ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

♥ ϟƘƦƖןןΣx ♥
    575
    กล่าวขอบคุณ
    429
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,058
    Blog Entries
    2

Cool ♥ Preview : AMD Radeon HD 7970 : ASUS VS Sapphire VS XFX ♥

♥ Preview : AMD Radeon HD 7970 : ASUS VS Sapphire VS XFX

♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥

วันนี้ผมได้ไปเจอเว็บจากสิงคโปร์เว็บหนึ่งนะครับ เขามีการสรุปการ์ดจอรุ่นใหม่ป้ายแดงจาก AMD Radeon HD 7970 ทั้ง 3 ยี่ห้อดัง ประกอบ ไปด้วย ASUS, Sapphire และ XFX โดยตัวการ์ดจอทั้ง 3 ยี่ห้อนั้นเป็นแบบ PCB design of the Radeon หรือเป็นดีไซน์ดั่งเดิมไม่มีการใส่ Heatsink ระบายความร้อนเพิ่ม พร้อมแล้วเราไปเริ่มกันที่ละยี่้หอเลยครับ

♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥

♥ ASUS ♥

ดูจากตัวกล่องจะเห็นได้เลยนะครับว่า มันมาแบบอลังการพอสมควร นอกจากนั้น ASUS เองยังเน้นเรื่องของ Software ที่ชื่อว่า GPU Tweak ซึ่งเป็นโปรแกรมปรับแต่งนั่นเองครับ

ด้านหลังของกล่อง

สำหรับ Accessory ที่ให้มาจะปรับกอบไปด้วย

(1 x MiniDP and 1 x HDMI to DVI convertor, 2 x 6 pin PCIe to 8 pin PCIe, Crossfire bridge) and Documentation

ASUS HD 7970 มาในแบบฉบับของการ์ดตนแบบของ AMD โดยมีการเพิ่มเพียงแต่ Sticker เท่านั้น

ในการ์ดตัวนี้จะมาในแบบฉบับของ reference design โดยมีภาคจ่ายไฟเพิ่มที่ 8+6 pin และยังรองรับ PCIe 3.0 ด้วย

สำหรับการ์ดจอใบนี้สามารถต่อจอได้สูงสุดถึง 6 จอ โดยมีพอร์ตทั้งที่เป็นแบบ mini-DP, HDMI และ DVI-D ports

ASUS Radeon HD 7970 ใบนี้จะมี Software ที่เรียกว่า GPU Tweak โดยเจ้าโปรแกรมนี้สามารถที่จะปรับความเร็วของ GPU Clock, Memory Clock และภาคจ่ายไฟ

และนี่คือสเปคที่เปิดจาก GPUz

Sapphire

หลังจากดู ASUS มาแล้ว เรามาเบิ่งของ Sapphire กันบ้างครับ โดย กล่องของSapphire นั้นจะมาในสไตล์ดุดัน เรียบ ๆ แต่ออกแนวดุ ๆ

sapphire HD7970-1

ส่วนด้านหลังนั้นก็จะมีรางวัลต่าง ๆ ที่ Sapphire ได้ตั้งแต่ปี 2002

Sapphire นั้นต้องบอกว่าใจปล้ำมาก ๆ เพราะให้ของแถมมาเยอะมาก ๆ เลยครับ โดยมี mini-DP/HDMI/DVI-D รวมไปถึง driver โดยมีหมดเลย

สำหรับตัวการ์ดก็ไม่มีอะไรโดดเด่นไปกว่าการ์ดจอแบบ reference ทั่วไป โดยสีหลักก็ยังคงเป็นดำแดง จะมีเอกลักษณ์ของ Sapphire ก็ตรงชื่อยี่ห้อนี่แหละครับ

สำหรับภาคเชื่อมต่อ ภาคจ่ายไฟ และต่อกับหน้าจอก็จะเหมือนกับของ ASUS ทุกอย่างเลยครับ

XFX R7970 Black Edition

XFX R7970 Black Edition ตัวนี้มีกล่องที่แตกต่างไปจากตัวการ์ดจอสองตัวแรก สำหรับการ์ดจอตัวนี้จะเป็นตัว Black Edition ของ XFX นั่นเองครับ

หลังกล่องจะมีฟีเจอร์เด่น ๆ มากมาย จะสังเกตุได้อย่างนึงนะครับ ตัวกล่องเองจะมีลักษณะตั้ง ตรงข้ามกับ 2 ยี่ห้อ

สำหรับ Accessory ของ XFX นั้นก็ค่อยข้างที่จะให้มาน้อยไปหน่อย โดยจะมีที่เชื่อมต่อ CrossFire และ หัวแปลง HDMI to DVI

XFX R7970 Black Edition มาพร้อมกับ Clock ที่สูงกว่าปกติโดยจะเป็น 1000/1425MHz Core/Memory

สำหรับด้านหลังนั้นก็จะเหมือนกับตัวโรงงานต่างกันแค่น็อตที่มีขนาดใหญ่กว่าเท่านั้นครับ

สำหรับการเชื่อมต่อ ก็ยังเหมือนกับอีกสองตัวด้านบนครับ

ต่อไปเราไปถอด Heatsink ออกมาบ้างดีกว่าครับ

ที่ระบายความร้อนแบบ “HydroCell”

ภายในก็จะเห็นซิลิโคนมากมาย

พัดลมคู่ IP5X Twin PWM จะช่วยระบายความร้อนออกจากการ์ดใบนี้ โดยมันสามารถใช้งานได้ยาวนานกว่า 10,000 ชั่วโมงเลยทีเดียวครับ

Performance

ต่อไปเราไปดูคะแนนที่เทสออกมาบ้างดีกว่าครับ โดยคะแนนนี้นั้นได้ออกมาตามนี้เลยครับ

จะเห็นได้เลยว่าการ์ดจอเดิม ๆ ของรุ่น HD 7970 นั้นจะแรงกว่า 6970 เดิมเยอะเลย อีกทั้งถ้าเป็นตัว XFX ที่มีการ OC มาจากโรงงานแล้วด้วยนั้น จะแรงพอ ๆ กับ HD 6990 เก่าเลย

เราลองใช้โปรแกรม CCC ซึ่งเป็น Driver ที่ติดมาจาก AMD มา OC ดูนะครับ โดยให้ Clock อยู่ที่สูงสุดเท่าที่ทำได้

Temperature

ตัวแรกเราจะมาทดสอบการ์ดที่เป็นแบบธรรมดาก่อนนะครับ โดยอุณหภูมิไม่เกิน 63 องศาเลยครับ

ตัวไปเรามาดูตัว XFX OC กันบ้าง ด้วยความแรงของมัน ส่งผลให้มันร้อนกว่าตัวธรรมดาครับ โดยขึ้นไปแตะที่ 74 องศาเลย

Conclusion

จบไปแล้วนะครับผลพรีวิวจากเว็บไซต์ VR-Zone สื่อเมืองสิงคโปร์นี่เอง โดยเขาว่าว่า เจ้าตัวการ์ดจอรุ่นนี้ถือว่าเป็นการรอคอยอย่างคุ้มค่าคุ้มเวลา เพราะมันได้มีการปรับปรุงประสิทธิภาพให้มีความแรงขึ้นไปเยอะมาก เมื่อเทียบกับรุ่นเท่าเทียมกันในรุ่นก่อน อีกทั้งการเปลี่ยนแปลงของ AMD ครั้งนี้ไม่ใช่เปลี่ยนแค่การเพิ่ม Clock หรืออะไร แต่เป็นการเปลี่ยนสถาปัตยกรรมการออกแบบเลย โดยใช้การออกแบบแบบ 28nm โดยมีความแรงและความเย็นควบคู่กันไป การ OC ก็สามารถทำได้ตามใจอยาก ต้องการเมื่อไหร่ก็ทำได้สบาย ๆ และท้ายที่สุดเองราคาของมันนั้นลดลงมาก สรุปเลย AMD Radeon HD 7970 กับ 3 ค่ายใหญ่ ASUS, Sapphire และ XFX เป็นการ์ดจอที่น่าสนใจอย่างมากครับ

♥ Credit : VR-Zone ♥ NB4G ♥

♥ Thx + Comment FOr Encouragement.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JigsawHYHY : 11th January 2012 เมื่อ 21:31
    คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า :joker

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    มันก็น่าสอยอ่ะนะ เเต่รอใช้ GTX 560 พังซะก่อนเเหละ หุหุ ค่อยไปสอย
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    Asus ผมว่าแกก็เน้นดุไปทางราคาเหมือนเดิม ชาไป๋เอง แกจัดเต็มจริงๆ ส่วน XFX พี่แกให้ของมาน้อยเพราะเอางบไปลง OC หมด ฮ่าๆ ขำๆนะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    ผมสาวก XFX คงได้ถอย XFX อีกละครับ เอิ๊ก ๆ ๆๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    T.I.C Department Inc.
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    จะเวอร์อะไรมากค่ะคุณน้อง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Kingdom of Thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    โอ้ววววววววว....กิเลสแบบรูปธรรม
    Intel(R) Core(TM) i7-3770@3.4Ghz Cooler Master V6 GT ASUS P8P67 PRO Kington Hyper-X 12Gb DDR3 1600 HIS Radeon HD 6870 1GB DDR 5

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    ลงมาเหลื่อ 10000 เมื่อไหรจับทันที

IT'S GOOD FOR YOU
    เอ่อคือรู้แล้วจะมาข่มขืนผมหรอ T^T no abe
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    อยากได้มากมายอะ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ถ้าราคาถูกจริงก็น่าสอยมาใช้กันนะครับ หุหุ