ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130

Talking เปิดประวัติ KFC เรื่องราวของนักสู้ผู้ไม่ยอมแพ้ 2

หลัง จากที่ เคย เปิดประวัติของ KFC ไปแล้ว ขอ เจาะลึกอีก นิสสส นึง อันนี้ กระทู้แรก จิ้มๆ

ผู้พันฮาร์แลนด์ ซานเดอร์ส (Colonel Harland Sanders) เป็นผู้บุกเบิกไก่ทอดเคนตักกี้ หรือ Kentucky Fried Chicken (ชื่อเต็มๆของ KFC)

ค.ศ. 1896 (พ.ศ. 2439) พ่อของซานเดอร์สเสียชีวิตลง ทำให้แม่ของซานเดอร์สต้องแบกรับหน้าที่ดูแลครอบครัว ในขณะที่ซานเดอร์สอายุได้ 6 ขวบ หนูน้อยซานเดอร์สมีหน้าที่คอยดูแลน้องและทำอาหาร ปีต่อมา ฝีมือการทำอาหารของเขาก็เก่งกล้าขึ้น ในช่วง 30 ปีต่อมา ซานเดอร์สทำงานหลายอย่าง ตั้งแต่งานขับรถราง ยันพนักงานขายประกัน แต่ถึงแม้เขาจะทำงานหลากหลาย ทักษะในการทำอาหารของเขาก็ยังคงอยู่

ค.ศ. 1930 ในขณะนั้น ซานเดอร์สมีอายุ 40 ปี เขาเปิดปั๊มน้ำมัน พร้อมทั้งทำอาหารขายให้แก่คนเดินทางด้วย ในตอนนั้น เขายังไม่ได้เปิดร้านอาหารเป็นเรื่องเป็นราว เพียงแค่ขายอาหารให้คนรับประทานที่โต๊ะเล็กๆในปั๊มของเขานั่นเอง ในช่วงนี้เองที่ซานเดอร์สคิดค้น "ตัวแทนของอาหารที่บ้าน (home meal replacement)" ซึ่งเป็นการขายอาหารเป็นเซทให้กับครอบครัวที่เร่งรีบ ซานเดอร์สเรียกมันว่า "ดินเนอร์วันอาทิตย์ แบบ 7 วันต่อสัปดาห์ (Sunday Dinner, Seven Days a Week)"

เมื่อชื่อเสียงของซานเดอร์สเริ่มโด่งดัง ผู้ว่าการรัฐ รูบี้ ลาฟฟูน ได้แต่งตั้งให้ซานเดอร์สเป็น ผู้พันแห่งเคนตักกี้ (Kentucky Colonel) ในปี 1935 เพื่อตระหนักถึงการอุทิศตนให้แก่วงการอาหารของรัฐ เมื่อมีคนเริ่มมากินอาหารที่ร้านของเขามากขึ้น ผู้พันซานเดอร์สเลยต้องย้ายร้านไปฝั่งตรงข้ามเพื่อรองรับจำนวนลูกค้าที่มากขึ้น ในช่วง 10 ปีต่อมา ผู้พันซานเดอร์สก็ได้ทำสูตรผสมลับที่ประกอบไปด้วยสมุนไพร 11 ชนิดและเครื่องเทศ ซึ่งยังคงใช้อยู่ในปัจจุบัน

ค.ศ. 1955 เมื่อผู้พันซานเดอร์สมั่นใจในคุณภาพของไก่ทอดของเขา ผู้พันก็คิดที่จะอุทิศตนให้กับการทำไก่ทอดให้เป็นธุรกิจแบบแฟรนไชส์ อีกไม่ถึง 10 ปีต่อมา ผู้พันซานเดอร์สก็มีแฟรนไชส์ KFC มากกว่า 600 ร้าน ทั่วอเมริกาและแคนาดา ผู้พันซานเดอร์สเดินทางถึงปีละ 250,000 ไมล์ เพื่อเยี่ยมร้าน KFC ทั่วโลก จนกระทั่งผู้พันซานเดอร์สต้องหยุดภารกิจนี้ลงเนื่องจากโรคลูคีเมียที่คร่าชีวิตของเขาใน ปี 1980 ขณะที่ผู้พันซานเดอร์สมีอายุได้ 90 ปี

เครดิส วิกินะครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,092
    ได้รับคำขอบคุณ: 771
    เพิ่งเคยเห็นหน้าจริงๆก็วันนี้แหละ ปกติเห็นแต่ตุ๊กตาหน้าร้าน -0-

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เสียชีวิตเหมือนแสงดาวเลย 555

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบทานครับ

กล่าวขอบคุณ
    3,556
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    แหม่ อยากเห็นตัวเป็น ตอนยังมีชีวิตอยู่จัง

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    โห !! ผมขอเอารูปนั้นไปชาบูได้ป่าวครับ

กล่าวขอบคุณ
    5,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ =MwM= อ่านกระทู้
    เพิ่งเคยเห็นหน้าจริงๆก็วันนี้แหละ ปกติเห็นแต่ตุ๊กตาหน้าร้าน -0-
    เหอะๆผมก็เคยเห็นแต่ตุ๊กตาหน้าร้านเหมือนกันครับ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 175
    อยากจะเดินเข้าไปแล้วถามว่า "พี่ครับ บอกสูตรทำไก่ผมที" ^ ^

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 561
    - - สุดยอดครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เพิ่งเคยอ่านครับ เจ๋งไปเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BlueMan : 3rd April 2012 เมื่อ 21:45

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    หน้าเหมือนตาข้างบ้านเลยครับ เสียชีวิตอายุ 90 เท่ากันเลย

ubonratchathani
    กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    สู้ชีวิตมากๆ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 435
    ไก่ทอดสูตรของKFCเขาใช้เนยขาวชนิดพิเศษมีลักษณะเป็นครีมสีขาวนวลข้น ที่เรียกกันว่า "Shortening" เวลาจะนำมาทอดต้องตักใส่ในกระทะหรือหม้อตั้งไฟเพื่อให้มันละลายกลายเป็นน้ำมันสำหรับทอดไก่ เจ้าตัวShorteningเนี่ยแหละเป็นไขมันที่เรียกได้ว่าอันตรายที่สุดในบรรดาน้ำมันประกอบอาหาร เพราะเจ้าShorteningจะประกอบไปด้วย "Trans Fat" มันเป็นไขมันชนิดร้ายแรงที่สุด คือ นอกจากจะไม่ให้ประโยชน์ใดทั้งสิ้น ยังไปทำลายไขมันดีที่ร่างกายสะสมไว้ใช้งานอีกด้วย หากทานเข้าไปมากๆจะทำให้เกิดโรคอ้วน โรคหัวใจล้มเหลวตามมา ซึ่งทางประเทศสหรัฐอเมริกาก็ได้รณรงค์ให้งดใช้เจ้าShorteningแล้วหันไปใช้น้ำมันพีชที่มีไขมันชนิดอิ่มตัวน้อยกว่าแทน