ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 246

ขอถามพี่ๆที่เก่งฟิสิกส์หน่อยครับ

ขอเนื้อหาและสูตรการเคลื่อนที่พื้นเอียงหน่อยได้ไหมครับ เเละก็ขอถามหน่อยว่ามันเซต้า คืออะไรหรอครับ

ขอความกรุณาด้วยครับบบ
    อย่าดูถูกคนอื่น เพื่อให้ตัวเองดูดีขึ้น _ _"

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    เซต้า คือ มุมของมันครับ อย่างมุน 30 เซตา ก็30อะครับ สรุปการเคลื่นที่มันก้ไม่มีไรมากครับ ใช้สูตรเดิมนั่นแหละ แต่ต้องแตก U หรือ V หรือ A เป็นเซต้าด้ยก็เท่านั้นแหละครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

มีSkypeใช้กับเขาสักที - -
    ห้องเช่าเล็กๆสีเขียวไม่ใหญ่ = =
    กล่าวขอบคุณ
    966
    ได้รับคำขอบคุณ: 570
    Blog Entries
    6
    เซต้าเป็นชื่อเรียกมุมอย่างที่บอกครับ

โดย จะเรียก จาก Sin,Cos,tan,sec, cos-sec,tangent โดยเพิ่มคำว่า เซต้าไปเท่านั้นเองครับ

ส่วน เนื้อหาและสูตรการเคลื่อนที่พื้นเอียง ในหนังสือมีสรุปครับแต่แนะนำให้ไปชื้อหนังสือมาอ่านครับ

เพราะในหนังสือเรียนบางค่ายอธิบายสรุปโดยไม่ได้ใส่ใจรายละเอียดมากนักครับ

Senior Moderator
    ฝั่งธน(ต้องทน - -)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,997
    4
    เซต้า ในหัวข้อนี้นั้น ส่วนใหญ่เราจะให้เป็นตัวแปรของขนาดมุมใดๆครับ ส่วนใหญ่ที่เราใช้กันจะเป็นมุม องศา กับ เรเดียน ซึ่งก็คือขนาดของมุมที่อยู่ในเรื่องคณิตศาสตร์น่ะครับ เรื่องนี้เนี่ยในหนังสือทั่วไปน่ะมีอยู่แล้วครับ เรื่องการเคลื่อนที่น่ะครับ ในห้องสมุดของทาง รร. น่าจะมีนะครับ ลองไปนำมาอ่านดูก็ได้นะครับ

แต่แนะนำว่าเรื่องนี้ ควรจะอ่านเรื่องตรีโกณมิติเพิ่มเติมมาด้วยนะครับ เอาแค่ตรีโกณ ม.ต้น ก่อนก็ได้ครับ เพราะ ผมว่าระดับนี้ยังคงไม่มีมุมพิศดารที่ต้องใช้สูตรตรีโกณของระดับ ม.ปลาย - -
    -อ่านและคิดทุกครั้งก่อนโพสและตั้งกระทู้-
    -พยายามตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายต่อการตอบกระทู้ครับ-

กดอ่านคลิก : กฏบอร์ด l Blog

เรื่องเพิ่มเติมผ่าน Blog : เกณฑ์ตอบกระทู้ (สมาชิกใหม่และเก่าควรทราบ)

แจ้งปัญหาคลิก : PM

กล่าวขอบคุณ
    106
    ขอถามอะไรอีกนิ๊ดนะครับ เวลาที่พื้นเอียงเนี่ยเราต้องเเตกเเรงใช่ไหมครับ เวลาที่เราเเตกเเรงเนี่ยเราต้องตั้งเเกน x (แนวนอน) ให้ตรงกันพื้นที่เอียงๆหรือว่าตั้งเเกน x เป็นเเนวราบตรงๆไปอ่ะครับบ
    อย่าดูถูกคนอื่น เพื่อให้ตัวเองดูดีขึ้น _ _"

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    คือเวลา แตกแรงอิงหลักว่า มุมอ่ะมันทับแนวไหน ถ้าทับแนวนอน แกนxคือตามแนวระนาบอ่ะ จะเป็นคอส และแกนy คือแกนตั้งอ่ะจะเป็นแกนไซน์
    เพลงดาบล่องนภา

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 386
    เซต้าคือพี่น้องเบจิต้าครับ

A7X foREVer
    กล่าวขอบคุณ
    1,861
    ได้รับคำขอบคุณ: 985
    1
    เทพๆกันทั้งนั้น บอร์ดเรา ยกเว้นเรปบน
    ป.ล. ขำๆนะ 555555555+
    [CENTER][B]Avenged Sevenfold foREVer

๛Templar๛
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    W=F*S*cosเซต้า ไม่รุ้เรื่องเดียวกันหรือป่าวนะคับ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popkong11 อ่านกระทู้
    ขอถามอะไรอีกนิ๊ดนะครับ เวลาที่พื้นเอียงเนี่ยเราต้องเเตกเเรงใช่ไหมครับ เวลาที่เราเเตกเเรงเนี่ยเราต้องตั้งเเกน x (แนวนอน) ให้ตรงกันพื้นที่เอียงๆหรือว่าตั้งเเกน x เป็นเเนวราบตรงๆไปอ่ะครับบ

แตกแรงไปในทิศเดียวกับการเคลื่อนที่ครับ

จำไว้เสมอว่า แรงที่น้อยที่สุดที่ทำให้วัตุถุเคลื่อนที่ได้ จะเท่ากับ Mgsinเซต้า เว้นแต่จะเป้นพื้นมีแรงเสียดทานครับ

เวลาแตกแรง ผ่านมุมได้ Fsin ไม่ผ่าน ได้ FCos

พื้นเอียงใช้สูตรเดียวครับ F=ma

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icecfc อ่านกระทู้
    W=F*S*cosเซต้า ไม่รุ้เรื่องเดียวกันหรือป่าวนะคับ
    เรื่อง งานและพลังงาน จะสัมพันธ์กับการเคลื่อนที่ และกฏทั้ง3 ข้อของนิวตัน ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 23rd November 2011 เมื่อ 22:07

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    What's up Studio
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,327
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sector-4172 อ่านกระทู้
    เซต้าคือพี่น้องเบจิต้าครับ
    ไร้สาระ มาก

มาเป็นกำลังใจให้ครับ เก่งๆกันทั้งนั้น

ปล.ผมตกเรื่องนี้ 55+

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popkong11 อ่านกระทู้
    แตกแรงนะครับ ให้ดูว่ามันเคลื่อนที่ไปทางไหน ถ้าเคลื่อนตามแกน x ก็ช้แรงที่แตกได้ตามแกน x (ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น Fcos) ถ้ามันเคลื่อนตามแนวแกน y ก็แตกเข้าแกน y แล้วใช้แรงตรงนั้น (สรุปง่ายๆนะครับ ให้เราแตกแรเป็นสองแกนก่อ คือ Fcos กับ Fsin ครับ แล้วพิจารณาดูโจทย์ว่าการเคบื่อนที่มันไปทางไหน แล้วใช้แรงที่มีทิศเดียวกับการเคื่อนที่นั้นครับ)

กล่าวขอบคุณ
    106
    หัวผมเเตกเเล้วครับ 5555 อ่านไปนั่งเลยบอร์ดไป

BF4 > "Cpt-IIIusioN_TH"
    กล่าวขอบคุณ
    1,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    หัวผมเเตกเเล้วครับ 5555 อ่านไปนั่งเลยบอร์ดไป
    สนใจยากเข้าคณะวิศวะมั้ยครับ แหะๆๆ ^^ หนุกน๊าาาาา

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: