอีกคนซึ่งเป็นเพื่อนสนิท แล้วผมก็ถามเพื่อนสนิทว่า ทำไมเขาไม่ให้นั่งด้วย เพื่อนก็บอกว่า่ น้อยใจมั้ง เพราะเวลาที่ผมนั่งกับเพื่อนสนิท ผมนั่งใกล้มาก วันนี้ไปเรียนพิเศษ ผมเขียนในไอแพดให้เธอดูก่อนกลับว่า ฝันดี หายไวๆนะ เหมือนเธอไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ หรือว่า เธอเก็บอาการ เขาบอกคนเกิดวันที่ 17 จะเก็บอาการ ผมจะวางตัวยังไงดี ทำแบบ โทรบ้าง แสดงความเป็นห่วงบ้าง ข้อความบ้าง ส่งบ้าง หรือต้องมีอะไรมากกว่านี้ ผมเหลือเวลาอีกไม่มากเพราะเธออาจต้องไปเรียนที่อื่น ทำยังไงให้แบบมัดใจได้เลยอะครับ ผมดูยากมากว่าเธอคิดอะไร
    ก็ดูโอเคแล้วนะค่ะ อย่างที่บอกอย่างไปสนใจอะไรคนรอบข้างมากเลยค่ะ คุณเองก็ต้องรู้จักฟังหูไว้หู เก็บไว้บ้างทำตามบ้าง
    ทำอย่างที่เคยทำนั้นแหละค่ะ อย่าเพิ่งกังวลเลยนะค่ะ แต่คุณมีอะไรก้พูดก้คุยกับเธอตรงๆอย่าไปปิดหรือแอบเขิลอะไรไว้
    เรื่องท่าทางจะเปนยังไงก้ช่างทำให้ก้พอแล้ว เราเชื่อว่า เขารู้สึกไม่ใช่ไม่รู้สึกอะไรเลย ไม่ต้องหาวิธีไปดุหรอกค่ะว่า มีใจรึเปล่า??
    อย่าลังเลที่จะให้ใจแบบนี้ด้วย ถามเขาไปก้ได้ค่ะ ประมานว่า เรารักขนาดนี้ เริ่มรักเราบ้างรึยัง?? อะไรแบบนี้อ่าค่ะ
    ส่วนไอ้วิธีที่มัดใจอะไรนั้นน่ะ เราไม่มีหรอกค่ะ เราทำได้แค่คอยเปนกำลังใจให้ คอยให้คำปรึกษาเปนแนวทางแค่นั้น

คุณมีอะไรก้พูดกับเธอตรงๆเลยดีกว่าค่ะ แบบไม่ต้องอ้อมค้อมคือ ประมานว่า มีอะไรก้พูด อยากทำให้ก้ทำ อย่าไปสนคนโน้นคนนี่
    ทำให้มันเต็มที่ก่อนแล้วค่อยมาท้อว่า มันไม่ได้ผลจริงๆอะ แค่นี้น่าจะพอนะค่ะ

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Just อ่านกระทู้
    เอ่อ คือ อยากจะถามว่า มีรุ่นน้องแถวบ้านอ่ะครับ แอบชอบผม 4 คนแนะ ทำยังไงดีครับ ?
    ตัวคุณเองรู้สึกยังไงกับคนเหล่านั้นล่ะค่ะ ไม่เห็นจะเดือดร้อนนะค่ะ ถ้าคุณไม่คิดอะไร ยกเว้นเสียแต่คุณคิดอะไรกับใครสักคนก็แค่นั้นแหละค่ะ
    ปัญหาอยู่ที่แค่ตัวคุณเองค่ะ ไม่ชอบก็บอกไปตรงๆอย่าอ้อมค้อม แค่นั้นแหละค่ะ และอย่าไปเล่นด้วย แค่พี่ชายน้องสาวก้แค่นั้นไม่เกินเลยก้พอค่ะ..

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ unlocked อ่านกระทู้
    สัมภาษณ์ผ่านแล้ว *0*

รู้สึกชอบพวกพี่ๆทีมงานที่มาจัดบู๊ธสัมภาษ์ดีอ่ะ

ให้ความรู้สึกเป็นกันเองดี Friendly มั่กมาย

บางทีอาจเลือกเอา ม.หอการค้าเลยนะเนี่ย

----

โดนคอมเม้นตอนสัมภาษณ์ อาจารย์เขาบอกว่า

เราเนี่ยท่าทางเป็นคนเข้ากับคนง่ายนะ ดูจากวิธีการพูดคุยกัน

ตัวลอยเลยฮ่ะ *0*
    ยินดีด้วยค่ะ เรายังไม่ได้อะไรเลย สัมภาษณ์ก้ไม่ผ่าน รอแอดนี่แหละจ้าา

กล่าวขอบคุณ
    280
    เงียบวังเวงดีจังง

Ottomun Empire~ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    288
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    ผมมีเรื่องอยากปรึกษาครับ
    คือผมกับเเฟนคบกันได้พักนึงล่ะ เเต่เรา2คนเปิดเผยไม่ได้ คือพี่เขาหวงมากๆ ถ้ารู้มีหวังสั่งให้เรา2คนเลิกคบ เราตั้งสถานะว่่าเป็นเเฟนในเฟสไม่ได้
    โพสไรซึ้งๆก็ไม่ได้ หวงก็เเสดงออกไม่ได้อีก เพราะในเฟสคนมาจีบเเฟนผมเยอะอยู่ครับ ผมก็ทำได้เเค่สร้างกลุ่มอยู่กับเขา2คน เพื่อโพสความรู้สึก พี่เเฟนผมเขาเรียนเก่งมากๆติดเเพทย์ด้วย
    ผมอยากเปิดเผยมากๆเเล้ว ผมควรจะทำไงดีครับให้พี่เขายอมรับ พี่เขายังไม่รู้นะว่าผมกับเเฟนคบกัน

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เพลงเพราะจังค่ะ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    ความรักที่เธอเคยมีให้ฉันนั้นได้หมดลงไปแล้ว ไม่มีแม้คุณค่าที่จะเดินเคียงคู่เธออีกต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,018
    Blog Entries
    1
    อยากให้รู้เหตุผลของฉัน ที่ต้องจากกันไปเพราะสิ่งใด ไม่ใช่ว่าที่ผ่านมาฉันไม่ได้รักเธอเลย ได้แต่อธิษฐานว่าสักวันนึงเธอจะเข้าใจในสิ่งที่ฉันเป็น

กล่าวขอบคุณ
    3,622
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    คือ ผมอยากจะปรึกษาน่ะคับ ผมเลิกกับแฟนมาเกือบปีแล้ว แต่ยังทำใจไม่ได้ มันยังคิดถึง ยังเขาไปส่องเฟสเขา มันอึดอัดมาก มันอยากระบาย ความอึดอัดที่ผมมี ผมอยากเอามันออกจาตัวผม เคยลองแล้วหลายวิธีที่จะทำให้าย แต่มันก็มีแค่วิธีเดียวที่จะหายขาดได้คือ ให้แฟนผมกลับมาคบกันอีก ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้แล้วเพราะเธอบอกว่าเธอไม่ได้คิดไรกับผมแล้ว ผมควรทำไงดีคับ แล้วมันแปลกมากที่มอง ผญ คนไหนก็ไม่เคยคิดจะรักจะชอบเหมือนครั้งแรกที่ผมมองแฟนผมเลย ยิ่งคิดก็ยิ่งทำใจไม่ได้ ผมรักเธอเพราะเธอไม่เหมือน ผญ คนอื่น และนี้คือสาเหตุที่ผมยังทำใจ ตัดใจจากเธอไม่ได้สักที อยากหายคิดถึงเธอ อยากทำใจได้ อยากหายจากความอึดอัดที่เป็นอยุ่ ผมควรทำไง บอกหน่อยคับ

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pijuk2538 อ่านกระทู้
    ผมมีเรื่องอยากปรึกษาครับ
    คือผมกับเเฟนคบกันได้พักนึงล่ะ เเต่เรา2คนเปิดเผยไม่ได้ คือพี่เขาหวงมากๆ ถ้ารู้มีหวังสั่งให้เรา2คนเลิกคบ เราตั้งสถานะว่่าเป็นเเฟนในเฟสไม่ได้
    โพสไรซึ้งๆก็ไม่ได้ หวงก็เเสดงออกไม่ได้อีก เพราะในเฟสคนมาจีบเเฟนผมเยอะอยู่ครับ ผมก็ทำได้เเค่สร้างกลุ่มอยู่กับเขา2คน เพื่อโพสความรู้สึก พี่เเฟนผมเขาเรียนเก่งมากๆติดเเพทย์ด้วย
    ผมอยากเปิดเผยมากๆเเล้ว ผมควรจะทำไงดีครับให้พี่เขายอมรับ พี่เขายังไม่รู้นะว่าผมกับเเฟนคบกัน
    คือ เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องภายในครอบครัวด้วยนะค่ะ ถ้าเราไปทำอะไรมาก ก็ยิ่งแต่จะมีเรื่องที่ทำให้บานปลาย
    เพราะฉะนั้นแล้วเนี่ยเรื่องแบบนี้ คุณต้องคุยกับแฟนคุณก่อนนะค่ะ ว่า พร้อมมั๊ย?? ไม่ว่าจะเกิดอะไร เราอย่าหวั่นก่อน อย่ากลัวก่อน
    ถ้ารักกันจริงก็ขอโอกาส ขอให้เราได้พิสูจน์ว่า เราจริงจัง จริงใจ ไม่มีเจตนาร้าย แต่ถ้าไม่ให้โอกาสเลย คุณคงต้องพูดเอง
    แบบแมนๆและเปิดอก ถามอะไรที่มีในใจ ถามไป อย่างทำไม ถึงมีแฟนไม่ได้ ผมจริงใจกับน้องพี่นะครับ ผมรักน้องพี่จริงๆ
    ผมจะอยู่ในโอวาทของพี่ ไม่เกินเลยหรอกครับ อะไรแบบนี้ ส่วนเรื่องอยากจะเปิดเผย เรารู้ว่า มันอึดอัดนะ รักกัน แต่บอกคนอื่นไม่ได้
    บอกไปแล้วจะมีปัญหา เพราะฉะนั้น เราก็ต้องมาแก้ที่ปัญหา ลองดูอย่างที่บอกก่อนค่ะ ลองดูแบบจริงๆจังๆสักครั้ง การเปิดอกคุยกันเป็นเรื่องที่ดีค่ะ
    ผลที่จะมาตามมาเป็นยังไง ก็ต้องลองเสี่ยงดูอีกทีนะค่ะ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Income4life อ่านกระทู้
    เพลงเพราะจังค่ะ
    เข้ามาเรื่อยๆเลยค่ะ มีเพลงเพราะๆมาให้ฟังกันเยอะแยะเลย จะเปลี่ยนเรื่อยๆนั้นแหละค่ะ

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LoVEGothic อ่านกระทู้
    อยากให้รู้เหตุผลของฉัน ที่ต้องจากกันไปเพราะสิ่งใด ไม่ใช่ว่าที่ผ่านมาฉันไม่ได้รักเธอเลย ได้แต่อธิษฐานว่าสักวันนึงเธอจะเข้าใจในสิ่งที่ฉันเป็น
    อ่าา อย่าเศร้าไปเลยค่ะ สักวันเขาคงเข้าใจเนาะ(เข้าใจเรื่องเดียวกันใช่ปะเนี่ยย - -)

คำว่า ความจำเป็น บางทีมันก็สำคัญมากสำหรับคนบางคนค่ะ อย่างคุณก็คงเหมือนกัน
    อะไรที่กลับไปแก้ไขไม่ได้ ก็ปล่อยมันไปเถอะค่ะ อย่าไปคิดถึงมันอีก ยังไงก็กลับไปทำอะไรไม่ได้แล้ว..

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tanawat0167 อ่านกระทู้
    คือ ผมอยากจะปรึกษาน่ะคับ ผมเลิกกับแฟนมาเกือบปีแล้ว แต่ยังทำใจไม่ได้ มันยังคิดถึง ยังเขาไปส่องเฟสเขา มันอึดอัดมาก มันอยากระบาย ความอึดอัดที่ผมมี ผมอยากเอามันออกจาตัวผม เคยลองแล้วหลายวิธีที่จะทำให้าย แต่มันก็มีแค่วิธีเดียวที่จะหายขาดได้คือ ให้แฟนผมกลับมาคบกันอีก ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้แล้วเพราะเธอบอกว่าเธอไม่ได้คิดไรกับผมแล้ว ผมควรทำไงดีคับ แล้วมันแปลกมากที่มอง ผญ คนไหนก็ไม่เคยคิดจะรักจะชอบเหมือนครั้งแรกที่ผมมองแฟนผมเลย ยิ่งคิดก็ยิ่งทำใจไม่ได้ ผมรักเธอเพราะเธอไม่เหมือน ผญ คนอื่น และนี้คือสาเหตุที่ผมยังทำใจ ตัดใจจากเธอไม่ได้สักที อยากหายคิดถึงเธอ อยากทำใจได้ อยากหายจากความอึดอัดที่เป็นอยุ่ ผมควรทำไง บอกหน่อยคับ
    เอาตรงๆ เราก็จะบอกว่า อะไรที่ลืมไม่ได้ก็ไม่ต้องไปลืมมันหรอกค่ะ เก็บมันไว้นี่แหละ แต่มันอยู่ที่ว่า คุณเลือกที่จะคิดถึงมันในแบบไหนมากกว่า เข้าใจรึเปล่าค่ะ??
    คุณเลือกที่จะคิดถึงมันในแบบไหน แบบโหยหา หรือ แบบที่ว่า ทรมานและเจ็บปวด แบบนี้ก้ผิดน่ะสิค่ะ อย่าตอกย้ำตัวเองเลยค่ะ
    ยังรักใครไม่ได้ ก้ไม่ต้องพยายามไปรัก ปล่อยให้เป็นไปแบบนี้สักพัก..ปล่อยให้เราได้คิดอะไรสักหน่อย ปล่อยมันไป ปล่อยมันไปให้เป็นไปตามที่ควรจะเป็น
    อย่าฝืนใจให้ลืมถ้ายังทำไม่ได้ อย่าฝืนใจทำในสิ่งที่รู้ว่า เป็นไปไม่ได้ด้วย อันนี้แค่เริ่มต้น สิ่งที่ต้องทำจริงๆก็

อย่างแรกเลย ใจคุณเข้มแข็งพอรึยัง?? ถามมันบ้างรึเปล่าค่ะ ที่เป็นแบบนี้เหนื่อยมั๊ย?? ถ้าไม่เคยถามก้ลองถามดู แล้วมันจะตอบกลับ
    ตอบในสิ่งที่คุณควรจะได้ยินมันมาตั้งนานแล้ว...การรักใครสักคน มันไม่ใช่แค่ทำให้เรารู้จักความรักนะค่ะ แต่มันทำให้เราได้รู้จักว่า การรักมันเป็นยังไง
    และเมื่อถึงวันที่เลิกรักต้องทำยังไง ถ้าคุณทำได้ และเข้าใจตรงนี้ ความทรมานและความเจ็บปวดที่เคยมีเพราะลืมเธอไม่ลงจะค่อยๆหายไป

อย่างที่สอง พฤติกรรมอยากรู้ความเคลื่อนไหว เคยมีคนนึงเหมือนคุณเลยค่ะ มาปรึกษาเราเหมือนกัน เราก้จะแนะนำเหมือนเดิมๆอ่าแหละ
    รู้ตัวว่า ชอบส่องเฟสเขาแล้วทำไม ไม่ลบเฟสเขาล่ะค่ะ ทำไม ไม่ลบอะไรที่จะทำให้คุณลืมไม่ลงออกไปก่อน ไว้ทำใจได้ค่อยเริ่มใหม่
    กล้าทำก่อนเถอะค่ะ แล้วค่อยถามวิธีกับคนอื่น เพราะแม้แต่ตัวเองพฤติกรรมเหล่านี้ก้ยังหยุดยั้งไม่ได้ ก้อย่าหวังได้ลืมหรือลบความทรงจำร้ายๆออกไป

อย่างที่สามสำคัญมากๆว่า อย่าพูดแค่ว่า วิธีที่ดีที่สุดที่จะทำให้หายคือ เธอต้องกลับมารักกับฉัน?? แล้วเมื่อก่อนที่เขาไม่รักกับคุณทำไมคุณถึงเป็นปกติได้??
    คิดบ้างรึเปล่าค่ะข้อนี้ เราไม่ได้ว่า แต่เราพูดตรงๆนะค่ะ ถ้าเคยคิดแล้วก้ย้ำตัวเองบ่อยๆ ว่า เมื่อก่อนไม่มีเขาเราก็อยู่ได้
    แค่กลับมาอยู่ตัวคนเดียวอีกสักครั้ง ไม่เหงา ไม่ตาย ไม่เห็นจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเราก้ยังมีชีวิตเหมือนเดิมได้ ความรักมันก้แบบนี้แหละค่ะ เมื่อมีเข้ามาก้มีเลิกไป(อ้างเพลง ฮ๋าๆๆๆ)

**เอาล่ะค่ะ ตั้งสติก่อนเริ่มใหม่ ทำใจก่อนจะตั้งสติ เริ่มใหม่ก่อนที่จะสาย และอย่าให้สายจนเกินเยียวยา คำว่ารัก มันก็แค่ผ่านมาและผ่านไปแหละค่ะ
    เมื่อมันหมดวันเวลาของเรา มันก้ไปหาคนใหม่ และความรักครั้งใหม่ก้จะเข้ามา จะช้าหรือเร็วอยู่ที่เราด้วย คุณต้องเริ่มที่ตัวเองก่อน กล้าจะทำอย่างที่ควรทำ
    อย่าทำตัวอ่อนแอ อย่าแคร์แค่คนๆเดียวจากไป ไม่ถึงตาย พรุ่งนี้เรายังไม่ตายก้หาใหม่ได้

เรื่องที่มองคนอื่นแล้วยังรักไม่ลง ต้องรอให้แผลหายดีก่อนนะค่ะ แล้วค่อยเริ่มมองแนะนำแบบนี้จะดีกว่าค่ะ

สายลมที่ชำระล้างจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    ช่วยผมหน่อยได้ไหมครับ

คือ เมื่อเช้า แฟนผม เขาขอมาคืนดีกับผม แต่ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจอะไรเขาแล้วน่ะครับ เพราะเขาหึงผมไม่เข้าเรื่อง ทะเลาะกันเพราะเรื่องหึงตลอด ผมเลยไม่อยากจะรับคำคืนดีจากเธอสักเท่าไรน่ะครับ แต่เธอก็มาร้องไห้กับผมขอคืนดีจนผมบอกว่า ขอคิดดูก่อนแล้วกัน ผมควรจะทำยังไงดีล่ะครับ คือ ผมก็ กำลังจีบอีกคนอยู่แล้วกำลังจะติดแล้ว แต่ถ้าผมรับคืนดีแฟนผมคนเก่า ผมจะทำยังไงดีละครับ ไม่อยากมีแฟน2คนน่ะครับ ผมเลือกไม่ถูก
    ถ้าเป็นไปได้ขอ คำแนะนำ ว่าผมควรเลือกคน ไหนดี
    คนเก่า ขี้หึง มากๆ จนทำให้ผมเบื่ออ่ะครับ แต่เธอครบกับผมตั้งแต่อยู่ม.2 ถึง ม.5 น่ะครับ มีน้ำใจใจกว้าง เธอเป็นคนเรียนเก่งครับ ช่วยผมทำรายงานตลอดอ่ะครับ ข้อเสียของเธอคือ หึงไม่เข้าเรื่อง
    คนใหม่ที่กำลังจะจีบติด เธอนิสัยดีเหมือนกันครับ มีคนมาจีบเยอะ แต่ส่วนนิสัยนี้ผมยังไม่รู้ลึกเท่าไรน่ะครับ
    เรื่องหน้าตาก็ อยู่ในระดับดีทั้งคู่น่ะครับ

ผมจึงอยากจะขอแชร์คำแนะนำจากคุณหน่อยน่ะครับ ถ้ามี2คนก็คงรำบากครับ ผมไม่ชอบเป็นคนเจ้าชู้ครับ

ขอบคุณครับ:Tom
    ถ้าชีวิตไม่เคยเจอเรื่องร้ายๆ เราเองก็จะไม่สามารถที่จะได้เรียนรู้ประสบการณ์ของชีวิตได้

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tomnotnow อ่านกระทู้
    ช่วยผมหน่อยได้ไหมครับ

คือ เมื่อเช้า แฟนผม เขาขอมาคืนดีกับผม แต่ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจอะไรเขาแล้วน่ะครับ เพราะเขาหึงผมไม่เข้าเรื่อง ทะเลาะกันเพราะเรื่องหึงตลอด ผมเลยไม่อยากจะรับคำคืนดีจากเธอสักเท่าไรน่ะครับ แต่เธอก็มาร้องไห้กับผมขอคืนดีจนผมบอกว่า ขอคิดดูก่อนแล้วกัน ผมควรจะทำยังไงดีล่ะครับ คือ ผมก็ กำลังจีบอีกคนอยู่แล้วกำลังจะติดแล้ว แต่ถ้าผมรับคืนดีแฟนผมคนเก่า ผมจะทำยังไงดีละครับ ไม่อยากมีแฟน2คนน่ะครับ ผมเลือกไม่ถูก
    ถ้าเป็นไปได้ขอ คำแนะนำ ว่าผมควรเลือกคน ไหนดี
    คนเก่า ขี้หึง มากๆ จนทำให้ผมเบื่ออ่ะครับ แต่เธอครบกับผมตั้งแต่อยู่ม.2 ถึง ม.5 น่ะครับ มีน้ำใจใจกว้าง เธอเป็นคนเรียนเก่งครับ ช่วยผมทำรายงานตลอดอ่ะครับ ข้อเสียของเธอคือ หึงไม่เข้าเรื่อง
    คนใหม่ที่กำลังจะจีบติด เธอนิสัยดีเหมือนกันครับ มีคนมาจีบเยอะ แต่ส่วนนิสัยนี้ผมยังไม่รู้ลึกเท่าไรน่ะครับ
    เรื่องหน้าตาก็ อยู่ในระดับดีทั้งคู่น่ะครับ

ผมจึงอยากจะขอแชร์คำแนะนำจากคุณหน่อยน่ะครับ ถ้ามี2คนก็คงรำบากครับ ผมไม่ชอบเป็นคนเจ้าชู้ครับ

ขอบคุณครับ:Tom
    ก่อนอื่น ขอสีดำได้ปะค่ะ เราปวดตาอะ สายตาไม่ค่อยดี อ่านแบบงงๆไปอ่านะ แต่เข้าใจอยู่ - -

"อ่านแล้วก้นะ เข้าใจค่ะ เรื่องหึงนิ ธรรมชาติเลยเนาะ แต่ผู้หญิงหึงมากหน่อย ก้แปลว่า รักมากด้วยนั้นแหละ
    เราคงไม่บอกให้คุนเลือกใครหรอกนะค่ะ เราไม่ใช่คุณ?? ถูกมั๊ย?? ถามใจตัวเองดีกว่า ว่า ตอนนี้รักใครมากที่สุด
    และอยากจะคบกับใคร?? วิธีการคิดง่ายๆนะ คนแรกเนี่ย ถ้าพูดคบก็คบกันนานแล้วเนาะ ทุกอย่างก้โอเค เสียอย่างเดียวเรื่องหึง
    แต่คนที่สองเนี่ยย ก้เพิ่งจีบเนาะ แต่ว่าเรื่องนิสัยรู้อย่างเดียวว่า แค่ดี?? อะ เอาใหม่ๆนะเอาใหม่

คนแรก เราคบกันมา 3 ปีปะ?? น่าจะประมานนั้น ทุกอย่างเราเข้ากันได้ยกเว้นเรื่องหึงแบบนี้ปะ??
    (เรื่องทำรายงานทิ้งไว้ข้างหลัง ไม่ใช่ข้อตัดสินว่าจะเลิกหรือไม่เลิกนะค่ะ)
    คนแรกนี่มีน้ำใจ ใจกว้าง..โอเค ถ้าเธอใจกว้างจริง แต่ขี้หึงนี่แปลกๆนะค่ะ ถูกรึเปล่า?? คิดข้อนี่มั๊ยค่ะ

คนที่สอง เพิ่งจีบ ไม่รู้นานเท่าไหร่แล้วที่จีบมานะ นิสัยดี นิสัยดีของคุณเราไม่รู้ว่าเปนยังไงนะ
    แต่คุนก้ยังไม่รู้จักเธอดีพอจนกว่าจะได้คบกันจริงนั้นแหละค่ะ แรกๆก้พูดนิสัยดี หลังๆคบไปก้จะรู้ว่า ดีจริงรึเปล่า??

ก้เหมือนที่คุณบอกว่า "ข้อเสียของเธอคือ หึงไม่เข้าเรื่อง" นี่เปนประเด็นใหญ่ที่ทำเอา คุณ'เบื่อ' ถ้าถึงขั้นพูดว่า เบื่อแล้ว เราว่า อย่าคิดให้วิตกเลยค่ะ
    ถ้ามั่นใจว่า เบื่อจริงๆนะ ก้เลือกคนใหม่ เปนเราเลือกคนใหม่นะ ถ้าเราทนไม่ไหวหรือเบื่อ แต่ใจเรา เรารักคนที่เปนแฟนเก่า
    อันนี้ประสบการณ์เรานะ คือ เหมือนมีคนใหม่โอเคมันใหม่ๆอะ มีอะไรก้ดีหมด ก้โอเค ก้มันไม่เท่าไหร่ คนเก่า เหนื่อยแล้ว
    ขอเริ่มใหม่ล่ะกัน พอไปสักพัก เหมือนคนใหม่ก้ยังไม่รู้จักเราดี ไม่เข้าใจเราดี จนสุดท้ายก้เลิกกัน..ที่พูดเนี่ยไม่ได้บอกให้เลือกใครนะค่ะ

แต่จะให้คุณคิดมากกว่า ว่า ความรักกับระยะเวลาไม่เกี่ยวกันนะ อยู่ที่ใจมากกว่า และคุณไม่ควรบอกเธอคนเก่าว่า ขอคิดก่อน
    นั้นแปลว่า คุณสองใจ คนเก่ามาก้อยากเก็บไว้ คนใหม่ที่มีใจก็อยากจะได้ แบบนี้ก้เกือบจะคล้ายๆจับปลาสองมือแล้วค่ะ
    ถ้าจีบคนใหม่ไปแล้ว ก้บอกไปเลยว่า เราจีบคนอื่นแล้ว กำลังจะมีคนใหม่ ถ้าบอกว่า เบื่อไม่ชอบนิสัยนี้ ก้ใช่เปนเหตุผลไปเถอะค่ะ
    ถ้าเขาบอกว่า จะเปลี่ยนก้บอกไป นิสัยมันเปลี่ยนกันไม่ได้ ไม่รัก เบื่อก้บอกไปตรงๆอย่ารักษาน้ำใจแบบที่มันหักดิบแบบนี้ค่ะ
    รู้ทีหลังยิ่งเจ็บ คนใหม่รู้มันก้จะทำให้คุนดูแย่ ที่ไปให้ความหวังคนเก่าทั้งๆที่บอกว่า เบื่อ??

จำไว้นะค่ะ คำว่า เบื่อ ถ้ามี ผช คนไหนมาพูดกับคนอื่นถึงเราแบบนี้นะ เราจะไปต่อยหน้ามันเลย เบื่อแล้วจะมายุ่งเพื่อ??
    บอกตรงๆดิ อย่าไปพูดให้คนอื่นฟัง ไม่ดีนะค่ะ รู้มั๊ย?? (อันนี้เรา พูดตามความคิดนะ ขอโทดด้วยถ้ามันผิด)
    และที่บอกไม่อยากเป็นคนเจ้าชู้ ถ้าเลิกกับคนเก่าไปแล้วทำไมไม่หนักแน่นว่า ชอบคนใหม่แล้วล่ะค่ะ??
    ถ่านไฟเก่าๆน่ะ สะกิดนิดๆก้ลุุกค่ะ คุนน่ะ ต้องถามตัวเอง เลือกที่ใจพอใจเลือกที่สบายใจ อย่าไปแคร์หรือลังเล
    อย่าไปให้ความหวังด้วย เลิกก้เลิกเด็ดขาดค่ะ จะได้ไม่ค้างคา

(คำปรึกษานี้อาจใส่ความรู้สึกส่วนตัวมากไปหน่อย มีปัญหาอะไรเคลียร์หลังไมค์ได้ค่ะ)

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    228
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IMPAT อ่านกระทู้
    ก่อนอื่น ขอสีดำได้ปะค่ะ เราปวดตาอะ สายตาไม่ค่อยดี อ่านแบบงงๆไปอ่านะ แต่เข้าใจอยู่ - -

"อ่านแล้วก้นะ เข้าใจค่ะ เรื่องหึงนิ ธรรมชาติเลยเนาะ แต่ผู้หญิงหึงมากหน่อย ก้แปลว่า รักมากด้วยนั้นแหละ
    เราคงไม่บอกให้คุนเลือกใครหรอกนะค่ะ เราไม่ใช่คุณ?? ถูกมั๊ย?? ถามใจตัวเองดีกว่า ว่า ตอนนี้รักใครมากที่สุด
    และอยากจะคบกับใคร?? วิธีการคิดง่ายๆนะ คนแรกเนี่ย ถ้าพูดคบก็คบกันนานแล้วเนาะ ทุกอย่างก้โอเค เสียอย่างเดียวเรื่องหึง
    แต่คนที่สองเนี่ยย ก้เพิ่งจีบเนาะ แต่ว่าเรื่องนิสัยรู้อย่างเดียวว่า แค่ดี?? อะ เอาใหม่ๆนะเอาใหม่

คนแรก เราคบกันมา 3 ปีปะ?? น่าจะประมานนั้น ทุกอย่างเราเข้ากันได้ยกเว้นเรื่องหึงแบบนี้ปะ??
    (เรื่องทำรายงานทิ้งไว้ข้างหลัง ไม่ใช่ข้อตัดสินว่าจะเลิกหรือไม่เลิกนะค่ะ)
    คนแรกนี่มีน้ำใจ ใจกว้าง..โอเค ถ้าเธอใจกว้างจริง แต่ขี้หึงนี่แปลกๆนะค่ะ ถูกรึเปล่า?? คิดข้อนี่มั๊ยค่ะ

คนที่สอง เพิ่งจีบ ไม่รู้นานเท่าไหร่แล้วที่จีบมานะ นิสัยดี นิสัยดีของคุณเราไม่รู้ว่าเปนยังไงนะ
    แต่คุนก้ยังไม่รู้จักเธอดีพอจนกว่าจะได้คบกันจริงนั้นแหละค่ะ แรกๆก้พูดนิสัยดี หลังๆคบไปก้จะรู้ว่า ดีจริงรึเปล่า??

ก้เหมือนที่คุณบอกว่า "ข้อเสียของเธอคือ หึงไม่เข้าเรื่อง" นี่เปนประเด็นใหญ่ที่ทำเอา คุณ'เบื่อ' ถ้าถึงขั้นพูดว่า เบื่อแล้ว เราว่า อย่าคิดให้วิตกเลยค่ะ
    ถ้ามั่นใจว่า เบื่อจริงๆนะ ก้เลือกคนใหม่ เปนเราเลือกคนใหม่นะ ถ้าเราทนไม่ไหวหรือเบื่อ แต่ใจเรา เรารักคนที่เปนแฟนเก่า
    อันนี้ประสบการณ์เรานะ คือ เหมือนมีคนใหม่โอเคมันใหม่ๆอะ มีอะไรก้ดีหมด ก้โอเค ก้มันไม่เท่าไหร่ คนเก่า เหนื่อยแล้ว
    ขอเริ่มใหม่ล่ะกัน พอไปสักพัก เหมือนคนใหม่ก้ยังไม่รู้จักเราดี ไม่เข้าใจเราดี จนสุดท้ายก้เลิกกัน..ที่พูดเนี่ยไม่ได้บอกให้เลือกใครนะค่ะ

แต่จะให้คุณคิดมากกว่า ว่า ความรักกับระยะเวลาไม่เกี่ยวกันนะ อยู่ที่ใจมากกว่า และคุณไม่ควรบอกเธอคนเก่าว่า ขอคิดก่อน
    นั้นแปลว่า คุณสองใจ คนเก่ามาก้อยากเก็บไว้ คนใหม่ที่มีใจก็อยากจะได้ แบบนี้ก้เกือบจะคล้ายๆจับปลาสองมือแล้วค่ะ
    ถ้าจีบคนใหม่ไปแล้ว ก้บอกไปเลยว่า เราจีบคนอื่นแล้ว กำลังจะมีคนใหม่ ถ้าบอกว่า เบื่อไม่ชอบนิสัยนี้ ก้ใช่เปนเหตุผลไปเถอะค่ะ
    ถ้าเขาบอกว่า จะเปลี่ยนก้บอกไป นิสัยมันเปลี่ยนกันไม่ได้ ไม่รัก เบื่อก้บอกไปตรงๆอย่ารักษาน้ำใจแบบที่มันหักดิบแบบนี้ค่ะ
    รู้ทีหลังยิ่งเจ็บ คนใหม่รู้มันก้จะทำให้คุนดูแย่ ที่ไปให้ความหวังคนเก่าทั้งๆที่บอกว่า เบื่อ??

จำไว้นะค่ะ คำว่า เบื่อ ถ้ามี ผช คนไหนมาพูดกับคนอื่นถึงเราแบบนี้นะ เราจะไปต่อยหน้ามันเลย เบื่อแล้วจะมายุ่งเพื่อ??
    บอกตรงๆดิ อย่าไปพูดให้คนอื่นฟัง ไม่ดีนะค่ะ รู้มั๊ย?? (อันนี้เรา พูดตามความคิดนะ ขอโทดด้วยถ้ามันผิด)
    และที่บอกไม่อยากเป็นคนเจ้าชู้ ถ้าเลิกกับคนเก่าไปแล้วทำไมไม่หนักแน่นว่า ชอบคนใหม่แล้วล่ะค่ะ??
    ถ่านไฟเก่าๆน่ะ สะกิดนิดๆก้ลุุกค่ะ คุนน่ะ ต้องถามตัวเอง เลือกที่ใจพอใจเลือกที่สบายใจ อย่าไปแคร์หรือลังเล
    อย่าไปให้ความหวังด้วย เลิกก้เลิกเด็ดขาดค่ะ จะได้ไม่ค้างคา

(คำปรึกษานี้อาจใส่ความรู้สึกส่วนตัวมากไปหน่อย มีปัญหาอะไรเคลียร์หลังไมค์ได้ค่ะ)

ก็ต้องขอขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ^^ตอนนี้ผมคืนดีกับคนเก่าแล้วล่ะครับ อย่างน้อยเราก็เข้าใจเธอดีเธอก็เข้าใจเธอดี คือถามใจผม มันก็นึกถึงเธอตลอดเวลาเหมือนกัน สิ่งที่คุณพูดมาก็มีส่วนถูกครับ
    เราเป็นตัวของตัวเองก็ควรคิดเองว่าควรเลือกคนไหนที่เราพอใจ คนใหม่ที่จีบอยู่ เธอมีคนจีบเยอะแหล่ะครับ ผมก็คิดๆดูว่ามันอาจทำให้เธอไม่รักเราเต็มใจก็ได้ ความคิดผมอาจเหมือนคนเห็นแก่ตัวนะครับแต่นี่มันนิสัยผมละครับ^^
    ถ้าชีวิตไม่เคยเจอเรื่องร้ายๆ เราเองก็จะไม่สามารถที่จะได้เรียนรู้ประสบการณ์ของชีวิตได้

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tomnotnow อ่านกระทู้
    ก็ต้องขอขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ^^ตอนนี้ผมคืนดีกับคนเก่าแล้วล่ะครับ อย่างน้อยเราก็เข้าใจเธอดีเธอก็เข้าใจเธอดี คือถามใจผม มันก็นึกถึงเธอตลอดเวลาเหมือนกัน สิ่งที่คุณพูดมาก็มีส่วนถูกครับ
    เราเป็นตัวของตัวเองก็ควรคิดเองว่าควรเลือกคนไหนที่เราพอใจ คนใหม่ที่จีบอยู่ เธอมีคนจีบเยอะแหล่ะครับ ผมก็คิดๆดูว่ามันอาจทำให้เธอไม่รักเราเต็มใจก็ได้ ความคิดผมอาจเหมือนคนเห็นแก่ตัวนะครับแต่นี่มันนิสัยผมละครับ^^
    เราคิดว่า ไม่หรอกค่ะ คุณคิดถูกนะและถือว่า ใช้ได้เลยล่ะ
    ต่อไปนี้ คุณก็ต้องเริมคุยกับคนเก่านะค่ะ ว่า ก่อนจะหึงอะไรให้ถามกันก่อน ให้เราได้คุยกันก่อน
    ให้เธอฟังคุณก่อน ใช้การคุยกันก่อนนะค่ะ ตกลงกันแบบนี้ ความรักจะได้ยืนยาว จะได้ไม่ต้องเลิกกันเพราะไม่รักหรือเบื่อะไรแบบนั้นอีก
    ถ้าจะเลิกกันก้ให้เลิกด้วยเรื่องที่มันสมควรหน่อย เราเปนกำลังใจให้นะค่ะ คุยกันเปิดอกสักครั้งตกลงกันจริงๆ
    ว่า ถ้าเปนแบบนี้อีก เราเลิกจริงๆนะอะไรประมานนี้จะได้ถือว่า รู้กันแล้ว และคุณจะได้ไม่ต้องมากลัวว่า ตัวเองจะต้องรู้สึกผิดด้วยค่ะ
    ส่วนคนใหม่นั้น ก้นั้นแหละ ถ้าทำได้ก้ดี เลิกยุ่งไปเสีย ถ้าเค้ามีคนจีบเยอะก้ปล่อยไป เรามีคนที่เข้าใจเราและเข้ากับเราได้แล้ว
    ก้ประคับประคองกันไปเรื่อยๆก่อน เหนื่อยจริงๆแล้ว ค่อยถอย โชคดีค่ะ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

[YcF]Blue Blood
    กล่าวขอบคุณ
    1,886
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    ล่ะคุณเจ้าของเป็นยังไงบางล่ะครับเนี่ย วันนั้นเห็นอยากถามอะไรอยุ่นิครับ ผมถักไปก็ไม่ตอบกัน
    มีเพียงคนที่ไม่ยอมแพ้เท่านั้นล่ะ ที่จะในได้สิ่งที่พวกเขาต้องการ

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ YcF อ่านกระทู้
    ล่ะคุณเจ้าของเป็นยังไงบางล่ะครับเนี่ย วันนั้นเห็นอยากถามอะไรอยุ่นิครับ ผมถักไปก็ไม่ตอบกัน
    ไม่เปนไรแล้วค่ะพี่ แห่ะๆ^^' ไม่ได้ออนเอ็มเลย หรือออนก้ไม่เจอพี่อะ ช่วงนี้พี่ยุ่งๆหรอ??

[YcF]Blue Blood
    กล่าวขอบคุณ
    1,886
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    ก็ไม่ค่อยได้ออนเท่าไรด้วยล่ะช่วงนี้ยุ่งๆจ้า ไม่เป็นไรก็ดีขึ้นแล้วล่ะไงก็สู้ๆล่ะ
    มีเพียงคนที่ไม่ยอมแพ้เท่านั้นล่ะ ที่จะในได้สิ่งที่พวกเขาต้องการ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    อ่อๆ ค่ะๆ ไว้ว่างๆเราค่อยคุยกันก้ได้เนาะไม่อยากกวนพี่

กล่าวขอบคุณ
    228
    โหๆเจ้าของกระทู้เก่งจังเลยนะครับ ให้คำปรึกษาได้ดีจริงๆครับ -0-

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    280
    โหๆเจ้าของกระทู้เก่งจังเลยนะครับ ให้คำปรึกษาได้ดีจริงๆครับ -0-
    อ่าา งง - - ไปอ่านโพสต์ไหนมารึเปล่าค่ะ??

กล่าวขอบคุณ
    280
    กระดึ๊บบบ!!

เพลงเพราะๆสนใจฟังแบบเต็มๆเชิญหน้าแรกเลยจ้าา หรือ จะเข้าลิ้งค์ตรงจากวีดีโอโดยคลิ๊กที่คำว่า Youtube ได้เลยจ้าา