ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 353

มีใครเรียน รด ปี1 ตอน ม.5 มั่งครับ?

คือผมอยากจะสมัครสอบตอนม.5อะครับ แต่ผมไม่ได้สมัครสอบตอนม.4 จะสามารถสมัครตอนม.5 ได้ไหม?

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ได้ครับ จัดไปเลย
    คนที่แข็งแกร่งเท่านั้นที่จะรอด

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ขอบคุณมากครับ ^/\^

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    การรับสมัครเข้าเป็นนักศึกษาวิชาทหารชั้นปีที่ ๑

๑. ผู้สมัครต้องสำเร็จการศึกษาชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๓ หรือเทียบเท่าขึ้นไป และกำลังศึกษาอยู่ในชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๔ หรือ ปวช.ของสถานศึกษาวิชาทหาร

๒. ผู้สมัครแบ่งเป็น ๒ เพศ คือ
    ๒.๑ เพศชาย
    ๒.๒ เพศหญิง

๓. ประเภทของผู้สมัครเป็น นศท.
    ๓.๑ ไม่เคยสมัครมาก่อน
    ๓.๒ เคยรายงานขอผ่อนผันไว้ (เฉพาะผู้ที่เคยสมัครเมื่อปี ๒๕๔๐ แต่คุณลักษณะทางร่างกายไม่ได้ขนาดตามที่กำหนดเท่านั้น) โดยสถานศึกษาวิชาทหารส่งรายชื่อกับ กอ. รับสมัครไว้แล้ว ตั้งแต่ เดือน มิ.ย.๒๕๔๐ และต้องมีคะแนนเฉลี่ยในปีที่ขอผ่อนผันตามที่ รด.กำหนด

คุณลักษณะและคุณสมบัติของการสมัครเข้าเรียนวิชาทหาร

บุคคลที่มีสิทธิสมัครเข้ารับการฝึกวิชาทหารต้องมีคุณลักษณะ และคุณสมบัติโดยมีเงื่อนไข ดังต่อไปนี้

คุณลักษณะ

๑. ชายหรือหญิง มีสัญชาติไทย
    ๒. มีอายุไม่เกิน ๒๒ ปีบริบูรณ์ ตามกฎหมายว่าด้วยการรับราชการทหาร สำหรับผู้ที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ต้องได้รับการยินยอมของบิดา - มารดา หรือผู้ปกครอง
    ๓. ไม่พิการทุพพลภาพ หรือมีโรค ซึ่งไม่สามารถรับราชการทหารได้ ตามกฎหมาย ว่าด้วยการรับราชการทหาร
    ๔. มีความประพฤติเรียบร้อย
    ๕. ไม่เป็นทหารประจำการ กองประจำการ หรือถูกกำหนดตัวเข้ากองประจำการแล้ว
    ๖. มีขนาดรอบตัว น้ำหนัก และความสูง ตามส่วนสัมพันธ์ที่กำหนด ดังนี้

คุณสมบัติ

๑. กำลังศึกษาอยู่ในสถานศึกษาที่กรมการรักษาดินแดน เปิดทำการฝึกวิชาทหาร
    ๒. สำเร็จการศึกษา ตั้งแต่มัธยมศึกษาปีที่ ๓ หรือเทียบเท่าขึ้นไป และมีผลการศึกษาของชั้นมัธยมศึกษาที่ปี ๓ หรือเทียบเท่า ตั้งแต่ ๒.๐ ขึ้นไป
    ๓. นักเรียนซึ่งเคยเป็นลูกเสือวิสามัญรุ่นใหญ่ และสอบได้วิชาพิเศษไม่น้อยกว่าแปดวิชา จะต้องมีผลการศึกษาของชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๓ หรือเทียบเท่าไม่ต่ำกว่า ๑.๕
    ๔. ผู้ซึ่งสำเร็จการศึกษาตั้งแต่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๓ หรือเทียบเท่าขึ้นไป และกำลังศึกษาอยู่ในโรงเรียนช่างฝีมือทหาร ของกระทรวงกลาโหม หรือกำลังศึกษาอยู่ในโรงเรียนตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนด ไม่ต้องมีผลการศึกษาของชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๓ หรือเทียบเท่าตามที่กองทัพบกกำหนด
    ๕. ผู้ที่สำเร็จการศึกษา ตั้งแต่อนุปริญญา หรือเทียบเท่าขึ้นไป หรือสำเร็จการศึกษาประกาศนียบัตรวิชาการศึกษาชั้นสูง หรือประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง และสำเร็จการฝึกวิชาทหารไม่ต่ำกว่าชั้นปีที่ ๓ แล้ว สามารถสมัครเข้ารับการฝึกวิชาทหารต่อให้จบหลักสูตรการฝึกวิชาทหาร ตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนด ได้โดยไม่ต้องสังกัดสถานศึกษาวิชาทหาร

สรุปแล้วคือ สามารถสมัครได้ครับ แต่คงจะเรียนตามหลังเพื่อนหน่อยนะครับ
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    ได้ครับ ผมเองก็จะสอบปีหน้า ผ่อนผันมาแล้วรอบนึง หวังว่าปีหน้าจะได้เจอกันครับ(ปีที่แล้วผมสอบตก)

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    คือผมไม่ได้ ผ่อนผัน ตอนม.4 อะครับ ผมกลัวว่าถ้าไปสมัครสอบ เขาจะบอกว่า ไม่ได้อยู่ ม.4 ไม่สามารถสมัครได้ ผมอยากเรียนมากครับ ถึงได้เรียนกับรุ่นน้องผมก็ยอม T^T

[ EVA01 ]
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,232
    สมัครได้ครับเพื่อนผมอยู่ ม.5 สมัครแล้วต่อนนี้มันจะขึ้นปี 2 ละ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    419
    ก็ได้นะครับ ผมเคยทำเรื่องให้รุ่นน้องผมคนนึง ตอน ปวช.1 ไม่ได้ส่งใบสมัคร

แต่ปวช.2 น้องเขาอยากเรียน ผมก็เลยรวบรวมเอกสารไปส่งให้อาจารย์

ตอนนี้น้องเขาอยู่ปวช.2 แต่เรียน รด.ปี1 ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpt.noppakit อ่านกระทู้
    ๓. ประเภทของผู้สมัครเป็น นศท.
    ๓.๑ ไม่เคยสมัครมาก่อน
    ๓.๒ เคยรายงานขอผ่อนผันไว้ (เฉพาะผู้ที่เคยสมัครเมื่อปี ๒๕๔๐ แต่คุณลักษณะทางร่างกายไม่ได้ขนาดตามที่กำหนดเท่านั้น) โดยสถานศึกษาวิชาทหารส่งรายชื่อกับ กอ. รับสมัครไว้แล้ว ตั้งแต่ เดือน มิ.ย.๒๕๔๐ และต้องมีคะแนนเฉลี่ยในปีที่ขอผ่อนผันตามที่ รด.กำหนด
    ของน้องอยู่ประเภท ที่ 3.1 ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpt.noppakit : 10th December 2011 เมื่อ 09:58
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    [QUOTE=cpt.noppakit;591868]ก็ได้นะครับ ผมเคยทำเรื่องให้รุ่นน้องผมคนนึง ตอน ปวช.1 ไม่ได้ส่งใบสมัคร

แต่ปวช.2 น้องเขาอยากเรียน ผมก็เลยรวบรวมเอกสารไปส่งให้อาจารย์

ตอนนี้น้องเขาอยู่ปวช.2 แต่เรียน รด.ปี1 ครับ

เอกสารสมัครสอบใช่ไหมครับ? ผมจะลองไปสมัครสอบปีหน้านะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jakajanwax : 10th December 2011 เมื่อ 10:04

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jakajanwax อ่านกระทู้
    ก็ได้นะครับ ผมเคยทำเรื่องให้รุ่นน้องผมคนนึง ตอน ปวช.1 ไม่ได้ส่งใบสมัคร

เอกสารสมัครสอบใช่ไหมครับ? ผมจะลองไปสมัครสอบปีหน้านะครับ
    เอกสารสมัครสอบครับ จัดเตรียมเอกสารให้ครบ จะได้ไม่ยุ่งยากทีหลัง

เอาใจช่วย สู้ๆ ครับ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    134
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    แล้วถ้าเป็นผมละครับ ผมเคยเรียน รด. ปี 1 มาแล้ว แต่ผมโดนขีดชื่อออกตอนไปฝึกประจำปี ผมสามารถสมัครได้ใหม่ตอนม.5 ได้มั๊ยครับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boatzaa403 อ่านกระทู้
    แล้วถ้าเป็นผมละครับ ผมเคยเรียน รด. ปี 1 มาแล้ว แต่ผมโดนขีดชื่อออกตอนไปฝึกประจำปี ผมสามารถสมัครได้ใหม่ตอนม.5 ได้มั๊ยครับ
    ไม่ต้องสอบใหม่ครับ ลงทะเบียนเรียนปี 1 ใหม่ได้เลยครับ

ข้อสำคัญไม่ควรหยุดเรียนเป็นเวลา 2 ปี อย่างเช่น จบปี1 แต่ไม่ต่อปี2 จนครบ 2ปี จะทำให้เสียสิทธิได้ครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    134
    แล้วกว่าจะถึงตอนนั้น ผมต้องไปเข้าลูกเสือหรอกครับ ??

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boatzaa403 อ่านกระทู้
    แล้วกว่าจะถึงตอนนั้น ผมต้องไปเข้าลูกเสือหรอกครับ ??
    หมายถึงอะไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    134
    เพราะตอนนี้ ผมอยู่ม.4 เทอม2ครับ

กล่าวขอบคุณ
    419
    เพราะตอนนี้ ผมอยู่ม.4 เทอม2ครับ
    แสดงว่าหมดสิทธิสอบรด. ปี1 ตอนม.4 เทอม 1 ใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้นต้องรอขึ้น ม.5 แล้วเรียน รด.ปี1 ใหม่กับรุ่นน้องครับ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    134
    ครับๆ

แล้วระหว่างที่รอ เราต้องทำยังไงครับ เป็นลูกเสือ หรือ รอไปเฉยๆ

กล่าวขอบคุณ
    419
    ครับๆ

แล้วระหว่างที่รอ เราต้องทำยังไงครับ เป็นลูกเสือ หรือ รอไปเฉยๆ
    ต้องรอครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    134
    ครับๆ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อยากถามรับว่า สอบ ไม่ผ่านไปแล้วครั้งหนึ่ง จะสอบใหม่ปีหน้าได้มั้ยครับ

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Spermz อ่านกระทู้
    อยากถามรับว่า สอบ ไม่ผ่านไปแล้วครั้งหนึ่ง จะสอบใหม่ปีหน้าได้มั้ยครับ
    สอบได้ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ปีก่อนสอบไม่ผ่านแล้วโรงเรียนทำเรื่องผ่อนผันให้ เลยจะมีเรียนปีนี้เหมือนกันจ้า^^(ชั้นปีเราสอบไม่ติดก็เยอะ จะเรียนปีหน้าเหมือนกันหมด)

.:"LC3AND":.
    "[[On The World]]"
    กล่าวขอบคุณ
    1,351
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    ผมก็เรียนปี1ตอนม.5ครับแต่ตอนนี้อยู่ม.6ละ ^ ^

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    แล้วถ้าเรียนปี 3 ต้องไปเรียนตอนปี 1 มหาลัยใช่มั้ยครับ แต่เห็นมีคนบอกว่าเข้าค่ายเรียนตอนปิดเทอม ม.6 ก็ได้หรอครับ

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    ใช่แล้วครับ เพื่อนผม เรียนปี1มหาลัย แต่เรียน รด.ปี3 ได้ครับแต่มันจะสบายกว่าคือไม่ต้องเข้าค่ายครับแต่ต้องไปฝึกกับศูนย์เอาเองครับ

รุ่นพี่ผมก็เรียน รด.ปี1 ตอนอยู่ ม.5ครับ เรียนได้ครับมีโอกาศได้เยอะด้วย

สอบร่างกายไม่ยากครับ วิ่งรอบสนาม2รอบ ไม่เกิน3.15นาที
    วิดพื้น 20ครั้งเวลาไม่กำหนด แต่ถ้าอยากได้ชัวๆก็ซัก40+ ก็โอเคล่ะครับ
    ซิทอัพ 38ครั้งขึ้นไป มีเวลาให้2นาที ได้ซัก50 โอกาศติดมีเยอะล่ะครับ(สำหรับคนที่จะเข้า รด.ปี1)