ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 121

[PC] Sonicomi ソニコミ Communication with Sonico [2011/FULL/JAP] 1.9 GB [MF]

Sonicomi ソニコミ
    Communication with Sonico

Official Title: ソニコミ
    Romaji: SoniComi
    Released Date: 11-25-2011
    Company: ニトロプラス

เกมนี้ NO H ครับ สบายใจได้

เกมนี้แนวเกมคล้ายๆพวกเกมกดลูกศรครับแต่ที่ต่างออกไปก็คือ...
    จะเปลี่ยนจากกดลูกศรเป็นคลิกเมาส์และลากหามุมกล้องที่จะถ่ายแทนครับ
    โดยตัวเราจะรับบทเป็นตากล้องคอยถ่ายนางเอกในเกม
    บางคนอาจคุ้นชื่อกันมาบ้างแล้ว เธอก็คือ Super Sonico ครับ
    เกมนี้อาจจะมีเน้นไปด้านคล้ายเกมจีบสาวทั่วไปหน่อย....
    แต่รับรองได้ว่าสนุก แถมนางเอกน่ารักดีอีกต่างหาก เสียงคนพากย์ก็น่าเคลิ้มมาก
    เด็กๆเล่นได้ แต่อย่าเก็บไปคิดอะไรลึกนะครับ

GAMEPLAY

ขอบคุณ mkung ครับ XD 555

HOW TO PLAY?

เอาวิธีการเล่นแบบงูๆปลาของผมไปก่อนแล้วกันนะ อาจมีมั่วบ้างเล็กน้อยเอาแค่เล่นเป็นก็พอ 555

เวลาเลือกชุดให้ดูสีหน้า Sonico ไว้นะครับ...ถ้าเธอกระโดดสูงๆเมื่อไรคือ ชุดตรงกับที่โดนว่าจ้างมาฮะ

W = ซูมเข้า
    S = ซูมออก
    A = เลือนมุมกล้องไปทางซ้าย
    D = เลือนมุมกล้องไปทางซ้าย
    คลิกซ้าย = ถ่ายรูป
    คลิกขวา = ฟังก์ชั่นต่างๆ

โดยการจะเลือกฟังก์ชั่นของคลิกขวานั้น ต้องให้ขีดสีน้ำเงินหลายๆขีดด้านซ้ายล่างกลายเป็นสีชมพูดก่อน จะมีดังนี้ครับ

1.เครื่องหมายกรอบคำพูด = ถ้ากดตอนเกจสีชมพูข้างบนยังไม่เต็ม จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ (มั้งนะ )
    เอาไว้กดตอนที่เกจชมพูเต็มหนู Sonico จะเข้าโหมด Chance หรือโหมดเรียกแต้มครับ
    ซึ่งจะยากขึ้นกว่าเดิม (เป็นบางด่าน) แต่จะมีมุมกล้องมาให้กดรัวๆเลยล่ะครับ...
    ***หมายเหตุ*** สามารถเพิ่มระดับไปได้เรื่อยๆ ไม่ทราบแน่ชัดว่าได้กี่ขั้น...

2.เครื่องหมายลูกศร = เป็นการเปลี่ยนท่าน Pose ของหนู Sonico ครับ
    โดยรวมแล้วผมคิดว่าลูกศรลงง่ายสุด ลูกศรเฉียงยากสุด
    เปลี่ยนท่าแล้วได้เกจชมพูด้วยนะครับ...
    อ้อ ! การเปลี่ยนท่า Pose จะมีผลต่อโหมด Chance ของหนู Sonico ด้วยนะ !

3.ขวดน้ำ = ไม่ทราบคร้าบบ ! น่าจะเกี่ยวกับเกจสีน้ำเงินด้านบนครับ เพราะเวลากดใช้ Sonico จะพักดื่มน้ำครับ...
    ไม่รู้หว่าเกจสึน้ำเงินจะมีผลอะไรกับการเล่นรึเปล่า เพราะผมไม่เคยใช้หมดซักที...

ภาพตอนเข้าสู่โหมด Chance
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MahouKenshi อ่านกระทู้
    ติดตั้งแล้ว เล่นได้ไม่มีปัญหาขอรับ

แต่สงสัยต้องได้ดองไว้ก่อน ยังมี VN ที่ยังอ่านไม่จบค้างอยู่

อะ รูปยืนยัน

เกือบลืม...
    Recovery Record 10 %
    DOWNLOAD !
    // PART1 // PART2 // PART3 // PART4 // PART5 //
    // PART6 // PART7 // PART8 // PART9 // PART10 // PART11 //

PASS : 13540016

สำคัญมาก! + วิธีแก้ Error:240

Error:240 ด้านล่างเลยครับ

Crack รวมอยู่ข้างใน rar แล้วนะครับ sonicomi.exe

ลงเกมไม่ได้! ใช้ AppLocale ยังไง? หาได้จากไหน? คลิกสิ...

ถ้าใช้ Win Jap อยู่ก็ดีครับ จะทำให้ไม่มีปัญหาในการลงหรือเล่นมาก
    ในกรณีที่ไม่ได้ใช้ Win Jap สามารถใช้โปรแกรม Application Locale ในการช่วยลงได้
    ตัวโปรแกรมเหรอ?? ตัวสีส้มๆบรรทัดบนไงครับ...

อีกทางเลือกหนึ่งก็คือ ถ้าท่านใดใช้ Win 7 อยู่ก็เปลี่ยนพื้นที่ของเราให้กลายเป็นญี่ปุ่นซะ....ทำยังไงน่ะเหรอ??

Control Panel >>> Change keyboard or other input methods >>> Administrative
    Change system locale >>> Japanese (Japan)

Restart รอบนึง แล้วจึงลงเกมตามปกติ

ปล.เปลี่ยนกลับเป็นไทยได้ครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    มันเป็นแบบเนี่ยอ่ะ

ถ้าใครเกิดปัญหาแบบคุณ clean1447 ล่ะก็

ลบเกมทิ้งครับ แล้วเปลี่ยน system locale เป็น Japan

ตามที่ได้กล่าวไว้ข้างบน

จากนั้นลงใหม่ พอลงเสร็จจะเปลี่ยนไปใช้ Thai แบบเดิมก็ได้

แต่อาจต้องใช้ applocale ในการช่วยเล่นครับ

แค่คุณกดแค่คนละครั้งก็เพิ่มกำลังใจให้แก่คนอัพเกมมากแล้วล่ะครับ
    ผิดพลาดยังไงก็ติชมด้วยนะครับ....อัพเกมครั้งแรกในชีวิตเลย

joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย burstfour : 18th December 2011 เมื่อ 01:56

จอมโหดโหลดเน็ตหลุด!
    Around the World
    กล่าวขอบคุณ
    1,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    นึกว่าเป็นเกมอย่างว่า...(มิใช่เหรอ?)

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    จะลองเลนดูนะครับ ขอบคุณมากๆ

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,710
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PeoPleWithNoName อ่านกระทู้
    นึกว่าเป็นเกมอย่างว่า...(มิใช่เหรอ?)
    เกมสำหรับผู้เพศทุกวัยครับ ไม่ใช่เกมหื่น ^^"

ยืมรูปจขกท.

1. พูดคุย
    2. ลูกศรลง เปลี่ยนท่าโพสเป็นนั่งลง ลูกศรเฉียงๆเปลี่ยนท่าโพสเป็นนอนลง
    3. พักดื่มน้ำ

อ้อ ใช้เกจชมพูเปลี่ยนท่าโพสเป็นท่ายากช่วงโบนัสคะแนนพุ่งเลยนะเออ (ถ้ากดได้อะนะ)

ปล. ตอนเลือกเสื้อผ้าถ้าอ่านไม่ออก หรือไม่เก่งคันจิแล้วเจอชุดที่เกมมันใช้ตัวคันจิมาเป็นฝูงอาจงมอยู่เกือบครึ่งชั่วโมง เพราะถึงจะเลือกชุดเดียวกันแต่คนละสีก็มีผลนะเธอว์

ดึงรูปมาจากอากู๋ >.<

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GeminiIcey : 16th December 2011 เมื่อ 14:36

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    Blog Entries
    1
    ว่าจะหาอะไรใหม่ๆเล่นพอดี เดี๋ยวติดตั้งเสร็จแล้วจะมายืนยันให้นะครับ ว่าเล่นได้หรือไม่ได้
    大切な人なら、たった一人だけで十分さ。

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ไม่ชอบตรงที่มัน NO H อะ
    มีคนบอกว่าความฝันก็เหมือนคำสาบถ้าเราทำความฝันให้เป็นจริงไม่ได้เราก็ต้องตกอยู่ในคำสาบนั้นตลอดไป

กล่าวขอบคุณ
    70
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dark_007 อ่านกระทู้
    ถ้าเอาแบบ มี H มาแจก ผมก็โดนอุ้มสิครับ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dark_007 อ่านกระทู้
    แนว IM@S น่ะครับ แต่เปลี่ยนจากปั้นไอดอลมาเป็นช่างกล้อง ~o~

ปล. แต่เจ๊แกก็ร้องเพลงเพราะนะเออ โดยเฉพาะเพลง Dear ผมชอบที่สุด

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    เนื้อ นม ไข่ ครบเซท

SJSKGAMER.COM
    กล่าวขอบคุณ
    511
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,370
    5
    มาสูบ อิอิ ขอรับไปแล้วน้า
    นึกออกเดียวใส่ใหม่

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11

1. ปรับขนาดจอ ข้อบนคือวินโดว์โหมด ข้อล่างคือเต็มจอ ถนัดลงไปเป็นขนาดจอที่จะใช้
    2. ข้อบนตำแหน่งของเซฟเกม ข้อล่างเข้าเวบมัน
    3. ปุ่มเข้าเกม
    4. ตำแหน่งของภาพที่ถ่ายมา

นอกนั้นไม่ต้องไปยุ่งกะมันก็ได้ครับ ก็แค่พวกสเปคเครื่องอะไรเทือกนั้น

1. Skip - เชื่อว่าน่าจะเข้าใจทุกคน โดยเฉพาะขา H Game เหอๆ
    2. Auto - ถ้ากดเปิดปุ่มนี้ไว้ก็ไม่ต้องมานั่งคลิกเมาส์ดูบทสนทนาเพราะเกมมันจะกดให้ ขา H Game คงเข้าใจกันอยู่แล้วแต่ผมก็ยังอยากอธิบายให้เด็กดีฟังสักหน่อย
    3. Hide - ซ่อนกล่องข้อความ และกรอบทุกอย่าง อันนี้ก็ยังเหมือน H Game อยู่ดีละนะ
    4. Menu - โชว์เมนูของเกมขึ้นมา เดี๋ยวอธิบายต่อข้างล่าง
    5. กลับเมนูหลัก (หน้าจอเริ่มเกมอะแหละ)

กด Menu จากข้อ4รูปบนแล้วจะได้หน้าจอนี้ คิดว่าคงไม่ต้องอธิบายอะไรมากเพราะมีภาษาอังกฤษกำกับอยู่ให้

ส่วนปุ่มช้อทคัทในเกมก็มีดังนี้
    T - กลับเมนูหลัก
    B - เปิดดู Log (บทสนทนาเก่าๆที่ผ่านมา)
    P - เช็ค position
    C - ไม่รู้ครับ -*- คันจิเยอะเกิน แต่ถ้าให้เดาคงเป็นเกี่ยวกะ Option เกมมั้ง
    Ctrl - Skip
    Esc - ออกเกม
    Space - Hide

ระบบพิเศษ - เห็นเกมมันเรียก 『ソニコミモード』

เวลาคุยๆกันให้สังเกตเครื่องหมายทางซ้ายบน ท่าทางตัวละคร และอื่นๆ (อย่างในรูปข้างบน) แน่นอนว่ามันแอบจับเวลานับถอยหลังอยู่ด้วย ถ้าพลาดแล้วจะเสียดายนะเออ ขึ้นอยู่กับว่าปุ่มที่โชว์ขึ้นมามันให้ทำอะไร เช่นคุย / จับ (จับอะไรแว๊~~~ ไปคิดเอาเอง) และอื่นๆ

1. Take - ก็ตามชื่อ ตรงนี้ถ้าอ่านเนื้อเรื่องไม่ออกก็ไม่มีผลอะไร แต่ถ้าอ่านเนื้อเรื่องมาก็ช่วยจำไว้ด้วยว่า Take ไหนแล้วต้องถ่ายชุดไหน โลเกชั่นไหน ช่วยให้เสียเวลาตรงนี้น้อยลงเยอะ
    2. เลือกโลเกชั่น
    3. เครื่องแต่งกาย
    4. พรีวิว
    5. ซูมเข้าออก
    6. เช็คความรู้สึกที่เธอมีต่อเรา (มีผลต่อเนื้อเรื่องและฉากจบของเกม)
    7. เริ่มถ่ายภาพ

1. Tension gauge
    2. Tension level
    3. Vital gauge
    4. Communication Scale พอมันเต็มจะเป็นสีชมพู กดเปิด Communication Menu ด้วยการคลิกขวา เดี๋ยวจะอธิบายทีหลัง
    5. APS (all-point shot) Stock Gauges (ไม่รู้จะอธิบายยังไง เอาเป็นว่าลองเล่นดูจะเข้าใจเองแหละ)
    6. Target
    7. Focus Point

เกมเพลย์หลักๆก็คือเอา7ไปซ้อนกับ6ให้ทันแล้วกดคลิกซ้ายอะนะ

8. Score
    9. Max Combo
    10. Count Combo
    11. เวลาที่เหลือ

Communication Menu ที่ว่าคลิกขวาแล้วจะได้แบบนี้
    1. Talk มันคือการชวนคุยช่วยคุณเธอเรื่อง Tension น่ะนะ กดบ่อยก็ดี ยิ่งถ้าคุณน้องเค้าไม่เครียดแล้วเธอจะมีอารมณ์ร่วมกับงานมากขึ้น โพสท่าต่างๆแบบเป็นธรรมชาติ ไม่แข็งๆขัดๆแบบตอนแรก ทีนี้แหละคะแนนพุ่งพรวดๆ
    2. เปลี่ยนท่าโพสตามที่เคยบอกไว้โพสข้างบนแล้ว ใช้หลังจากที่คุณน้องหายเครียดแล้วจะเวิร์คมาก คะแนนพุ่งยิ่งกว่าเดิม (แน่นอนว่ามันกดยากขึ้นนะ - -)
    3. พัก - ช่วยเรื่อง Vital แต่กดบ่อยเสียเวลานะเออ

ปุ่มกดในเกม (ตอนถ่ายภาพ)
    W A S D (ใช้ลูกศรแทนได้) เดินหน้าหลังซ้ายขวาเหมือนเกมทั่วไป
    X C เปลี่ยนมุมกล้องซ้ายขวามั้ง (ใช้ได้เฉพาะ Free Mode)
    F4 ซ่อนอินเตอร์เฟสเพื่อเก็บภาพ (ใช้ได้เฉพาะ Free Mode) (ถ่ายมาแล้วรูปอยู่ตรงที่เราเซ็ตไว้ก่อนเข้าเกม)
    shift กำหนดตำแหน่งท่าทางให้คุณน้อง
    space ก้มตัว
    enter ใช้ APS
    Y - Retry
    U - กลับไปเลือกเสื้อผ้าใหม่
    T - กลับเมนูหลัก
    Esc - ออกเกม

นอกนั้นก็คงไม่มีอะไรแล้ว น่าจะพอเล่นกันได้แล้วนะครับ

ส่วนใน Free Mode ก็จะมีให้เลือกอะไีรเพิ่มอีกนิดหน่อย (ท่าโพสซะส่วนมาก) แต่ก็ลองๆกดกันดูได้แหละ ไม่มีอะไรยาก

ปล. ผมแปลเอามั่วๆ ถ้าผิดตรงไหนก็ขอโทษทีครับ

ตัวอย่าง Free Mode

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GeminiIcey : 16th December 2011 เมื่อ 20:47

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    สำหรับคนที่อ่านไม่ออกแล้วเลือกชุดไม่ถูกให้ดูท่าทางตอนใส่ชุดเอาแทนก็ได้ (เครดิต vizard)

ตรงตามคอนเซ้ปเป๊ะๆ คุณเธอกระโดดตัวลอย

พอใช้ได้ก็จะดีใจแบบนี้

ฉันว่าเซ้นส์การแต่งตัวของนายมีปัญหาละนะ

ไม่ไหวแล้วชุดแบบเนี่ย โดนลูกค้าด่าตายเลย เปลี่ยนเหอะ

ปล. ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวอะนะ แต่คนอื่นเค้าบอกเกี่ยวก็เลยตามๆเค้าไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GeminiIcey : 16th December 2011 เมื่อ 20:44

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    70
    โอ้ มีหลายอย่างที่ไม่รู้เลยแหะ

แบบว่าอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกอ่า

ขออ้างอิงไว้ที่โพสแรกนะครับ...

ขอบคุณมากๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย burstfour : 16th December 2011 เมื่อ 14:44

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    อยากหื่น เอ้ย อยากเล่น อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    1
    ติดตั้งแล้ว เล่นได้ไม่มีปัญหาขอรับ

แต่สงสัยต้องได้ดองไว้ก่อน ยังมี VN ที่ยังอ่านไม่จบค้างอยู่

อะ รูปยืนยัน

大切な人なら、たった一人だけで十分さ。

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    เอ่อ คือว่า ทำมัยผมกด install เเล้วไม่มีอะรัยขึ้นเลยอะคับ

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [B]SMooK อ่านกระทู้
    เอ่อ คือว่า ทำมัยผมกด install เเล้วไม่มีอะรัยขึ้นเลยอะคับ
    ถ้าไม่ใช่ winjp มันจะรันไม่ได้นะครับ ไม่ว่าจะเป็นตอน install หรือตอนเข้าเกม

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    จากที่เคยเกริ่นไว้ด้านบนดังนี้นะครับ

6. เช็คความรู้สึกที่เธอมีต่อเรา (มีผลต่อเนื้อเรื่องและฉากจบของเกม)
    ซึ่งการกระทำทุกอย่างของเราในโหมด 『ソニコミモード』 (อธิบายไปคร่าวๆแล้วข้างบน) ไม่ว่าจะเป็นคำถามคำตอบตอนพุดคุย หรือไอ้ที่ให้เราจับ มีผลต่อเนื้อเรื่องทั้งหมดครับ

และนี่เป็นช้าตคร่าวๆสำหรับวิธีมุ่งไปสุ่ฉากจบทั้งหมดของเกมครับ
    อ้อ ลูกค้าของเราจะเริ่มเปลี่ยนตามเนื้อเรื่องตั้งแต่บทที่3นะครับ (จริงๆบท2ก็เปลี่ยนแล้วละ เนื้อเรื่องเหมือนกันแต่ลูกค้าต่างกัน)
    ใครคล่องๆเห็นหน้าลูกค้าช่วงบทที่3 บทที่5 และพอจะเดาได้แล้วละมั้งว่าตัวเองไปรูทไหน

ตัวเลข1 2 3 ที่แต่ละค่าต้องการที่เขียนอยู่ในแผนผังนั่น ให้สังเกตเอาจากมิเตอร์ในหน้าจอด้วยนะครับ ว่ามันจะมีวงกลมจางๆเขียนอยู่ในมิเตอร์ มีทั้งหมด5วงซ้อน ถ้าสัญลักษณ์โซนิโกะอยู่ในวงกลมวงไหนที่เท่าไร ลากมาชนแกนก็จะเท่ากับค่านั้น (วงในสุดคือ1)

ส่วนอันนี้แบบดูง่ายๆ ด้านซ้ายเป็นรูท แนะนำให้ดูช่วงบทที่4,5 ว่าตัวเองไปรูทไหน
    ส่วนด้านขวาเป็นฉากจบนะครับ ให้ดูตอนประมาณรูท6เป็นต้นไป ดูประกอบกับช้าตด้านบนเราจะพอรู้ละว่าจบฉากไหน

ค่า MainStream กะ SubCalture ขึ้นอยู่กับเสื้อผ้าที่ใส่ถ่ายแบบเป็นหลัก
    ซึ่งไม่ว่าจะใส่ชุดสาย M หรือ S (กรุณาอย่าคิดลึก -.-) ถ้าท่าทางของเธอดีใจมากเท่าไร ค่านั้นก็จะขึ้นเยอะ
    (ทั้งนี้ยังไม่ตัดความเป็นไปได้เรื่องท่าดีใจจะเกี่ยวข้องกับความถูกต้องของคอนเซ้ปที่ลูกค้าสั่งอะนะครับ)
    ส่วนอีก2ค่าขึ้นอยู่กับการกระทำของเราในโหมด 『ソニコミモード』 ซึ่งจะกล่าวถึงรายละเอียดอีกทีถ้าผมมีเวลา (ถ้ามีเวลาอะนะ ขอย้ำ)

เนื้อเรื่องจะเริ่มเปลี่ยนไปตามรูทของเราตั้งแต่บทที่3 สังเกตได้จากชื่อบทดังนี้ (ดูชื่อบทง่ายที่สุดก็ตรงเซฟเกมน่ะนะครับ)
    บทที่3
    期待の新星 - kitai no shinsei - เปิดตัวดาวดวงใหม่แห่งความหวัง >>>> MainStream
    囁かれる存在 - sasayakareru sonzai - เสียงกระซิบของการอยู่รอด >>>> SubCalture

บทที่4
    メジャー候補生 - meja-kouhosei (มันอ่าน kouhonama ได้รึเปล่าหว่า) - การลงสมัครครั้งสำคัญ >>>> MainStream
    かわいいあの子 - kawaii anoko - เด็กสาวที่น่ารัก >>>> ทางสายกลาง
    ニッチな魅力 - nicchi na miryoku - เรือนร่างทรงเสน่ห์ (ตรงนี้แปลแบบดำน้ำพอสมควร) >>>> SubCalture

บทที่6
    ブレイク必然 - bureiku hitsuzen - พักเบรคก็จำเป็นนะ >>>> MainStream มีโอกาสจบแบบ 1, 2, 3
    街でよく見る - machi deyoku miru - มองไปตามเส้นทางสายนี้ (ดำน้ำตามเคย) >>>> MainStream มีโอกาสจบแบบ 4, 5, 6
    不思議な天然系変ドル - fushigina tennen keihen doru - เรื่องมหัศจรรย์ของธรรมชาติ (แปลแบบโคตรมั่วเลย คันจิเยอะแสดด) >>>> ทางสายกลาง มีโอกาสจบแบบ 7, 8, 9
    ネットの女神 - netto no megami - เน็ตไอดอล (แปลตรงตัวน่าจะแปลว่าเทพธิดาแห่งโลกอินเตอร์เน็ต ถ้าผมแปล ネット ไม่ผิดอะนะ) >>>> SubCalture มีโอกาสจบแบบ 10, 11, 12
    危ない魅力 - abunai miryoku - มนต์เสน่ห์แสนอันตราย >>>> SubCalture มีโอกาสจบแบบ 13, 14, 15

ส่วนเนื้อเรื่อง True End คงต้องให้ใส่เสื้อผ้า M ตลอด แม้ว่าจะัขัดกับคอนเซ้ปที่ลูกค้ารีเควสน่ะนะครับ ไม่งั้นผมว่าแกนค่า M มันไม่น่าจะถึงจุดที่จะเข้า True End ได้อะนะ
    เช่นบางบทลูกค้าอยากได้ชุดว่ายน้ำน่ารักๆ แต่ก็โชว์หวิวเยอะหน่อย (ยังไงว่ะ น่ารักแต่ต้องโชว์หวิว -*- นึกภาพไม่ออก) ซึ่งคุณน้องเค้าอาย ถ้าเราไม่สนใจ ยึดหลักลูกค้าคือพระเจ้า จับใส่ชุดว่ายน้ำ(ซึ่งเป็นชุดสาย S) ค่า S เราก็ขยับ กลับกัน ถ้าเราตามใจคุณน้องเค้า แต่งตัวธรรมดาๆ ไม่โชว์หวิว (ซึ่งบทนั้นชุดลักษณะนี้เป็นชุดสาย M ชัวร์ ไม่เชื่อเปิดเกมดูดิ) ลูกค้าเราก็อาจจะบ่นๆ แต่ก็แลกกับค่า M ที่ขยับขึ้นมา

ปล. ใครอ่านชื่อบทแล้วรู้สึกมั้ยว่า SubCalture มันดูละม้ายคล้าย Bad End

มาถึงแกนแนวตั้งกันบ้าง แกนนี้ขึ้นอยู่กับการกระทำของเราในโหมด 『ソニコミモード』 เป็นหลักอย่างที่เคยเกริ่นไปแล้ว ซึ่งจะมีดังนี้
    ด้านหน้าประโยค
    เครื่องหมาย+แปลว่าแกนขยับขึ้น
    เครื่องหมาย-แปลว่าแกนขยับลง
    เครื่องหมาย/แปลว่าแกนไม่มีการเปลี่ยนแปลง

ถ้ามีเครื่องหมายเดียวกันมากกว่า1อันก็แปลว่ามันเยอะกว่าปกติน่ะนะ
    บท INTRODUCTION
    + ครั้งแรกให้จับท้อง ครั้งที่2ให้จับหน้า
    - จับหน้าอกไม่ว่าจะครั้งไหน

บทที่0 - 武蔵野市在住 - busounoshi zaijuu (ไม่รู้จะแปลยังไง คันจิเยอะเกิน =[]=)

คำถาม : なんて呼ぼうか?- นี่ๆ จะเรียกฉันว่าอะไรดีละ?
    + そに子ちゃん - โซนิโกะจัง
    / そに子って呼ぶぜ - โซนิโกะล่ะกัน
    - おっぱいちゃん - หนองโพจัง
    -- 無視 อะไรก็ช่าง

คำถาม : さっきの件について - เรื่องเมื่อกี้น่ะ
    + 君が美しすぎるのがいけない - เธอเองก็หน้าตาดีไม่ใช่เหรอ
    + そーりーだぜべいべー - (ไม่รู้จะเรียบเรียงประโยคยังไง)

คำถาม : そに子ちゃんの様子は?- ดูท่าทางโซนิโกะจะ... (ตัวเลือกขึ้นอยู่กับว่าเรามองอะไร)
    ถ้ามองหน้า
    / 緊張してるのかな? - กลุ้มใจอะไรรึเปล่า?
    - 表情固いね - ดูเหนื่อยๆนะ
    ถ้ามองหน้าอก
    / 緊張してるのかな? - กลุ้มใจอะไรรึเปล่า?
    - おっぱいみたく柔らかく - หน้าอกท่าจะนิ่มดีแฮะ
    ถ้ามองไหล่ หรือ ท้อง
    + リラックス - รีแล็กซ์หน่อยสิ
    ถ้ามองหูฟัง
    -- ヘッドフォン外さないの - ไม่ถอดหูฟังนั่นซะหน่อยเหรอ

คำถาม : アピールポイント - สิ่งที่สนใจเหรอ
    - ถ้ามองหน้าอก
    - ถ้ามองหูฟัง
    + ถ้ามองหน้า

บทที่1 - 新人グラビアアイドル - shinjin gurabia aidoru - กราเวียร์ไอดอลหน้าใหม่

คำถาม : そに子を活かせるシチュエーションは?- คิดว่าโซนิโกะจังเค้า...
    / お馬鹿な感じ? - บ้าๆบอๆ?
    / 清純な感じ?- ไร้เดียงสา?
    / 着エロ系? - ลามก?

คำถาม : 街角ぶつかった - เธอกำลังจะล้ม
    + จับแขน
    / จับกระเป๋า

คำถาม : この荷物は - กระเป๋านี่คือ...
    - ロケットランチャーだよね?- ร็อคเก็ตลันเชอร์เรอะ? (ทำไมต้องร็อคเก็ตลันเชอร์ ตรูไม่เข้าใจ -*-)
    - 大学の教科書 - ใช้ใส่หนังสือเรียนเหรอ
    + ギターケース - กีต้าร์เคส

คำถาม : バンド - วงดนตรี
    - グラビアとどっちが好き? - กับกราเวียร์ชอบอันไหนมากกว่าเหรอ?
    + ปล่อยผ่าน >>> 意外だね - คิดไม่ถึงเลยแฮะ
    + อะไรก็ได้ >>> 続けられるよ - พยายามต่อไปนะ

คำถาม : 事務所の帰り - กลับออฟฟิส
    + 気にしなくていいよ - เอาสิ ไม่ซีเรียส

คำถาม : ヌード写真!?- ภาพนู้ดเหรอ!?
    + 大丈夫、落ち着いて - ไม่ต้องกังวล ใจเย็นๆนะ
    - 肌が綺麗 - หุ่นดีแบบนี้ก็น่าลองแฮะ

tebra รีเควสชุดว่ายน้ำโชว์หวิวแบบน่ารัก
    ดังนั้นถ้าให้ตรงคอนเซ้ปก็ตามรูปครับ (ชุดสาย S นะ ถ้าจำไม่ผิด)
    ทูพีชชิ้นเล็กๆโชว์หวิว + สีชมพู สีของความน่ารัก

Note : ไม่จำเป็นต้องแต่งตามนี้ก็ได้นะ ถ้าแต่งออกมาแล้วเข้าคอนเซ้ปมันก็ได้เหมือนกันครับ
    เพราะผมทดสอบด้วยชุดอื่นที่เข้าคอนเซ้ปมันก็ได้เหมือนกัน แต่ที่เลือกรูปนี้เพราะผมชอบ ^^

และขอย้ำอีกครั้ง ถ้าตามใจลูกค้ามากเกินจนค่า M S ขยับออกนอกลู่นอกทางที่คุณตั้งใจจะแย่เอานะ หุหุ

ใครไม่รู้จะหาทางดิ้นไปทาง M ยังไง เพราะถ้าให้ใส่ M ทั้งชุดเลยก็คงจะโดนมิใช่น้อยก็ดูตัวอย่างนี้นะครับ
    พบกันคนละครึ่งทาง ลูกค้าไม่บ่นมาก โซนิโกะก็ไม่ดิ่งไปทาง S มาก
    ท่อนบนเป็นชุด S+1 ก็จริง แต่ท่อนล่างลงไปเป็น M+2 และ +1 +1 ตามลำดับ กำไลก็ M+1
    ส่วนค่า S ที่ได้จากท่อนบน ผมติดโบว์ M+1 หักล้างซะ
    รวมแล้วก็จะเป็นชุดที่ได้ M+5 และดูเป็นชุดว่ายน้ำที่ลูกค้าไม่บ่นมาก โซนิโกะเองก็แฮ้ปปี้
    (อย่างมากลูกค้ามันก็บ่นที่ไม่ค่อยหวิวเท่าไรละวะ)
    บทที่2 - 新進気鋭 - shinshinkiei - พลังของวัยรุ่น

คำถาม : 撮影場所に向かう時 - แล้วนี่เราจะไปถ่ายภาพกันที่ไหนเหรอคะ
    + あのさ・・・ - เธอนี่นะ...

คำถาม : 撮影場所のビルの前 หน้าตึกที่จะมาถ่ายภาพ
    - มองหน้าอก
    + มองหน้า
    ถ้ามองหน้าจะมีตัวเลือกต่อตามนี้
    + また, 緊張してるー - เครียดอีกแล้วเหรอ (เสร็จแล้วจะมีให้เราเลือกจับต่อด้านล่าง)
    + 緊張してちゃダメじゃないか - อย่าเครียดขึ้นมาอีกละ
    เสร็จแล้วจับ...
    + จับไหล่
    ++ จับมือ

คำถาม : 会議、そに子の売り出し方は?- ในการประชุม คิดว่าจุดขายของโซนิโกะคืออะไร?
    / 笑いの神 - ความฮาขั้นเทพ
    / セクシー系 - เซ็กซี่
    / 癒し系 - การเยียวยา

Note ตั้งแต่บทนี้ไปลูกค้าจะเริ่มเปลี่ยนไปตามเนื้อเรื่องแล้วนะครับ (จริงๆบทนี้เนื้อเรื่องยังเหมือนกัน แต่ลูกค้าจะมี2คน ขึ้นอยู่กับว่าค่า M หรือ S มากกว่ากัน ลูกค้าของรูทฝั่งนั้นก็จะมาติดต่อ)

สาย M จะเป็น monmo
    สาย S จะเป็น CLUB XEGA

เรียกว่าเราจะรู้ตัวล่วงหน้าเลยว่าตอนนี้เนื้อเรื่องของเรากำลังมุ่งหน้าไปทาง M หรือ S
    เพราะค่าไหนมากกว่ากันแม้เพียงนิดเดียวจนดูด้วยตาเปล่าที่มิเตอร์ไม่ออก เราก็จะมารู้เอาตรงนี้แหละ

monmo รีเควสสีสันในหน้าหนาวของเด็กม.ปลาย
    เราก็จัดไป เด็กม.ปลายก็ต้องชุดนักเรียน (สะพายกระเป๋าด้วย 555+) และในเมื่อเป็นหน้าหนาวก็ต้องแขนยาว
    (ชุดนักเรียนแขนยาวเลยก็ได้นะ แต่ผมเลือกชุดแขนสั้น + เสื้อกันหนาว)
    ตบท้ายด้วยถุงเท้ายาว + บูท แค่นี้ก็ดูเป็นหน้าหนาวแล้ว ~o~

ส่วน CLUB XEGA รีเควสชุดวัยรุ่นที่เปี่ยมไปด้วยพลังงานท้าลมหนาว
    เราก็จัดไป ชุดปกปิดร่างกายหน่อยเพราะเป็นหน้าหนาว + สีสว่างที่ดูมีพลังของวัยรุ่น

ที่เหลือมันจะเริ่มแยกบทตามรูทแล้ว ถ้าผมมีเวลาจะสรุปให้นะครับ แต่ไม่รับปากนะ เพราะไม่ค่อยว่างเท่าไร -.-

ปล. จริงๆผมเองก็ยังจบไม่หมดเลย -*-
    ปล2. แปลใส่ไข่บ้างเป็นบางหน แปลดำน้ำบ้างเล็กน้อย แปลมั่วๆก็มีเป็นบางที ~o~ อุโฮะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GeminiIcey : 17th December 2011 เมื่อ 13:26

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    70
    คิดว่าคงมีคนที่ลงเกม และหาโปรแกรม Applocale ไม่ได้แน่นอน....

กดเพื่อโหลดโปรแกรม AppLocale

โหลดเสร็จลงตามปกติครับ แต่ถ้าเป็น Windows 7 ต้องกดลงผ่าน Run as Administrator ก่อนนะ

จริงๆถ้าเป็น Windows 7 แนะนำให้ใช้วิธีที่ผมเขียนไว้ที่โพสแรกน่าจะเวิร์คกว่านะครับ...แต่ถ้าไม่อยากเปลี่ยนพื้นที่ ก็ตามนี้เลยฮะ

เมื่อลงเสร็จแล้วให้เข้าไปที่ C:\Windows\AppPatch

หาไฟล์ที่ชื่อว่า AppLoc.exe แล้วคลิกขวา send to ไปที่หน้า Desktop เพื่อความสะดวกในการดำเนินการ....

เปิดโปรแกรมขึ้นมา แต่ถ้าเป็น Windows 7 ต้องกดผ่าน Run as Administrator นะครับไม่งั้นจะใช้ไม่ได้

เมื่อเปิดแล้วก็กด Next ครับ จากนั้นติ๊กเลือกที่ Launch an application แล้วกด Browse หาตัวเซ็ตอัพของ Sonicomi ครับดังรูป

เลือกได้แล้วก็กด Next แล้วกดเปลี่ยนภาษาไปที่ภาษาที่อยู่ล่างสุดครับ ย้ำว่าล่างสุด...

จากนั้นกด Next แล้วก็ Finish เพื่อลงเกมได้เลยครับ

และการเข้าเกมก็ต้องใช้วิธีการเดียวกับการลงเหมือนกันครับ

แต่แนะนำให้ติ๊กถูกที่ Create shortcut to alway run this application with AppLocale

เพื่อสร้าง shortcut ขึ้นมา จะได้ไม่ต้องมายุ่งยากบ่อยๆครับ

แต่!! shortcut ที่เราสร้างขึ้นมาอยู่ที่ไหนล่ะ?

เข้าตามนี้ครับ.... Start >>> All programs >>> Microsoft AppLocale >>> แล้วหาชื่อ shortcut ที่เราตั้งไว้เลยครับ....

เท่านี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาแล้วนะ !?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย burstfour : 16th December 2011 เมื่อ 19:34

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    อ่านไม่ออก ครับ...
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Emo อ่านกระทู้
    อ่านไม่ออก ครับ...
    ทำใจครับ =[]=

Edit
    - เพิ่มรายละเอียด Communication Menu
    - แก้ไข ปุ่มกดในเกม (ตอนถ่ายภาพ) บางปุ่มที่พิมพ์ผิด
    - เพิ่มคลิปตัวอย่าง Free Mode
    - เพิ่มรายละเอียดเกี่ยวกะรูทของเกม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GeminiIcey : 16th December 2011 เมื่อ 20:49

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    กำลังงมหาทางไปต่อพอดี มั่วแหลกไปแล้ว ต้องเริ่มใหม่แล้วสิเนี่ย =w= ไปรูทไหนแล้วหว่าเรา

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    หน้าเล่นอะ นางเอกหนารัก ด้วย 55

ขอบคุณครับ

ตัวละครลับ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    Edit
    - เพิ่ม walkthrough จนถึงบทที่2
    - เพิ่มรายละเอียดวิธีดูแผนผัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GeminiIcey : 17th December 2011 เมื่อ 13:26

กล่าวขอบคุณ
    546
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    6
    ก็เหมื่อน สโตกเกอร์ดีๆ นี่เอง(มั้งน่ะ)

Tags for this Thread