ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 89

ใครเล่น mouth organ มาสอนเบื้องต้นหน่อยค่ะ

แหะๆ จะว่ายังไงดี คือเพิ่งลื้อบ้านชุดใหญ่ไปเจอเมาท์ออแกนมาค่ะ ของพ่อ เก่ามากแต่ยังใช้ได้อยู่และก็อยากเล่นเป็นมาก ยังไม่เข้าใจหลายๆอย่างค่ะ เช่นวิธีจับ วิธีเป่า เป็นยังไง ใครพอรู้เรื่องรบกวนหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SabaiJaiSukhum อ่านกระทู้
    แหะๆ จะว่ายังไงดี คือเพิ่งลื้อบ้านชุดใหญ่ไปเจอเมาท์ออแกนมาค่ะ ของพ่อ เก่ามากแต่ยังใช้ได้อยู่และก็อยากเล่นเป็นมาก ยังไม่เข้าใจหลายๆอย่างค่ะ เช่นวิธีจับ วิธีเป่า เป็นยังไง ใครพอรู้เรื่องรบกวนหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ลองไปดูในหนังหรือคนที่เป่าเป็นเพลงท่าทางเขาเพลินดี แสดงว่า คงไม่ยาก อะไรๆก็คงแบบเดียวกัน
    การเป่าหีบเพลงกับการเป่าแตรถ้าเทียบกัน การเป่าแตรต้องใช้เวลาในการฝึกฝนริมฝีปาก แต่หีบเพลง เป่าปุ๊บดังปั๊บง่ายกว่าเป่าแตร

หีบเพลงมีการสร้างเสียงอยู่สองแบบคือการเป่าลมผ่านช่องเสียงนั้นกับการดูดลมผ่านช่องเสียงที่ใช้ดูด
    (อย่าพึ่งมึนนะ เพราะการเรียนอะไรๆก็แบบเดียวกัน)

ฝึกได้ตัวเองหรือเปล่า แค่เป่าหนึ่งครั้งก็เป็นเพลงแล้ว
    เสียงเดียวก็เป็นเพลง หลายเสียงก็แค่เป่าหลายเสียงหรือดูดสร้างเสียงเท่านั้นเอง

ประเด็นต่อไปคือเสียงเพลงประกอบด้วยเสียงต่างๆที่มีความถี่สูงต่ำหลายระดับ

ดังนั้น เจ้าเครื่องดนตรีที่สร้างเสียงหลายระดับก็มีตำแหน่งสร้างเสียงอย่างไรก็ค่อยดูเรื่องนี้

เสียงดนตรีโดยทั่วๆไปมี 7 เสียง (เสียงหลักๆ)
    ได้แก่
    โด เร มี ฟา ซอล ลา ที
    แต่หีบเพลงปากนั้นมีช่องมากบ้างน้อยบ้าง
    ลองเป่าทีเดียวให้เข้าหลายๆช่อง จะได้ยินเสียงหลายเสียงแต่จะค้นพบเสียงหลักอยู่หนึ่งเสียงคือ โด

แล้วค่อยๆขยับปากมาเป่าเสียงนั้นให้โดนช่องเดียวเพื่อให้ชัดๆ

โครงสร้าง
    โด คือเป่า
    ช่องต่อไปทางขวา เร คือ ดูด
    ช่องที่ 3 คือ มี ใช้เป่า
    ช่องที่ 4 คือ ฟา ใช้ ดูด
    ช่องที่ 5 คือซอล ใช้ เป่า
    ช่องที 6 คือ ลา ใช้ดูด
    ช่องต่อไปใช้เป่า เขานึกถึงตัวต่อจากทีซึ่งคือโด
    ช่องต่อจากโดสูงคือทีมั้ง (ชักไม่แน่ใจ)

ก็คงแนะนำแค่นี้ก่อนนะครับ
    ที่เหลือก็ขอให้ท่านผู้รู้ท่านอื่นช่วยอธิบายต่อครับ
    (นี่อธิบายหมดไส้หมดพุงแล้ว)
    ไม่ได้มีหีบเพลงปากอยู่ใกล้ๆเลยไม่สามารถบรรยายต่อได้

ที่นี้ก็หาโน้ตเพลง
    ลองเป่าสามตัว โด เร มี สามตัวก็เป็นเพลงแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    ขอบคุณมากเลยนะคะ ความรู้มากๆกะลังลองทำตามค่ะ