ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

นักเยิบตูด
    กล่าวขอบคุณ
    475
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,358

“SimSimi” ระบาดหนัก !!! กระทรวงวัฒนธรรมเป็นห่วง แนะให้ควบคุม เหตุเพราะกลัวเยาวชนใช้คำหยาบ !

เชื่อว่านักท่องเน็ตชาวไทย หลายคนคงเคยเห็นหรือรู้จักกับเจ้า SimSimi ซึ่งเป็นแอพสำหรับโทรศัพท์มือถือ เป็นบอทที่สามารถคุยกับเราด้วยภาษายียวนกระสาท จนได้รับความนิยมและถูกนำมาแชร์บนเครือข่ายสังคมออนไลน์ (Social Network) กันอย่งแพร่หลาย

ล่าสุดทางกระทรวงวัฒนธรรม นำโดย น.ส.ลัดดา ตั้งสุภาชัย ผอ.สำนักเฝ้าระวังทางวัฒนธรรม ได้ออกมาให้สัมภาษณ์แสดงถึงความเป็นห่วงสถานการณ์ที่ช่วงนี้วัยรุ่นไทยนิยมเล่น และส่งต่อบทสนทนาของเจ้า SimSimi กันอย่างหนัก เพราะมีทั้งคำหยาบ, คำไม่สุภาพ และไม่สามารถคัดกรองข้อความเหล่านั้นได้ โดย น.ส.ลัดดา ยังกล่าวอีกว่าหากไม่มีการควบคุมการใช้งาน SimSimi ให้เหมาะสมหรือใช้อย่างเลยเถิด ก็อาจส่งผลที่ไม่ดีต่อสังคมได้

แอพ SimSimi เป็นแอพที่พัฒนาโดยทีมงานจากประเทศเกาหลี อ่านว่า “ซิมซิมิ” (심심이) แปลเป็นภาษาไทยว่า “เบื่อ” โดยการทำงานของแอพนั้น จะใช้ฐานข้อมูลคำถาม/คำตอบ จากการที่เปิดให้ผู้ใช้ได้ส่งเข้ามา เมื่อมีคนมาเล่นและถาคำถามตรงกับย้อมูลที่มี ก็จะสุ่มคำตอบของคำถามนั้นๆ มาแสดง ปัจจุบันแอพ SimSimi มีทั้งในระบบ iOS, Android และผ่านหน้าเว็บไซต์ปกติอีกด้วยครับ

น.ส.ลัดดา ตั้งสุภาชัย ผอ.สำนักเฝ้าระวังทางวัฒนธรรม

ข่าวฉบับเต็ม
    น.ส.ลัดดา ตั้งสุภาชัย ผอ.สำนักเฝ้าระวังทางวัฒนธรรม ห่วงเยาวชน คำหยาบระบาดหนักใน แอพพลิเคชั่น SimSimi แนะรัฐช่วยคัดกรองเหมือนประเทศเกาหลีใต้ ด้านนักวิชาการจุฬาฯ เชื่อ แค่ฮิตชั่วข้ามคืนเดี๋ยวผ่านมาแล้วก็ผ่านไป…

น.ส.ลัดดา ตั้งสุภาชัย ผอ.สำนักเฝ้าระวังทางวัฒนธรรม กล่าวถึงกระแส แอพพลิเคชั่น SimSimi ที่กำลังได้รับความนิยมอย่างสูงบนโทรศัพท์มือถือในเวลานี้ ว่า ถึงเป็นเพียง แอพพลิเคชั่น หนึ่งที่ทางผู้ผลิตในประเทศเกาหลีใต้สร้างขึ้น เพื่อประโยชน์ทางภาษา แต่มาถึงประเทศไทยกลายเป็นเรื่องสนุกของการใช้ที่เลยเถิด กลายเป็นการใช้คำไม่สุภาพ คำหยาบ แต่ที่ประเทศเกาหลีใต้ จะมีตัดคัดกรองภาษาที่ไม่เหมาะสม แต่ประเทศไทยไม่มี

แต่อย่างไรก็ตาม สำหรับประเทศไทยที่พบกรณีนี้ ยังจำกัดเฉพาะกลุ่ม ไม่ถึงเด็กวัยรุ่นในวงกว้างมาก เพราะผู้ใช้ต้องมีเครื่องโทรศัพท์ไอโฟน แต่ทั้งหมดนี้เป็นเสียงสะท้อนให้เห็นว่าเรื่องเทคโนโลยี อยู่ที่คนใช้ต้องมีภูมิคุ้มกัน รู้อะไรควรไม่ควร ใช้ให้ถูกาลเทศะ เพราะหากใช้ในทางไม่เหมาะสมก็เป็นโทษกับตนเอง แต่หากใช้ให้เป็นประโยชน์ สังคมก็จะได้ประโยชน์ผู้ใช้ก็จะได้ประโยชน์ด้วย

ด้าน ดร.อมรวิทย์ นาครทรรพ อาจารย์คณะครุศาสตร์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย กล่าวถึงเรื่องดังกล่าวว่า เป็นเพียงกระแสความนิยมที่ผ่านมาแล้วจะผ่านไป เหมือนการใช้ภาษาบนสังคมออนไลน์ อาจจะมีคำพูดไม่สุภาพ แต่เมื่อถึงเวลาต้องใช้อย่างถูกต้อง ยังมีเยาวชนอีกมากที่รู้ว่าอะไรควรและเหมาะสม แต่สิ่งที่อยากเสนอคือกรอบและกลไกการดูแลระบบการสื่อสาร ทางช่องทางอินเทอร์เน็ตที่ประเทศไทยยังมีการดูแลน้อย
    ที่มา ไทยรัฐ

คหสต.เอ่อ พวกผู้ใหญ่ล้าสมัยมากเลยสมัยนี้เด็กเค้าใช้คำหยาบทั่วเมืองแล้วครับ - -
    แล้วผมว่าเตือนความ ปญอ. ของตัวเองก่อน เพราะที่คุณออกแสดงความคิดเห็นพูกมายังงี้ "มันไร้สาระ"

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    844
    ได้รับคำขอบคุณ: 553
    อยู่ที่ตัวเด็กครับ

simsimi ผมว่าไว้ เถียงกับมันสนุกที่สุดละครับ คงไม่มีใครถามมันว่า สบายดีไหม กินข้าวยัง การบ้านเสร็จไหม...
    เว้นแต่จะฝึกภาษาครับดีไปอีกแบบ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    Blog Entries
    1
    ไม่ทันแล้วล่ะเจ๊ ห้ามไม่ทันแล้วล่ะ ==

พิมส่งไป พอมันด่ากลับมาก็รู้สึกว่าตลกดี,ขำ ..... ถ้าไปถามแล้วตอบมาแบบธรรมดาๆ รู้สึกว่ามันเบื่อๆ ==

ปล.FOREVER ALONE ; ))
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dark_Area : 2nd February 2012 เมื่อ 17:14

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ไม่ทันแล้วล่ะ กระทรวง เอ๋ย

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863
    ไอ้บ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    เห็นเยาวชนเราไม่มีสมองกันอีกแล้ว

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    ผอ. คงจะเล่นแล้วเจอมันด่าอ่ะดิ ไม่ไหว ๆ ไม่ยอมรับความก้าวหน้าทางวัฒนธรรม มัวแต่หลงอยู่ใต้ระบอบเก่า ๆ คนแก่ก็เงี้ย
    ไม่ค่อยได้เล่น เจอกันใน Steam : G0ck7
    ไม่ก็ Origin : nakabbbbb (เล่น BF1 กัน) ครับ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ばかさん !
    กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    3
    พวกคุณยังกลัวอีกหรอ = =?
    มันไม่ทันละมั้ง

Boku wa kyoude Mayuki Oshiiiˋ( > ▽、< )

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    ไม่ทันละมั้งครับ ไม่ต้องมีอีซิมนั่น มันก็หยาบอยู่แล้ว
    God's Right Seat

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    แทนที่จะเอาเวลาไปจำพวกหมิ่นป๊าดเดี้ยะๆ

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    1
    เพิ่งมาบอกตอนนี้สายไปแล้วเด้อ เด็กเค้าพูดคำหยาบกันตั้งแต่ SimSimi ยังไม่ออกซะด้วยซ้ำ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ออกมาจากท้องแม่ก็พูดว่า I Here(เวลาพูดให้ตะโกน) เป็นแล้วอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    ถึงไม่มีแอพนี้ยังไง คนไทยส่วนใหญ่ก็ใช้คำหยาบอยู่ดี อย่าหน้าโง่ดิป้า

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    487
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    ไร้สาระมากครับ แกล้งทำเป็นรับไม่ได้กับคำหยาบคายมากกว่า รับไม่ได้กับภาษาบรรพบุรุษตัวเอง ก็อย่าตั้งเลยครับ กระทรวงวัฒนธรรม
    ชะตาฟ้าลิขิต แต่ชีวิตน่ะ"ของกู"

The Reds go on!!
    Anfield Road...!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,450
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,649
    เป็นห่วงก็ดีนะครับ แต่คำหยาบคายน่ะ เด็กมันใช้มาก่อนเจ้า Simsimi เกิดมาหลายสิบปีแล้วครับ เห้อ
    ** แซวนิดหน่อยได้ แต่อย่าดูถูกคนอื่นด้วยการเอาเรื่องของคนอื่นมาข่ม **

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ทำอะไรไม่ได้ก็ บอคอีกสิ ฮาาาาา
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    338
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Buffalo อ่านกระทู้
    ไม่ทันละมั้งครับ ไม่ต้องมีอีซิมนั่น มันก็หยาบอยู่แล้ว
    พูดอีกก็ถูกอีกครับท่าน มันหยาบมานานตั้งแล้ว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    พวกไดโนเสาร์ heer heer ออกมาอีกแล้ว..

Staring at me
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    มี 3 คำ

ปัญญาอ่อน

กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ให้เราได้ระบายบ้างดิ ไม่เข้าใจเหรอ

VFX#Sripathum University
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    มีสมองไว้ฉลาดแต่เรื่องโง่ ๆนะพวกนี้ บ้าเปล่า กลัวเด็กไทยใช้คำหยาบ ไม่แบนห้ามใช้คีย์บอร์ดไปเลยล่ะ ปัญญาอ่อน

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    อยู่ที่ตัวคนที่จะนำมาใช้หรึเปล่าหน่ะครับ
    การแลกเปลี่ยนที่เท่าเที่ยม

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

N.A.C
    กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    I have no response.

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-Beautiful-
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 749
    ระบาด หนัก เลย

เรปล่างเป็นเกย์
    ดวงจันทร์ เเต่โดนNASAปกปิด
    กล่าวขอบคุณ
    3,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,636
    มันไม่ได้เกิดเพราะSimsimiหรอก
    ผู้เล่นต่างหากที่เป็นคนไปสอนมันพูดเอง

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: