ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

One shot, One kill
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 725
    Blog Entries
    1

Thumbs up จรรณยาบรรณของช่างคอมฯ สมัยนี้ หายไปไหนหมด?

เพิ่งเจอมากับตัวเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ พอดีพี่ชายของผมมีโน๊ตบุ๊คอยู่เครื่องนึง พอดีมันเกิดเสียโดยปัญหาของมันคือ พอเข้าวินโดว์แล้วเกิดบลูสกรีน แล้วพอรีสตาร์ทใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม โดยพี่ชายเค้าเป็นคนโทรมาบอกผม ผมก็ถามว่ามันแสดงโค้ดว่าอะไร พี่ผมก็บอกไม่ทราบ เพราะดูไม่ทัน (เครื่องตั้งให้รีสตาร์ทอัตโนมัติเมื่อ System Fail) พี่ชายผมอยู่ขอนแก่น แต่ผมอยู่สมุทรปราการ ด้วยความขี้เกียจ ผมจึงบอกไปว่า ให้ยกไปซ่อมที่ร้านเอาละกัน พี่ผมก็เลยเอาไปซ่อมที่ร้านๆหนึ่ง (ผมไม่รู้ร้านไหน เพราะผมไม่ได้ไปด้วย) พอเอาไปให้ดู ช่างบอกว่าปัญหานี้แก้ยากนิดนึง ถ้าจะให้ซ่อมก็ 3,000 บาท เอารึเปล่า พี่ผมก็เลยถามต่อว่า มันต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรเหรอ ถึงสามพัน ช่างก็บอกว่า ค่าซ่อมนี่แหละ ของมันซ่อมยาก ด้วยความที่พี่ผมเป็นคนมีอันจะกิน (แต่ฉลาดหน่อยนึง) ไม่ยอมให้ซ่อม เพราะถ้าซ่อมถึง 3,000 บาท ไปซื้อใหม่จะดีกว่าเยอะ

ระหว่างนั้นพี่ผมก็เลยส่งโน๊ตบุ๊คเจ้าปัญหานี้มาให้ผม ไอ้ตอนแรกได้ยินว่าค่าซ่อมสามพัน คิดในใจ ****คงยาก***ๆ แต่พอลองทำดู ปรากฏว่าปัญหามันไม่ยากอย่างที่คิด เพราะโค้ดที่มันโชว์ใน BSOD คือ 0x0000008e ซึ่งหมายความว่า มีแรมตัวใดตัวหนึ่งเสีย พอผมแงะออกมาดู ปรากฏว่าในเครื่องมีแรม 2 GB เน่าๆ ตัวนึงยัดมาเพิ่ม ทั้งๆที่ โน๊ตบุ๊คนี้ สเปคมันมีแรมแค่ 1 GB(Acer 4730z) พอโทรไปถามพี่ ก็บอกว่า ไม่รู้ พอผมถอดแรมตัวนั้นออกมาดู ก็ปรากฏว่าเครื่องเปิดได้ตามปกติ และไม่มีปัญหาใดๆเลย หลังจากนั้นผมจึงโทรไปบอกพี่ถึงปัญหาที่เกิด เค้าก็บอกว่า เค้าจะไม่ไปที่ร้านนั้นอีกแล้วล่ะ

ผมก็เลยมาสงสัยว่า ทำไมเดี๋ยวนี้ พวกช่างคอมทั้งหลาย ถึงทำงานหากินบนความไม่รู้ของคนอื่นแบบนี้ ถ้าปัญหาแบบนี้ให้ผมซ่อม ผมซ่อมฟรีให้ด้วยซ้ำ (แต่แรมขายให้นะ 5555)

ใครที่มีปัญหาแบบนี้ ก็สามารถระบายได้นะครับ หัวอกเดียวกัน

ปล.เซ็ง

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    พวกนี้มันก็หากินกับความไม่รู้ของคนอื่นนี่แหละครับ ทำใจๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ผมว่าร้าน ซ่อมคอมเดี๋ยวนี้ หาดี ๆ ยากครับ

ผมว่าศึกษาปัญหาด้วยตนเอง ฝึกทำหลาย ๆ ครั้ง และศึกษา ปัญหาเบื้องต้น

ก็ปลอดภัยจากการเอาเปรียบได้แล้ว แต่บางครั้งถ้ามันจนปัญญาเกินไป ก็คงไม่พ้นร้าน

แต่ควรจะไปร้านที่ ไว้ใจได้ และราคาเป็นกันเอง ไม่แพงจนเกินไป

ปล.เดี๋ยวนี้ลง Window ใหม่ 300 up ทั้งที่ ทำเองก็ได้ ง่ายนิดเดียว เสียเวลาไม่ถึง ครึ่งชั่วโมง
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    ช่างคอมสมัยนี้บางกลุ่มก็เป็นจำพวกแรงงานไร้ฝีมือครับ คือเค้าเป็นแค่ลูกจ้าง ไม่มีความรู้อะไรในหัว

หรืออาจเรียกได้ว่าเป็นพวกแรงงานที่เรียนไม่จบก็ได้

เวลานายจ้างสอนให้ทำไร ก็ทำได้แค่นั้น ไม่รู้จักวินิจฉัยวิเคราะห์ให้เป็น

รู้แต่ว่า อาการแบบนี้ ต้องซ่อมแบบนี้ อาการแบบนั้น ต้องซ่อมแบบนั้น

ผมคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนี้นะ พวกช่างสมัยนี้น่ะ

ชอบกินไข่เจียว

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    หรือเขาไม่รู้วิธีซ่อมจริงๆ 5555+

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    ผมก็เสียคอมไปเครื่องนึง มันบอกฮาร์ดดิสติดแบด ขอเวลาซ่อมเดือนนึงลูกค้าเยอะ
    พอครบเดือนไปดูร้านคอม****กลายเป็นร้านอูคูเลเล่ พอถามป้าร้านขายโทรศัพท์ข้างๆแกบอก
    มันเล่นพนันบอลเสียมันหนีหนี้ ประจานเลยครับ ร้านมันชื่อ คลีนิึึคคอม เปิดอยู่ Modern Zone Big C อุบล
    ช่างชื่อช่างหนุ่ม

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    2
    แน่นอนครับ เมื่อก่อนผมลงวินไม่เป็นเรื่องคอมยังไม่ค่อยรู้เรื่อง มันเอะอะๆ ลงวินใหม่อย่างเดียว 300 ลงโปรแกรม 150

เหอะๆ.. มันลงวินโดว์โมดิฟายแบบออโต้ไดฟเวอร์ โปรแกรมที่ให้แบบ trial เกมก็ demo กะเกมเฮ้า10กว่าเกมแบบจำกัดวันด้วย

ปีก่อนเพื่อนผมมันไปซ่อมแล้วมาบอกผมว่า... มันเข้าเกมแล้วมันถามหา.. Direct X แค่เนี่ย ร้านบอกให้มันลงวินใหม่เลย

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Go Let It Out ~
    Krabi , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,956
    ได้รับคำขอบคุณ: 257
    เพื่อนผมเจองี้ครับ

เอาคอมไปซ่อมร้าน พ่อซ่อมแล้วเขาถอดแรมไปแผงนึง กว่าจะรู้ตัวก็นะ...

อีกอย่างนึง สดๆเลย เขาบอกเมนบอร์ดเสีย เพื่อนผมก็เอาไปซ่อม เขาบอกต้องเปลีย่นบอร์ดใหม่

พอเปลี่ยนปุ้บ ดันบอกมาว่าการ์ดจอเสีย สรุปเพื่อนผมเสียเงินไปเกือบหมื่นครับ
    เดี๋ยวนี้ทำไมคนสมัครเข้ามาเพื่อชื่อน้ำตาลเยอะจัง...

MOTHER FUCKER
    กล่าวขอบคุณ
    1,699
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,650
    ไปซ่อมร้านใหญ่ดีกว่านะ ร้านเล็กๆผมไม่ค่อยเข้าหรอก
    SLIPKNOT FAN CLUB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    คอมเราเคยฮาสดิสเสีย พอเอาไปซ่อมกลับมาเชคดูอ้าวความจุมันน้อยลง แล้วเลยโทรไปถามเขาบอกว่าส่งซ่อมอยู่ ถ้าเราไม่สังเกตก็คงไม่ได้คืนอ่ะเวลาตอนไปเอาก็ไม่เห็นบอกอะไร

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    อือๆ ผมกะคนหนึ่ง ที่เป็นช่างคอม ถึงยังไงผมก็ไม่โกงลูกค้า แต่ได้กำไรน้อย ไม่เป็นไรสำหรับผมยังอยู่ในชั้นของการศึกษาอาการต่างๆ ส่วนใหญ่ๆก็ ลง windows ใหม่ 300 กะพอหละ มาตราฐาน

Kamen Rider
    ห้วยขวาง,กรุงเทพฯ
    กล่าวขอบคุณ
    1,095
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    อ่านบางข้อความแล้วไม่ค่อยปลื้มเลย ช่างคอมมันไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนหรอกครับ แล้วช่างคอมที่มีหัวคิดรู้จักวิเคราะห์ก็มีอยู่ครับ แต่การกระทำแบบนี้ไม่ต่องช่างคอมหรอกครับ คนที่มันจะกิน ไม่ว่าช่างอะไรมันก็ทำแบบนี้หมดล่ะครับ ซึ่งผมก็เป็นช่างผมก็ยอมรับนะว่าผมก็กิน แต่ไม่เวอร์ อย่างน้อยก็แค่ค่าข้าว 20-30 แต่ผมในฐานะที่เป็นช่างผมก็ไม่ชอบช่างที่ชอบทำนิสัยแบบเลวๆ อย่างที่ จขกท.กล่าวมาเหมือนกันเพราะชาวบ้านเขาจะไม่ไว้ใจช่าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lovekoal : 29th January 2012 เมื่อ 15:21

กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 269
    เหอๆ อย่าเหมารวมสิครับ ผมก็ช่างคอมครับ ร้านจูเนียคอมเซ็นเตอร์ อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ มาลองใช้บริการร้านผมดูละกัน

Liverpool JKG
    กล่าวขอบคุณ
    3,544
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,545
    ไม่ใช่แค่ช่างคอมหรอกครับ เดียวนี้เป็นกันหลายอาชีพมากจริงๆ ใช้ความรู้ที่มีไปในทางที่ผิด แต่คนที่ทำแบบสุจริตก็มีแต่น้อยลงทุกๆวันแล้วครับ

ป.ล. ถ้าผมเป็นจขกท. ผมจะให้พี่ชายแจ้งความครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,973
    ใช่ครับบางร้าน หัวใส+ชอบวางยา ใช้ไปนานๆก็ต้องซ่อมอีก
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    เวลาคอมผมพัง ผมไม่เคยส่งร้าน

โทรตามเพื่อนที่เรียนอิเล็กมาดูให้ แต่บางอันผมซ่อมได้ผมก็ซ่อมเอง ไม่อยากเปลืองตังเยอะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ไหมบ้านผมลงใหม่แค่ 200 เอง หลังจากซ่อมแล้วแถบไม่เห็นหน้าอีก

นครสวรรค์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย silver007 : 29th January 2012 เมื่อ 16:17

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    1
    ขอนแก่นหรอ ... ร้านไหน บอกผมหน่อยสิ : )) ตึกคอมรึเปล่า ผมจะได้ไปดูหน่อย

ปล.เวลาคอมเสียหรืออะไรนี่ แนะนำให้เสริ์ชหาข้อมูลหรือตั้งกระทู้ถามก่อนนะครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยส่งร้านเหมือนกัน จัดเองกับมือล้วนๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dark_Area : 29th January 2012 เมื่อ 16:17

กล่าวขอบคุณ
    1,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 503
    เมื่อก่อนผมเคยโดนครับ เเต่..หนักกว่าพี่คุณคือ เม่งเปลื่อนอะไหล่เเท้ในคอมผมไปครับ ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องคอมมากเลยไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    เกรียนครับช่างเดียวน้ อะไรทำได้ก็ทำเองเถอะครับ เช็คว่าอะไรเสียก็ เอาชิ้นนั้นไปเคลมกับทางบริษัทดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องโค้ดของจอฟ้ามรณะ ก็จดไว้แล้วเข้าไปในเวป ไมโครซอฟ มันมีหมดทุกโค้ดแหละครับ แล้วเขาอธิบายไว้อย่างละเอียดเลยว่าอะไรเสีย แล้วควรแก้ยังไง
    ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และอย่าหยุดถ้ายังไม่ถึงจุดสุดยอด

So Nyeo Shi Dae 4EVER
    กล่าวขอบคุณ
    671
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    ก็เงี้ยครับ แต่ อย่าไปเหมารวมเลยครับ ช่างดีๆมีอีกเยอะ

(ผมก็เรียนเทคนิคคอมพิวเตอร์อยู่ง่ะ เป็นช่างมือใหม่ 55+)
    I NEED A GIRL

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    หน้าหมุ่บ้านผม มีร้าน 2 ร้าน แกล้งเข้าไปถาม ร้านแรกถามว่า จะลงวินใหม่เท่าไหร่ครับ 300- ร้านนี้เป็นร้านเล้กๆ แต่ว่าเข้าไปในร้าน จะมีพวกของแต่งคอมขายเยอะ ไฟ สายต่างๆ แต่ภายนอกดูไม่น่าเข้า
    กับอีกร้าน ร้านใหญ่มาก 2บ้านติดกัน หน้าร้านสวยวิ้ง เดินเข้าไปพี่ลงวินโด้เท่าไหร่ครับ ตอบแบบว่าผมไม่ได้คิดว่าจะพูดออกมา 800 ครับน้อง ลงโปรแกรมให้ทุกอย่าง ในร้าน คอมลุกค้าที่เอามาซ่อม แล้วไม่มาเอาคืน มีเป็นจำนวนมาก ส่วนใหญ่เก่าๆ เคสเปล่าบ้าง แล้วก็พวกของใหม่ๆเลย ยังไมไ่ด้แกะกล่อง แต่ระดับล่างๆเลย

ลงวินโด้ 800 คิดค่าเหนื่อย นั่งรอมันโหลดเสร็จ ตั้งค่า นอนรอ แค่นั้น -*- แล้วใช้แผ่นปลอมด้วย แผ่นแท้ ไม่รู้ไปอยู่ไหน แต่คิดว่ามีไม่งั้นคงโดนจับ ลงทีเดียว 800 แล้ว คนที่หลงเข้าไปร้านนี้ เพระาคิดว่าไว้ใจได้ ผมมองทุกวัน วันๆนึงมีลุกกค้าเข้าร้านประมาณ 5-10 คน ขนาดลงวินโด้มันยังแดรกขนาดนี้ แล้วอุปกรณ์คอมเสีย ไม่ชาร์ตเพิ่มเท่าตัเลยเหรอ - -

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    พวกเนี่ยมันวางยาหมดแล้วครับยิ่งถ้าเราโง่ๆอะนั้นสบายมันเ้ลยต้องด่าครับแบบเนี่ยอย่าไปกลัว

กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    จากที่อ่านมาหลายๆคนเจอมาเยอะนะเนี่ยสงสัยต้องระวังไว้บ้างแล้ว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    What's up Studio
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,327
    1
    บางเรื่อง ผมรู้เยอะกว่าช่างคอมอีก

เเค่ไม่มีอุปกรณ์กับอะไหล่เเค่นั้นเเหละ

ร้านขายเกมส์ก็เหมือนกัน