ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 174

Talking ในหลวงฯในสายตาของชาวต่างชาติ

ได้จาก FW mail ครับ
    อ่านแล้วรู้สึกอิ่มใจเลยเอามาแบ่งปันครับ

ไหน จะเขมร พม่า น้ำท่วม พายุ คลิป เสธหนั่น การประท้วง.. ที่สำคัญการ
    โพสต์ข้อความหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ ตามหน้าwall และในหลายเว็ปไซด์....พาทั้งผม
    และคนไทยเครียดกันเป็นแถบๆ ถ้าไม่ให้ตกเทรนคงต้องคุยกันแต่เรื่องพวกนี้ แต่
    วันนี้มีเรื่องเล่าให้หายเครียดกับบรรยากาศบ้านเมือง แต่คนทำให้หายเครียดกลับ
    ไม่ใช่คนไทย กลายเป็นคนต่างชาติไปซะนี่...แปลก ซึ้ง แต่เป็นเรื่องจริงที่เกิด
    ขึ้นกับตัวเอง...ถ้ามีฝีมือในการถ่ายทอดพอคงได้ เห็นน้ำตาซึมออกมา เพราะความ
    ปีติอีกครั้ง...ตามมาครับ

เมื่อวันก่อน พอดีมีโอกาสต้อนรับนักธุรกิจชาวอังกฤษหนึ่งท่าน ที่มาตาม
    งานที่เขาสั่งผลิตเอาไว้..ตามภาษาคนทำธุรกิจเลยต้องรับขับสู้ให้ดี ที่สุดเพื่อ
    โชว์ความเป็นคนไทยที่มีน้ำใจ....เรื่องมันเกิดขึ้นบนโต๊ะอาหาร มื้อค่ำครับ....
    เราก็ทานกันไปตามปรกติมาอีตอนท้ายๆการสนทนาครับ...จำได้ว่า เราคุยกันเรื่องการ
    ลงทุนนี่แหละครับ...อยู่ดีๆฝรั่งตาน้ำข้าวก็พูดขึ้นมา ว่า..."คุณรู้ไหมทำไมคน
    ต่างชาติหลายๆประเทศทำไมตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทย "..เราก็ตอบไปตามสไตล์คน
    อยากรู้ว่า ...ไม่รู้ เข้าทางฝรั่งเลยครับ เขาพูดขึ้นมาว่า "ส่วนมากแล้วจะ
    ประเมินกันว่าแรงงานประเภทงานฝีมือคนไทยมีศักยภาพสูงสุดในแถบ เอเซีย สูงกว่า
    ญี่ปุ่นเสียอีก ตอนนี้จะพอมีใช้ได้ก็เวียดนาม แต่ไม่กระตือรือล้นเท่าที่ควรจึง
    ยังห่าง"....แต่นั้นไม่ใช่เหตุผลหลักนะครับ เพราะสิ่งที่นักธุรกิจคนนี้พูดต่ออก
    มาคือ....."แต่ปัจจัยหลักที่พวกเขา ตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทยเป็นเพราะ "
    ในหลวงฯ.."..เริ่มอึ้งไปชั่วขณะเพราะงง..จึงถามกลับไปว่าทำไมจึงเป็นเพราะ
    ในหลวงฯ...มาฟังคำตอบชัดๆเลยครับ..

"ก็เพราะประเทศคุณมี king of king...(แปลไม่ถูกเพราะหัวใจมันพองโตขึ้น
    มาในทันใด)...พวกเราเป็นที่รู้กัน มาตลอดว่าประเทศไทย ไม่ว่าจะมีเรื่องเลวร้าย
    แค่ไหน มันจะผ่านไปได้ทุกครั้ง แม้นกระทั้งความรุนแรงหรือความแตกแยกทางความคิด
    ใดๆ หากเกิดขึ้น...เพียงในหลวงฯของคุณบอกให้ จบทุกอย่างจะจบ ด้วยความสงบ
    สันติ"...แล้วผมก็ถามกลับไปว่าตอนนี้เรายังมีปัญหาอยู่เลย..เขา ตอบกลับทันทีว่า
    "เรื่องการจราจลเผาเมืองที่ผ่านมาเขาตามข่าวมาตลอดด้วยความเป็นห่วง แต่ที่แปลก
    ใจก็คือครั้งนี้ในหลวงไม่ออกมา แต่นั้นทำให้เขารู้ว่า..ความรุนแรงที่เกิดขึ้น
    ครั้งนี้ ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"แต่เป็นเรื่อง"การเมือง" ในหลวงฯจึงไม่เข้ามา
    ยุ่งเกี่ยว"......

...จบตอนนี้ผมอึ้ง ทึ่ง สมองสั่งการให้เห็นแสงสว่างขึ้นมาทันทีว่า..
    จริงด้วยเราหลงทางหรือเปล่าที่ คิดว่าเราแตกความสามัคคี จริงๆแล้วเป็นเรื่องการ
    เมือง ของคนเลวๆกลุ่มหนึ่งเท่านั้น....คิดได้เท่านั้นทุกอย่างก็หยุดลง เพราะคำ
    ว่า"ในหลวง"ที่มีคุณูปการมากมายที่มีต่อคนไทยจน คนไทยอย่างเราเองคาดไม่ถึง นึก
    ไม่ถึงว่าคนต่างชาติมาลงทุนบ้านเราเพราะพระบารมีของพระองค์...ผมกับคุณ พ่อเริ่ม
    ออกอาการซึมเพราะมันรู้สึกตื้นตันอย่างบอกไม่ถูกเวลานั้น..... ทุกอย่างแห่งความ
    ซาบซึ้งน่าจะจบลงตรงนั้นแต่แล้ว..น้ำตามันซึมออกมาเองอีก ครั้ง...เมื่อตอนคนมา
    เก็บเงินค่าอาหาร...

ในตอนที่เอาเงินส่งให้พนักงาน...ฝรั่งคนเดิมพูดขึ้นมาอีกว่า....

"คน ไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้า
    ดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา"....ผมกับพ่อหันไปมอง คราวนี้พ่อผมถามเองเลยว่า..
    คุณรู้ได้อย่างไร เขาตอบกลับทันทีเลยว่า...."ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของ
    พวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดใน
    ธนบัตร เห็นเป็นอย่างนี้มาหลายสิบปีแล้ว ดังนั้นเวลาคนไทยไปไหน ในหลวงฯจะอยู่
    กับคนไทยตลอดเวลา ไม่เคยห่างกัน ผมยังสงสัยเลยว่า ทำไมรัฐบาลคุณไม่พิมพ์คำ
    ว่า.."เรารักในหลวง" ลงไปในธนบัตร.."..ทั้งผมทั้งพ่อน้ำตากลั้นไม่ไหวจริงๆครับ
    มันซึมออกมาแบบไม่อายเลย น้ำลายมันก็กลืนไม่เข้าเวลานั้น....."เท่ห์" มากครับ
    ที่เกิดเป็นคนไทย หัวใจมันพองโต จนรู้สึกว่าตายกี่ชาติต่อกี่ชาติ ขอให้ได้เกิด
    เป็นคนไทยทีเถิด....

ส่งแขกเสร็จกลับบ้านกับพ่อสอง คน..ตลอดทางไม่พูดกันซักคำ ต่างคนต่าง
    เงียบ ผมก็ได้แต่นั่งคิดถึงคำพูดไอ้ฝรั่งคนนี้มาตลอดทาง มันเป็นความสุขที่ได้
    รับแบบคาดไม่ถึงจริงๆครับ ....พอถึงบ้านจอดรถให้พ่อลงที่หน้าบ้านเห็นแม่มายืนรอ
    อยู่...พอพ่อลงรถคำแรก ที่พ่อพุดกับแม่คืด..ถามลูกมันดูซิว่า แกรรี่เค้าพูดถึง
    ในหลวงว่ายังงัย.....จบครับ เป็นอันว่าตลอดทางที่กลับบ้านพ่อผมคิดถึงแต่เรื่อง
    ในหลวงฯแน่นอน.....

เรื่อง ทั้งหมดที่เล่าคงอธิบายความรู้สึกที่อยากจะถ่ายทอดทั้งหมดไม่ได้
    แต่อยากแบ่งปันครับ....แบ่งปันให้พวกเราเก็บเรื่องดีๆนี่ไว้ในความทรงจำ เพื่อ
    แบ่งปันกันต่อจากรุ่นสู่รุ่น...ไม่น่าเชื่อนะครับว่า คนอื่นมองเห็นเราชัดเจน
    กว่าตัวเราที่เป็นคนไทยซะอีก...คำว่า เป็นเรื่อง"การเมือง" ไม่ใช่เรื่องความ"
    แตกแยก"....อาจเป็นคำตอบให้คนไทยกลับมาคิดทบทวนกันอีก ครั้งว่า..เราแตกแยกกัน
    จริงหรือ..เพราะเรามีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐที่ สุด จนคนทั้งโลกยังอิจฉาแต่
    เราบางคนกลับมองไม่เห็น......

เพิ่งรู้ และสัมผัสกับคำว่า หัวใจพองโต...มันคับฟ้าคับแผ่นดิน..จริงๆนะ
    ครับ..ที่สำคัญคือ..การที่รู้สึก แบบนี้ได้เป็นเพราะ..ผมเป็นคนไทย ที่มีพระมหา
    กษัตริย์ที่ประเสริฐที่สุดเป็น "พ่อของแผ่นดิน"..พระองค์ฯต้องอยู่เป็นมิ่งขวัญ
    ให้คนไทยทั้งแผ่นดินตลอดไป ....จริงไหมครับ..????

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 160 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-C[-a-R-_BoNz]-, -[C]offee[C]hoize-, 40976, =Galaxy Ag=Z, @TaNgTaI@, add009, adon112524, Ae_only, andylnw27, Apocalype, armsupergame, Arpple, BABBAB, banklv83, Belkan-War, benz1230, bodypan, boobbabe, boomerang0, boss02, Caltex513, captain america, caribbean, Chakree88, chok506, Constantum, cupidbenlove, Cutto23, Dark Energy, dekhere, derkswat, diibomz, doraemon547, dragonbew5, eedeed, Endlezz, EvilSoul, fishdang, Frame~[F], freeze1112, FrozenGhost, gap, GrimReaper, guidekub, gutzzar, hight007, iceres, ice_zaa1122, imnambarn, inwfield, Jabsugoii, jackpot12, jakgapank, Jardet, Jegan, JoIozaa1@hotmail.com, kan506506, killerteeza, KimEunSang, kingmes, Kingsora555, Kkxx, Klamblack A, kong070741, KoRnii.FreeDOM, krell, kunmna, kwin, l3adly, Last_God, lottoree, magabers, markops, mawinoma, md4949, mei, Metalized, Meteorite, mikemodern, MonkeyDLuffy, Mustas, MyKill, myself, Nariga, negimaza, neoaltron, netithorn, newonline99, nontawat02, numcang, Nutt, nvmpomza, oEMETHo, onisuke, oodd39, opal160, Ovel2HanK, paintsuk, palakorn, PandaMan, papangkron, phathanbo, Phenomenom555, pijuk2538, pkill1994, PLAT, pon34646, pone123, poomshift, popza01, por 123, prite, protokas, protroman, PsyChoMonSte2, pza00007, qJKMikep, RaCha100Y, rider rose, Roach000, royalblue, Rukawa, saman14, seiki2011, Sensibility, shadowrealms, Siraphan, siriyot00, sodaman, solowking2, spykesDR., SRMB, starscream, suarez@Br, sukontun, Tanawat0167, tanonamnaj, Tanongwa, TheMasterOm, thename, therbospear, timpang, tonrer, totosaturn, truerinizen, tuix, Valiantbrave, VKneverdie, vzb1150, WilliamLennox, Winnejiro, yoshi3416, youmza, zdestinyz, zeroboys, ZombyViva, zSpiI2iTz

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887
    อ่านแล้วซึ้งมากครับ เป็นไงล่ะ คนต่างชาติเขายังมองออกเลยว่า สถาบันกษัตริย์เราดีขนาดไหน

ขอบคุณมากครับ

QUINN♥
    กล่าวขอบคุณ
    5,981
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,124
    โอ้ว! สุดยอดเลย จอร์ช

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ..ความรุนแรงที่เกิดขึ้นครั้งนี้ ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"แต่เป็นเรื่อง"การเมือง" ในหลวงฯจึงไม่เข้ามายุ่งเกี่ยว"......

....น่าสนใจมากครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    น้ำตาซึมตามครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    ขอให้พวกที่ทำกับในหลวง ไม่ว่ารูปแบบใด ได้รับกรรมอย่างสาสมในชาตินี้

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ค่อยบอกได้ไหม ;p
    กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    "คน ไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้า
    ดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา"

ภมูิใจมากๆเลยครับ ที่ชาวต่างชาติพูด
    เค้าว่ากันว่าเนื้อคู่จะอยู่มุมนึงของโลก .. แต่ .. โลกกลม

Still .
    กล่าวขอบคุณ
    504
    ได้รับคำขอบคุณ: 198
    อ่านแล้วรู้สึก....(ไม่รู้จะอธิบายยังไงอะ)

ปล. มีปุ่มไลค์มั้ยเนี่ย จะเอามันมากระทืบซะหน่อย 55

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    พูดไม่ออกครับไม่รู้จะพิมพ์อะไรออกมา

พิมพ์ได้แค่ว่า "ทรงพระเจริญ"ครับผม

JKG ~*Forever*~
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    น้ำตาซึมจริงครับ

We love The King
    ขอบคุณสมาชิก JokerGameTH ที่ "ให้" โดยไม่หวังผลตอบแทน

กล่าวขอบคุณ
    199
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    พ่อหลวงสุดยอด
    เสรีภาพ เป็นสิ่งที่สิ่งมีชีวิตทุกอย่างพึงมี
    ไม่ยึดติดกับสิ่งใด พอใจในสิ่งที่เรามี พอดีกับสิ่งที่เราได้

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    Blog Entries
    1
    รอบ ที่ 6 แล้ว

ผมก็ยังภูมิใจตัวเองอยู่เลยว่า

เกิดมาได้ถูกที่จริงๆ!
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ่านแล้วรู้สึกขนลุกและซึ้งมากครับ น้ำตาเกือบใหลออกมาเอง ถึงท่านจะถ่ายทอดออกมาไม่หมดแต่ผลสัมผัส คำว่าหัวใจพองโตของท่านได้ครับ KING OF KING
    รักในหลวงครับ

Steam Left 4 Dead 2
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    รัก พ่อหลวง มากครับ ^_^

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ภูมิใจจังเลยครับ...ผมรักประเทศไทยที่สุด...รักพระบาทสมเด็กพระเจ้าอยู่หัว...มาก...ขอพระองค์ทรงพระเจริญ....

เหนื่อย!!!
    มีนบุรี กรุงเทพมหานคร
    กล่าวขอบคุณ
    14,334
    ได้รับคำขอบคุณ: 456
    ทรงพระเจริญครับ

Mokona^Modoki
    กล่าวขอบคุณ
    548
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    รักในหลวงที่สุดครับ

กล่าวขอบคุณ
    3
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

กล่าวขอบคุณ
    910
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    ขออนุญาตนำเมล์นี้ไป FW

ต่อคงไม่ว่าอะไรนะคัฟ
    ...ผมเป็นคนเดินช้า แต่ไม่เคยหยุดเดิน หรือเดินถอยหลัง...

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    121
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ขอในหลวง ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

และขออนุญาต เจ้าของกระทู้ นำไปแบ่งปัน ครับ

กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ไม่มีอะไรที่จะเอามาเปรียบได้

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ่านไป ยิ้มไป น้ำตาคลอไป
    แหม่ มันหลายอารมณ์จริง ๆ ลึกซึ้ง

(@)~Lime :)
    กล่าวขอบคุณ
    1,248
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,051
    ดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา"
    ซึ้งคำนี้เลยครับ ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน เป็นมิ่งขวัญปวงชนชาวไทยตลอดไป