ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,170
    ได้รับคำขอบคุณ: 215

ขอวิธีลง XP หลัง 7 Dual Boot

อยากลง XP กับ 7 คู่กันเป็น Dual Boot อ่ะครับ

คือที่ใช้ XP Mode ไม่ได้ เพราะเป็นคีย์ปลอม

รบกวนสอนให้ได้ไหมครับ

หรือถ้ามันทำไม่ได้ต้องใช้ XP Mode แทน ก็ขอตัว Activate ดีๆ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    Nightwing

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    Blog Entries
    1
    อืม... ปัญหาคือถ้าติดตั้ง windows xp หลังจาก windows 7
    boot loader ของ windows xp จะไปทับของ windows 7 ใน MBR
    และก็จะเจอ Error loading Operating System เพราะ boot loader ของ xp ไม่รู้จัก win 7
    ผมคงไม่ลงรายละเอียดให้นะครับ เพราะคุณจะใช้ 2 os ก็ต้องมีความรู้พอสมควรผมจะบอกวิธีการทำให้นะ

1 ใส่แผ่น win xp และติดตั้งไปตามปกติ (**ระวัง ถ้าหาก HDD คุณเชื่อมต่อแบบ Serial ATA win xp จะหา partition ของ HDD ไม่เจอต้องแน่ใจว่าแผ่น win xp มี sata driver อยู่ )
    1.1 ถ้าหากจะยัด sata driver ลงไปใน win xp ใช้โปรแกรม nLite ก็ได้ วิธีใช้และตัวโปรแกรมหาเอาตาม google
    2 เมื่อติดตั้ง xp เรียบร้อยแล้วก็จะเจอ error แบบด้านบน ชั่งมันเปลี่ยนแผ่นแล้วใส่แผ่น win 7 และเลือก Repair your Computer
    2.1 หรือจะใช้วิธีซ่อม boot loader แบบ command line ก็ใช้คำสั่ง
    bootrec /FixMbr
    bootrec /FixBoot
    bootrec /RebuildBcd
    3 เมื่อซ่อม Boot loader เสร็จแล้วเครื่องจะสามารถ boot win 7 ได้ตามปกติ (แต่ก็ยังไม่มีหัวข้อให้เลือกใช้ win xp ไม่เป็นไรดูข้อต่อไป)
    4 เข้าใช้งาน win 7 และ Download โปรแกรม EasyBCD เป็นโปรแกรมจัดการ boot menu วิธีใช้และตัวโปรแกรม เหมือนข้อ 1.1
    5 เมื่อจัดการเสร็จแล้ว Restart เครื่องก็จะเจอ menu ให้เลือกใช้ระหว่าง windows 7 และ windows xp
    6 เป็นอันเสร็จสิ้นการทำ Dual boot
    7 ไม่เข้าใจกลับไปอ่านใหม่ตั้งแต่ต้น

ปล.grub ของ linux ยังจัดการง่ายกว่าของ windows ตั้งเยอะ 555+
    Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,170
    ได้รับคำขอบคุณ: 215
    ขอบคุณมากๆครับ ทำได้แล้วๆ
    Nightwing