ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kittinzaa อ่านกระทู้
    ไม่มี 80 plus ไม่ได้หมายความว่า ไฟจ่ายจริงไม่ถึงนะครับ = =
    แต่อาจจะกินไฟบ้าน ไปเกินกว่าตามจริง เช่น system ผมกินไฟ 500w แต่ใช้ psu ที่ไม่มี 80 plus อาจจะกินไฟบ้านๆ จริงๆ 750w
    เพราะอยู่ที่ กลืนไฟบ้านไปเท่าไหร่ แล้วจ่ายออกมาเท่าไหร่ 80 plus ก็คือจ่ายมา ได้ 80%
    มันจะเน้นตรงประหยัดมากกว่าน่ะ

ความรู้เพิ่มเติมเรื่อง 80 plus http://yak1zoba.exteen.com/20100920/...y-power-supply

Tt 1500w ถึงไม่แพงเท่าไหร่ยังไงล่ะ

เรื่องไฟนิ่ง นั่นมันก็อีกเรื่องนึง อยู่ที่เฟสจ่ายไฟของ psu รวมไฟถึงเฟสไฟของบอร์ดก็มีส่วนเกี่ยวด้วย ไม่ใช่แค่ psu หรือแม้แต่เฟสจ่ายไฟของตัวการ์ดจอเองด้วย ถ้าแยกหลายๆ เฟส ก็จะมีความเสถียรมาก

สเป็คตามนี้ขอบอกว่าไฟเหลือๆ

แถมแนวโน้มในอนาคต การ์ดจอและ cpu มีแต่ประหยัดไฟลงครับ อย่าง 7970 recommened 500w เท่านั้น
    tt1500w อดีด เมื่อ3ปีที่แล้ว ราคา่หลักหมื่น ที่ขายถูกเพราะว่า ของใหม่กำลังมา กลัวขายของเก่าไมไ่ด้ เลย เลาะทิ้งในราคาถูก?? ท่านเข้าใจอะไรผิดหรือป่าวครับ แล้ว psu ตัวนี้ท่านซอลก็ได้ยืนยันแล้วว่า เป็นตัวต้นแบบ 80+ silver ของ tt แต่ไม่ได้ไปตรีตรา เพราะเมื่อก่อน มาตราฐานนี้ยังไม่มีครับ แต่ปัจจุบัน เทียบได้แบบนั้น??

ส่วนความเข้าใจของท่านผมจะขยายความแล้วกัน เกิดบางคนงงๆ

80+ คือ อัตตราการสูญเสียพลังงานครับ เช่น ไฟคอมเรา ต้องการไฟในระบบ 100w แต่ว่า ต้องดึงไฟจากปลักบ้านเนี่ย ถ้ามี 80 อาจจะดึงไฟจากปลัก แค่ 120 130 ประมาณนี้ แต่ถ้าตัวไหนไม่ถึง 80เปอเซน อาจจะ 60 หรือ 70 ก็จะดึงไฟจากปลักเยอะขึ้น แต่จ่ายใน w ที่เท่ากับ ตัวที่มี 80+ เช่น ต้องการไฟ 100 ดึงไฟจากปลักบ้าน 150 ถามว่าทำไมดึงเยอะ เพราะว่า การจ่ายไฟ ตามสมมุติที่บอก คอมต้องการไฟ 100w อีก 50w คือเสียให้กับพลังงานความร้อนครับผม ส่วนการจ่ายไฟต่อเนื่องเนี้ยะ มันอยู่ที่ตัว psu เอง ความสามารถแต่ละตัวไม่เท่ากันครับผม

สรุป ค่า eff เยอะ จะดึกไฟจากปลักน้อยลง เพราะเสียให้ความร้อนน้อย = ประหยัดค่าไฟ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momothedog อ่านกระทู้
    ของผมต่อเนื่องที่ [Continuous] 460w [คือจ่ายไฟแบบต่อเนื่องธรรมดา] + ถ้าเขียนว่า Peak ก็คือเพิ่มกำลังวัตต์ได้อีก [ของผม Peak เต็มที่ 570w]
    ผมเข้าใจถูกนะครับ ส่วน 80+ คือมาตรฐานความคุ้มค่าปลอดภัยของสินค้า PSU ใช้เปล่าครับ ..
    80+ มีความหมายว่า ดึกไฟจากปลักแล้วสูญเสียพลังงานความร้อนเท่าไหร่ครับ ประมาณนั้น ตามตัวอย่างเลย คอมต้องการไฟ 100w ดึงไฟจากปลัก 120 130 ตัวที่มี 80

ตัวที่ไม่มี 80+ คอมต้องการไฟ 100w เหมือนกัน แต่ดึงไฟจากปลักมากกว่าตัวที่มี 80+ อาจจะ 150 160 ก็แล้วแต่คุรภาพ ของตัว psu เอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 6th February 2012 เมื่อ 16:44

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 852
    80+ คือกระบวนการแปลงไฟฟ้าจาก เต้าไฟ ให้น้อยลงแต่ประสิทธิภาพการจ่ายไฟฟ้ายังคงเดิม ใช่มั้ย ..

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momothedog อ่านกระทู้
    ของผมต่อเนื่องที่ [Continuous] 460w [คือจ่ายไฟแบบต่อเนื่องธรรมดา] + ถ้าเขียนว่า Peak ก็คือเพิ่มกำลังวัตต์ได้อีก [ของผม Peak เต็มที่ 570w]
    ผมเข้าใจถูกนะครับ ส่วน 80+ คือมาตรฐานความคุ้มค่าปลอดภัยของสินค้า PSU ใช้เปล่าครับ ..
    continous คือ psu ทำงานแบบชิวๆ ใช้งานที่ระดับนี้ได้เป็นเวลานาน สบายๆ peak ก็คือ psu ต้องทำงานหนัก ถ้าปล่อยให้ทำงานแบบ peak นานๆ ไม่ดีแน่ครับ จะทำให้เสื่อม

80+ เป็นแค่ Efficiency ของการกินไฟจริงไปเท่าไหร่ และจ่ายออกมาได้คุ้มค่า ไม่เกี่ยวกับว่าจ่ายไฟได้กี่ w ตามที่ผมกล่าวข้างบนเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guszo อ่านกระทู้
    tt1500w อดีด เมื่อ3ปีที่แล้ว ราคา่หลักหมื่น ที่ขายถูกเพราะว่า ของใหม่กำลังมา กลัวขายของเก่าไมไ่ด้ เลย เลาะทิ้งในราคาถูก?? ท่านเข้าใจอะไรผิดหรือป่าวครับ แล้ว psu ตัวนี้ท่านซอลก็ได้ยืนยันแล้วว่า เป็นตัวต้นแบบ 80+ silver ของ tt แต่ไม่ได้ไปตรีตรา เพราะเมื่อก่อน มาตราฐานนี้ยังไม่มีครับ แต่ปัจจุบัน เทียบได้แบบนั้น??

ส่วนความเข้าใจของท่านผมจะขยายความแล้วกัน เกิดบางคนงงๆ

80+ คือ อัตตราการสูญเสียพลังงานครับ เช่น ไฟคอมเรา ต้องการไฟในระบบ 100w แต่ว่า ต้องดึงไฟจากปลักบ้านเนี่ย ถ้ามี 80 อาจจะดึงไฟจากปลัก แค่ 120 130 ประมาณนี้ แต่ถ้าตัวไหนไม่ถึง 80เปอเซน อาจจะ 60 หรือ 70 ก็จะดึงไฟจากปลักเยอะขึ้น แต่จ่ายใน w ที่เท่ากับ ตัวที่มี 80+ เช่น ต้องการไฟ 100 ดึงไฟจากปลักบ้าน 150 ถามว่าทำไมดึงเยอะ เพราะว่า การจ่ายไฟ ตามสมมุติที่บอก คอมต้องการไฟ 100w อีก 50w คือเสียให้กับพลังงานความร้อนครับผม ส่วนการจ่ายไฟต่อเนื่องเนี้ยะ มันอยู่ที่ตัว psu เอง ความสามารถแต่ละตัวไม่เท่ากันครับผม

สรุป ค่า eff เยอะ จะดึกไฟจากปลักน้อยลง เพราะเสียให้ความร้อนน้อย = ประหยัดค่าไฟ

80+ มีความหมายว่า ดึกไฟจากปลักแล้วสูญเสียพลังงานความร้อนเท่าไหร่ครับ ประมาณนั้น ตามตัวอย่างเลย คอมต้องการไฟ 100w ดึงไฟจากปลัก 120 130 ตัวที่มี 80

ตัวที่ไม่มี 80+ คอมต้องการไฟ 100w เหมือนกัน แต่ดึงไฟจากปลักมากกว่าตัวที่มี 80+ อาจจะ 150 160 ก็แล้วแต่คุรภาพ ของตัว psu เอง
    อ่าวหรอครับ ไอเรื่อง psu Tt ตัว 1500w ผมก็เพิ่งรู้ ว่ามี 80 plus
    ถ้างั้น ความนิ่งที่ volt สูงๆ มันก็คงสู้พวกตัวใหม่ๆ ไม่ได้ แน่ๆ แต่ถ้า sli 4way หรืออะไรทำนองนี้ เอาอยู่ชัว น่าจะประมาณนั้น สินะ

ปล. ขอบใจที่มาช่วยขยายความให้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittinzaa : 6th February 2012 เมื่อ 17:02

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kittinzaa อ่านกระทู้
    continous คือ psu ทำงานแบบชิวๆ ใช้งานที่ระดับนี้ได้เป็นเวลานาน สบายๆ peak ก็คือ psu ต้องทำงานหนัก ถ้าปล่อยให้ทำงานแบบ peak นานๆ ไม่ดีแน่ครับ จะทำให้เสื่อม

80+ เป็นแค่ Efficiency ของการกินไฟจริงไปเท่าไหร่ และจ่ายออกมาได้คุ้มค่า ไม่เกี่ยวกับว่าจ่ายไฟได้กี่ ตามที่กล่าวข้างบนเลย
    ตามนี้เลยครับ ผมก็อธิบายประมาณนี้ละ แต่โดยส่วนตัว ผมไม่สนหรอก 80+ หรือไม่ ขอจ่ายไฟนิ่งๆ w เยอะๆก็พอ...

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guszo อ่านกระทู้

+10 ไปเลยพี่เเบงค์ สำหรับใครที่บอกTt 1500w ไฟไม่นิ่ง ผมนี่ละซื้อมาลองใช้เเล้ว เเจ่มมากครับรับ CF SLIได้อีกบาน จะบอกว่าของบางอย่างต้องลองเองครับสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ผมว่าคุ้มสำหรับค่าตัวมันครับเพราะเราไม่ต้องไปเปลี่ยนPSUอีกเลยอยู่ไปนานเท่านาน(จนกว่ามันจะลาโลก)เเต่มันจะมีปัญหาตรงสายไฟเลี้ยงCPUสั้น กับ ขนาดที่มหึมาเท่านั้นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paintsuk : 6th February 2012 เมื่อ 17:19
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paintsuk อ่านกระทู้
    +10 ไปเลยพี่เเบงค์ สำหรับใครที่บอกTt 1500w ไฟไม่นิ่ง ผมนี่ละซื้อมาลองใช้เเล้ว เเจ่มมากครับรับ CF SLIได้อีกบาน จะบอกว่าของบางอย่างต้องลองเองครับสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ผมว่าคุ้มสำหรับค่าตัวมันครับเพราะเราไม่ต้องไปเปลี่ยนPSUอีกเลยอยู่ไปนานเท่านาน(จนกว่ามันจะลาโลก)เเต่มันจะมีปัญหาตรงสายไฟเลี้ยงCPUสั้น กับ ขนาดที่มหึมาเท่านั้นครับ
    มันมีสายเพิ่มความยาวอยู่แต่เส้นละ 150 ของ tt เองเลย ใน ocz เห็นขายกันอยู่ ส่วนถ้ามันเจ๊งจริงๆ ไปร้านที่รับซ่อม psu ให้เค้าดูอาการแปปเดียวก็กลับมาใช้ใหม่ได้ เพราะ psu ไม่ได้สับซ้อนอะไร แค่นั่งไล่วงจรใหม่ดูตรงไหนพินขาด ซีแตก เปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิม แค่นั้น แต่คงอีกหลายปีกว่าจะเห็นมันพัง นอกจากซวยจริงๆ

ส่วนเรื่องคุณภาพเทียบกับของใหม่ๆ ยังไงของใหม่ๆก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ ถ้าของใหม่ออกมาแล้วเน่ากว่าของเก่า ก็ขายไม่ออกแล้วครับ แต่ตัว tt1500 อดีดเทพเลยนะ ตอนนั้น กับตอนนี้ ถ้าเทียบก็พอๆกะพวก enermax รุ่นท็อปๆเลยนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 6th February 2012 เมื่อ 17:28

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    824
    ได้รับคำขอบคุณ: 439

อ่านเเล้วtt1500wดูน่าซื้อมากเมื่อ3ปีที่แล้ว ราคาเป็นหมื่นจริงป่าวครับคิดภาพเเล้ว psu เป็นหมื่น เเพงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    /\AMD FX 8350 oc 5.00ghz /\corsair h100i\ /GIGABYTE990FXA-UD7/\ GTX 780 SLI/\SILVERSTONE Gold1200w /\ vengeance 16 gb ssd corsair gt 120 gb

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paintsuk อ่านกระทู้
    พี่ขอซื้อต่อหน่อยดิแล้วเอา OCZมดเอ็กซ์700w80+ของพี่ไป อิอิ(กำลังจะขาย)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ezbird อ่านกระทู้
    อ่านเเล้วtt1500wดูน่าซื้อมากเมื่อ3ปีที่แล้ว ราคาเป็นหมื่นจริงป่าวครับคิดภาพเเล้ว psu เป็นหมื่น เเพงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ของแท้และแน่นอน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ezbird อ่านกระทู้
    ที่เคา้ขายถูกเพราะว่า โดนตัดประกันครับ ปกติ ประกันมัน 5ปี แต่เค้าตัดให้เหลือปีเดียวครับผม แล้วก็ ของใหม่เข้ามาแล้ว ของเกาะก็ต้องเลาะทิ้งครับ ถ้าของเก่าขายราคานี้ ยังไงก็ขายไม่ออก เลยจัดโปรโมชั่น ขายเทมันซะเลย จริงๆ มันก็ไม่ได้พังง่ายหรอกครับ คุณภาพมันก็พอๆกับ พวก silver stone enermax ละครับ เห็นคนใช้คนนึง นานละใช้ silverstone ใช้มาตั้ง 8ปีแล้ว เลยอยากเปลี่ยน เพราะว่า อยากได้อะไรใหม่ๆ แต่อายุมันยังใช้งานได้ตามปกติอยุ่ แสดงให้เห็นเลยคุณภาพทนขนาดไหน แล้วก็ถ้ามันพังซ่อมง่ายครับ psu ไม่ยุ่งยาก

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
    ในใจของใครซักคน
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    ได้ความรู้อีกเพียบเลย......
    AMD FX6100 @ 4.00 / Gigabyte GA-970A-D3 / G.Skill Sniper 8GB 4*2 /1600 @ 2000 CL 10-11-10-33 / SAPPHIRE 7770 OC 1GB GDDR5 @ 1150/1400 / Thermaltake TR2 600W

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    พี่ขอซื้อต่อหน่อยดิแล้วเอา OCZมดเอ็กซ์700w80+ของพี่ไป อิอิ(กำลังจะขาย)
    ปล่อยใน OCZเลยลุง Tt 1500w เพ้นท์ว่าใช้ไปอีกยาวง่ะ กำลังสะสมทุนเปลี่ยน CPU BOARD เเละเพิ่ม VGA ไปอีกซักใบ ^ ^
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE