ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 80 จากทั้งหมด 121 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3070787980818290 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,976 ถึง 2,000 จากทั้งหมด 3003
    ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ผมจะเล่นเกมนี้ต้องเล่น ภาคก่อนหน้านี้ก่อนมั้ยอ่ะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    เควสของ Thief Guild นี้ ที่มันให้หาหิน 24 อันอ่ะครับ พอจะมีตำแหน่งของมันมั้งมั้ยครับ ตั้ง 24 อัน!!!! โห หายากอีกแหนะ ผมหาได้ 4 อันเอง

แล้วทำยังไงให้ได้ชุด Nightingale หรอครับ หรือเควส No Stone Unturned ที่ให้หาหินนี้ป่าวครับ
    1 Whiterun อยู่ใน Halls of the Dead Catacombs พอเข้ามาแล้วเดินลงบันไดไปแล้วมองทางซ้ายเข้าไว้
    2 Whiterun อยู่ในวัง Dragonsreach ในห้องนอนของ Jarl
    3 Whiterun อยู่ในตึก Jorrvaskr ในห้องของ Kodlak (ห้องในสุดชั้นล่าง)
    4 Solitude อยู่ใน Blue Palace ในห้องนอนของ Jarl
    5 Solitude อยู่ในคฤหาสถ์ Proudspire Manor ต้องซื้อก่อนถึงจะเข้าไปเอาได้
    6 Riften อยู่ในวัง Mistveil Keep ในห้องนอนของ Jarl
    7 Windhelm อยู่ในวัง Palace of the Kings ในห้องของ Wuunferth (สังเกตได้ ในห้องจะมี Arcane Enchanter ด้วย)
    8 Windhelm อยู่ในบ้านของ Clan Shatter-Shield ในตัวเมือง
    9 Markarth อยู่ในร้าน Treasury House ในห้องนอนของ Thonar
    10 Markarth อยู่ในวัง Understone Keep ในพิพิธภัณธ์ Dwemer พอเข้ามาแล้วให้เดินไปห้องทางซ้ายมือ
    11 College of Winterhold อยู่ในห้องนอนของ Arch-Mage
    12 Dead Crone Rock อยู่ทางตะวันตกเฉียงใต้จากเมือง Markarth วางอยู่บนโต๊ะ ตรงข้ามกำแพงมังกร
    13 Black-Briar Lodge อยู่ทางตะวันเฉียงเหนือจากเมือง Riften จะอยู่บนห้องนอน ชั้น 2
    14 Ansilvund Burial Chambers อยู่ทางตะวันออกเฉียงเหนือของหมู่บ้าน Shor's Stone หรือทางเหนือจากเมือง Riften
    15 Stony Creek Cave อยู่ทางตะวันออกของ Eastmarch Imperial Camp จะวางอยู่บนโต๊ะในห้องสุดท้าย
    16 Rannveig's Fast อยู่ทางใต้จากเมือง Morthal พอเข้ามาถึงตรงหน้ากำแพงมังกร จะมีพื้นที่เรายืนแล้วจะตกลงไป พอตกลงมาแล้วลองมองรอบๆ
    17 Fellglow Keep อยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของเมือง Whiterun พอเข้ามาแล้วให้เดินขึ้นบันไดไปแล้วเลี้ยวขวา จะอยู่ในห้อง
    18 Dainty Sload เรือที่จอดอยู่ตามชายฝั่งใกล้กับหอประภาคารนอกเมือง Solitude จะวางอยู่ด้านในสุด
    19 Sunderstone Gorge อยู่ทางตะวันตกเฉียงเหนือจากเมือง Falkreath จะวางอยู่บนโต๊ะที่มีศพ 2 ศพใกล้ๆกับกำแพงมังกร
    20 Yngvild อยู่บนเกาะเล็กๆทางตะวันออกเฉียงเหนือจากเมือง Dawnstar อยู่ในห้องด้านในสุด
    21 Hob's Fall Cave ถ้ำเล็กๆตามชายฝั่งระหว่างเมือง Dawnstar กับเมือง Winterhold จะวางอยู่ใกล้ๆกับชุด Alchemy set
    22 สถานฑูต Thalmor จะอยู่ในห้องชั้น 2 ในตึกที่ 2 ตอนเราเข้าไปขโมยข้อมูลในนั้น (ถุ้าไม่เก็บตอนมาทำเควสหลัก จะย้อนกลับมาเก็บอีกไม่ได้)
    23 Pinewatch บ้านหลังเล็กๆทางตะวันตกจากหมู่บ้าน Helgen (จุดเริ่มเกมที่เราจะโดนประหาร) จะมีปุ่มเล็กๆใกล้ๆตู้วางของชั้นล่าง เปิดทางเข้าไปในถ้ำ หินจะวางอยู่ด้านของถ้ำ
    24 ฐานทัพลับของ Dark Brotherhood ในห้องของ Astrid

เควสนี้ถ้าทำหมดจะมีเควสต่ออีกครับ

ส่วนชุด Nightingale ได้ตามเควสหลักของกิลครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retroaom อ่านกระทู้
    ผมจะเล่นเกมนี้ต้องเล่น ภาคก่อนหน้านี้ก่อนมั้ยอ่ะครับ
    ไม่จำเป็นครับ ตัวเอกคนละตัว แค่อ้างเนื้อเรื่องมานิดหน่อย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

In Stock Me Trust
    กล่าวขอบคุณ
    1,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    เอ่อ อยากจะถามว่า บ้านเนี่ยะเราจะมีได้ยังไงอ่ะครับ หรือต้องซื้อหาเอาอ่ะครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วย ขอบคุณครับ เพิ่งหัดเล่น งงมากมาย

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sahasin1 อ่านกระทู้
    เอ่อ อยากจะถามว่า บ้านเนี่ยะเราจะมีได้ยังไงอ่ะครับ หรือต้องซื้อหาเอาอ่ะครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วย ขอบคุณครับ เพิ่งหัดเล่น งงมากมาย
    มีคนเคยบอกไปแล้วนะครับ ลองหาอ่านดูจากหน้าเก่าๆครับ

ชื่อ [M] a r [K] นะ
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 293
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MahouKenshi อ่านกระทู้
    หลังจากไม่ได้นั่งพิมพ์มาหลายวัน วันนี้เอาซะหน่อย

Thieves Guild (ขอเรียกแบบบ้านๆว่ากิลโจรละกันนะครับ)

Thieves Guild (กิลโจร) เป็นกลุ่มเครือข่ายการก่ออาชญากรรมที่มีชื่อเสียงที่สุดในจักรวรรดิ์ Tamriel โดยมีอิทธิพลแผ่ขยายไปทั่วทุกอาณาเขตของจักรวรรดิ์ โดยกิลโจรในแต่ละเขตนั้นมักจะมีการดำเนินการที่แยกออกเป็นอิสระจากกันและไม่ได้ขึ้นตรงต่ออาณาจักรอื่นๆ โดยกิลโจรในแต่ละอาณาจักรนั้นจะมีหัวหน้าคือ Master Thief ซึ่งทำหน้าที่คอยเป็นศูนย์รวมของทั้งกิลในการประสานงานต่างๆ การติดต่อกับลูกค้า ไปจนถึงการคอยรักษาสภาพภายในกิลไม่ให้เกิดความแตกแยกขึ้น ยกเว้นแต่กิลโจรใน Cyrodiil เท่านั้นที่มีผู้นำคือ Gray Fox (จิ้งจอกสีเทา) ซึ่งถือว่าเป็นจอมโจรในตำนานของกิลเลยก็ว่าได้

กิลโจรถูกมองจากเหล่าบุคคลภายนอกว่าเป็นแค่กลุ่มโจรกระจอกเล็กๆเท่านั้น และเหล่าทหารทั้งหลายก็มักจะมองว่ากิลโจรนั้นไม่มีตัวตนอยู่จริง และถึงจะมีจริง เหล่าขุนโจรทั้งหลายที่พร้อมที่จะหักหลังและทรยศพวกเดียวกันได้นั้น ไม่มีทางรวมตัวกันเป็นกลุ่มใดๆได้แน่ แต่ถึงยังงั้นกิลโจรก็ยังอยู่รอดมาได้จนถึงปัจจุบัน ผ่านการที่มีระบบเครือข่ายข้อมูลข่าวสารที่ดีที่สุด และการติดสินบนเจ้าพนักงานหรือกลุ่มผู้มีอิทธิพลในพื้นที่ ผลที่ตามมาคือ แม้สมาชิกกิลจะก่อความผิดอะไรก็สามารถหาวิธีเอาตัวรอดได้เสมอมา

ใน Skyrim กิลโจรมีฐานที่มั่นอยู่ที่เมือง Riften ซึ่งถือเป็นเมืองที่มีการโกงกินกันมากที่สุดใน Skyrim โดยกิลโจรจะมีฐานที่มั่นซ่อนอยู่ในทางระบายน้ำใต้ดินของเมือง Riften ซึ่งชาวเมืองจะเรียกว่า Ratways (ทางหนูผ่าน) โดยสมาชิกของกิลจะทำการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารและรับงานกันในร้านเหล้าใต้ดินชื่อ Ragged Flagon โดยเหล่าขุนโจรอิสระทั้งหลายที่ต้องการจะสร้างชื่อให้ตนเองและใช้บริการของกิลจะต้องผ่านการทดสอบเป็นสมาชิกของกิลเสียก่อน

ปัจจุบันกิลโจรใน Skyrim อ่อนแอลงจากสมัยก่อนมาก เหล่าสมาชิกที่เคยมีกันจนแน่น Ragged Flagon กลับค่อยๆทยอยตีตัวออกห่าง ลูกค้าเก่าๆเริ่มหมดศรัทธาในกิล และชื่อเสียงที่กิลเคยสร้างไว้มานานค่อยๆเริ่มหมดความขลังหลงไป ทำให้แม้แต่พ่อค้า แม่ค้าธรรมดาที่เคยจ่ายค่าคุ้มครองให้กับกิลพากันแข็งข้อกันหมด แม้แต่ทหารยามในเมืองยังคิดว่ากิลโจรหมดน้ำยาไปแล้วจริงๆซะอีก ถึงแม้ชื่อเสียงของกิลจะถดถอยลงไป แต่สมาชิกหลักๆหลายๆคนก็ยังพยายามอย่างเต็มที่ๆจะสร้างกิลให้กลับมามีความเข้มแข็งอีกครั้งหนึ่งให้ได้

สรุปเนื้อเรื่องของ Thieves Guild

ส่วนต่อไปนี้เป็น Spoil นะครับ ใครยังเล่นไม่จบไม่อยากอ่านข้ามไปได้ตามสะดวกนะครับ

เมื่อ Dragonborn มาถึง Riften และได้พบกับ Brynjolf สมาชิกของกิลโจรคนหนึ่ง Dragonborn ได้แสดงฝีมือในการเป็นโจรของเขาและได้รับการยอมรับจาก Brynjolf ให้เข้าร่วมกับกิลโจรเพื่อสร้างอนาคตในฐานะขุนโจรชื่อดังต่อไป โดย Dragonborn ได้พบว่ากิลโจรตอนนี้อ่อนแอลงมาก จากที่เคยเป็นกิลที่น่าเกรงขามมากที่สุด กลับกลายเป็นเหมือนแค่กลุ่มโจรกระจอกธรรมดาที่แทบไม่มีอำนาจต่อรองใดๆอีก สิ่งเดียวที่ทำให้กิลโจรยังพอมีอิทธิพลอยู่บ้างคือการที่มี Maven Black-Briar เจ้าของโรงเหล้า Black-Briar ผู้มีอิทธิพลที่สุดในเมืองเป็นคนคอยสนับสนุนอย่างลับๆ ทำให้กิลยังพอมีอิทธิพลอยู่บ้าง

Dragonborn ซึ่งเข้าร่วมกิลจึงต้องเริ่มแสดงฝีมือเพื่อช่วยให้กิลที่อยู่ในสภาพย่ำแย่กลับมีอำนาจขึ้นมาได้อีกครั้ง โดยในระหว่างนั้นเขาก็ถูก Mercer หัวหน้าของกิลคนปัจจุบันส่งไปทำงานต่างๆหลายอย่าง ซึ่งในระหว่างนั้นทำให้กิลได้ทราบว่า มีใครบางคนกำลังพยายามจ้องเล่นงานกิลอยู่ โดยการเข้าขัดคอธุรกิจของ Maven Black-Briar เพื่อทำให้ Maven ไม่พอใจในกิลโจร Dragonborn ซึ่งเข้ามาพัวพันกับเรื่องดังกล่าวจึงต้องช่วยตามสืบหาตัวการที่จ้องเล่นงานกิลอยู่ จนสุดท้ายในพบว่าผู้ที่อยู่เบื้องหลังแผนการเล่นงานกิลนั้นก็คือ Karliah ซึ่ง Mercer บอกว่าเธอเป็นผู้สังหาร Gallus หัวหน้ากิลคนเก่าเมื่อ 25 ปีที่แล้ว เป็นสาเหตุให้กิลตกต่ำลงมาจนถึงตอนนี้ Dragonborn ช่วยสืบจนรู้ที่อยู่ของ Karliah ในที่สุด Mercer จึงสั่งให้ Dragonborn ร่วมทางไปกับเขาเพื่อกำจัด Karliah ซะ

หารู้ไม่ว่าทุกอย่างเป็นแผนของ Mercer เมื่อ Mercer ได้เปิดเผยตัวว่าเขานี่เองที่เป็นคนสังหาร Gallus เมื่อ 25 ปีก่อนและใส่ร้าย Karliah นั่นเอง ภายหลัง Karliah จึงได้เล่าความจริงทั้งหมดให้ Dragonborn ฟังว่า Mercer วางแผนที่จะหักหลังกิลมานานแล้ว แถมยังแอบขโมยสมบัติทั้งหมดของกิลไปโดยไม่มีใครสะกิดใจอีกต่างหาก Dragonborn รู้ความจริงแล้วจึงต้องช่วย Karliah พิสูจน์ความบริสุทธ์ของเธอ สุดท้ายเมื่อความจริงเปิดเผย ทั้งกิลนำโดย Brynjolf เลยต้องพยายามหาทางตามจับตัว Mercer (ซึ่งเขาได้ขโมยสมบัติในกิลไปจนหมดแล้ว) กลับมาให้ได้

Karliah ยังได้เปิดเผยความลับสูงสุดของกิลอีกว่า ในบรรดาสมาชิกของกิลโจรนั้น จะมีคนที่ถูกเลือกให้เป็น Nightingale ซึ่งทำหน้าที่เป็นผู้คอยรักษาโบสถ์ของ Nocturnal (1 ใน 16 เทพอสูร) โดย Nightingale รุ่นก่อนนั้นมีทั้งหมด 3 คนได้แก่ Gallas, Mercer และ Karliah แต่ Mercer ได้หักหลังพวกพ้องในภายหลังทำให้กลุ่ม Nightingale รุ่นก่อนต้องถูกยุบไป เธอยังบอกอีกว่า Nightingale นั้นจะต้องให้สัตย์สาบานแก่ Nocturnal เพื่อที่จะรับใช้ Nocturnal ทั้งในยามเป็นและยามตาย แลกกับการที่จะได้รับพลังพิเศษที่เหนือคนธรรมดาทั่วไป แต่ Mercer ได้ทำผิดคำสาบานโดยการขโมยสมบัติของ Nocturnal ออกจากโบสถ์ของเธอนั่นก็คือ Skeleton Key (กุญแจผี) ที่สามารถใช้ปลดล็อคทุกประเภทได้ ผลที่ตามมาคือทำให้กิลโจรทั้งหมดได้รับผลกระทบด้วย ซึ่ง Karliah ได้อธิบายตรงนี้ว่า กิลโจรนั้นพิเศษกว่ากลุ่มโจรกระจอกทั่วๆไปคือ จะได้รับโชคลาภจาก Nocturnal ทำให้โชคดีกว่าคนทั่วไป เช่น โจรมือสมัครเล่นกลับสามารถไขล็อคที่ยากที่สุดได้ เป็นต้น แต่พอ Mercer ขโมย Skeleton Key ออกไปจากโบสถ์ของ Nocturnal ทำให้โชคที่เคยสนับสนุนกิลโจรมาตลอดหายไป ผลที่ตามมาก็เช่น คนตาบอดหันหน้ามาใส่ในขณะที่กำลังจะล้วงกระเป๋า หรือแสงจันทร์สาดลงมาจนสว่างช่วงที่กำลังต้องการลักลอบเข้าไปในที่ต่างๆ เป็นต้น กิลโจรเลยอยู่ในสภาพตกต่ำอย่างที่เป็นอยู่ ทางแก้มีเพียงทางเดียวคือการ คืน Skeleton Key กลับไปสู่โบสถ์ของ Nocturnal และเพื่อการนั้น Karliah เลยขอให้ Dragonborn และ Brynjolf เข้าร่วมกับกลุ่ม Nightingale ด้วย

ภายหลังเมื่อ Dragonborn และพรรคพวกสามารถชิง Skeleton Key กลับมาและคืนมันไปสู่โบสถ์ของ Nocturnal ได้สำเร็จ ทำให้โชคของกิลโจรกลับคืนมาอีกครั้ง และเหล่า Nightingale ก็สามารถใช้พลังพิเศษของตัวเองได้อีกครั้งนึง สุดท้ายด้วยความช่วยเหลือของ Dragonborn ทำให้กิลโจรฟื้นฟูอิทธิพลจนโด่งดังไปทั่ว Skyrim ได้อีกครั้ง Dragonborn จึงถูกแต่งตั้งให้เป็นหัวหน้ากิลคนต่อไปแทน Mercer และนำความรุ่งเรืองมาสู่กิลโจรต่อไป

จบส่วนของ Spoil ครับ

อันนี้แถมครับ ชุดเซตของกิล

Thieves Guild armor

Nightingale armor

Guild Master armor
    ผมทำเควสจนถึงที่ให้เลือกเหยียบพระจันทร์เสี้ยวนี่ ถือว่าจบเควสของกิลโจรยังครับหนิ = ="

หลังจากใส่กุญแจกระโหลกลงไปแล้ว

------------------

มีใครรู้วิธีเติม soul ให้อาวุธมั้ยครับ

ดาบ Absorb Health ใช้จนหมด ไม่รู้จะเติมให้กลับมาใช้ได้ยังไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย unlocked : 5th December 2011 เมื่อ 07:04
    Gerard

กล่าวขอบคุณ
    14
    1
    ^
    เควสของกิลโจรจะจบลงทั้งหมดอย่างสมบูรณ์ก็ต่อเมื่อ Brynjolf ทำพิธีมอบตำแหน่งหัวหน้ากิลให้กับเราอย่างเป็นทางการครับ

ตรงนี้ผมว่าต้องมีหลายๆคนพลาดไปแน่ๆ กิลโจรไม่ได้มีแต่เควสหลักที่จบที่การที่เราคืน Skeleton Key ให้โบสถ์ของ Nocturnal เท่านั้นนะครับ แต่ยังมีเควสบูรณะกิลอีก 4 เควสด้วย ได้แก่

เควส Imitation Amnesty: ช่วยปล่อยนักโทษออกจากเมือง Whiterun
    เควส Silver Lining: เอาของที่ถูกขโมยไปคืนให้กับช่างทำเงินในเมือง Markarth
    เควส Summerset Shadows: ถล่มกิลคู่อริและช่วยล้างแค้นให้กับเจ้าของไร่ในเมือง Windhelm
    เควส The Dainty Sload: ใส่ร้ายกัปตันเรือแทนขุนนางในเมือง Solitude

ทุกๆครั้งที่เราจบเควสเหล่านี้ จะมีร้านค้าใหม่เปิดขึ้นมาใน Ragged Flagon ครับ ถ้าทำหมดจนครบ 4 เควสถึงจะถือว่าจบหมดครับ

วิธีจะได้เควสพวกนี้คือต้องรับงานจาก Delvin Mallory และ Vex และทำให้ผ่านไปเรื่อยๆ ซักระยะนึง เควสบูรณะกิลจะเริ่มโผล่มาครับ โดย Delvin Mallory จะเป็นคนให้เควสพวกนี้กับเรามา อาจจะต้องทำเควสเล็กๆของ 2 คนนี้ซ้ำไปซ้ำมาหลายสิบครั้ง กว่าจะได้เควสบูรณะกิลครบ 4 เควสครับ

------------------------

วิธีเติมพลังให้อาวุธ ก็ไปที่หน้าอาวุธแล้วกด T มันจะให้เลือก soul gem ที่จะเอาไปเติมได้

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 79
    คือ เกมนี้ต้องใช้สมองเล่นครับไม่ใช่สักว่าจะบู๊ก็ลุยแหลกเลย ต้องดูก่อนเราเป็น อะไรยังไง เป็นนักเวท เกราะก็ไม่มี มีแค่เสกหมา ก็ไปยืนบนที่ที่ศัตรู ตีเราไม่ถึงสิครับ เดินไปทางแคบๆเสกหมา ขวางทางไว้ก็ได้ ส่วนนักรบเนี้ยผมเคยเจอสัตว์เลี้ยงของ Falmer ชื่อ Chasus ไรซักอย่างเนี้ยแหละครับ โหดมาก 7-8 ตัว แถมมีตัวพ่อมันอีก ผมสู้ไป 10กว่าครั้งโหลดเซฟแล้วโหลดเซฟอีก ใช้ Scroll อะไรต่างๆนาๆ ก็สู้มันไม่ได้ มันอัดแรงกว่ามังกรอีก ผมเลยลองถามวิธีจากคนอื่นเขาก้บอกลองใช้ Shout ดู พอดู Shout ผมก็มี ไม่มีกี่อัน Wihl wind , ตะโกนตอนแรก , Disarm , นอกนั้นผมก็ไม่ได้ปลดล็อค ผมเซ็งมากแต่ไปเห็น Shout อีกอันนึงเป็น Animal ประมาณว่าเรียกสัตว์มาช่วยผมเลยลองใช้ดู ลูกกระจ๊อกมันไปรุมตีบอสหมดเลย ผมเลยผ่านมาได้ สำหรับคนที่จะเล่น Conjuration นะครับ ผมว่า สายเสกศพนี่แหละ ช่วย เพิ่ม ความ ชำนาญ ของ perk ได้อย่างดีเชียวถ้าเราเสกศพตอนมี ศัตรูอยู่ใกล้ๆจะได้เยอะพอสมควร แล้วก้ โกเล็มก้ดีเหมือนกันครับ ช่วยตอนแรกๆได้มากเลย ส่วนดาบนี่ผมไม่แน่ใจนะเพราะผมไม่ค่อยใช้ เพราะผมใช้คทาในการช่วยยิง เช่น คทา Fire bolt อะไรเงี้ยอะครับ
    Tip สำหรับสาย Conjuration
    1. การใช้เวทชนิดสองมือ[ต้องอัพสกิลก่อน]จะทำให้ระยะเวลาการเสกสิ่งนั้นๆอยู่ได้นานขึ้น
    2.พยามอย่าให้ศัตรูสนใจเราให้ไปสนใจตัวที่เราเสกมาแล้วเราคอยตุ๋ยหลังมัน อิอิ
    3.Bound weapon มีประโยชน์หลายอย่างเวลาเจอสาย ซัมมอนด้วยกัน เช่น ทำลาย ตัวที่เสกทันที , ดาบติดโซลแทรป
    4.เวลาเจอมังกรถ้าเราไม่เก่งจริงอย่าไปบู๊มาก เราสายเสกไม่ใช่สายบู๊ อยากบู๊ไปเล่นวอ เสกมอนส์ไปลุยเรื่อยๆ อย่าไปกลัว ''เสกไปสู้กับมังกร มังกรเลือดลดนิดเดียวเองตัวเสกก็ตายแล้วอ่ะ'' งั้นให้ถือว่าเป็นการปั้ม Conjuration แล้วกันครับ
    5.Conjuration ตัวที่ไว้ใช้เรียนสกิลสำหรับสายนี้ [ ได้มากสุดแค่เวล 91 ]
    Phinis Gestor (Expert - The College of Winterhold)
    บุรุษนิรนาม[จำชื่อไม่ได้ แหะๆ] (ไม่แน่ใจว่าระดับไหนนะครับ ผมไปเจอมันตอนแรกอยู่ในสุสานกำลังบ่นกับคนอีก2-3คน - Falkreath)
    6.สาย Conjuration เพิ่ม ความชำนาญได้หลายวิธี เช่น เสกดาบตอนมอนอยู่ใกล้ๆรัวๆ ร่าย Soul trap ใส่ศัตรูรัวๆ [ไม่แน่ใจ] เสกศพ เสกโกเล็ม
    7.เผ่าที่สมควรเล่นของสายนี้สำหรับมือใหม่มากๆ ควรเป็น Breton เนื่องจากมีสกิล เสกหมาตั้งแต่แรก และได้ค่า Conjuration 25 ตอนเริ่มเกม
    8. Status ที่ควรเน้นของสายนี้ ผมว่าน่าจะเป็น Magicka 80% เนื่องจากสายของผมเน้นให้มอนลุยไม่ใช่ตัวผมลุย จึงเน้น มานา เพราะเราสามารถเสกใหม่เรื่อยๆ สำหรับบางคนที่บอกมันใช้น้อยจะตาย Magicka น่ะ ใช่ครับน้อยก็จริงแต่ถ้าเกิดคุณเจอบอสหรือตัวอะไรโหดๆล่ะ ตัวที่เสกมาโดนไม่กี่ทีก็หายแล้ว
    เป้าหมายต่อไปที่จะโดนฆ่าก้คือคุณ เพราะงั้นผมเลยอัพ Magicka ไว้เยอะ + ใส่เสื้อ ใส่หมวก + magicka , regen magicka ทำลายตัวเสกได้ทำลายไปเราเสกได้ใหม่เรื่อยๆ แถม Magicka ขึ้นไวอีก
    9.สิ่งที่ควรระวังสำหรับสายเสกคือ มอนเตอร์ที่ มีพลังในการควบคุม ซัมมอน ที่เราเสกมา [เท่าทีผมเจอ มันเป็น 1 ในตัวหน้ากาก ทั้ง 8 ที่ใช้รวบรวมเป็นหน้ากากอันที่ 9 น่าจะชื่อ Vodka หรืออะไรทำนองนี้นะครับ ] ให้กลายเป็นพวกมันเฉยเลย แถม เราเสกใหม่ ซัมมอนตัวแรกไม่หายซะด้วย กลายเป็นมันก็มีซัมมอน เราก้มี ซัมมอน แถมมันเปลี่ยนไปเป็นพวกได้อีก ตรงนี้ต้องระวังให้ดีนะครับ
    10.เวลาเรา Sneak อยู่หากเราใช้สกิล ซัมมอน จะทำให้ที่ซ่อนเราเปิดเผยได้ หากเราอยู่ใกล้ๆศัตรู แต่ถ้าอยู่ไกลๆ ก้ไม่เป็นไรครับสามารถรอเสกได้เรื่อยๆ
    ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัย พอดีผม เรียบเรียงไม่ค่อยเก่ง

Conjuration
    เวทย์จำพวกซัมมอน เช่น เสกผี เสกโกเล็ม และเสกอาวุธ

(Novice-Master) Conjuration - ลดพลังเวทย์ที่ใช้ในการเสกเวทย์ระดับนั้นๆลงครึ่งนึง

Summoner - เพิ่มระยะทางในการเสกศพ/เสกโกเล็ม 2-3 เท่าจากปกติ

Conjuration Dual Cast - เมื่อใช้เวทย์เดียวกันพร้อมกันทั้ง 2 มือ จะเพิ่มระยะเวลาในของคาถานั้น

Atromancy - เพิ่มระยะเวลาการเสกโกเล็มเป็น 2 เท่า

Elemantal Potency - โกเล็มที่เสกมาจะเก่งขึ้น 50%

Nercomancy - ศพที่ถูกปลุกขึ้นจะอยู่ได้นานเป็น 2 เท่า

Mystic Binding - อาวุธที่เสกมาสร้างความเสียหายได้มากขึ้น

Dark Souls - ศพที่ปลุกขึ้นมาจะมีเลือดมากขึ้น 100 แต้ม

Soul Stealer - อาวุธที่เสกมาจะมีผลของ Soul Trap ทุกครั้งที่โจมตี

Twin Souls - สามารถเสกโกเล็ม/ศพ ได้พร้อมกัน 2 ตัว

Oblivion Binding - อาวุธเสกจะทำลายศัตรูที่ถูกเสกและฆ่าศพที่ถูกศัตรูปลุกขึ้นมาเวลาที่โจมตีโดน

Credit : มิบุ เคียวอิจิโร่ แห่ง Skyrim Group
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lastyseal : 5th December 2011 เมื่อ 10:20

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sasakiex อ่านกระทู้
    ทำผมผมทำเควส Companions เควส blood's honor -*- จบแล้ว แต่ว่าทำไมมันไม่มีเควส Purity of Revenge มาให้ทำละคับตอนนี้ อิลุงนอนตายอยู่ จัดงานศพไม่ได้ ผมทำไรผิดไปรึเปล่านะใครรู้ช่วยทีครับ คือถ้าตามคลิปนี้ มันจะต่อเนื่องกันเลย -*-
    ไม่มีคนรู้เลยเหรอคับ มันเป็นบัครึเปล่าเนี้ยะ - -*

กล่าวขอบคุณ
    14
    1
    ^

มีคนแจ้งว่าถ้าเคยลงไปปราบศตรูในถ้ำชื่อ driftshade refuge มาก่อนแล้ว เควสมันจะไม่เริ่มครับ

ให้ลองไปเช็คดันที่ว่าดูก่อนว่าเคยเคลียร์ไปรึยัง ถ้าเคลียร์ไปแล้วรอประมาณ 30 วันในเกม ศตรูจะเกิดใหม่ครับ

แล้วให้กด ~ และพิมพ์ว่า "player.setstage c05 0" โดยไม่ต้องใส่ ""

แต่ถ้ายังไม่เคยไปถ้ำนั้นมาก่อนและเควสไม่ขึ้นลองพิมพ์ตามข้างบนดูเลยก็ได้ครับ

ผมไม่ชัวร์นะว่าจะแก้ได้มั้ย เพราะไม่เคยเจอเหมือนกันบัคนี้ ลองดูน้อ

กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ไปเรียน Clear skies shout ไม่ได้ครับ เป็น ตัวอักษร แต่ มันไม่ทำอะไรเลย ที่ Graybeard

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    ยืนเฉยๆ เดี๋ยวมันก็เรียนให้เองหนิครับ

ในใจของใครบางคน -///-
    กล่าวขอบคุณ
    1,350
    ได้รับคำขอบคุณ: 559
    ยัง ขี้เกียจลงเกมอยู่เลย -*-

กล่าวขอบคุณ
    44
    ผมยืนเฉยๆ ตั้ง สิบนาที ยังไม่เรียนเลยครับ มันบัค หรือเปล่า ครับถ้า บัค ผมจะแก้ยังไง ขอวิธีหน่อยครับ

ชอบตลกเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    อยากรู้วิธีปรับภาพระยะการมองเห็นอ่ะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    มี tip เกี่ยวกับการเก็บ soul gem มาฝากครับ สำหรับคนที่จะปั้มสกิล enchance

ปกติเราร่าย soul trap ใส่มอนหรือใช้อาวุธที่มีสกิล soul trap ใส่ศัตรูเวลาเราฆ่าศัตรูเราจะเก็บ soul ได้ 1 เม็๋ดใช่ป่ะครับ แต่มีวิธีฆ่าแค่ 1 ตัวแล้วได้ soul จำนวนมาก

ทริคของผมคือ ใช้ผู้ติดตามครับ โดยผุ้ติดตามต้องมีอาวุธที่ enchance soul trap นะครับ

เริ่มจาก กว้านซื้อ soul gem มาให้มาก ๆ เลยครับ

จากนั้น เอา soul gem เปล่า ๆ ให้ผู้ติดตามให้หมดเลยนะครับ แล้วให้ผุ้ติดตามถืออาวุธ soul trap

แล้วให้ผู้ติดตามฆ่ามอนครับ มันจะเติม soul ให้ตามจำนวน soul gem ที่เรามี ในประเภทนั้นเลยครับ

เช่น เรามี grand soul gem เปล่า ๆ 20 เม็ด

จากนั้นเราให้ ผู้ติดตามที่มีอาวุธ soul trap last shot แมมมอธ

เราจะได้ grand soul gem (grand soul) 20 เม็ดเลยครับ จากที่ได้ครั้งละเม็ด

มี 50 เม็ด เราก็ได้ครั้งเดียว 50 เม็ดเลย -0-

ทราบแล้วก็ผ่านไปได้เลยนะครับ พอดีผมเพิ่งรู้ ม่ะกี้เอง
    !GET BACKERS!-koLa

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

In Stock Me Trust
    กล่าวขอบคุณ
    1,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    หาไม่ไหวอ่ะครับ 80 หน้าแหนะ หาไป 20 หน้านี่เป็นชั่วโมงเลย 555

Kill Myself.
    กล่าวขอบคุณ
    1,726
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,112
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kazman อ่านกระทู้
    ผมยืนเฉยๆ ตั้ง สิบนาที ยังไม่เรียนเลยครับ มันบัค หรือเปล่า ครับถ้า บัค ผมจะแก้ยังไง ขอวิธีหน่อยครับ
    ก็กดเซฟแล้ว ก็ load ใหม่ก็น่าจะหายครับ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    44
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miniboss อ่านกระทู้
    ก็กดเซฟแล้ว ก็ load ใหม่ก็น่าจะหายครับ
    ขอบคุณครับ ได้แล้ว ครับ แต่ ไกล หน่อย

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MahouKenshi อ่านกระทู้
    ^
    เควสของกิลโจรจะจบลงทั้งหมดอย่างสมบูรณ์ก็ต่อเมื่อ Brynjolf ทำพิธีมอบตำแหน่งหัวหน้ากิลให้กับเราอย่างเป็นทางการครับ

ตรงนี้ผมว่าต้องมีหลายๆคนพลาดไปแน่ๆ กิลโจรไม่ได้มีแต่เควสหลักที่จบที่การที่เราคืน Skeleton Key ให้โบสถ์ของ Nocturnal เท่านั้นนะครับ แต่ยังมีเควสบูรณะกิลอีก 4 เควสด้วย ได้แก่

เควส Imitation Amnesty: ช่วยปล่อยนักโทษออกจากเมือง Whiterun
    เควส Silver Lining: เอาของที่ถูกขโมยไปคืนให้กับช่างทำเงินในเมือง Markarth
    เควส Summerset Shadows: ถล่มกิลคู่อริและช่วยล้างแค้นให้กับเจ้าของไร่ในเมือง Windhelm
    เควส The Dainty Sload: ใส่ร้ายกัปตันเรือแทนขุนนางในเมือง Solitude

ทุกๆครั้งที่เราจบเควสเหล่านี้ จะมีร้านค้าใหม่เปิดขึ้นมาใน Ragged Flagon ครับ ถ้าทำหมดจนครบ 4 เควสถึงจะถือว่าจบหมดครับ

วิธีจะได้เควสพวกนี้คือต้องรับงานจาก Delvin Mallory และ Vex และทำให้ผ่านไปเรื่อยๆ ซักระยะนึง เควสบูรณะกิลจะเริ่มโผล่มาครับ โดย Delvin Mallory จะเป็นคนให้เควสพวกนี้กับเรามา อาจจะต้องทำเควสเล็กๆของ 2 คนนี้ซ้ำไปซ้ำมาหลายสิบครั้ง กว่าจะได้เควสบูรณะกิลครบ 4 เควสครับ

------------------------

วิธีเติมพลังให้อาวุธ ก็ไปที่หน้าอาวุธแล้วกด T มันจะให้เลือก soul gem ที่จะเอาไปเติมได้
    อ่าหะ ไอ 4 เควสที่เหลือคือต้องทำภารกิจพิเศษอ่ะ ถูกแล้ว แต่ว่าบอกให้ทำไปเรื่อยๆมันดุหมดกำลังใจไงก็ไม่รู้ ฮ่าๆ

ที่ทำเควสพิเศษ ของกิลโจร เพราะจะกอบกู้ชื่อเสียงและความน่าศรัทธาของโจรคือมาคับ

ซึ่งจะได้แบบว่าเควสพิเศษๆทั้ง 4 นี่มา มันมีข้อแม้อยุ่ว่า เราต้องสร้างความน่าเชื่อถือของโจรในแต่ละ Hold ให้ได้ก่อน

คือต้องรับภารกิจใน Hold นั้นๆให้ได้มากกว่า 5 ภารกิจนั้นเอง ซึ่งเกมสืมันก้สุ่มๆเอาแหละ

และพอทำครบหมดทุกอย่าง จะมีเควส final ให้เราทำคือ Under New Management

เราจะกลายเป็นหัวหน้าเหล่าโจรทุกที่ทั่วสารทิศ

เอ้อ ไอความพิเศษของกิลนี่ก็คือ ถ้าทำผิด โดนจับได้ ยัดตังทหารไป ไม่โดนยึดของ ไม่โดนไรเลย แต่แพงหน่อยนะ ^^

และอีกอย่าง เหล่าโจรทั่ว map จะรู้จักเรา ถ้ามันเข้ามาปล้น ให้บอกมันว่า ข้าอยู่กิลเดียวกะเอ็งนะเฟ้ย มันจะบอกว่า โอะตายห่า โทษทีผิดคนๆ และมันก็ไป

กล่าวขอบคุณ
    178
    1 Whiterun อยู่ใน Halls of the Dead Catacombs พอเข้ามาแล้วเดินลงบันไดไปแล้วมองทางซ้ายเข้าไว้
    2 Whiterun อยู่ในวัง Dragonsreach ในห้องนอนของ Jarl
    3 Whiterun อยู่ในตึก Jorrvaskr ในห้องของ Kodlak (ห้องในสุดชั้นล่าง)
    4 Solitude อยู่ใน Blue Palace ในห้องนอนของ Jarl
    5 Solitude อยู่ในคฤหาสถ์ Proudspire Manor ต้องซื้อก่อนถึงจะเข้าไปเอาได้
    6 Riften อยู่ในวัง Mistveil Keep ในห้องนอนของ Jarl
    7 Windhelm อยู่ในวัง Palace of the Kings ในห้องของ Wuunferth (สังเกตได้ ในห้องจะมี Arcane Enchanter ด้วย)
    8 Windhelm อยู่ในบ้านของ Clan Shatter-Shield ในตัวเมือง
    9 Markarth อยู่ในร้าน Treasury House ในห้องนอนของ Thonar
    10 Markarth อยู่ในวัง Understone Keep ในพิพิธภัณธ์ Dwemer พอเข้ามาแล้วให้เดินไปห้องทางซ้ายมือ
    11 College of Winterhold อยู่ในห้องนอนของ Arch-Mage
    12 Dead Crone Rock อยู่ทางตะวันตกเฉียงใต้จากเมือง Markarth วางอยู่บนโต๊ะ ตรงข้ามกำแพงมังกร
    13 Black-Briar Lodge อยู่ทางตะวันเฉียงเหนือจากเมือง Riften จะอยู่บนห้องนอน ชั้น 2
    14 Ansilvund Burial Chambers อยู่ทางตะวันออกเฉียงเหนือของหมู่บ้าน Shor's Stone หรือทางเหนือจากเมือง Riften
    15 Stony Creek Cave อยู่ทางตะวันออกของ Eastmarch Imperial Camp จะวางอยู่บนโต๊ะในห้องสุดท้าย
    16 Rannveig's Fast อยู่ทางใต้จากเมือง Morthal พอเข้ามาถึงตรงหน้ากำแพงมังกร จะมีพื้นที่เรายืนแล้วจะตกลงไป พอตกลงมาแล้วลองมองรอบๆ
    17 Fellglow Keep อยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของเมือง Whiterun พอเข้ามาแล้วให้เดินขึ้นบันไดไปแล้วเลี้ยวขวา จะอยู่ในห้อง
    18 Dainty Sload เรือที่จอดอยู่ตามชายฝั่งใกล้กับหอประภาคารนอกเมือง Solitude จะวางอยู่ด้านในสุด
    19 Sunderstone Gorge อยู่ทางตะวันตกเฉียงเหนือจากเมือง Falkreath จะวางอยู่บนโต๊ะที่มีศพ 2 ศพใกล้ๆกับกำแพงมังกร
    20 Yngvild อยู่บนเกาะเล็กๆทางตะวันออกเฉียงเหนือจากเมือง Dawnstar อยู่ในห้องด้านในสุด
    21 Hob's Fall Cave ถ้ำเล็กๆตามชายฝั่งระหว่างเมือง Dawnstar กับเมือง Winterhold จะวางอยู่ใกล้ๆกับชุด Alchemy set
    22 สถานฑูต Thalmor จะอยู่ในห้องชั้น 2 ในตึกที่ 2 ตอนเราเข้าไปขโมยข้อมูลในนั้น (ถุ้าไม่เก็บตอนมาทำเควสหลัก จะย้อนกลับมาเก็บอีกไม่ได้)
    23 Pinewatch บ้านหลังเล็กๆทางตะวันตกจากหมู่บ้าน Helgen (จุดเริ่มเกมที่เราจะโดนประหาร) จะมีปุ่มเล็กๆใกล้ๆตู้วางของชั้นล่าง เปิดทางเข้าไปในถ้ำ หินจะวางอยู่ด้านของถ้ำ
    24 ฐานทัพลับของ Dark Brotherhood ในห้องของ Astrid

เควสนี้ถ้าทำหมดจะมีเควสต่ออีกครับ

ส่วนชุด Nightingale ได้ตามเควสหลักของกิลครับ

ไม่จำเป็นครับ ตัวเอกคนละตัว แค่อ้างเนื้อเรื่องมานิดหน่อย
    จะถามว่าถ้าไม่ได้เก็บแล้วจะทำไงเนี่ย มันเป็นเควสที่ใส่ชุดปาตี้เข้าไปในงานใช่ไหมครับ ผมรู้สึกว่าไม่ได้เก็บ แล้วตอนนี้ก็เก็บได้หลายอันแล้ว หนักตั้ง 0.5
    ถ้าเก็บไม่ครบก็ส่งเควสไม่ได้ เปลืองพื้นที่เปล่า ๆ ขายก็ไม่ได้ เก็บลงกล่องก็ไม่ได้นิครับ จะทำไงดี

แล้วอีกอย่าง ของที่ขโมยมาทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น แหวน ชุด ดาบ มันขายไม่ได้หรอ แล้วจะขโมยมาทำไม ขายก็ไม่ได้ ใช้ก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ชุด ดาบ ทำเองเทพกว่าเยอะ
    งงครับ สรุปว่าจะขโมยมาเพื่ออะไร แล้วที่ขโมยมาแล้วทิ้งไปเลยได้ไหม ขายก็ไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    14
    1
    ของที่ขโมยมาขายให้กับ Fence ในกิลได้ครับ พวกนั้นจะรับซื้อของโจร

ส่วนพลอยที่ต้องเข้าไปเอาในสถานฑูต ถ้าอยากเอาให้ได้จริงๆ ก็คงต้องใช้คำสั่งปลดล็อคประตูเข้าไปเอาหละครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    178
    ของที่ขโมยมาขายให้กับ Fence ในกิลได้ครับ พวกนั้นจะรับซื้อของโจร

ส่วนพลอยที่ต้องเข้าไปเอาในสถานฑูต ถ้าอยากเอาให้ได้จริงๆ ก็คงต้องใช้คำสั่งปลดล็อคประตูเข้าไปเอาหละครับ
    รบกวนช่วยหาสูตรให้ทีได้ไหมครับ เอาแบบเปิด Thalmor อย่างเดียวหนะครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    249
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ต้องอัพสกิลก่อนเหรอครับ ขอบคุณมากครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ unlocked อ่านกระทู้
    อัพ Dual Casting รึยังเอ่ย ในสกิลสายนั้น *-*

กล่าวขอบคุณ
    14
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamboatzz อ่านกระทู้
    รบกวนช่วยหาสูตรให้ทีได้ไหมครับ เอาแบบเปิด Thalmor อย่างเดียวหนะครับ ขอบคุณครับ
    ไปที่หน้าสถานฑูตครับ ถ้าจำไม่ผิด ประตูมันจะล็อคแบบที่ต้องใช้กุญแจ ให้กด ~ จากนั้นเอาเม้าส์ไปคลิกที่ประตู 1 ทีแล้วพิมพ์ unlock ครับ

ถ้าเจอประตูบานอื่นล็อคแบบเดียวกันอีกก็ทำแบบเดียวกันครับ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retroaom อ่านกระทู้
    ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ แต่ถ้าต้องการจะรู้เรื่องราวให้ คมชัดลึก หนา แนะนำให้เล่นครับ

ทุกวันนี้ เล่นไปด้วย กด Talking dic (พิมพ์ถูกปะเนี้ย) กดแปลคำศัพท์ไปด้วย สำหรับบางคำที่อ่านแล้วแปลไม่ออก 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย double6 : 5th December 2011 เมื่อ 21:18

Tags for this Thread