ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 361

ผมอยากจะฝึกเล่น Bass อ่ะครับ มีหลักยังไงบ้าง

ตามหัวข้ออ่ะครับผม อยากเล่น Bass เป็นครับ แต่ไม่มีพื้นฐานทางดนตรีเท่าไร อยากเล่น สไตล์ Rock (Metal ก็แหล่มเลย ^^)อ่ะครับ
    ขอความกรุณาด้วยครับผม
    joker123
    CPU: Intel I7-7700K MB: Gigabyte Z270X Ultra Gaming RAM: Corsair Vengeance LED 16GB 3000MHz GC: MSI GTX 960 gaming 2G CASE: Cooler master Masterbox 5

Idiot!!
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    http://sorndontree.com/vde_lesson_cat2.php?catalog=291

ลองสมัครเว็ปนี้แล้วศึกษาดูครับ

นอกนั้นก็เกี่ยวกับพวก จำ โน้ตในคอร์ดต่างๆ ให้ได้แค่นั้นก็จบแล้วครับ ><
    Don't show off with a word "I'm Listen Metal genre" that such an idiot = =.....
    รณรงค์ ให้คนไทยฟังเพลงไม่เลือกแนว! Pop ยัน Metal ช่างหัวมัน มันคือศิลปะไม่ใช่เวทีมวย

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    เบส 4 สาย

สายที่ 3 ช่องที่ 2
    สายที่ 3 ช่องที่ 5
    สายที่ 4 ช่องที่ 3
    สายที่ 4 ช่องที่ 2

จำแบบง่าย ๆ การดีดีคือ 2 2 2 5 5 5 3 3 2

ลองเล่นให้คล่อง ครับ มันคือเพลง บุษบา Modern Dog

พอคล่องแล้ว ลองใส่ลูกเล่นดู เช่น ลากนิ้ว ระหว่างเปลี่ยน ช่อง จาก 222 ไป 333
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kidsylenser : 13th December 2011 เมื่อ 23:00
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    ฝึกจังหวะ กับ กับการใช้โน้ตบนคอเบส แค่นี้ก็พอละ ต้องฝึกกับเมโทรนอมด้วย

ที่เหลือก็ฝึกเพลง

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    เริ่มจากการ ฝึกเล่นกีตาร์โปร่งก่อนครับ เพราะมันคือพื้นฐาน

ตัวผมเองเคยเล่นอะไรไม่ได้เลย ตั้งแต่ฝึก กีตาร์ ทำให้ผมสามารถควบคุม จังหวะ

และ ทริกต่าง ๆ มากมาย ที่สามารถเอามาประยุกค์ได้หลายอย่าง จนตอนนี้ ผม เล่นได้ทุกเครื่องดนตรีแหน่ะครับ

ถ้าถามว่า ข้อความข้างบน มันเกี่ยวกันตรงไหน สเกล ไงครับ ^^!

ปล.ไม่ได้อวดว่าผมเล่นเป็นทุกอย่าง แต่จะบอกถึงข้อดีของกีตาร์
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Haters = Shit
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 722
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kyokyosa132 อ่านกระทู้
    เริ่มจากการ ฝึกเล่นกีตาร์โปร่งก่อนครับ เพราะมันคือพื้นฐาน

ตัวผมเองเคยเล่นอะไรไม่ได้เลย ตั้งแต่ฝึก กีตาร์ ทำให้ผมสามารถควบคุม จังหวะ

และ ทริกต่าง ๆ มากมาย ที่สามารถเอามาประยุกค์ได้หลายอย่าง จนตอนนี้ ผม เล่นได้ทุกเครื่องดนตรีแหน่ะครับ

ถ้าถามว่า ข้อความข้างบน มันเกี่ยวกันตรงไหน สเกล ไงครับ ^^!

ปล.ไม่ได้อวดว่าผมเล่นเป็นทุกอย่าง แต่จะบอกถึงข้อดีของกีตาร์
    ไม่จำเป็นต้องเล่นกีต้าร์โปร่งมาก่อนก็เล่นเบสได้ครับ เพราะก่อนที่ผมจะเริ่มเล่นเบสผมก็เล่นกีต้าร์ไม่เป็น

แนะนำให้ จขกท. ศีกษาเรื่องสเกลด้วยครับเพราะมันเป็นอะไรที่สำคัญมากๆ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ถูกอย่าง ข้างบนอ่ะครับ ต้องเป็น กีต้าร์ เป็นก่อน มันคือ พื้นฐาน

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 361
    ขอบคุณทุกคนมากครับ จะลองไปศึกษาดูครับ (กีต้าโปร่ง พี่ผมพึ่งเดินชนหล่นคอกีตาร์หัก Orz....)
    CPU: Intel I7-7700K MB: Gigabyte Z270X Ultra Gaming RAM: Corsair Vengeance LED 16GB 3000MHz GC: MSI GTX 960 gaming 2G CASE: Cooler master Masterbox 5

กล่าวขอบคุณ
    142
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ finaleak อ่านกระทู้
    ถูกอย่าง ข้างบนอ่ะครับ ต้องเป็น กีต้าร์ เป็นก่อน มันคือ พื้นฐาน
    ไม่เกี่ยวเลยครับ

vvvzone.us
    กล่าวขอบคุณ
    319
    ได้รับคำขอบคุณ: 750
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ unsignmer อ่านกระทู้
    ไม่เกี่ยวเลยครับ
    ใช่ครับผมยังเล่นเบสก่อนกีตาร์อีก และเบสเราต้องสัมพันธ์กับกลองด้วยครับ

It's gonna be OK !!
    กล่าวขอบคุณ
    743
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ใจรัก รึเปล่า มันไม่เหมือนกีต้าร์นะ ตรงที่ไลน์เบส จะต้องเล่นคู่กับไลน์กลองให้ไม่ขี่กันนะครับ แล้วเริ่มเล่นใหม่ ๆ ก็หัดกดคอร์ดให้แน่นก่อนเพราะถ้ากดไม่แน่ เสียงจะต่างกันมาก เพราะสายมันใหญ่ ต้องออกเเรงกดมากกว่ากีต้าร์ แล้วที่ตามมาคือ นิ้วเป็นแก้ว ใครที่เล่นแรก ๆ จะรู้ดี ทนเอานิดนึงเดี๋ยวก็ด้าน จับจังหวะไลน์ที่จะลงกับกลอง แล้วค่อยๆ ใส่เม็ดเสริมลงไปตามสไตล์ที่เราชอบเล่นนะครับ ลองดู พี่ ปิ๊ด BodySlam กับ พี่สุ่ม Clash ถึงจะRock เหมือนกัน แต่ไลน์เบสต่างกันสิ้นเชิง หัดกดคอร์ดกับกีต้าร์ไปก่้อนก็ได้นะครับ แต่น้ำหนักมันจะต่างกันหน่อย เบสเนื้อไม้มันจะหนัก เล่นใหม่ ๆ จะปวดไหล่นิดนึง แต่ถ้าชินแล้วจะรู้ว่าเบส มันส์มาก ๆ ถ้าคล่องเเล้วอยากได้ไลน์เบส ลอหาใน Google ดูครับ Bass cover ลองดู ๆ ครับ สู้ ๆ
    อย่าพ่นลมหายใจทิ้งไปวัน ๆ เหมือนกับ ตด

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 232
    เออนี่ ผมอยากรู้อย่าง เบสเค้าตีคอร์ดกันยังไงอะครับ -- เล่นเป็นแต่กีตาร์อยากรู้อะ

It's gonna be OK !!
    กล่าวขอบคุณ
    743
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat25486 อ่านกระทู้
    เออนี่ ผมอยากรู้อย่าง เบสเค้าตีคอร์ดกันยังไงอะครับ -- เล่นเป็นแต่กีตาร์อยากรู้อะ
    เข้าไปหาดูใน google หาคำว่า Bass Cover แล้วดูวิธีตีไลน์เบสเอานะครับ
    อย่าพ่นลมหายใจทิ้งไปวัน ๆ เหมือนกับ ตด

.::. [X]enon คิดถึงจัง ?
    [ณ: JokerGameTH ]
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 805
    เริ่มแรก

ผมก็มือเบสนะครับมาแนะนะ แรกๆ
    ดีด สาย 4 จาก เฟล็ต 1 ไป จนถึง เฟล็ต 4 แล้วมาดีดสาย 2 อีก ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ทุกสาย จนกว่านิ้วจะชินนะครับ ให้ได้ทั้งซ้ายทั้งขวาเลยนะ
    แล้วเรามาฝึกไล่ สเกลกันต่อ คือดีด ตามลำดับที่ผมบอกนะ
    สาย 4 (บนสุด) : สายเปล่า , เฟล็ต 1 , เฟล็ต 3
    สาย 3 : สายเฟล่า , เฟล็ต 2 , เฟล็ต 3
    สาย 2 : สายเฟล่า , เฟล็ต 2 , เฟล็ต 3
    สาย 1 (ล่างสุด) : สายเปล่า , เฟล็ต 2
    แล้วก็เล่นจากสาย 4 ไปสาย 1 จากสาย 1 ไปสาย 4 เรื่อยๆ จนกว่านิ้วจะได้นะครับ
    หลักเกณฑ์ง่ายๆ สำหรับมือใหม่
    ดีดจาก ช้าไปเร็ว !!! มีปัญหาอยากจะทราบอะไรบอกผมได้นะครับ
    1) . ไปหาลูกเทนนิสมาบีบเล่นซะ นิ้วจะได้มีแรง เน้นมือซ้าย
    2) . ว่างๆก็นั้งแหกนิ้วมือซ้ายนะ นิ้วจะได้ฉีกได้กว้างเล่นง่ายขึ้นเยอะ
    3) . ตัดเล็บให้สั้นไว้ตลอด ไม่่งั้นเสียงที่ได้จะ เพี้ยน = =''
    4) . เวลาดีด พยายามดีดแถวๆ กลางนิ้ว อย่าดีดด้วยปลายนิ้ว เสียงจะไม่ทุ้ม
    PM ได้ตลอด 24 ช.ม. !!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย karn2540 : 15th December 2011 เมื่อ 00:11

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    อีกอย่างคอร์ดเบสนะครับ ไม่เหมือนกีตาร์นะครับ คุณต้องไปศึกษา Appeggio ก่อนนะครับ

Fuckin' Nightmare !!!
    กล่าวขอบคุณ
    544
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    สำหรับบางคนที่บอกให้ฝึกกีต้าร์ก่อน จริงๆแล้วอะ ไม่จำเป็นต้องเล่นกีต้าร์ก่อนเลยครับ

แต่ก็จริงนะ ที่ว่าถ้าเล่นกีต้าร์เป็นจะเล่นเบสเป็นตามไปด้วย แต่ถ้าเล่นกีต้าร์ไม่เป้นก็ฝึกเบสไปเลยครับ วิธีฝึกก็ ตามท่านๆ ด้านบนแหละ ไอผมก็ขี้เกียจพิมพ์

ไม่รู้สินะ ทำไมมาเล่นเบส ฮ่าๆ ตอนแรกชอบเสียงกีต้าร์ แต่ไปๆมาๆ ดันชอบเสียงเบสซะงั้น

แนะนำอีกอย่าง เพลงแรกที่ควรฝึกเลย ฤดูร้อน !!! ฝึกสักอาทิตย์สองอาทิตย์ เล่นไม่ได้เป็นอันจบครับ 5555 แต่จะให้ดีต้องแกะเองด้วย เพระาแกะง่ายมากๆเพลงนี้
    Avenged Sevenfold

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

★★★★★
    jokergame[12448123742]
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    bass เอาไว้เดินจังหวะครับ จากที่ผมรู้มา มันเล่นไม่ค่อยเป็นเพลงเท่าไรครับ ต้องได้เสียง เมโลดี้มาช่วย
    (ส่วนตัว ผมชอบ guitar acosutic มากกว่าครับ เพราะถ้าเก่งเเล้วจะมาเล่นอย่างอื่นก็ง่ายขึ้น)

กล่าวขอบคุณ
    142