ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Threaded View

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863

ปมสงสัย พระเจ้าตากสติฟั่นเฟือน? รัชทายาทพระเจ้าตากสิน ? สุสานเจ้าตากที่จีน?

ผมนำ บทความจากหลายๆ ที่มาเรียบเรียงเขียนโดยผมเองหวังว่าจะได้ความรู้กันไม่มากก็น้อย

1. พระเจ้ากรุงธนพระสติวิปลาส

เป็นข้อสงสัยแปลกใจกันไม่ใช่น้อย สำหรับ ข้อกังขา ที่มีต่อประชาชนคนไทยมาเป็นเวลานาน เชื่อกันไหมกษัตริย์ ที่นำเอกราชคืนชาวไทย จะทรงบ้าตามตำราที่เรียนจริง?

- พระเจ้าตากสินหลังจากกอบกู้เอกราชแล้ว จากนั้น ไม่มีเงินทอง
    พระเจ้าตากต้องไปยืมเงินมาจากที่ประเทศจีน
    เนื่องจากเพื่อนบ้านไม่มีคนมีเงินและพระเจ้าตากเป็นคนที่มีเชื้อสายจีน
    ทำให้ยืมเงินจากจีนได้ง่าย แต่ผลจาการเสียกรุงศรีนั้นทรัพย์สินของประเทศได้เสียหายไปมาก รวมทั้ง นาไร่ด้วยทำให้ไม่มีข้าวกิน รวมทั้งเงินที่จะอามาทำการบูรณะบ้านเมืองนั้นก็ต้องใช้เป็นจำนวนมากจึทำให้ต้องยืมเงินจากจีน เมื่อยืมเงินมาไม่มีใช้จีนก็จะเอาทรัพย์สินในเมืองไทยไปขัดดอก พระเจ้าตากไม่สามารถรบกับจีนได้เพราะเสี่ยงแพ้สูง
    เนื่องจากจีนในช่วงนั้นก็แข็งแกร่งไม่น้อย คนก็เยอะกว่า จึงเสี่ยงที่จะทำสงครามด้วย จึงยอมหนีหนี้เพราะตัวเองเป็นคนทำสัญญาถ้าตัวเองตายไปสัญญาก็จะเป็นโมฆะ (ไม่เช่นนั้นเมืองไทยเราคงต้องถูกเป็นเมืองขึ้น)
    แล้วให้
    ร.1 มาปราบเพราะเห็นว่าร.1เป็นคนเดียวที่สามารถเป็นกษัตริย์ได้
    จึงให้ ร.1 มาปราบกบฎ เมื่อพม่าเห็นก็คิดว่า ร.1มีความสามารถมาก จะเกรงกลัวร.1มากขึ้นทำให้ป้องกันประเทศได้ง่าย

-พระเจ้าตากสินหนีไปบวช (อันนี้ตามที่เคยอ่านกันตามเว็บต่าง)

-พระเจ้าตากสินถูกแย่งชิง ราชสมบัติ ??? คำถามที่ไม่เคยมีคำตอบ และยังเป็นความลับของสังคมคือ พระเจ้ากรุงธนบุรี หรือพระเจ้าตากสินนั้นทรงเสียพระสติจริงหรือไม่? เพราะนั่นเป็นประเด็นสำคัญในคำกล่าวโทษพระองค์ และนำไปสู่การสำเร็จโทษพระองค์ ใครเป็นผู้วางแผนยึดและใครเป็นผู้ยึดกรุงธนบุรี? ฯลฯ
    http://thailanna.pasblog.net/The-fir...aaa-b1-p12.htm

เจ้าฟ้าเหม็นรัชทายาทหรือโจร !!

''ตัดหวายอย่าไว้หน่อ ฆ่าพ่ออย่าไว้ลูก''

เจ้า ฟ้าเหม็นมีพระชาติกำเนิดที่ยิ่งใหญ่ เป็นลูกของพระมหากษัตริย์ แต่ด้วยความที่เป็นลูกกษัตริย์นี่เอง กลับเป็นสิ่งที่ย้อนมาทำร้ายพระองค์เกือบตลอดพระชนมชีพ จนเรียกได้ว่าเป็นเจ้าอาภัพที่สุดพระองค์หนึ่งในพงศาวดารแต่มีการศึกษาค้น คว้าถึงเบื้องลึกเบื้องหลังคดีนี้ไว้น้อยมาก ไม่ต่างจากชื่อ "เจ้าฟ้าเหม็น" บุคคลสำคัญในระดับองค์รัชทายาทองสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีก็กลายเป็นเจ้านอก พงศาวดารที่แทบไม่มีใครรู้จักแม้ว่าวังท่าพระของพระองค์ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัย ศิลปากรเดี๋ยวนี้ จะห่างพระบรมมหาราชวังแค่ข้ามถนน ก็ไม่ทำให้ชื่อ "เจ้าฟ้าเหม็น" เป็นที่รู้จักขึ้นมาแต่อย่างใด..

เมื่อสิ้นรัชสมัยพระเจ้าตากสินแห่งกรุงธนบุรี พระมเหสี พระราชโอรสและพระราชธิดาถูกถอดจากพระอิสริยยศกลายเป็นสามัญชน มีเพียงไม่กี่พระองค์เท่านั้นที่ยังคงดำรงยศชั้นเจ้านาย แต่ถึงอย่างนั้น ตลอดพระชนม์ชีพก็ยังคงถูกดูหมิ่นพระเกียรติและมีชีวิตที่เรียกได้ว่า รันทด ไม่น้อยเหมือนกัน

อ่านประวัติ ของ เจ้าฟ้าเหม็นต่อที่นี่
    http://www.oknation.net/blog/bongbon.../09/10/entry-1
    http://www.kaweeclub.com/b6/t2753/

สุสานพระเจ้าตากสินมหาราชที่เมืองจีน

ภาพ: แผ่นป้ายหินจารึกไว้ว่า
    "สุสานของ 'แต้อ๊วง' (สมเด็จพระเจ้าตากสินฮ่องทางตอนใต้ ในแผ่นดินพระเจ้าเฉียนหลงฮ่องเต้)
    ทำการบูรณะซ่อมแซมใหม่
    ในปี ค.ศ. ๑๙๘๕ ฤดูใบไม้ผลิ"

ซุ้มประตูทางเข้าพระสุสานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เมืองเถ่งไฮ่ สาธารณรัฐประชาชนจีน

พระสุสานด้านในมีแผ่นหินจารึกพระนามแปลเป็นไทยว่า
    "สุสานในพระเจ้าตากสินแห่งราชตระกูลแต้จิ๋ว สร้างในพระเจ้าแผ่นดินจีนเฉียนหลงฮ่องเต้ พ.ศ.2339"
    http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1549224

สุดท้าย ข้อสงสัยต่างๆ ก็ไม่มีใคร จะพอให้คำตอบข้อสงสัยต่างๆ ได้ แต่หากนำเรื่องราวต่างๆ มาประกอบกันอย่างพอมีเหตุมีผลไม่ใช้อคติต่างในการวิเคราะห์
    ผมเชื่อว่า คนธรรมดาอย่างเราเนี่ยแหละจะหาข้อเท็จจริงมาหักล้าง กับข้อสงสัยที่เรามีอยู่ได้ อย่าลืมว่าผู้ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์
    ขอบคุณครับที่เสียเวลาในการ ชมกระทู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 28th December 2011 เมื่อ 11:40