ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 19 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7891011 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ whiteking7 อ่านกระทู้
    ขอถามนิดนะครับ
    ผมไม่เข้าใจตรงที่ว่าผิดสัญญา [ถ้าจะให้ไม่ผิดสัญญาก็คือคนที่จอง799ก็จะต้องได้ในราคา799บาทแบบได้ของถูกไหมครับ]
    แล้วทางEAก็ไม่ยอมเพราะเค้าต้องการให้ยกเลิกการจอง799 แล้วเปลี่ยนเป็น1499 ตามราคาที่EAกำหนด
    งั้นก็ช่วยบอกถึงจุดประสงค์หน่อยว่าพวกOCZบางท่านทำไปแล้วได้อะไร
    แล้วรู้ได้ไงว่า EA พูดแบบนั้น (ซาลูซี่พูดเองทั้งนั้น) มีคน Mail ไปถาม EA แล้ว EA ตอบกลับมาว่าไม่เคยสั่งให้ยกเลิกการจอง (พิรุธแรกตรงนี้ก็ไม่ตรงกับซาลูแล้ว)
    ตอน CGT มันยังเคยแถลงการณ์โกหกมาทีนึงละ ดังนั้นรับฟังข่าวสารให้ฟังหูไว้หูก่อน นี่เล่นเชื่อซาลูซี่แบบไม่มีสงสัย แบบนี้พอออกตัวแรงมันถึงได้คว่ำยังไง
    ผมบอกแล้วว่าที่ ซาลูชี้แจ้งมาคราวหลังมันมีเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ด้วยคือ ชนะคดีแล้วจะได้ขายเกมต่ออีกสิบปี (ชนะอย่างมากก็ได้ค่าเสียหาย อีกฝ่ายมันถึงขั้นยอมยกเลิกสัญญามันยังกล้าให้ตัวแทนที่ไม่ไว้วางใจทำต่อรึ มันก็ชัดว่าในบทสัมภาษณ์มีข้อความที่เป็นไปไม่ได้อยู่ด้วยหมายความว่าซาลูซี่อาจพูดความจริงเพียงครึ่งเดียว หรืออาจไม่จริงเลยก็ได้)
    ปล.2 อย่าเชื่อซาลูซี่มากนัก เพราะข่าวที่มีตอนนี้ซาลูซี่พูดเองเออเองล้วนๆ มีจริงๆแค่โดน EA ยกเลิกสัญญาเท่านั้น
    คนที่ไปร้องเรียนนะมีตังจ่าย 1500 ทั้งนั้นถ้ากำหนดตั้งแต่วันจองว่า 1499 รับรองไม่มีใครกล้าโวยแน่ๆ ดังนั้นไม่ต้องมาอ้างเรื่องมีเงินมีเงินทุกคนนั่นแหละ ตรรกะนี้จึง Fail ใช้ไม่ได้
    ถ้า เครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านไม่ได้มาตรฐานก็อย่าไปร้องเรียน สคบ. นะครับถ้าคิดแบบนี้น่ะ พอตนเองไม่เดือดร้อนก็ชอบพูดว่าฉันมีเงิน พอตัวเองงานเข้าขึ้นมาก็หาว่าไม่ยุติธรรม ผมถึงได้ละเหี่ยใจอยู่ทุกวัน
    ที่มาปรึกษาปัญหาส่วนใหญ่ก็คือไปยอมให้ผู้ประกอบการก่อนเขาถือว่าเราไปยอมความ พอบอกว่าช่วยอะไรไม่ได้ก็โวยวาย ถ้าคุณไม่ได้จับงานแบบนี้จริงๆจังไม่รู้หรอกครับ
    เจอตั้งแต่หลอกให้ดาวน์รถหลอกแดกตังฟรี ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ริบค่าดาวน์ (******แล้วมั้ยนั่นจ่ายค่าลมรึ) ในวงการธุรกิจลูกตุกติกมันเยอะ คุณเชื่อด้วยหรือว่า ซาลูพูดมาจริงหมดหรือปกปิดบางอย่างไว้กันแน่ เพราะที่แถลงมาซาลูเอาดีเข้าตัวล้วนๆ ลองอ่านดีๆสิ มันผิดปกติวิสัยแล้ว ซาลูดีหมด คนผิดคือ EA กับคนที่ไปร้องเรียน แล้วคิดว่าตัวแทนจำหน่ายเช่นนี้ EA จะเก็บไว้มั้ย มาหักหน้า ผู้ผลิต ดิสเครดิตคนร้องเรียน
    คนเขาถึงได้สรรเสริญซาลูในทางไม่ดีกัน ที่ถูกยกเลิกสัญญามันก็ชัดว่าซาลูทำตัวเอง แต่อ้างคนอื่นให้ตนเองดูดีขึ้น

ที่อยากบอกจริงๆคือ ซาลูซี่มันทำตัวมันเอง แต่มันเอาลูกค้ามาเป็นตัวประกันเอามาอ้างให้ตนเองดูดีแค่นั้นแหละ ตัวแทนจำหน่ายที่ไหนเขาโยนความผิดไปให้ผู้ผลิตล่ะครับ (ถ้าผมเป็นผู้ผลิตผมก็ยกเลิกสัญญาครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 23rd October 2011 เมื่อ 19:32

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    สวัสดีครับ...

ต้องขออภัยก่อนเลยนะครับ..ที่ผมพึ่งมาโพสในกระทู้นี้เป็นครั้งแรก จนอาจดูเหมือนเป็นไอดีพลีชีพอะไรอย่างที่พวกคุณมอง
    นี้เป็นโพสแรกของผมและอาจจะ เป็นโพสสุดท้ายหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ เพราะผมไม่ไ่ด้ อยากตอบอะไรมากผมเชื่อว่าสิ่งที่ ocz ทำนั้นถูกต้อง
    และผมก็ทนไม่ไหวจริงๆจนต้องสมัคร id ลงมาโพสแถลงไขนิดหน่อย

(เน้นย้ำนะครับว่า "ผมเชื่อ" อย่าอ่านผิด หวังว่าประโยคต่อจากนี้ผมพิมพ์อะไรไปคงไม่โดนอ่านแบบเข้าใจผิดๆนะครับ)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gafiled1 อ่านกระทู้
    จบเหาะคนที่มาจาก ocz ทำคนอืนเค้าวุนวายไปหมดไม่พอหรอรีบๆๆกลับบ่านไปได้เเล้วมั้งครับ
    "จบเหอะ"..ไม่ใช่ "จบเหาะ" จะเหาะทำไมครับ reply ก่อนหน้านั้นก็ "เถาะ"(replyที่ 157) เวลาพิมพ์ใจเย็นหน่อยครับเดี๋ยวพลาด(เห็นสองครั้งละเลยเตือนครับ)
    เพราะคุณอาจจะไปเจอคนบางคนแบบว่าเดานิสัยจากการพิมพ์ได้ซึ่งเขาอาจเดาว่าคุณพิมพ์อะไรไม่ไตร่ตรอง,ไม่เช็คก่อน,ไม่คิดพวกนี้ในบอร์ดมีเยอะ(อันนี้หวังดีนะจ๊ะ)

คุณบอกว่า "คนที่มาจาก ocz ทำคนอื่นเค้าวุนวายไปหมด"
    แน่ใจจริงๆเหรอครับ ? ว่าคนจาก ocz มาก่อความวุ่นวาย? ใครเป็นคนมาจุดประเด็นก่อน? ไม่ใช่คุณ ImportantGameReview หรอกเหรอครับ ?(เดี๋ยวดู reply ต่อไปที่ผมจะ post ละกัน)
    แล้วคุณเองอะ ผมเห็นคุณไป post ถามในกระทู้ใน ocz "เหมือนจะ"เป็นคนมาเปิดประเด็นจุดชนวนแต่ผมก็มองในแง่ดีว่าเขาคงไม่รู้จริงๆอะแหละ

จริงๆถ้าคุณอยากรู้เรื่องราวโดยละเอียดผมว่าน่าจะลองเสียเวลาสักหน่อยไล่อ่านจากหน้า 1 ของกระทู้นะครับ เพราะถ้าจู่ๆ เข้าไปถามคุณอาจโดนสงสัยได้ว่าไปจุดประเด็นใหม่(แนะนำด้วยความหวังดีนะครับ)
    อีกอย่างที่ผมเอะใจว่าเหมือนคุณไปจุดประเด็นอาจเพราะจากคำถามข้อที่ 2 ของคุณเอง (แล้วก็ข้อที่ 1 อะนั้นไม่เรียกคำถามนั้นประโยคบอกเล่าครับลองอ่านดีๆสิ)

สรุปแล้วเรื่องที่บอกว่าคนจาก ocz มาก่อความวุ่นวายเนี่ยะ ไม่ใช่แล้วนะครับผมว่า ถ้าไม่เชื่อนะครับ ผมขอเกณท์คนสักสิบคนที่ไม่รู้เรื่องเรื่องราวพวกนี้ มานั่งอ่านดู ผมว่าเขาคงตอบว่า
    คุณ ImportantGameReview ไปพาดพิงคนในเวบ ocz ก่อนนะครับผมว่า ทั้งๆที่เขาบอกแค่ออกความเห็นแต่ดูจากคำพูดผมว่าเขาแอบใส่อารมณ์นะ

เอาละเดี๋ยวผมจะต่อ reply ถัดไปอย่างที่บอกไว้ข้างต้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YuriTag : 23rd October 2011 เมื่อ 21:21

กล่าวขอบคุณ
    0
    ฝากถึงบางคน อย่ามาอ้างเรื่องคนจาก OCZ เลยผมเล่น JKG มาตั้งแต่สมัยใช้บอร์ดของ Dserver บอร์ดพื้นดำตัวหนังสือเขียวนั่นแหละ
    สรุปคือผมเล่น JKG มาก่อน OCZ ซะอีก แถมบางคนเขาฝังตัวใน JKG ห้อง HW แล้วขยับไปเล่น OCZ ด้วยก็เยอะครับ
    บางคนเนี่ยอยู่บอร์ด JKG เองแต่กลับไม่ได้รู้เรื่องอะไรของบอร์ด JKG เลยว่าคนที่ตอบน่ะเขาเล่นที่นี่ก่อนหรือเขายกพวกมาจากที่นั่นแต่ไม่เคยนึกถึงว่าเขาอยู่ที่นี่แต่แรกแต่คุณไม่เห็นเท่านั้น
    ไอดีใหม่นั้นมีแค่ 2 ไอดีนอกนั้นเป็นคนที่เล่นใน JKG เดิมอยู่แล้ว
    ถ้าอยู่ JKG นานๆแล้วแวะห้อง HW บ่อยๆน่าจะรู้นะผมเป็นคนยังไง
    แถมบอร์ดก็โล๊ะใหม่ราวๆเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา บางคนเขาสมัครเว็บนี้ตั้งแต่สมัย Steam ยังเพิ่งเปิดและไม่เป็นที่นิยมด้วยซ้ำแค่บอร์ดโดนโล๊ะไม่ได้มาสมัครใหม่ก็มี

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ImportantGameReview อ่านกระทู้
    ไม่ใช่
    EA ประกาศขึ้นราคาเป็น 1499 แล้วมันสั่งให้ผู้จัดจำหน่ายทั้งหมด ยกเลิกการสั่งจองในราคาของแต่ละผู้จัดจำหน่ายแต่ละที่วางไว้ เช่นในไทย 799 บาทใช่ไหม
    แต่ซารูซี่มันไม่อยากยกเลิกเพราะว่าคนไทยมันอะไรนิดอะไรหน่อยก็โวยแล้วมันก่ะเลยให้คนที่พรีไป 799 แล้วจ่ายเพิ่มอีก 300 ถ้าหากไม่จ่ายนี่ ซารูซี่จะให้โค้ดอาวุธพิเศษไม่ได้ เพราะว่า EA มันไม่ให้
    นี่ล่ะสาเหตุที่ 1 แล้ว

สาเหตุที่ 2
    ก็คนไทยเห็นแก่ตัวนี่ล่ะพวกบอร์ด OCZ และคนอื่นๆ ไปฟ้อง ซารูซี่ที่ สคบ ผมบอกตามตรงเกลียดทุกคนที่ไปฟ้องซารูซี่
    จนซารูซี่ไม่รู้จำยังไง เลยเอาเอกสารที่ สคบ มาแปลเป็นภาษาอังกฤษ แล้วส่งไปที่ EA พอถึง EA ปุ้บ มันสั่งให้ซารูซี่หมดสิทจำหน่ายเกมของ EA ทันทีเพราะว่า
    EA มันรับไม่ได้ที่ ซารูซี่ไม่ยอมยกเลิกเรื่องพรีออเดอร์BFในราคา 799 แล้วแถมยังมีปัญหากับคนในประเทศ ถึงขนาดยื่นเรื่องฟ้อง สคบ
    EA เลยคิดว่า ซารูซี่ ทำหน้าที่นี้ไม่ได้เลยตัดสิททันที

ลองคิดดูนะ ถ้าไอ่พวกห่าที่ สคบ มันไม่ไปฟ้อง เพราะเห็นแก่ตัวไม่ยอมจ่าย 300 เนี่ย ก็คงไม่เกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นมาหรอก
    ซารู้ซี่เป็นผู้จัดจำหน่ายนะ เขาต้องทำตามที่ EA ขอ แต่ที่เขาไม่ทำ เพราะเขาเป็นห่วงความรู้สึกของคนไทยเรามากกว่า
    แต่เราก็ไปว่าไปด่าเขาแบบนี้ มันไม่สมควรนะผมว่า
    ใครกันแน่ที่ใช้อารมณ์ก่อน....

กล่าวขอบคุณ
    16
    จากที่ผมบอกว่าจะมาต่ออีก reply นะครับ

เรามาดูรูปนี้กัน

^
    ^
    จากรูปข้างบนผมว่าเจ้าตัวน่าจะออกมาอธิบายนะครับว่าพูดแบบนี้หมายความว่าไง? ถ้าบอกว่าแค่ออกความเห็นผมว่าไม่น่าใช่นะครับดูออกตัวแรงแซงทางโค้งมาเลย
    อารมณ์มั่นใจว่า.. ชาว ocz และกลุ่มที่ไปร้องเรียนที่ สคบ.นั้นผิด (หนำซ้ำยังบอกว่าเกลียดทุกคน) ผมว่าระวังนะครับถ้าเรื่องมันรู้ผลออกมาแล้ว
    ถ้าเกิดได้ผลว่าซาลูซี่เป็นคนก่อเรื่อง ถ้าหน้าแตกมาเดี๋ยวจะแย่จนมาอธิบายกลับไม่ทันว่าไม่ได้ตั้งใจด่าว่า ชาว ocz (ในกระทู้สคบ.)
    เพราะไม่งั้นแล้ว เดี๋ยวคุณจะกลายเป็นจำเลยสังคม(กลายเป็นคำพูดที่ไม่คิดนั้นฆ่าตัวเองซะงั้น)
    จะพูดจะจาอะไรระวังคำพูดหน่อยก็ดีนะคับ (ผมแนะนำ) เพราะโลกอินเตอร์เน็ตทุกอย่างมันไว
    (เรามาดูรูปประกอบอันถัดไปกัน)
    v
    v

(แล้วหลังจากนั้นก็เริ่มมีการทะเลาะกันในบอร์ดทำให้เกิดการเข้าใจผิดกันไปทั่ว)

ยิ่งคำพูดของคุณถูกนำไปเผยแพร่เท่าไหร่ ผลเสียที่ตามมาก็อาจจะทวีความรุนแรงมากขึ้นเท่านั้น เดี๋ยวจะกลายเป็นปลาหมอตายเพราะปากผมไม่รู้ด้วยนะครับ
    จริงๆจากคำพูดคุณ ImportantGameReview ผมสามารถมองได้ว่า เข้าข่าย ยุยงให้คนทะเลาะกันนะครับ
    ถ้าเอากันละเอียดจริงๆกฎของเวบบอร์ดแห่งนี้ก็ตั้งไว้แล้วด้วยว่า...

"คุณยืนยันว่าจะไม่พิมพ์ข้อความที่หยาบคาย เสียดสี หรือตำหนิติเตียนพระสงฆ์หรือบุคคลใดๆในทางเสียหาย หรือที่ละเมิดกฎหมายบ้านเมือง"
    เอาแบบเข้าใจกันง่ายๆนะคือ...แค่สิ่งที่คุณทำมันก็ผิดแล้วละ

สองประโยคนี้เลยนะครับผมจะเซฟเก็บไว้เลย
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ImportantGameReview
    สาเหตุที่ 2
    ก็คนไทยเห็นแก่ตัวนี่ล่ะพวกบอร์ด OCZ และคนอื่นๆ ไปฟ้อง ซารูซี่ที่ สคบ ผมบอกตามตรงเกลียดทุกคนที่ไปฟ้องซารูซี่
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ImportantGameReview
    ลองคิดดูนะ ถ้าไอ่พวกห่าที่ สคบ มันไม่ไปฟ้อง เพราะเห็นแก่ตัวไม่ยอมจ่าย 300 เนี่ย ก็คงไม่เกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นมาหรอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YuriTag : 23rd October 2011 เมื่อ 21:31

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Apple` Addict 
    กล่าวขอบคุณ
    1,073
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ YuriTag อ่านกระทู้
    จากที่ผมบอกว่าจะมาต่ออีก reply นะครับ

^
    ^
    จากรูปข้างบนผมว่าเจ้าตัวน่าจะออกมาอธิบายนะครับว่าพูดแบบนี้หมายความว่าไง? ถ้าบอกว่าแค่ออกความเห็นผมว่าไม่น่าใช่นะครับดูออกตัวแรงแซงทางโค้งมาเลย
    อารมณ์มั่นใจว่า.. ชาว ocz และกลุ่มที่ไปร้องเรียนที่ สคบ.นั้นผิด (หนำซ้ำยังบอกว่าเกลียดทุกคน) ผมว่าระวังนะครับถ้าเรื่องมันรู้ผลออกมาแล้ว
    ถ้าเกิดได้ผลว่าซาลูซี่เป็นคนก่อเรื่อง ถ้าหน้าแตกมาเดี๋ยวจะแย่จนมาอธิบายกลับไม่ทันว่าไม่ได้ตั้งใจด่าว่า ชาว ocz (ในกระทู้สคบ.)
    เพราะไม่งั้นแล้ว เดี๋ยวคุณจะกลายเป็นจำเลยสังคม(กลายเป็นคำพูดที่ไม่คิดนั้นฆ่าตัวเองซะงั้น)
    จะพูดจะจาอะไรระวังคำพูดหน่อยก็ดีนะคับ (ผมแนะนำ) เพราะโลกอินเตอร์เน็ตทุกอย่างมันไว
    v
    v

(แล้วหลังจากนั้นก็เริ่มมีการทะเลาะกันในบอร์ดทำให้เกิดการเข้าใจผิดกันไปทั่ว)

ยิ่งคำพูดของคุณถูกนำไปเผยแพร่เท่าไหร่ ผลเสียที่ตามมาก็อาจจะทวีความรุนแรงมากขึ้นเท่านั้น เดี๋ยวจะกลายเป็นปลาหมอตายเพราะปากผมไม่รู้ด้วยนะครับ
    จริงๆจากคำพูดคุณ ImportantGameReview ผมสามารถมองได้ว่า เข้าข่าย ยุยงให้คนทะเลาะกันนะครับ
    ถ้าเอากันละเอียดจริงๆกฎของเวบบอร์ดแห่งนี้ก็ตั้งไว้แล้วด้วยว่า...

"คุณยืนยันว่าจะไม่พิมพ์ข้อความที่หยาบคาย เสียดสี หรือตำหนิติเตียนพระสงฆ์หรือบุคคลใดๆในทางเสียหาย หรือที่ละเมิดกฎหมายบ้านเมือง"
    เอาแบบเข้าใจกันง่ายๆนะคือ...แค่สิ่งที่คุณทำมันก็ผิดแล้วละ

สองประโยคนี้เลยนะครับผมจะเซฟเก็บไว้เลย

ผมต้องขอโทษแล้วกันครับที่ผมนำเอาคำพูดนั้นไปเผยแพร่
    เพราะผมต้องการความจริงทั้งสองฝ่าย อยากรู้ข้อมูล ไม่ได้มีเจตนาในการทำให้ทะเลาะกัน

_/\_

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Wolrd Class Gaming PC!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,894
    ได้รับคำขอบคุณ: 526
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    แล้วรู้ได้ไงว่า EA พูดแบบนั้น (ซาลูซี่พูดเองทั้งนั้น) มีคน Mail ไปถาม EA แล้ว EA ตอบกลับมาว่าไม่เคยสั่งให้ยกเลิกการจอง (พิรุธแรกตรงนี้ก็ไม่ตรงกับซาลูแล้ว)
    ตอน CGT มันยังเคยแถลงการณ์โกหกมาทีนึงละ ดังนั้นรับฟังข่าวสารให้ฟังหูไว้หูก่อน นี่เล่นเชื่อซาลูซี่แบบไม่มีสงสัย แบบนี้พอออกตัวแรงมันถึงได้คว่ำยังไง
    ผมบอกแล้วว่าที่ ซาลูชี้แจ้งมาคราวหลังมันมีเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ด้วยคือ ชนะคดีแล้วจะได้ขายเกมต่ออีกสิบปี (ชนะอย่างมากก็ได้ค่าเสียหาย อีกฝ่ายมันถึงขั้นยอมยกเลิกสัญญามันยังกล้าให้ตัวแทนที่ไม่ไว้วางใจทำต่อรึ มันก็ชัดว่าในบทสัมภาษณ์มีข้อความที่เป็นไปไม่ได้อยู่ด้วยหมายความว่าซาลูซี่อาจพูดความจริงเพียงครึ่งเดียว หรืออาจไม่จริงเลยก็ได้)
    ปล.2 อย่าเชื่อซาลูซี่มากนัก เพราะข่าวที่มีตอนนี้ซาลูซี่พูดเองเออเองล้วนๆ มีจริงๆแค่โดน EA ยกเลิกสัญญาเท่านั้น
    คนที่ไปร้องเรียนนะมีตังจ่าย 1500 ทั้งนั้นถ้ากำหนดตั้งแต่วันจองว่า 1499 รับรองไม่มีใครกล้าโวยแน่ๆ ดังนั้นไม่ต้องมาอ้างเรื่องมีเงินมีเงินทุกคนนั่นแหละ ตรรกะนี้จึง Fail ใช้ไม่ได้
    ถ้า เครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านไม่ได้มาตรฐานก็อย่าไปร้องเรียน สคบ. นะครับถ้าคิดแบบนี้น่ะ พอตนเองไม่เดือดร้อนก็ชอบพูดว่าฉันมีเงิน พอตัวเองงานเข้าขึ้นมาก็หาว่าไม่ยุติธรรม ผมถึงได้ละเหี่ยใจอยู่ทุกวัน
    ที่มาปรึกษาปัญหาส่วนใหญ่ก็คือไปยอมให้ผู้ประกอบการก่อนเขาถือว่าเราไปยอมความ พอบอกว่าช่วยอะไรไม่ได้ก็โวยวาย ถ้าคุณไม่ได้จับงานแบบนี้จริงๆจังไม่รู้หรอกครับ
    เจอตั้งแต่หลอกให้ดาวน์รถหลอกแดกตังฟรี ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ริบค่าดาวน์ (******แล้วมั้ยนั่นจ่ายค่าลมรึ) ในวงการธุรกิจลูกตุกติกมันเยอะ คุณเชื่อด้วยหรือว่า ซาลูพูดมาจริงหมดหรือปกปิดบางอย่างไว้กันแน่ เพราะที่แถลงมาซาลูเอาดีเข้าตัวล้วนๆ ลองอ่านดีๆสิ มันผิดปกติวิสัยแล้ว ซาลูดีหมด คนผิดคือ EA กับคนที่ไปร้องเรียน แล้วคิดว่าตัวแทนจำหน่ายเช่นนี้ EA จะเก็บไว้มั้ย มาหักหน้า ผู้ผลิต ดิสเครดิตคนร้องเรียน
    คนเขาถึงได้สรรเสริญซาลูในทางไม่ดีกัน ที่ถูกยกเลิกสัญญามันก็ชัดว่าซาลูทำตัวเอง แต่อ้างคนอื่นให้ตนเองดูดีขึ้น

ที่อยากบอกจริงๆคือ ซาลูซี่มันทำตัวมันเอง แต่มันเอาลูกค้ามาเป็นตัวประกันเอามาอ้างให้ตนเองดูดีแค่นั้นแหละ ตัวแทนจำหน่ายที่ไหนเขาโยนความผิดไปให้ผู้ผลิตล่ะครับ (ถ้าผมเป็นผู้ผลิตผมก็ยกเลิกสัญญาครับ)
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากท่านครับ
    และขออภัยที่ไปว่าท่านเรื่องคนจากOCZครับ
    พอดีผมมีเรื่องผิดใจกับOCZเล็กน้อยที่เค้าลบกระทู้ผมโดยชี้แจงว่าผมตั้งผิด แถมยังให้อะไรที่ว่าครบ2แล้วโดนแบนอะไรนี่ละ
    ปล.กระทู้ที่ผมตั้งเป็นอตีดกระทู้ขายเกม ผมแค่เห็นว่าถ้าเป็นJKGเค้าคงจะออมชอมย้ายกระทู้ให้ผมแล้วเตือนผมดีๆ
    ปล2.ที่ผมไปตั้งถ้าจำไม่ผิดมันเป็นPC game talkนะเกี่ยวกับGameนี่ละด้วยความเป็นเด็กใหม่ในOCZก็อ่านกฏเรื่องตั้งกระทู้ผิดมาอย่างดีแล้วมั่นใจว่าต้องตรงนี้ แต่เค้ากลับบอกว่าต้องในกระทู้ขายของ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ YuriTag อ่านกระทู้

^
    ^
    v
    v

ผมเข้าใจถึงความจริงแล้ว
    ผมขอโทษทุกคนนะครับดูท่าผมจะมองSaluziผิดไปมากแถมยังออกตัวพูดปกป้องด้วยข้อมูลข้างเดียวจริงๆนั่นละ
    ก็กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ปกติผมไม่ได้มาทะเลาะกับคนแบบนี้หรอก
    เรื่องนี้พอดีผมสั่งจองกับเค้าแล้วเห็นเค้าทำตัวดี [โดนหลอกนั่นละ]

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 402
    จะเชียร์ คารูดากหรือ อีเก ดี
    กระบี่อยู่ที่ใจ.........แม้ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    อัพเดท รายชื่อใหม่แล้วน่ะครับ
    กระบี่อยู่ที่ใจ.........แม้ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N'Silence อ่านกระทู้
    จะเชียร์ คารูดากหรือ อีเก ดี
    เอา Steam ดิ นี่มันหัวข้อ Steam CLUB 55555
    ไม่ค่อยได้เล่น เจอกันใน Steam : G0ck7
    ไม่ก็ Origin : nakabbbbb (เล่น BF1 กัน) ครับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ผมขออภัยทุกท่าน จากบอร์ด OCZ ด้วยน่ะครับ
    ผมเพิ่งมาน่ะครับเพราะว่าไม่สบายมานาน ขออภัยเป็นอย่างสูงถ้า สมาชิกผม
    ไปดูหมิ่นก็ดี รบหลู่ก็ดี

สมาชิกบอด ขอความกรุณา ณ ที่นี้เลยว่า โปรดอย่าพาดพิง ถึงบุคคลอื่น หรือเว็ปไซต์อื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องทั้งหลาย
    โปรดขอความกรุณาจากใจจริง

และขออภัย ชาว OCZ อีกครั้งที่สมาชิกผมทำให้ไม่สบายใจอะไรก็ตาม มา ณ ที่นี้ด้วยเถอะครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ฝากถึงบางคน อย่ามาอ้างเรื่องคนจาก OCZ เลยผมเล่น JKG มาตั้งแต่สมัยใช้บอร์ดของ Dserver บอร์ดพื้นดำตัวหนังสือเขียวนั่นแหละ
    สรุปคือผมเล่น JKG มาก่อน OCZ ซะอีก แถมบางคนเขาฝังตัวใน JKG ห้อง HW แล้วขยับไปเล่น OCZ ด้วยก็เยอะครับ
    บางคนเนี่ยอยู่บอร์ด JKG เองแต่กลับไม่ได้รู้เรื่องอะไรของบอร์ด JKG เลยว่าคนที่ตอบน่ะเขาเล่นที่นี่ก่อนหรือเขายกพวกมาจากที่นั่นแต่ไม่เคยนึกถึงว่าเขาอยู่ที่นี่แต่แรกแต่คุณไม่เห็นเท่านั้น
    ไอดีใหม่นั้นมีแค่ 2 ไอดีนอกนั้นเป็นคนที่เล่นใน JKG เดิมอยู่แล้ว
    ถ้าอยู่ JKG นานๆแล้วแวะห้อง HW บ่อยๆน่าจะรู้นะผมเป็นคนยังไง
    แถมบอร์ดก็โล๊ะใหม่ราวๆเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา บางคนเขาสมัครเว็บนี้ตั้งแต่สมัย Steam ยังเพิ่งเปิดและไม่เป็นที่นิยมด้วยซ้ำแค่บอร์ดโดนโล๊ะไม่ได้มาสมัครใหม่ก็มี
    พี่ข้าวเป็นคนตรงไปตรงมาผมรู้ ๆ
    และอีกอย่างเข้าว่าด้วยเหตุผลและ อยู่บอร์ดนี้มานานมากแล้ว
    - XENON -

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    257
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,620
    สวัสดีครับ...

ต้องขออภัยก่อนเลยนะครับ..ที่ผมพึ่งมาโพสในกระทู้นี้เป็นครั้งแรก จนอาจดูเหมือนเป็นไอดีพลีชีพอะไรอย่างที่พวกคุณมอง
    นี้เป็นโพสแรกของผมและอาจจะ เป็นโพสสุดท้ายหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ เพราะผมไม่ไ่ด้ อยากตอบอะไรมากผมเชื่อว่าสิ่งที่ ocz ทำนั้นถูกต้อง
    และผมก็ทนไม่ไหวจริงๆจนต้องสมัคร id ลงมาโพสแถลงไขนิดหน่อย

(เน้นย้ำนะครับว่า "ผมเชื่อ" อย่าอ่านผิด หวังว่าประโยคต่อจากนี้ผมพิมพ์อะไรไปคงไม่โดนอ่านแบบเข้าใจผิดๆนะครับ)

"จบเหอะ"..ไม่ใช่ "จบเหาะ" จะเหาะทำไมครับ reply ก่อนหน้านั้นก็ "เถาะ"(replyที่ 157) เวลาพิมพ์ใจเย็นหน่อยครับเดี๋ยวพลาด(เห็นสองครั้งละเลยเตือนครับ)
    เพราะคุณอาจจะไปเจอคนบางคนแบบว่าเดานิสัยจากการพิมพ์ได้ซึ่งเขาอาจเดาว่าคุณพิมพ์อะไรไม่ไตร่ตรอง,ไม่เช็คก่อน,ไม่คิดพวกนี้ในบอร์ดมีเยอะ(อันนี้หวังดีนะจ๊ะ)

คุณบอกว่า "คนที่มาจาก ocz ทำคนอื่นเค้าวุนวายไปหมด"
    แน่ใจจริงๆเหรอครับ ? ว่าคนจาก ocz มาก่อความวุ่นวาย? ใครเป็นคนมาจุดประเด็นก่อน? ไม่ใช่คุณ ImportantGameReview หรอกเหรอครับ ?(เดี๋ยวดู reply ต่อไปที่ผมจะ post ละกัน)
    แล้วคุณเองอะ ผมเห็นคุณไป post ถามในกระทู้ใน ocz "เหมือนจะ"เป็นคนมาเปิดประเด็นจุดชนวนแต่ผมก็มองในแง่ดีว่าเขาคงไม่รู้จริงๆอะแหละ

จริงๆถ้าคุณอยากรู้เรื่องราวโดยละเอียดผมว่าน่าจะลองเสียเวลาสักหน่อยไล่อ่านจากหน้า 1 ของกระทู้นะครับ เพราะถ้าจู่ๆ เข้าไปถามคุณอาจโดนสงสัยได้ว่าไปจุดประเด็นใหม่(แนะนำด้วยความหวังดีนะครับ)
    อีกอย่างที่ผมเอะใจว่าเหมือนคุณไปจุดประเด็นอาจเพราะจากคำถามข้อที่ 2 ของคุณเอง (แล้วก็ข้อที่ 1 อะนั้นไม่เรียกคำถามนั้นประโยคบอกเล่าครับลองอ่านดีๆสิ)

สรุปแล้วเรื่องที่บอกว่าคนจาก ocz มาก่อความวุ่นวายเนี่ยะ ไม่ใช่แล้วนะครับผมว่า ถ้าไม่เชื่อนะครับ ผมขอเกณท์คนสักสิบคนที่ไม่รู้เรื่องเรื่องราวพวกนี้ มานั่งอ่านดู ผมว่าเขาคงตอบว่า
    คุณ ImportantGameReview ไปพาดพิงคนในเวบ ocz ก่อนนะครับผมว่า ทั้งๆที่เขาบอกแค่ออกความเห็นแต่ดูจากคำพูดผมว่าเขาแอบใส่อารมณ์นะ

เอาละเดี๋ยวผมจะต่อ reply ถัดไปอย่างที่บอกไว้ข้างต้น
    เออ เอาเป็นว่าขอโทษเเละกันนะครับที่ไปฉุดประเด็นตอนนั้นคิดไรไม่ค่อยออกเหมือนกันเเล้วคนนั้นก็เป็นเพือนผมด้วย

ปล คำพูดอาจจะเหมือนพี่ p ไปหน่อยเเต่ก็จากใจนะครับ
    steam: gafiled1 origin: gafiled-THรับผากชือเกมใน steam ด้วยราคากันเอง

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    ไม่ต้องคิดมากหรอกฟิว[ขออนุญาตยืมคำพูดท่านworametza]
    คนเราผิดได้ แต่ต้องรู้จักการขอโทษ เดียวจะได้รับการให้อภัย [เครดิตคำพูดโดยworametza]
    อีกอย่างมุมมองพี่ พี่ว่าพวกเราก็แค่หลงในข้อมูลผิดๆมาซะนานนั่นละ
    พวกเค้าก็พยายามดึงเราออกมาแต่เราดันรู้ตัวช้าเท่านั้นเอง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    257
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,620
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ whiteking7 อ่านกระทู้
    ไม่ต้องคิดมากหรอกฟิว[ขออนุญาตยืมคำพูดท่านworametza]
    คนเราผิดได้ แต่ต้องรู้จักการขอโทษ เดียวจะได้รับการให้อภัย [เครดิตคำพูดโดยworametza]
    อีกอย่างมุมมองพี่ พี่ว่าพวกเราก็แค่หลงในข้อมูลผิดๆมาซะนานนั่นละ
    พวกเค้าก็พยายามดึงเราออกมาแต่เราดันรู้ตัวช้าเท่านั้นเอง
    ใจมากครับอย่างน้อยก็ดีขึ้น

ว่าเเต่รู้ชือเล่นได้ไงเนี้ย
    steam: gafiled1 origin: gafiled-THรับผากชือเกมใน steam ด้วยราคากันเอง

กล่าวขอบคุณ
    0
    ไม่จำเป็นต้องขอโทษครับไม่ใช่ความผิดของคุณเลยสักนิด เป็นความผิดของสมาชิกบางคนเอง
    ที่สมาชิกบางท่านลงทุนสมัครมาชี้แจงเนี่ย เพราะเขาติดตามเคสจากใน OCZ มาแต่แรกผมเองก็อ่านแต่แรก เห็นท่าทีของซาลูแต่แรก สุดท้ายก็เป็นซาลูเองที่ทำให้เรื่องมันวุ่นวายได้ขนาดนี้
    ห้างใหญ่ๆถ้าให้จองไปแล้วไม่ได้หรือติดขัดขึ้นมาเขามีวิธีเอาใจลูกค้าครับ เช่นมีบัตรสมนาคุณให้หากซื้อสินค้าชิ้นต่อไป มีส่วนลดอะไรก็ว่ากันไป
    นี่คือวิธีแก้ปัญหาของคนที่ค้าขายเป็นครับ แต่ซาลูซี่พูดโพล่งมาราวๆกับว่าคนซื้อไปขอทานจากซาลูซี่มา เพราะคำที่ว่า ปกติไม่ได้ขายราคา 799 แต่เห็นใจเลยยอมให้จองต่อ มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับเหมือนเหน็บกลายๆด้วยราคาด้วย ตกลงเราไปซื้อของเขาหรือเราไปขอของเขากินล่ะเนี่ย แค่นี้ก็สอบตกในแง่การบริการแล้ว เพราะถ้าเป็นผมจะเลือกที่จะหาวิธีเยียวยาให้ลูกค้าทำยังไงให้เขายอมจ่ายเต็ม 1499 โดยอาจไปลดในเกมอื่นเกมละนิดละหน่อยก็จะทำให้ซาลูไม่ควักเนื้อมากเท่าไหร่ แถมยังฟันรายได้ในเกมถัดไปได้ด้วย เจรจากันได้ก็ Win win EA กินอิ่มไม่มากวน
    แถมตอนท้ายที่ซาลูมาอ้างว่าเพราะมีคนไปร้องเรียน หรือ อ้างว่าเพราะทาง EA เอง เลยโดนยกเลิกหมด มันเท่ากับโยนขี้ไปให้ลูกค้ากับผู้ผลิตชัดๆ นี่หรือคือวิธีบริหารจัดการที่ดี

ถ้าใครงงตรงนี้ลงเรียนพวก MBA ครับจะรู้ว่าซาลูพลาดมากแค่ไหนในการจัดการบริหารธุรกิจ ทำเป็นเด็กน้อยขายของไปได้ จองไม่ได้ก็คืนเงิน คืนเสร็จลูกค้าเผ่นหนีหาใช้บริการเจ้าอื่นล่ะสิไม่ว่า การคืนเงินเนี่ยเขาให้ใช้เป็นมาตรการสุดท้ายครับนี่พี่แกเอามาใช้เป็นมาตรการแรกๆ ตั้งแต่มีปัญหากับคนที่พรีออเดอร์แล้ว
    ใครเป็น EA เห็นการบริหารจัดการตรงนี้ก็ต้องตัดหางปล่อยวัดแหละครับ ไม่งั้น EA เสียตามไปด้วย แต่ที่แน่ๆชื่อของซาลูตอนนี้ไปไม่กลับแล้วครับทั้งนี้ก็มาจากซาลูทำตัวเองล้วนๆ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    16
    ไอ้รู้น่ะผมรู้ครับคุณMatizano
    แต่ผมแค่มองโลกในแง่ดีว่าSaluziไม่ได้ชั่ว นี่ผิดเหรอ
    ผมว่าผมแสดงความเห็นอะไรในมุมมองผมเลยไม่ได้ใช่ไหมในบอร์ดJKGนี่
    ดูเหมือนจะแสดงความเห็นได้ นี่ต้องแสดงในมุมมองที่ตรงกับหมู่มากนะครับผมว่า
    ผมว่านะครับคุณก็ถูกอย่างที่คุณบอกว่าคุณมองโลกในแง่ดี แต่โชคร้ายนี่สิครับ คนที่เขาโวย saluzi ส่วนใหญ่เป็นพวกที่โดน saluzi กระทำเรื่องแย่ๆกับกับเขามาหลายต่อหลายครั้งแล้ว
    อันนี้ผมออกตัวก่อนนะว่าไม่ไ่ด้มาด่าหรือหาเรื่องหรือใช้อารมณ์
    ผมอยากถามว่าคุณรู้จัก saluzi มานานมากแค่ไหนแล้ว ซื้อเกมส์จาก saluzi ไปแล้วกี่เกมส์ แน่นอนว่าคนที่ยิ่งไม่เคยสัมผัสกับบริษัทนี้หรือเป็นแค่ขาจรซื้อเกมส์กับเขาแค่ครั้งเดียวย่อมไม่คิดอะไรมาก
    แต่ทว่าพวกเขาเหล่านั้นโดนบ่อยแล้วไง ซึ่งมันก็ดันเป็น บริษัทใหญ่บริษัทเดียวที่มีในไทย มันไม่มีตัวเลิอกมากพอที่จะไปอุดหนุนเจ้าอื่นแทนคนเลยต้องจำใจซื้อกับมันทั้งๆที่เจอบริการแย่ๆแต่ saluzi ก็ยังไม่วายบริการห่วยๆกับลูกค้า (ถ้ามีร้านอื่นป่านนี้ลูกค้าหนีไปอุดหนุนร้านอื่นแล้วครับ)

สิ่งที่ คุณ efaroz thanawat Khow และใครหลายคนที่มองคนละมุมมองกับคุณ ผมว่าเขาอาจจะแค่อยากจะบอกคุณเฉยๆว่าอยากให้ลองเปลี่ยนมุมมองใหม่หรือมองให้กว้างอีกนิด
    (คือรับข่าวอื่นๆด้วยจะได้มีไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจมากขึ้นว่าใครถูกใครผิด)

มันก็เหมือนคุณโดนเพื่อนยืมตังค์(แล้วไม่คืน)บ่อยๆ แต่คุณก็ยังมองโลกในแง่ดีอยู่ว่าเขานิสัยดี.....

คุณไวท์คิงครับผมคุยกับคุณแบบสันตินะอันนี้เตือนกันอีกรอบจ๊ะ ^^
    ผมอยากให้คุณฟังเพลงนี้อะครับ..
    นิทานหลอกเด็ก - ฟักกลิ้งฮีโร่
    http://www.youtube.com/watch?v=j1fsupCWMwo

โลกทุกวันนี้มันไม่สามารถมองได้แง่ดีได้อย่างเดียวแล้วนะครับ มันไม่ใช่นิทานนะครับ ที่จะมีสิ่งชั่วร้ายเข้ามาแล้วก็แพ้ภัยหายไป ไม่ใช่ว่ามันจะมีแต่สันติสุข
    โลกทุกวันนี้เราต้องทันคนครับคนไม่ดีมันก็มีเยอะมากขึ้น
    ยิ่งเรื่องของธุรกิจมันไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ ผมว่าถูกอย่างที่คุณ Khow เขาพูด(ได้ข่าวว่าเป็นทนายความเจอเรื่องพิพาทของลูกความเยอะพอดู)
    ผมว่าเขาพูดถูกเพราะคนเป็นทนายเขาเจอเรื่องอะไรงี้เยอะเขาย่อมรู้ทันกลโกงฉ้อฉลอยู่แล้ว
    ผมเองก็เคยสัมผัสและเรียนรู้คำว่า การตลาด ซึ่งคนที่เข้ามาจะรู้เลยว่าการตลาด(ธุรกิจ)มันไม่มีคำว่าทำดีหรอก ทุกอย่างหวังผลตอบแทนหมดครับ
    แจกแซมเปิ้ลไปให้ลองใช้ฟรี ? เขาหวังให้ลูกค้าได้รู้จักแบรนด์เขามากขึ้นเพื่อให้เขาดังแล้วคนก็จะใช้ของเขามากขึ้น(เนื่องจากการแข่งขันทางการตลาดทุกวันนี้สูง)
    โฆษณาเบียร์ ยี้ห้อนึง บอกในทีวีว่า สนับสนุนคนทำดี...ทำดีเพื่อสังคม นั้นละครับสร้างภาพให้ตัวเองดูดี แบรนด์ตัวเองจะได้ดูดีดูหรู
    เรื่องแบบนี้มันรายละเอียดปลีกย่อยอธิบายไปมันเยอะครับต้องไปเรียนด้านการตลอดแล้วจะรู้ - -a

[แก้คำใหม่ "ก็ยังไม่วายบริการห่วยๆกับลูกค้า"] 03:09น.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YuriTag : 24th October 2011 เมื่อ 03:09

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    เข้าใจกันก็ดีแล้วมาๆๆ ตั้งวงๆ

ใครจะเป็นคนจ่าย!!
    990FXA-UD7/AMD FX8120/G-Skill 8GB/GTX570 Ref/Corsair HX850

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    ผมว่านะครับคุณก็ถูกอย่างที่คุณบอกว่าคุณมองโลกในแง่ดี แต่โชคร้ายนี่สิครับ คนที่เขาโวย saluzi ส่วนใหญ่เป็นพวกที่โดน saluzi กระทำเรื่องแย่ๆกับกับเขามาหลายต่อหลายครั้งแล้ว
    อันนี้ผมออกตัวก่อนนะว่าไม่ไ่ด้มาด่าหรือหาเรื่องหรือใช้อารมณ์
    ผมอยากถามว่าคุณรู้จัก saluzi มานานมากแค่ไหนแล้ว ซื้อเกมส์จาก saluzi ไปแล้วกี่เกมส์ แน่นอนว่าคนที่ยิ่งไม่เคยสัมผัสกับบริษัทนี้หรือเป็นแค่ขาจรซื้อเกมส์กับเขาแค่ครั้งเดียวย่อมไม่คิดอะไรมาก
    แต่ทว่าพวกเขาเหล่านั้นโดนบ่อยแล้วไง ซึ่งมันก็ดันเป็น บริษัทใหญ่บริษัทเดียวที่มีในไทย มันไม่มีตัวเลิอกมากพอที่จะไปอุดหนุนเจ้าอื่นแทนคนเลยต้องจำใจซื้อกับมันทั้งๆที่เจอบริการแย่ๆแต่ saluzi ก็ยังไม่บริการห่วยๆกับลูกค้า (ถ้ามีร้านอื่นป่านนี้ลูกค้าหนีไปอุดหนุนร้านอื่นแล้วครับ)

สิ่งที่ คุณ efaroz thanawat Khow และใครหลายคนที่มองคนละมุมมองกับคุณ ผมว่าเขาอาจจะแค่อยากจะบอกคุณเฉยๆว่าอยากให้ลองเปลี่ยนมุมมองใหม่หรือมองให้กว้างอีกนิด
    (คือรับข่าวอื่นๆด้วยจะได้มีไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจมากขึ้นว่าใครถูกใครผิด)

มันก็เหมือนคุณโดนเพื่อนยืมตังค์(แล้วไม่คืน)บ่อยๆ แต่คุณก็ยังมองโลกในแง่ดีอยู่ว่าเขานิสัยดี.....

คุณไวท์คิงครับผมคุยกับคุณแบบสันตินะอันนี้เตือนกันอีกรอบจ๊ะ ^^
    ผมอยากให้คุณฟังเพลงนี้อะครับ..
    http://www.youtube.com/watch?v=j1fsupCWMwo

โลกทุกวันนี้มันไม่สามารถมองได้แง่ดีได้อย่างเดียวแล้วนะครับ มันไม่ใช่นิทานนะครับ ที่จะมีสิ่งชั่วร้ายเข้ามาแล้วก็แพ้ภัยหายไป ไม่ใช่ว่ามันจะมีแต่สันติสุข
    โลกทุกวันนี้เราต้องทันคนครับคนไม่ดีมันก็มีเยอะมากขึ้น
    ยิ่งเรื่องของธุรกิจมันไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ ผมว่าถูกอย่างที่คุณ Khow เขาพูด(ได้ข่าวว่าเป็นทนายความเจอเรื่องพิพาทของลูกความเยอะพอดู)
    ผมว่าเขาพูดถูกเพราะคนเป็นทนายเขาเจอเรื่องอะไรงี้เยอะเขาย่อมรู้ทันกลโกงฉ้อฉลอยู่แล้ว
    ผมเองก็เคยสัมผัสและเรียนรู้คำว่า การตลาด ซึ่งคนที่เข้ามาจะรู้เลยว่าการตลาด(ธุรกิจ)มันไม่มีคำว่าทำดีหรอก ทุกอย่างหวังผลตอบแทนหมดครับ
    แจกแซมเปิ้ลไปให้ลองใช้ฟรี ? เขาหวังให้ลูกค้าได้รู้จักแบรนด์เขามากขึ้นเพื่อให้เขาดังแล้วคนก็จะใช้ของเขามากขึ้น(เนื่องจากการแข่งขันทางการตลาดทุกวันนี้สูง)
    โฆษณาเบียร์ ยี้ห้อนึง บอกในทีวีว่า สนับสนุนคนทำดี...ทำดีเพื่อสังคม นั้นละครับสร้างภาพให้ตัวเองดูดี แบรนด์ตัวเองจะได้ดูดีดูหรู
    เรื่องแบบนี้มันรายละเอียดปลีกย่อยอธิบายไปมันเยอะครับต้องไปเรียนด้านการตลอดแล้วจะรู้ - -a
    ครั้งแรกเลยครับ
    เพิ่งเป็นเกมเมอร์แท้ใช้ของแท้เพียวๆเมื่อต้นเดือน2ปีนี้555+
    หลังจากที่ได้คอมแรงๆมานั่นละ
    ปล.เก็บหอมรอมริบมา2ปี- -"

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ตอบตรงๆนะผมยังไม่ใช่ทนายความแต่ยังอยู่ในฐานะนักกฎหมายธรรมดาๆที่ชาวบ้านมาปรึกษานั่นแหละ แต่ติดต่อทนายความให้ได้ครับเขาจะเก่งเรื่องการว่าความ (เป็นศิลปะอย่างหนึ่งการต่อสู้ในศาลกับชีวิตจริงคนละเรื่องครับและหมากเกมในศาลกับการเจรจาในชีวิตจริงก็แตกต่างกันครับ) สำหรับกฎหมายต้องอ่านทุกวันและรู้ให้รอบไม่งั้นเสียเปรียบ
    แต่งานของผมมีแต่ทุกข์ชาวบ้านครับ แต่ทนายบางท่านไม่รู้เรื่องการตลาดก็มีครับ เหมือนหมอแหละครับไม่ได้เก่งไปทุกเรื่อง
    จริงๆแล้วทนายเขาทำงานเป็นทีมครับเก่งกันคนละเรื่องไป แต่ผมประสบการณ์ชีวิตเยอะหน่อยเลยได้เปรียบ (ทนายหรือนักกฎหมายบางท่านโลกแคบก็มีครับขึ้นอยู่กับสิ่งแวดล้อมและประสบการณ์)

กล่าวขอบคุณ
    6
    STEAM CLUB น่ะครับเดียวจะมา ดราม่ากันเปล่าๆเนอะ

กล่าวขอบคุณ
    16
    แต่ทว่าพวกเขาเหล่านั้นโดนบ่อยแล้วไง ซึ่งมันก็ดันเป็น บริษัทใหญ่บริษัทเดียวที่มีในไทย มันไม่มีตัวเลิอกมากพอที่จะไปอุดหนุนเจ้าอื่นแทนคนเลยต้องจำใจซื้อกับมันทั้งๆที่เจอบริการแย่ๆแต่ saluzi ก็ยังไม่บริการห่วยๆกับลูกค้า (ถ้ามีร้านอื่นป่านนี้ลูกค้าหนีไปอุดหนุนร้านอื่นแล้วครับ)

ขออภัยด้วยนะครับที่พึ่งโพสข้อความนี้ผมพิมพ์ทิ้งไว้เป็นชั่วโมงแล้วแต่ไม่ไ่ด้มากด post reply พอมากดโพสแล้วก็พึ่งเห็นว่ามีคนมาชิงตอบก่อนผมไปหลาย reply แล้วเลยมาตอบอีกรอบกลัวเดี๋ยวเข้าใจผมผิดว่าผมยังไม่ยอมจบเรื่อง

ผมก็ไม่ไ่ด้โกรธหรืออะไรเลยแค่อยากให้รู้ไว้เราคนไทยด้วยกันครับมีอะไรคุยกันครับ อย่าพึ่งใช้อารมณ์หรือจู่ๆ โผงผางขึ้นมาไม่มีเหตุมีผล เพราะเวบบอร์ดมันเป็นอะไรที่เซนซิทีฟมาก
    ไม่เหมือนการนั่งจับเข่าคุยกัน

ส่วน คุณ gafiled1 ,whiteking7 ,N'Silence ,worametza

ไม่เป็นไรครับผมแค่มองจากมุมมองคนภายนอกทีอ่านตั้งแต่ต้น พอดีเห็นว่าเริ่มทะเลาะกันแบบคนละประเด็นเลยมาช่วยดึงกลับประเด็นเดิมแค่นั้นเอง

คุณ worametza ไม่ต้องกังวลครับ ไม่เข้าใจไม่รู้ถือว่าไม่ผิด เพียงแต่สำคัญอย่างที่ผมบอกอะ เวบบอร์ดมันเป็นอะไรที่ต้องระวังคำพูดมากๆ(ย้ำว่ามากๆจริงๆ- -")
    มันเป็นคอมมิวนิตี้ที่คนหลากหลายอายุเข้ามารวมตัวกันจริงๆ มุมมอง ความคิดเห็น ทัศนคติย่อมไม่เหมือนกัน เพราะฉนั้นต้องระวังดีๆครับผมเองยังเคยพลาดถึงขั้นเป็นจำเลยเวบบอร์ดมาแล้ว = ="
    เพราะบางทีเราอาจคาดไม่ถึงหรือไม่ไ่ด้มองไกลขนาดนั้นไง ส่วนที่เหลือก็มีแค่กลุ่มคนที่มองว่า 300 บาทมันเป็นเรื่องจิ้บๆจ่ายไม่จ่ายก็ได้หรือไปเล่นปลดอาวุธเอง
    ทว่าประเด็นเนี่ยะไมไ่ด้อยู่ที่ จ่ายเพิ่ม แต่ประเด็นอยุ่ที่ ผู้ค้าพูดให้ความหวังหรือชวนเชื่อให้มาซื้อแต่พอจ่ายไปแล้วกลับเบี้ยว

สมมุตินะครับสมมุติ..
    เราได้ข่าวว่าค่าย Acer จะปล่อย notebook series ใหม่เป็น TransFormer Limited Edition ในเดือนหน้า (เทียบกับกรณี เกมส์ BF3 Limited Edition ที่เราจองๆกันนั้นละ)
    ซึ่งเราไปเห็นป้ายประกาศบอกว่าสั่งจองกับเราวันนี้(กำหนดวันหมดเขตจองด้วยนะ)
    ทางเราจะแถม เกมส์ Portal 2 ให้ฟรีๆ หนึ่งกล่องและยังเป็นเกมส์ที่ยังไม่วางจำหน่ายด้วย
    (เทียบกับกรณี physical warfare pack นั้นละ) ซึ่งก็ดูแล้วรวมๆ เป็นของ 2ชิ้น ที่จะได้คือ notebook กับ แผ่นเกมส์

และแล้วลูกค้าก็เห็นว่า "โอ้ว..ได้ เกมส์ Portal 2 มาเล่นก่อนใครด้วยวุ้ย"(เทียบกับกรณี ได้ชุดอาวุธสุดพิเศษมาเล่นก่อนใคร)
    เห็นว่าน่าสนใจก็เลยจ่ายตังค์แล้วรอวันไปรับ Notebook กับเกมส์ Portal 2 ไปเล่นก่อนใคร(อารมณ์กำลังดีใจสุดๆเลยนะนั้นฟินสุดๆ)
    จู่ๆ ยังไม่ถึงวันปล่อยของ พี่แกบอกเราจะไม่แถม Portal 2 ให้แล้วนะ(แล้วก็ "อ้าง" ว่าเขาบังคับไม่ให้ปล่้อยทั้งๆที่ตัวเองเป็นคนไปตกลงกับเจ้าของ Portal 2 มาแล้วว่าจะให้)
    ถ้าอยากได้อะจ่ายเงินเพิ่มนะ 300บาท....
    ลูกค้าก็ "อ่าววแล้วในเมื่อเขาไม่ให้ของแกมาแล้วถ้าฉันจ่าย300 ไปแกจะเอาจากไหนมาให้ฉัน??"
    ลูกค้าก็ fail ดิครับ แกบอกว่าถ้าจองตอนนี้(กำหนดช่วงเวลาจอง)จะให้ของกับชั้นจำนวน 2ชิ้นนั้นกับฉัน ฉันก็เลยซื้อแต่พอฉันจ่ายตังไปคุณ****งเบี้ยวให้ฉันมาชิ้นเดียว
    (****ล่อกุให้กุซื้อของ****แต่แรกแต่ดันไม่มีของให้แต่แรกแล้วอะดิเนี่ยะ!?)
    บวกกับเครดิตที่เสียๆ แต่แรกซึ่งก็ชอบมีปัญหานู่นนี้นั้นกับลูกค้าหลายครั้งบางครั้งจัดงาน fair ขึ้นมาก็ไมไ่ด้มีอะไรเลยของราคาเท่าเดิมลดจากป้ายหน้าร้านแค่ไม่กี่สิบบาท
    (เทียบกับกรณีจัดแข่งขัน BFBC 2 ที่มันเคยเอาคอมสเปคกากๆมาจัดแข่งไม่พอ เปลี่ยนกฎการแข่งกระทันหันทำให้ต้องเริ่มแข่งใหม่และแข่งซีซั่นสองเงินรางวัลกับของราลวัลกากมากเดี๋ยวจะเอาลิ้งค์มาให้ดูนะครับ)

**เรื่องการแถมของเป็นเรื่องของโปรโมชั่นเพื่อล่อใจหรือชวนเชื่อลูกค้าให้ซื้อซึ่งเป็นกลยุทธทางการตลาดที่ผู้ขายดีลกับเจ้าของลิขสิทธิ์เกมส์ Portal ผู้ขายได้ของมาทำโปรโมชั่น เจ้าของ Portal ได้โฆษณาเกมส์เขามากขึ้นซึ่งเป็นเรื่องที่ต้องดีลกันทำสัญญาตกลงกันก่อนปล่อยโปรโมชั่นออก)

หวังว่าการเปรียบเทียบของผมคงทำให้ทุกคนนึกภาพออกนะครับ อ่านสนุกๆ นะครับ 55+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YuriTag : 24th October 2011 เมื่อ 02:02

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    16
    เสริมอีกนิด.. พะเอิ้น เผอิญ EA ****ก็กวนตีนนึกจะยึดชุดปืนคืนจากซาลูมันก็จะทำซะอย่างงั้น แต่เราก็ยังไม่ชัวร์ว่าจริงแค่ไหนจากข่าวกรองที่ได้มาคือ ซาลูซี่ทำยอดขายตามที่ตกลงกับ EA ไว้ไม่ได้ว่าถ้าซาลูซี่ทำยอดขายได้ทะลุเป้า EA (ยอดสั่งจอง)ก็จะยอมให้ซาลูทำโปรโมชั่นแจกปืนให้ แต่มันดันทำได้ไม่ทะลุ(เครดิตเสียๆของเรื่องเก่าๆเยอะลูกค้าเลยหดหาย) มันก็เลยกลายเป็นว่าผิดกับที่ตกลงกับ EA ว่าจะทะลุเป้าให้ได้ EA เลยไม่ให้ของไง ทีนี้มันก็เป็นปัญหาที่saluzi บอกลูกค้าแล้วจะให้แต่ทีนี้ก็ดันไปโทษว่าเปนความผิด EA อีเอ(ตามในใบประกาศจากsaluzi) เลยฉุนไง

http://www.saluzi.co.th/news_inner.php?sendid=87

อ่านรายละเอียดดูนะครับแล้วดูคอมเม้นต์ผมนะ

เป็นการแข่งที่ไม่ลงทุนอะไรเลยอะ เคี่ยวมากๆ...

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    เสริมอีกนิด.. พะเอิ้น เผอิญ EA ****ก็กวนตีนนึกจะยึดชุดปืนคืนจากซาลูมันก็จะทำซะอย่างงั้น แต่เราก็ยังไม่ชัวร์ว่าจริงแค่ไหนจากข่าวกรองที่ได้มาคือ ซาลูซี่ทำยอดขายตามที่ตกลงกับ EA ไว้ไม่ได้ว่าถ้าซาลูซี่ทำยอดขายได้ทะลุเป้า EA (ยอดสั่งจอง)ก็จะยอมให้ซาลูทำโปรโมชั่นแจกปืนให้ แต่มันดันทำได้ไม่ทะลุ(เครดิตเสียๆของเรื่องเก่าๆเยอะลูกค้าเลยหดหาย) มันก็เลยกลายเป็นว่าผิดกับที่ตกลงกับ EA ว่าจะทะลุเป้าให้ได้ EA เลยไม่ให้ของไง ทีนี้มันก็เป็นปัญหาที่saluzi บอกลูกค้าแล้วจะให้แต่ทีนี้ก็ดันไปโทษว่าเปนความผิด EA อีเอ(ตามในใบประกาศจากsaluzi) เลยฉุนไง

http://www.saluzi.co.th/news_inner.php?sendid=87

อ่านรายละเอียดดูนะครับแล้วดูคอมเม้นต์ผมนะ

เป็นการแข่งที่ไม่ลงทุนอะไรเลยอะ เคี่ยวมากๆ...
    คนไทยหนีไปPGMไม่ก็Zestแน่เลย