ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    Blog Entries
    2

ทำไมเด็กไทยเบื่อเรียนในประเทศตัวเอง (ขำๆ แต่จริง)

ผมไม่ได้เก็บกดฮะ ผมคิดในแนวอิสระ แนวทางความคิดแบบเสรีครับ ใครมาว่าผมเก็บกดหรือเปล่าก็เรื่องของคุณครับ ผมจบแล้วครับ

บางคนอาจจะคิดว่า ทำไมคนเขียน มันเอาแต่บ่นๆ ว่าๆ การศึกษาไทยจังเลยวะ! เป็นเควี่ยอะไรหรือเปล่า? งั้นถามหน่อยครับ มีคนไหนมันจะมาลงบทความ ข้อดี ของการศึกษาไทยมั่งครับ ไม่งั้นป่านนี้ สภา ในไทยคงคุยกันแต่ความดีของตัวเองแล้วล่ะครับ!! แล้วช่วยรวมตัวกันหาทางแก้หรือ? ลองอ่านที่ผมเขียนหน่อยนะครับ ที่ว่า ดร. ชื่อดังเคยออกมาแย้งแล้ว เด็กไทย เคยออกมาแย้งแล้ว และอีกมากมายที่ พวกเราลืมกันไปหมดแล้ว แล้วยังไงครับ? อดแดรกครับ เหมือนเดิมครับ! ขำ อุนจิแตกครับ lol

ทำไมเด็กไทยเบื่อเรียนในประเทศตัวเอง (จากข้อคิดและความจริง)

ถ้าจะอ่าน ขอให้อ่านให้จบครับ ถ้าอ่านไม่จบไม่ต้องอ่านเลยครับ

-ครูปัญญานิ่ม เร่งงาน เร่งสอบ เร่งมันทุกเรื่อง

-ครูปาก(ห)มา และ ปากมากโคตรๆ บ่นมันทั้งคาบ พอเจอสอบเด็กทำไม่เป็นเซ็งจิตไปจนวันตาย

-งานเยอะ ไทยติดอันดับการเรียนยอดแย่ เพราะ งาน โครงงาน การบ้าน รายงาน โปรเจค เยอะโคตรๆ

-เรียนหนักเว่อร์ ต่างชาติ 3 วันเรียน 2 วันออกกำลังกาย (เฉลี่ย / ไม่ใช่เล่นรักบี้ทั้งวัน) ไทย 5 วันเรียน 2 วันเรียนพิเศษ // ต่างชาติ เข้ามหาลัยไหนก็ได้ ข้อสอบวัด EQ ไม่เน้น IQ เพราะ ไปเรียน IQ ในมหาลัย ไทย เข้ามหายลัยดังๆเท่านั้น วัด****แต่ IQ ข้อสอบวัด EQ ออกแมาแบบ ปัญญาอ่อนโคตรๆๆๆ หัวโบราณรุ่นพระเจ้าเหาออกข้อสอบด้วยตัวเอง ขนาดเหามันยังทำไม่ได้

-เรียน 5 วัน วิชา พละ เสรือกมีคาบเดียว อันนี้ส่วนใหญ่ทุก รร. เด็กก็ "กูเครียดโว้ย" ไปตามเคย
    คอมพิวเตอร์ ก็ เสรือก มีคาบเดียวอีกเหมือนกัน (นี่คือเหตุผลที่ทำให้ เด็กไทยตัวเล็ก (เฉลี่ย) ลงทุกวี่ทุกวัน

-แบ่งระดับ แบ่งชนชั้น แบ่งความฉลาด ความหล่อ ความสวย ETC แบ่งกันอยู่นั่น เด็กเก่ง*****ได้อยู่แต่ห้อง King กับเพื่อนสุดเก่งทั้งห้อง ห้อง ขี้ลิง เด็กกากก็อยู่กับกาก ยังงี้ใครมันจะไปเก่งขึ้นวะ / / (เรื่องจริง) ต่างชาติคละรวม สมมติ มี นร. 40 คน (มาตรฐานไม่เคยเกิน 45 คน เกือบทุก รร. USA) 10 คน ฉลาดโพดๆ 20 คน ฉลาดแบบปานกลาง 10 คนโง่ขั้นเทพเรียกพ่อ ถ้านักเรียนสอบตก อาจารย์สอนโดนหักเงินเดือน + ห้องโดนตัดคะแนนทั้งห้อง (แย่โพดๆ) ดังนั้นมันจึงรวมหัวกันอ่านหนังสือ+วางแผนโกงข้อสอบขั้นเทพ

-ครูใหม่โดนตำหนิ โดนอิจฉา โดนบังคับสอนห้องบ๊วย ไปหาดูได้เลย ครูใหม่ส่วนใหญ่โดนด่าก่อนใคร ไม่รู้เป็นห่านอะไร ครูหน้าย่นทำผิดเหมือนกัน ไม่โดนดด่า ครูใหม่ทำไรหน่อยโดนกดดัน โดนแบน โดนด่า โดนตัดเงินเดือน อย่างงี้ใครจะไปมี อารมณ์สอนเด็กวะ หน้าตาดีเกินไปยังโดนด่า ไม่รู้ห่านอะไรนักหนา

-กระทรวงศึกษาธิกรรมกร ออกกฎหมายขั้นเทพ เด็กไทยต้องหัวเกรียน! ไม่รู้เควี่ยอะไรนักหนา หัวเกรียน+เขียว มันจะฉลาดขึ้นเหรอ ควายผมยังยาวกว่ากรูอีกไอห่าน / / เคยมี นายแพทย์ และ นักวิชาการ หัวใหม่จาก ทั้งในแนะนอก ยื่นคำร้องต่อ กระทรวงศึกษาธิกรรมกร ว่า ทำไมจึงต้องให้ เด็กไทยหัวเกรียน (ไม่นับ ร.ด.)

-เขากล่าวว่า นี่เป็นการ ก้าวก่ายสิทธิอันพึงได้ของมนุษย์ ว่าด้วยการใช้อำนาจและกฎเกณฑ์ เข้าข่มเหง (ซึ่งมันเป็นเรื่องจริง ตามรัฐธรรมนูญทุกสมัย+กฎหมายโลก) นักวิชาการร่ายมาเป็นข้อๆอย่างมีหลักการ ทำเอาเด็กไทยเกือบจะดีใจว่ากูรอดแล้ว แต่! กระทรวงกรรมกรแห่งชาติออกมาตอบกลับง่ายๆว่า " สั้น ง่าย สะดวก สะอาด " (<<--โคตรเกย์!) นักวิชาการระดับ ป. เอก ถึงกับ อึ้ง อุนจิแตกทันที นี่น่ะเหรอ คนที่มีความรู้เขาพูดกัน ไอห่านเอ๊ย!

พักก่อน เดี๋ยวตาลาย ลายตา

-แจกชีท รร. ไทยไม่รู้ จะปล่อยห่านอะไรนักหนา ชอบ ซีรอคชีท เครื่อง ซีรอคนี่ขายดิบขายดีในไทยจริงๆ มีอะไร ซีรอค เอาครับ ไม่พอ ใช้กระดาษ รีไซเคิล อีก ซากๆ กากๆ คากๆ ถุยๆ เรียนเสร็จเอาไปเช็ดตรูดสบายใจเฉิบกันเลยทีเดียว ไอเราก็ไม่เข้าใจ แทนที่จะ ทำเป็นเล่ม + กระดาษขาว แล้วขายให้เด็กทีเดียว จะได้เก็บเป็นที่เป็นทาง ดันมาเก็บทีละ 5 บาท 10 บาท แล้วบอกรอรวมแล้วเย็บเล่ม ไอห่าน! ทำหายหน้าเดียว อาจารย์ *****ไม่รับตรวจไอเควี่ยเอ๊ย

-ลอกการบ้าน จากหัวข้อแรกๆ การบ้าน งานเงิน เยอะเว่อร์ๆๆๆๆๆ+++ๆๆๆๆ สุดท้ายกูทำไม่ไหว (ไม่ใช่ทำไม่ได้นะ) ขอลอกดีกว่า สมัยนี้มีจัดตั้งชมรม ลอกการบ้านกันตรึมสนั่น FaceBook Google+ Twitter ทำงานกันเป็นสัดส่วน ใครทำหน้าไหน ทำวิชาอะไร สุดท้ายสแกนลงคอม แจกจ่ายยังกับถุงยังชีพช่วยน้ำท่วม ไม่ใช่ห้องเดียวด้วย! *****ลอกกันทั้ง รร.! (นี่ไม่ได้ด่านะ ดีแล้วหนูๆ เข้าใจระบบการศึกษาไทยซะ)

-เนื้อหาเรียนเยอะชิ(บ)หาย ทั้งประวัติศาสตร์ ทั้งไทยทั้งต่างประเทศ บาง รร.มันยังมี นอกโลกอีกตั่งหาก สุดท้ายเรียนจบแต่ตรูยังจำชื่อ เมืองหลวง ประเทศตัวเองไม่ได้ โทษการจัดระบบและเรียงเนื้อหาของไทย (บางอย่างควรไปเรียนใน มหาลัย แทน)

-รายงาน กระดาษปริ้นมหาประลัย นี่เลยครับพี่น้องชนชาติชาวไทยและต่างประเทศ ไอที่โลกร้อนไม่ใช่อะไร รายงานประเทศไทยครับ มันปริ้นกันเป็นว่าเล่น มีอะไรคิดไม่ออก รายงาน! คิดไม่ออกอีกทีสั่งรายงาน! 10 หน้า 15 หน้า ไม่ใช่!ครับ มันล่อไป โน่น 40-100 หน้า สุดท้ายเป็นยังไง? อ่านไหม? ไม่อ่านครับ ใครมันจะไปมีพลังซูเปอร์ไซย่ามากขนาดนั้น / /

-สมมุตินะสมุติ ถ้า... รายงาน 20 หน้า / นักเรียนห้องนึง( 40 คน ) / 1 ห้องเป็นเท่าไหร่? 800 หน้าครับ ชั้นนึงมีกี่ห้องครับ ตีให้ครับ ให้ 5 ห้องพอครับ 5*800 ครับ เท่าไหร่ครับ = 4000 หน้าครับ เบจิต้ากับโงกุนร่วมร่างกันมันยังอ่านไม่หมดเลยครับ สุดท้ายทำไง? นับหน้าครับ+ความสวยงามของปกครับ แค่นี้แหละครับ ใครขาวดำ(ลดโลกร้อน) ได้ C- ครับ ใครชอบผลาญทรัพยากร (หน้าปกสีสดเว่อร์) เอาไปเลย A+++++++ ครับ ตอนจบทำไงครับ โยนเข้ากองครับ สุดท้ายเอาไปทิ้ง ไม่ก็เอาไปเผาผลาญ+พับกระดาษ+ทำสแตนท์เชียร์ครับ หมึกที่เสียไปล่ะครับ เอาไปรวมกันนี่ยิ่งกว่า 2012 น้ำท่วมโลกครับ

-เพิ่มให้ครับ เรื่อง ของการเข้าแถวครับ (จาก คอมเม้นนะครับ ขอบคุณมากครับ) ใช่เลยครับ รร. ในไทยนั้น ต้องการให้เด็กไทยเข้าแถวครับ ส่วนใญ่จะเป็นเฉพาะ รร. รัฐบาลครับ ไม่รู้เป็นอะไรต้องให้เด็ก เข้าแถวตากแดด ตากผน ตากลม ขี้ฝุ่น แบคทีเกรียน* ต่างๆนาๆ ว่ากันว่า เพื่อให้มีความเป็นหนึ่งเดียวกัน สามัคคีกัน รักชาติ ศาส กษัตริย์ ครับ อันนี้ขอแย้งครับ เด็กเอกชน เขายังรัก ในหลวง รักชาติ รักศาสนามากกว่า เด็กรัฐบาลเลยนะครับ คงเพราะ สบายกว่า (lol) เห็นเข้าแถวมันยังโดดต่อยกันสนุกสนานเลยครับ บ้างก็เล่นมือถือ บ้างก็คุยไฟแล่บ บางคนมันยังคุยกับอาจารย์เฝ้าแถวเลย นอกนั้นก็ทนฟัง ผอ. อาจารย์ร็อคหน้าย่น มาบ่นทุกวี่ทุกวันครับ เสร็จแล้วกลับห้องครับ ถามหน่อย? ได้ฟังไหม? คำตอบคือ ไม่ ครับ อะไร!?มันบ่นอะไรม่รู้ครับ

-ต่อจากข้อก่อนหน้านี้ครับ อาจารย์โคตระ 2 มาตรฐานชาวไทยเลยครับ เด็กตากแดด เห็นเด็กบางคนไปแอบนั่งหลบแดด (กำลังจะตาย) บ่นใหญ่เลย ไม่มีความอดทน ลูกผู้ชาย ลูกผู้หญิง ไหม เสร็จแล้วยังไง? สั่งลงโทษให้ยืนครับ คิดว่าจะให้เด็กหน้าแตกครับ ไม่ใช่เลยครับ เด็กคนอื่นมันจะขึ้นมาโดด Side Kick หน้าอาจารย์อยู่แล้วครับ เพราะอะไรน่ะเหรอครับ? ไอตอนบ่นพี่แก ยืนอยู่ไหนครับ? ยืนใต้ต้นไม้ครับ! แล้วเสรือกบ่นทำเหาอะไรครับ แน่จริงมานั่งกับตรูสิครับ

-จดงาน จดหนังสือ จดลายแทง จด*****ทุกอย่างครับ อาจารย์หลายๆท่านสมัยนี้ หิ้ว Notebook ไปมา เสียบสายต่อจอ แล้วสอนครับ เนื้อหามาจากไหนรู้ไหมครับ? มาจากหนังสือครับ! แล้วยังไงครับ นักเรียนมีไหมครับ? คำตอบคือ มีทุกคนครับ! แล้วยังไงต่อครับ? พี่แก สั่งให้จดครับ! งงดิครับ แล้วกระผมจะมีตำราไปทำเป็นโล่พระแสงอะไรครับ! ให้จดไม่ใช้เน้นที่สำคัญนะครับ! จด****เกือบทั้งเล่มครับ ให้ห่านร้อง กุ๊กๆ ได้ มันถึงจะจบเล่มครับพี่น้อง! แล้วไงต่อครับ? ไม่จด จดไม่ทันทำไงครับ? ไม่สนใจครับ ด่าอีกต่างหาก จดช้าจังวะ พ่อเป็นหอยทากเหรอ แค่นี้เมื่อยเหรอ? นี่ครับคนเราเสียดสีกันลงคอครับ ****!คุณเหรอครับ มือเป็นตอร์ปิโด จดทันที่พูด! พอถามให้จดทำไม? ตอบกลับมาครับ! จะได้ให้จำครับ! โหมันกล้านะครับ กรูยังไม่มีเวลาประมวลผลเลยคุณ****ร่ายต่อเลยครับ! แล้วจะไปเจริญได้ยังไงครับทีนี้!

หมดล่ะครับ คิดไม่ออกนี่จากใจจริงเลยครับพี่น้อง พอดีเห็นการศึกษาไทยแล้วปวดตับครับ ไม่ไหวแล้วครับ เป็นตัวแทนของเด็กไทยหัวเกรียนๆทั้งหลายครับ (แต่จบระดับหัวเกรียนแล้วครับ)

อ่านเสร็จแล้วไปล้างหน้าล้างตา ให้สดชื่อค่อยกลับมาเล่นคอมต่อนะครับ :(

(การอ้างอิงบางส่วน ไม่ได้หมายถึงทุกคนนะครับ ใครดีก็ดีไปครับ ใครเลวก็เรื่องของมันครับ)

ถึงท่านที่เข้ามาอ่าน สิ่งที่ผมกล่าวถึงนั้น ไม่ได้เหมารวม หรือ ระบุที่ใดที่หนึ่งบนโลกนี้นะครับ ดังนั้นอย่าร้อนตัวครับ ถ้าท่านดีจริงคนก็รักครับ ถ้าท่านไม่ดีคนก็เกลียดครับ มันเป็นไปตาม ธรรมชาติครับ

บทความนี้จัดทำและเรียบเรียงขึ้น โดย: ทีมงานRavenSword Studio 7 [Free time] // Rex // และเพื่อน น้องๆ อีกมากมาย รวมถึง คอมเม้นจากในกระทู้นี้ด้วยครับ!
    อีก 1 บทความแนะนำ เขียนโดยผมเอง เรื่อง เล่นเกมไม่ได้ทำให้โง่หรอกนะ จากโปรเจคที่ทำเมื่อครั้งนานมาแล้ว << คลิกตามลิ้งไปเลยครับ

ขอบคุณที่พยายามอ่านครับ ragard:Rex
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rex : 28th November 2011 เมื่อ 22:36

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 348 คนที่กล่าวขอบคุณ:

--151--, -=CoMMy=-, 000TripleZeRo000, 00raiser, 18062503, 2621, 5day-ago, 6thhokage, 808080808, A.Wetzel@AA!, aa12, abandon123, ace_killer21, aehrocker, aionic, Akkawut, AlIeN, alonedevil, amidaz, AngelofDeath, aooings, April, Arpple, ArtFruity :"), atomza07, auness, Aun_, AUSTIN, avenues1, Axlrose, babaroz, babymaster, badahat, Bank_Gamer, BAPz191, bave233, benz1230, benz55555, best19939, bionicle99, blackcanyon, blackop, BlackSky, bleachuekiza, Blizt, BloodWar, BNCC41, bnnightmal2e, bonusnun, boobbabe, boomth, boonlismz, boonyakokrn, boss02, bossun, boyok96, brighty, bulakorn123, Caltex513, Cedric-[Th], chokzee, ckdh, classdragon, communism, Core:, Crazydog_M, CrocoZz, CrYzTeX, Cupidman, Cutto23, dantezeedza, Deathbringer, DEATHSAD, degden009, DeMIGoD, derkswat, Devils, diibomz, Dinamo3, Doraemon:), Dvl.Farworld, earthcici, Eartheng, eatrabyo, engpee55, enoigame, eternal despair, eternalred, EvilSoul, Excellent_, exzentboss, Falenhine, fewuio, Finba001, firsties, fishmania, folk20310, folksirracha, Frame~[F], freeze1112, FROZEN, GAIA, gap, Gap Season, Garat, gear20056, gecko, ghoszaba007, Golf0_o, gonotogo, GoodDreamMyBlue, GrimReaper, gsuhplyf, gtabigbang, gukahnza, guntapon191, Gu_Rock, hamaki, HapPyFridaY, hight007, hisawahiroki, HISMAN, hopmbnzatou, hotsuit357, Hox, hpmx704, iamtobi808, icehayha, IGKNIGHT, inferno007, InFiNiTy, iWin, jaabkrain3, jakajanwax, jamejame022, jatoronger, jinzo, jojo007115, Jomzababin, kaipoppop, kamal2ov, kamponobita, kandanai001, kankloaso, Katanamaru, kekjaja, kenjeans, kennova, khen888, killerteeza, killkinglion, knight022, kodomoke, KONTHAI, Kyonman, lanlanla, liberate01, LilxNuT, Lional = Messi, lnw2011, Loliese, LookPhet, LoSTe_[DeFronZo], Lovebasket, LoveSeeker, M40A3, m4a1m16a2, Major_Seventh, manesuke, march258, MAX-PP, meknoi035, menoskun, Merchanics, mike00799988, mike0LPfc0, Minecraft, MiniTae, misterdiy38, miw1023, miwcomsci, mkuuhm, Mlp, mohawke, mokTakuya, montreepot, MonyPanjawan, mookll, MooNL4GooN, mos19811, Mr.GTA, Mrlord, muek9999, Mustas, Mustex, Namies123, namthonlnw, naorginal, nat25486, nawatc, NaZi_BF3, neckdd, neenomp5, Neko.Kraamzii, Nelliel Tu Odelschwanck, neoleooi44, next 1000 clip, Ningfz, ninwatza, nokung, nonburidrift, NooBKinG37879, Nook, Not~P, No[B]oon, Nut_crazyboy, oakbaakung, OhHo, ok12345gogo, onalovejung, Onion, oOExorcistOo, ovboyup, P.PeEm, pankfbi99, Pan_do_ra_earth, papangkron, ParanoidZ, pattamo, peamchery, PeoPleWithNoName, Phenomenom555, philosopher, pipeonly, PKmax, pmpor, pommagebtang, pondsif01, pone123, poohaltair, pooper555, popking22, popza01, PrimeΘҢΛĿΘ, princegameza, prosiser, Pvtsam, qwe11507, QzaneverdieClub, RaCha100Y, RapG-unit, RAZORWIN, redwallnut, regention, Resistance, rider rose, rocky2008, Roony_All Star, RotheR, sarifboy, sazabi, Shuffling, simon0062, siraiwich2539, Siraphan, siyaniced, SmartMeeson, solowking2, SoNy009, sookthed, sornram, souharid, SpaceRB, SRMB, Sticker., Stormwind, Super7, suravong, swict, s_pheraphat, T-TECH, T2aNsiTioN, tamkub666, TanInw1410, tatha5, tayh2540, thatipok, thearm0145, TheEvilOfTheBloodMoon, themzaza07, TheXyz, thotsawat555, thusha, titanoon, todd, todsaponz, tom gurock, tomzamio005, tonetone1, TONP555, tonsuper03, Topstar, toueng, toyakoyo, trickster2011, TumFeNix, TwIgHTz, UnstableArea4117, UrAuZi, Valiantbrave, vasili, viewkings2, vinsand, ViRuS|Benz, walachia, wanniwat, waterc4t, WhiteWolfz, win99699, winzxcvb00, Wolfie0530, WTF-Imba, xestz, xXKiraXx, Yakuz, YakuzaCup, yamamoto919, yiew697dg, Yothin35, youthgts, yusaki, yutthakan, zabution, Zean_Neo, ZEBRA, zenzeiki, Zerg, zerodong00, zerokoza, zipponeon, [26TH]OisHiZ, [A]Zrecycle, ลูกกุยแมน, _MaximiliaN_, _ZerO_, ~Scrubb~

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,975
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,898
    ไลค์เลย พี่Rex

ถูกใจผมโคตรๆ (ผมก็เป็น)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pone123 : 28th November 2011 เมื่อ 20:49

ลาลั้ลลา ลัลลา~
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,441
    เรียนเยอะใช่ว่าจบมาแล้วจะมีคุณภาพ = =a

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BLINK ONCE MIDZY UAENA ♥
    กล่าวขอบคุณ
    958
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    โหใช้เลยครับ +1 ให้เลยยยย

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 353
    ต่างชาติไม่มีเข้าแถวด้วยครับ ถือว่าโชคร้ายจริงๆนั้นแหละที่เกิดเป็นเด็กไทย พอถึงรุ่นพวกเราเป็นผู้ใหญ่ มีใครจะไปเปลี่ยนระบบการศึกษาไทยมั้ยครับเนี่ย = ="

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    1
    เหอะๆ สิ่งที่ผมคิดว่าการศึกษาไทยตอนนี้ตกต่ำลงไปเพราะ .......(สาระ)

1.งดไม้เรียว ทำให้นักเรียนไม่ค่อยกลัวครูกันแล้ว

2.ครูดูท่าทางใจดีเกินไป ใจดีจนเด็กเล่นหัวได้

3.ข้อนี่ที่ทำให้ผมไม่อยากเรียนมากที่สุด มีตั้งแต่ประถม ถึง มหาลัย

"อ่านหนังสือสอน" คงจะงง ก็แบบว่า เอาหนังสือไปถ่ายเอกสารเป็นชุด แล้วแจกนักเรียน เก็บตังคนละ 10-20 บาท

พอถึงชั่วโมงเรียนก็อ่านในนั้น ให้ฟังบนหน้าห้อง และ ให้นักเรียนอ่านตามไปเลื่อยๆ โดยไม่เพิ่มสา่ระเพิ่มเติมอะไรไปเลย

ผมพึ่งมาเจอตอนมหาลัยนะ เพราะ ช่วงเป็นนักเรียน ผมโดนไม้เรียวประจำ เอาง่ายๆ ขาประจำครับ

บอกตรงๆ ถ้าเด็กไทยไม่มีไม้เรียว ....... ****ก็ไม่เจริญหลอก!!!!!!!

ป.ล.เกลียดมาก พวกลูกคุณหนู โดนไม้เรียว ทีสองที ร้องไห้ ให้ผู้ปกครองแจ้งความจนเป็นเรื่องเนี่ย

โดนไม้เรียวไม่ได้เดี๋ยวตาย แต่เวลาไปต่อยแย่งผู้หญิงไม่ยักกะเจ็บ เวลากินเหล้ามีเรื่องไม่ยักกะแจ้งความ

(เห็นมากลับตัวครับ เด็กข้างห้องนี้เอง ไม่ถูกกัน) มันมีจริงๆ
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

...
    กล่าวขอบคุณ
    665
    ได้รับคำขอบคุณ: 151
    ผมว่าเป็นที่เพื่อนมากกว่าครูนะ

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 356
    ม.6ครับ จะเอ็นท์อยู่แล้ว ยังจะมีงานการบ้าน โปรเจค ย่อบทความ โครงงาน ชีท แบบฝึกหัด บานเลยครับ

แล้วไม่รู้เป็นอะไรมันจะต้องมาโครมตอนจะสอบนี่แหละครับ เซ็งจิตเป็ด

ปล.อีกเดือนนึงก็จะขึ้นเขียงGatPatแว๊วT^T

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    41
    2
    เพิ่มให้ครับ จากคอมเม้นเรื่องการเข้าแถวครับ ไอเราก็นึกไม่ค่อยออกครับ เพิ่มมา 2 ข้อครับ รับรองโดนใจหลายคนหลายสมัยครับ

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    แม่น ตรงเป๊ะเลยคร๊าบ

อาจารย์ประจำชั้นผมสอนภาษาไทย

ทำยังกับพวกผมจดเร็วชั่วโมงเดียวให้จด

ประโยคโน้นนี้นั้น โครตเยอะพอจะส่ง

ก็ตรวจผมตรวจเล็บ ตรวจโน้นนี้นั้น

ถ้าผมยาวหรือผิดไรสักอย่าง ลบ อย่างละ 1คะแนน

ถ้าบกพร่องเยอะไป ไปเคลียร์ มา แล้วมาส่งใหม่

ไม่ได้ส่งงานเดียวก็ส่งงานต่อไปไม่ได้

ตอนี้อยู่ ม.3 วิชาคนิต เคยเป็นวิชาที่ผมไม่ชอบที่าุด

จนตอนนี้ ผมคิดว่าวิชาคนิตดีที่ สุด ในชีวิตแล้ว

สังคม อาจารก็ลีลาเยอะจัด งานไม่ส่งเอาไม้บรรทัดตี ยังกับเด็ก

ทั้งหมดที่พิมมาอยากระบาย ผมก็รู้อยู่ว่าผิดจิงถึงโดนโน้นนี้นั้น บลาๆ

แต่มีนเยอะไปอ่ะ โตๆแล้วนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    จขกท. เรียนชั้นอะไรแล้วอะครับไม่ได้ว่ากระทบแดกดันนะ แต่เหมือนยังอยากจะแหกกรงของ มัธยมอยู่

ตัววผม มหาวิทยาลัย ปี 4 แล้วครับไม่รู้นะ ในความคิดผม เห็นด้วย หลายๆข้อเลยนะครับ แต่ก็ยังมีบางอย่างที่ ไม่เห็นว่ามันจะน่าเก็บกดยังไงแฮะ

เช่น ไอ้ที่ ว่า ชีทเยอะ เนี่ย ผมเข้าใจดีเลย ฮ่าๆ ตอนผมเรียน แจกจังเลย แล้วมีมาบอกอีกนะว่าใส่รวมส่ง จะบร้าหรอ!!!!!!!!

แล้วก็เรื่องรายงาน ผมว่าท่าเป้นวิชาวิทยาศาสตร์ ก็คงมองดูตรงสรุปได้ อ่านแค่ คนละ สอง สาม หน้า คุณครูน่าจะไหว

แต่ถ้า ภาษาไทยสังคมเนี่ย ผมว่า ทำชุดเดียวแล้ว เอาใบรายชื่อแปะดีกว่า เพราะยังไงๆ เด็กก็เอาเนื้อหามาจากเว็บเดียวกันแหละจะได้ไม่เปลือง

ส่วนที่ผมไม่ค่อยเห็นว่าจะเป็นเรื่องน่าโวยวายก็คงเป็นเรื่อง

หัวเกรียน เนี่ย โรงเรียนผม ก็ ต้องเกรียนนะ ม.1 - ม.6 เลย แต่ผมว่า แค่ 6 ปี กับอีก ทั้งชีวิตอะ มันเป็นเวลาที่น้อยมากๆเลยนะ ฝึกระเบียบให้ตัวเองไม่เห็นจะเสียหายอะไร

จบ ไป ก็ไม่มีใครมาว่าเรื่องทรงผมแล้วครับ

แล้วก็เรื่อง เนื้อหาเยอะ กับ วิชา พละน้อย คอมน้อย ผมว่า มันคงเป็นแล้วแต่หลักสูตรนะครับ โรงเรียนผมก็มีห้องสายพละเลยนะ เรียนพละมัน 3 จาก 5 วันเลย มันแล้วแต่ทางใครชอบรึเปล่า

ก็ท่ามาทางสายวิทย์คณิตก็เจอไปสิครับ เช้าฟิสิกส์ บ่ายเคมี อีกวัน เช้าเลข บ่ายเลขเสริม

แต่ส่วนใหญ่ผมเห็นด้วยมากๆ นะ เรื่อง แยกเด็กเก่ง ไว้ห้อง อ่อนไว้ห้องไม่ชอบเลยย เพราะ รร ก็จะเอาครูเทพไปลงห้องเด็กเทพ แล้วเอา ครูอีกแบบลงห้องเด็กอ่อนกว่า

เป็นความคิดที่ดีครับ ออกมากล้าพูดกล้าทำ ผมชอบ Like!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    41
    2
    ผมจบแล้วครับ กำลังจะ ต่อ ป.โท ครับ ครึ่งนึงนี่ เด็กที่รู้จักมันเคยบ่นให้ฟังครับ แล้วเราก็คล้ายๆมันตอนเรียนที่ไทยครับ แบบ เซ็งจิตครับ เห็นช่วงนี้บ่นการศึกษาไทยเยอะครับ เลยลงให้น่ะครับ นี่นั่งคิดกันหลายคนนะครับ ไม่ได้เก็บกดครับ ผมเป็นปากเสียงให้ประชาชนหัวเกรียนน่ะครับ

ผมถูกสอนให้เป็นนักคิดอิสระครับ ไม่ใช่นกที่อยู่ในกรง ที่ไม่ยอมเปิดปากร้องน่ะครับ พอดี ไฮสคูลที่ ต่างประเทศ เขาสอนแนวนี้ครับ แล้วเคยทำโปรเจค การเรียนยอดแย่ของโลกด้วยครับ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    ขอบ่นหน่อยนะครับ
    ตอนผมอยู่ ม.5 ผมไม่ได้ทำรายงานส่ง แค่ 1เล่ม ประมาณ (15-30 หน้า) เป็นงานกลุ่ม
    พวกผมโดน อ. ให้ซ่อมด้วยการไป เป็นทาสแก 1 เดือนเต็ม เสาร์ อาทิตย์ ก็ต้องไป และ! ต้องไปให้ถึงก่อน อาจารย์เข้า รร.
    ไปทำอะไรน่ะหรอ? ไปช่วย อ.ยกของขนาดใหญ่ๆเช่น ชั้นวางไม้ใหญ่ๆสูงๆ เท่ากำแพงห้อง, ทำความสะอาดอาคารเรียน ,ทำความสะอาดห้องพักครู ถ้ามีฝุ่นเหลือหรือทำไมดี จะยืดระยะเวลา ซ่อม ออกไปอีก ,ไปพิพม์ข้อสอบให้ ,ไปซื้ออาหารให้
    ,ไปแบกหนังสือเรียนของเทอมใหม่ ของเด็กทั้งระดับ ม. ต้น พอวันใดวันนึงขอโทรไปลา ก็จะถูกขู่ว่าจะต้องทำชดเฉย อีก 1 อาทิตย์

สรุป ผมกับเพื่อนเป็น ทาส ให้คุณครูอยู่ 2 เดือนครึ่ง กะอีแค่ รายงาน 1 เล่ม โดนตีด้วย ถ้าวันใหนแก อารมณ์ไม่ดี ขอพูดว่าตอนนั้นพวกผมอยากต่อย อ. มาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 28th November 2011 เมื่อ 21:19

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    โดน!!ครับ ผมผ่านมันมาแล้ว แต่พออยู่มหาลัย บางทีมันก็คิดถึง บรรยากาศการเ(ก)รียน สมัยมัธยมนะ

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    อีกอย่างครับ ครูบางคน ไม่ค่อยจะมีเหตุผล เอาตัวเองเป็นหลัก บางคนไปเียนพิเศษกะแก ก็ให้เกรดโคตรดี ทั้งที่ไม่ส่งอะไรเลย แต่คนที่ไม่ได้เรียนกับแกนะ พลาดงานหนึ่งมีสิทธิ์ ติด ร เจ๋งจริงๆ(ประชด)

และครูบางคนจบไม่ตรงมากับที่ตัวเองสอน เช่น รร ผม จบสังคม มาสอนคณิต เจ๋งดีจัง แล้วผมจะมั่นใจได้ไงว่าตัวเองจะเก่งคณิต เดี๋ยวนี้แทบจะหาครูดีๆยากแล้วครับ

edit เพิ่ม ครูบางคนแจกแต่ใบความรู้ใบงาน บอกอ่านเอา และเอาไปส่งที่โตะ ถ้าผมไม่รู้ผมจะถามใครเนี้ย แกก็บอกว่าถามเพื่อนสิ เรียนพิเศษกันมาไม่ใช่เหลอ อ่าวถ้าเพื่อนไม่รู้ละครับ มาถามครูสิ

พอจะถามครูๆไม่อยู่ แก ก็บอกว่า คาบนี้ คาบนี้แกว่าง แต่ผมไม่ว่างทำไงครับ แล้วแกก็ตอบมาว่าจะให้ครูอยู่ทั้งวันหรือไง ครูก็มีธุระเหมือนกันนะ (ถ้าไม่ว่างขนาดนั้นจะมาเป็นครูสอนทำ ซากอะไร สอน ก็ไม่สอนยังไม่มีเวลาว่างให้เด็กถามอีก ไปทำอย่างอื่นเหอะ ผมคิดงี้แต่ไม่กล้าพูดกลัวโดนเล่น)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gogo2000 : 28th November 2011 เมื่อ 21:33

กล่าวขอบคุณ
    783
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jakajanwax อ่านกระทู้
    ต่างชาติไม่มีเข้าแถวด้วยครับ ถือว่าโชคร้ายจริงๆนั้นแหละที่เกิดเป็นเด็กไทย พอถึงรุ่นพวกเราเป็นผู้ใหญ่ มีใครจะไปเปลี่ยนระบบการศึกษาไทยมั้ยครับเนี่ย = ="
    ยากครับ ถ้าอยากให้มีการเปลี่ยนแปลง ต้องมีอำนาจ ไม่ก็รวบรวมคนความคิดเดียวกันมาร่างหนังสือ เพื่อให้มีการเปลี่ยนแปลง แต่ใครจะผู้ใหญ่ท่านไหนสนใจมั่งละ บ้านเมืองตอนนี้ ใครมือยาวมันก็สาวได้สาวเอาละครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,596
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    -ครูปัญญานิ่ม เร่งงาน เร่งสอบ เร่งมันทุกเรื่อง

-ครูปาก(ห)มา และ ปากมากโคตรๆ บ่นมันทั้งคาบ พอเจอสอบเด็กทำไม่เป็นเซ็งจิตไปจนวันตาย

เรื่อง จริง ครับ ผม รำคาญ มาก

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    ผมอยุ่ ร.ร เอกชน หัว(เกือบ)เกรียน หน้ายาวไม่เกิน7ซ.ม เข้าแถวร้อนตับแล่บ สวดมนต์ไทย-เทศ สวด****ยันภาษาจีน ทอ่งศัพท์ไทย-จีน ออกกำลังกาย เดินสวนสนาม(มาชชิ่ง) เรียนไม่เรียนนั่งจดงานกันห้องเงียบกริบ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คงได้แค่มอง
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 471
    รร ผม ไม่รู้ว่าจะหักคะแนนเพราะไม่ส่งงานหรือเล็บยาว ผมยาว - -
    Only one thing I want.

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    ลันล๊า........................

นักเลงคอมพิวเตอร์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 144
    โดนใจมากครับ

จอมโหดโหลดเน็ตหลุด!
    Around the World
    กล่าวขอบคุณ
    1,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    อ่านไปฮาไปกับลีลาการเขียนบทความของพี่แกจริง Like!!!!!!!!!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    สุดยอด ตรงประเด็นมาก

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 144
    เห็นบ่นแต่เรื่องเสียๆของการศึกษาไทย งั้นช่วยกันบ่นต่ออีกหน่อยสิครับว่า อยากให้มันเป็นแบบไหน ไปในทิศทางไหน ติแต่ปัญหา แต่ไม่ช่วยชี้ทางออก มันก็ดำน้ำกันต่อไป ก็ในเมื่อกระทรวงศึกษาธิกรรมกร เขาคิดหาทางออกไม่ได้ เรามาลองช่วยกันคิดหาทางออกโดยการช่วยกันบอกรูปแบบที่มันควรจะเป็นกันดีกว่าไหม แล้วรวมกลุ่มกันก้อนใหญ่ไปเสนอผู้ใหญ่เขาเลย แล้วคอยดูทิศทางที่มันควรจะเป็นต่อไป

.::Miyashita Haruka::.
    .::ข้างหลังคุณ::.
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 266
    ตรงมาก ยังเครียดกับงาน ที่เหลือๆอยู่เลย