ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130

Talking เลื่อนเปิดเป็นเหตุ เด็กเรียนชดเชยไม่มีวันหยุด

โดนวิพากษ์วิจารณ์กันไปตามระเบียบ สำหรับสำนักการศึกษากับแนวทางการแก้ไขปัญหาเด็กขาดเวลาเรียนเนื่องจากภาวะน้ำท่วม ที่เสนอให้โรงเรียนจัดการสอนชดเชย ทั้งในวันธรรมดา จันทร์ - ศุกร์ และในวันหยุดเสาร์ - อาทิตย์ งานนี้ผู้ปกครองหลายต่อหลายคนจึงแสดงความไม่พอใจและไม่เห็นด้วยกับแนวทางที่สำนักการศึกษาเสนอมา

วันนี้ (25 พฤศจิกายน) จากกรณีที่กรุงเทพมหานครออกประกาศให้เลื่อนการเปิดภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2554 ของโรงเรียนในสังกัดกรุงเทพฯ ไปเป็นวันที่ 6 ธันวาคม 2554 และให้โรงเรียนจัดสอนชดเชย ตามที่สำนักการศึกษาเสนอนั้น ล่าสุดก็มีแนวทางออกมาให้ได้ทราบกันแล้วว่า โรงเรียนใน 43 เขตที่สามารถเปิดภาคเรียนได้ในวันที่ 6 ธันวาคมที่จะถึงนี้ จะให้มีการจัดการเรียนการสอนชดเชย เพื่อให้นักเรียนมีเวลาเรียนครบตามโครงสร้างเวลาเรียนของหลักสูตรสถานศึกษา

โดยในระดับประถมศึกษา จะให้มีการสอนชดเชยตอนเย็นหลังเวลาเลิกเรียนปกติ 1 ชั่วโมง (14.30 - 15.30 น.) ทุกวัน เป็นเวลา 12 สัปดาห์ และจัดสอนชดเชยในวันเสาร์อีกวันละ 5 ชั่วโมง (08.30 - 14.30 น.) ขณะที่ในระดับมัธยมศึกษา ให้สอนชดเชยตอนเย็นหลังเลิกเรียนปกติ 1 ชั่วโมง (15.30 - 16.30 น.) ทุกวัน เป็นเวลา 12 สัปดาห์ และจัดเรียนชดเชยในวันเสาร์ วันละ 7 ชั่วโมง (08.30 -16.30 น.)

ส่วนอีก 7 เขตที่เหลือ ได้แก่ เขตสายไหม เขตดอนเมือง เขตทวีวัฒนา เขตหนองแขม เขตบางแค เขตหลักสี่ และเขตบางบอน ที่ระดับน้ำยังคงท่วมสูงอยู่ และได้มีการเลื่อนเปิดภาคเรียนไปเป็นวันที่ 13 ธันวาคม 2554 แล้วนั้น ต้องมีการจัดการเรียนการสอนชดเชยเพิ่มด้วยเช่นกัน โดยในระดับประถมศึกษา จะให้สอนชดเชยตอนเย็นหลังเวลา เลิกเรียนปกติ 1 ชั่วโมง (14.30 - 15.30 น.) ทุกวัน เป็นเวลา 12 สัปดาห์ และจัดสอนชดเชยในวันเสาร์ วันละ 5 ชั่วโมง (08.30 - 14.30 น.) และวันอาทิตย์ อีกวันละ 5 ชั่วโมง

ขณะที่ ในระดับมัธยมศึกษา ให้สอนชดเชยตอนเย็น หลังเลิกเรียนปกติ 1 ชั่วโมง (15.30 - 16.30 น.) ทุกวัน เป็นเวลา 12 สัปดาห์ และจัดเรียนชดเชยในวันเสาร์ วันละ 7 ชั่วโมง (08.30 - 16.30 น.) และวันอาทิตย์อีกวันละ 5 ชั่วโมง

ทั้งนี้จากข้อเสนอดังกล่าว ได้สร้างความไม่พอใจและไม่เห็นด้วยของผู้ปกครองรวมถึงตัวเด็กนักเรียนเองมาก ๆ ที่ทางสำนักการศึกษาเสนอแนวทางแบบนี้ออกมา โดยได้มีการวิพากษ์วิจารณ์กันในอินเทอร์เน็ตอย่างกว้างขวาง ซึ่งส่วนใหญ่แล้วมีแนวคิดทางเดียวกันที่ว่า น่าจะแก้ปัญหานี้ด้วยการเลื่อนเวลาปิดเทอมใหญ่ออกไป เพื่อให้เด็กนักเรียนได้มีวันหยุดพัก โดยไม่ต้องเรียนอย่างหนักและต่อเนื่องทุกวัน แบบไม่มีวันหยุดอย่างนี้

เครดิส http://www.dek-d.com

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ChickenBomB : 28th November 2011 เมื่อ 23:46

Liverpool JKG
    กล่าวขอบคุณ
    3,544
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,545
    จริงครับ ยังไงผมก็ไม่เห็นด้วย นั่งยัน นอนยัน ยืนยันเลยว่า นี่ไม่ใช่ความคิดที่ดีแน่ๆ

อยากรู้ว่าคนที่คิดนี่เห็นเด็กไทยเป็นหุ่นยนต์เหรอครับ ใส่ๆยัดๆความรู้มันเข้าไป แค่เรียนปกติมันก็เยอะพอดูแล้วนะ นี่ยังยัดเพิ่มไป

พวกคุณ(คนคิด)ไม่มีวันเข้าใจความรู้สึกเด็กไทยหรอกครับ (แน่สิลองมาเรียนบ้างมั้ย) เอะอะก็ยัดๆ

ถ้าคิดได้แค่นี้ ลาออกเถอะครับ เด็กบางคนยังฉลาดกว่าคุณอีก.........

ป.ล.ขออภัยหากแรงไปนิดครับ มันอัดอั้นจริงๆ

Stony Cat
    กล่าวขอบคุณ
    1,372
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,137
    Blog Entries
    1
    ตายห่า ละ เหอะๆ เสาร์-อาทิตย์ นี่คือทางแก้ปัญหา ของผู้ที่เรียกว่าพัฒนาแล้ว หรอครับ
    COMPONENTS : FX-8350 X ASUS R9 390x STRIX 20GB of RAM

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    - - เอาเข้าไป ยัดเข้าไปแล้วจะจำได้หมดมั้ยเนี้ย

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    ตายห่าอีกคนครับ ปรกติก็เลิก 3-4โมงและ+1เข้าไปอีกก็
    เสาร์อาทิตย์อีก เฮอๆๆๆๆๆ
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    แล้วหนุ่ม-สาวเค้าจะมีเวลาพักผ่อนและให้เวลาตัวเองมั่งมั้ย
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

กล่าวขอบคุณ
    388
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    มหาลัยก็คงโดนยับครับ คิดแล้วจะบ้า ยิ่ง ม.ผมเปิดวันที่ 4มค. นี่ สงสัยชดชยคงเรียนมันทั้งวัน 9.30 - 18.00 ซะหละมั้ง 555+

แต่ปลายภาคคือช่วงสงกรานต์พอดี มันน่าจะยังสอนตามปกติหนะนะ แค่เลื่อปิดเทอมออกไปอีกกระมั้ง
    Because I ..... Love you

กล่าวขอบคุณ
    4,975
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,898
    พูดจริงๆนะครับ เพื่มชั่วโมง 1 คาบนี้รับได้ แต่ให้เรียนทั้งเสาร์ อาทิตย์นี้ไม่ไหวจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    433
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    ตายกันพอดีครับเรียนขนาดนี้ไม่ไหวหรอก แค่วันธรรมดาก็มากพอแล้วนะครับ

BLUE LION
    กล่าวขอบคุณ
    4,630
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,455
    ก็แค่เลื่อนเวลาสอบหรือปิดเทอมออกไปก็ได้นิ

ไม่เห็นต้องมาเพิ่มเวลาเลย จะไม่ให้พักเลยหรือไง - -"

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    เสาร์อาทิตย์ไม่กะจิตกะใจเรียนแน่นอน นั่งเรียนไปก็เท่ากับเสียเวลา นักเรียนส่วนใหญ่คงนั่งเฉยๆรอเวลาเลิก LOL

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.. ' ' ..
    กล่าวขอบคุณ
    726
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ใช่อะ ปกติเรียนพิเศษวันเสา คราวนี้ต้องมาเรียนวันอาทิตแทน ไม่มีวันหยุดเลย

กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,832
    1
    นี่แหละนะการศึกษาไทย เสา-ทิด ไม่ได้เรียนพิเศษอีก โอ้

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Visca Barca !
    กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 269
    คิดเอาแต่ใจไปปะ ไม่คิดถึงเด็กบ้างหรอ เสาร์ อาทิตย์เค้าต้องทำไรบ้าง
    อยากที่เรปข้างบนๆ พูดครับ เลื่อนปิดเทอมไปก็ได้ครับ เพราะเรียนหนักอย่างงี้ไงครับเด็กมันถึงไม่เจริญกันซะที เฮ้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย inkink : 28th November 2011 เมื่อ 18:44

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    55+

เวลาที่ใช่อยู่ขอให้ใช้อย่างมีค่า.. เรียนไว้ก่อนหนะดีแล้วครับ หากโตมาไม่เรียนจบแล้ว สิ่งที่ให้คิดไปได้ตลอดคือวัยเรียน!.. จะมองเห็นค่าวัยเรียนกันไหมหนะ ต้องลองจบแล้วทำงานดู.. มันคนเรื่อง!!!!!!!!!!!!

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inkink อ่านกระทู้
    คิดเอาแต่ใจไปปะ ไม่คิดถึงเด็กบ้างหรอ เสาร์ อาทิตย์เค้าต้องทำไรบ้าง
    เอาหน่าเขาเห็นแก่นักเรียน กลัวจะเรียนไม่ทัน หากสักวันเป็นคนสอนดูบ้าง แล้วจะเข้าใจ หากจะเพิ่มวุฒิปัญญา ก็เอาความคิดและมุมมองของตัวเองออกก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DkTaP82 : 28th November 2011 เมื่อ 18:43
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    what the ........

กล่าวขอบคุณ
    241
    ได้รับคำขอบคุณ: 364
    ทางที่ดีที่สุดน่าจะเป็น ลดเวลาปิดเทอมใหญ่จากสองเดือน เป็น1เดือน(แต่จริงๆถ้านับจำนวนชั่วโมงที่ต้องชดเชยแล้ว แค่สองอาทิตย์หน่อยๆเองนะ) เลื่อนเวลาปิดเทอมเฉยๆคงไม่ไหว เพราะมันต้องชดเชยให้ครบ แต่ไม่แปลกใจกับกระทรวงศึกษาไทย มันกากมาแต่ใหนแต่ไรแล้ว และยังจะกากต่อไป เพราะมีแต่พวกแก่กะโหลกกะลา บ้าน****-ึงสิ ทำงานยังต้องมีวันหยุด นี่เรียนทุกวัน ไอ้คนออกนโยบาย*****สบาย แต่ครูที่สอนกะเด็กจะตายกันหมด

จาก เด็ก Admission รุ่นที่1 (รุ่นนรกแตก)

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    1
    ปกติผมก็เรียนวันเสาร์อยู่แล้ว แต่ถ้าเจอวันอาทิตย์ด้วยก็ไม่ไหว (กุจะซักผ้ายังง๊ายยยยยยย = =) ตอนเย็นก็เรียนพิเศษอีก เอ้อออออออ.... เจริญ

กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ระบบการศึกษาไทย = ='' ช้ำใจ แต่ไม่ใช่วิธีนี้จะแก้ยังไงก็นึกไม่ออก

สอนๆไปเดี๋ยวจารย์ก็เบื่อสอน สุดท้ายก็มีค่าเท่าเติม

จะโวยวายนายกก็คงไม่ได้ ผมว่าใครมาเป็นแม่มก็ทำงี้แหละัฮะ กะเอามาแก้เศรษฐกิจ มาโดนน้ำท่วมซะสะอึกเลย น่าสงสาร~
    FU_KALLCENSOR!

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    2
    ดีนะโรงเรียนผมไม่เลื่อน ตอนแรกก็อิจฉาพวกได้เลื่่อนอยู่หรอกนะ
    แต่ตอนนี้ไม่อิจฉาละ - -*

กล่าวขอบคุณ
    646
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    1
    ผมก็โดนครับ วันเสาร์ อยู่ต่างจังหวัด เรียนไป2เสาร์แล้ว เหลืออีก 3 เสาร์ แล้วก็+เลื่อปิดเทอมจาก กลางเดือนกุมภา เป็น มีนา ครับ

ปล.ก็ยังดีกว่าเลื่อนปิดเทอมใหญ่ละกัน อดทนเรียนไปเหอะครับ จะได้สบายตอนหลัง(ปิดเทอม) เชื่อผม!!

lolz WTF !!
    กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 329
    ลดปิดเทอมซักเดือนนึงก็ได้ จะให้เรียนงี้มีหวัง มีข่าวพวกเรื่องไม่ดีๆที่เกี่ยวกับเรียนทั้งสัปดาห์เเน่เลย

ชอบเธอเป็นชีวิตจิตใจ
    สักแห่งบนโลกใบนี้
    กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    แทบบ้า
    ถ้าผมผิดอะไรก็ขอโทษด้วยครับ

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    บางมหาลัยเลื่อนเปิดปีหน้า ก็ถ้าไม่กินเวลาเปิดเทอมก็คงสอนไมทัน น่าเห็นใจหลายๆฝ่าย........อยู่นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    598
    ได้รับคำขอบคุณ: 298
    ไม่เป็นไรหรอกเพิ่มอีกหนึ่งวิชา แต่เสาอาทิตผมไม่ไหวน่ะ สงสัยจะได้โดดแน่ ๆ