นับว่าเป็นหนึ่งในข้อเสียของ Android ที่มีสเปคไม่สูงมาก เรื่องระบบจัดการเมมโมรี่ภายในของตัวเครื่องตั้งแต่สมัย Android 2.1 เป็นต้นมาเลยครับ บางครั้งเราเช็คเมมในเครื่องแล้ว พบว่ายังเหลือพื้นที่อีกบานตะไท แต่กลับลงแอพเพิ่มไม่ได้เพราะมันฟ้องว่า Out of memory

ก่อนอื่น ให้เพื่อนๆเช็คเมมโมรี่ภายในเครื่องก่อนนะครับ ว่ายังเหลืออยู่มากน้อยแค่ไหน อย่างน้อยควรมากกว่าขนาดของแอพที่ต้องการลงซัก 20 MB นะครับ เช่น แอพที่จะลงมีขนาด 30 MB เนื้อที่ภายในเมมโมรี่เครื่อง ควรมีมากกว่า 20MB และคุณต้องมีไฟล์แอพสกุล .apk ที่พร้อมติดตั้งไว้ในคอมพิวเตอร์ด้วยนะครับ

โปรแกรมที่เราจะใช้ชื่อว่า iAPK สามารถหาได้จาก Google เลยครับ อีกทั้งโปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมที่ไม่ต้องติดตั้ง โหลดมาแล้วใช้ได้เลย คงไม่มีอะไรยุ่งยากนัก

หลังจากนั้น ต้องไปเปิด USB Debugging ก่อนครับ โดยไปที่ Menu –> Setting –>Applications –>Development

ขึ้นถามกด OK

หลังจากนั้น ต่อสาย USB เข้ากับคอมพิวเตอร์ แล้วไปดูที่มือถือว่า มีเมนู USB Connected กับ USB Debugging Connected ขึ้นที่แถบ Notification ด้านบนหรือเปล่า ถ้าขึ้นก็โอเคครับ ถ้ายังไม่ขึ้นกลับไปเริ่มขั้นตอนแรกใหม่

กลับมาที่คอมพิวเตอร์นะครับ ให้เปิดโปรแกรม iAPK ขึ้นมา

หากท่านเปิดแล้วเจอปุ่มสามปุ่มขึ้นมา ให้กดตรง Install APKs นะครับ หลังจากนั้นก็ลากไฟล์ .apk ซึ่งเป็นแอพที่เราต้องการลง ลากลงไปในช่องสี่เหลี่ยมเล็กๆนี้เลยครับ บางเครื่องอาจขึ้นว่า Installing APK หรืออาจจะไม่ขึ้นก็ได้นะครับ ขึ้นอยู่กับสเปคเครื่องของคุณด้วย บางเครื่องจะดูเหมือนโปรแกรมค้าง แต่แท้จริงแล้วกำลังติดตั้งแอพให้เราอยู่ ซึ่งเวลาที่ใช้จะขึ้นอยู่กับขนาดแอพที่เราลงครับ หลังจากนั้น พอลงแอพเสร็จจะมีหน้าต่างแจ้งว่าติดตั้งเรียบร้อย หลังจากนั้นก็สนุกสนานกับแอพที่โหลดมาได้ตามใจชอบเลยครับ

CREDIT:http://www.newssorch.com "คอมพิวเตอร์มีอะไรมากกว่าที่คิด "