ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257

อ. วีระ ว่า ถึงอาสากู้ภัย !

ลองมาฟังความเป็นเหตุเป็นผล

ของคนๆนี้กันครับ ที่คิดจะว่า และดูถูก อาสากู้ภัยครับ

ผมอยากจะให้อาสาทั้งประเทศและทุกๆคนได้ฟังกัน

แต่เสียดายที่คนคุยสาย พูดไม่เก่ง และพูดไม่เป็น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 9th February 2012 เมื่อ 08:11

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    เป็นผม ผมไม่ยอมหรอกพี่ ภูมิ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ผมไม่สนใจไอคนนี้ตั้งแต่ที่ ออกอากาศแล้วก็ด่าว่าจะซื้อรถแพงๆมาอวดกันทำไม ต้องคันใหญ่เบาะหนังทั้งๆที่เกินความจำเป็น ในทางปฏิบัติผมก็ขับรถออกต่างจังหวัดเป็นประจำ ผมรู้ได้เลยครับว่ากรุงเทพฯ-หาดใหญ่ ระหว่าง vios หกแสน กับ แคมรี่คันละล้านสี่ มันต่างกันยังไง ไอคนเนี้ยก็พูดไปเรื่อยแหละครับหาความรู้ไม่ค่อยจะมี บางทีฟังคำตอบเวลาคนถามเข้ามาก็ตอบผิดอีก

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- End Of Line -
    กล่าวขอบคุณ
    442
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    - -*

พูดจาได้งี่เง่าสุด ๆ เลย มาพูดปาว ๆ เอาแต่ความคิดตัวเองเป็นใหญ่

ถ้าซักวันรถรถ อ. คว่ำ วานพี่ ๆ เพื่อน ๆ อาสาขับช้า ๆ หน่อยนะครับ เอาแบบเซฟ ๆ ถึงที่เกิดเหตุช้า ๆ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อาจาร์ยพูดถูกนะ
    "จิตอาสา ไม่ใช่ข้ออ้างทำเรื่องผิดกฏหมาย"
    แต่ที่รู้ๆมาพวกนี้มันมี "แย่ง" กันด้วย
    จริงอยู่น้องเขาไม่ได้เงินเดือน แต่น้องเขาได้เงินค่า ศพ งี้
    เลยต้องแย่งกัน ก็เลยกลายเป็นต้องไปถึงก่อน จิตอาสา คนอื่น เพื่อรีบไปเอาเงิน
    หากินบน ศพ ของคนอื่น เหอะๆ
    ก็จิตอาสา อ่ะนะ
    ที่พูดนี้เพราะมีเพื่อนที่เคยทำแบบนี้เล่าให้ฟังอะนะ
    เงินใช้ไม่ขาดมือ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    รอให้ลูกมันไกล้ตายแล้วมันจะรู้เอง
    99% ที่อ่านข้อความนี้เป็นคนหน้าตาดี แน่นอนคุณคือ 1% ที่เหลือ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ลองคุณเจ็บตัวเองแล้วจะบอกมั้ยว่า"ขับช้าๆนะเดี้ยวถึงโรงพยาบาลไว รอไฟแดงด้วยนะ ไม่ต้องเปิดไซเรน"

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekapat อ่านกระทู้
    อาจาร์ยพูดถูกนะ
    "จิตอาสา ไม่ใช่ข้ออ้างทำเรื่องผิดกฏหมาย"
    แต่ที่รู้ๆมาพวกนี้มันมี "แย่ง" กันด้วย
    จริงอยู่น้องเขาไม่ได้เงินเดือน แต่น้องเขาได้เงินค่า ศพ งี้
    เลยต้องแย่งกัน ก็เลยกลายเป็นต้องไปถึงก่อน จิตอาสา คนอื่น เพื่อรีบไปเอาเงิน
    หากินบน ศพ ของคนอื่น เหอะๆ
    ก็จิตอาสา อ่ะนะ
    ที่พูดนี้เพราะมีเพื่อนที่เคยทำแบบนี้เล่าให้ฟังอะนะ
    เงินใช้ไม่ขาดมือ
    ปัญหาการแย่ง ผมว่ามันหมดไปแล้วครับ นั้นแล้วแต่จังหวัดและมูลนิธิ จะจัดการยังไงครับ

แสดงว่าถ้าเพื่อนคุณพูดแบบนั้น มูลนิธินั้นยังไม่ได้มาตราฐานการ จัดระเบียบการแบ่งเขตหรอครับ แต่ผมว่าถ้ามูลนิธิหลักๆ น่ามีการจัดระเบียบแล้ว

เพราะสมัยก่อนมีการแย่งชิงกัน แต่สมัยนี้ คือการแบ่งเขตพื้นที่ การให้เกียรติและการให้อภัย

การเรียกใช้รถของ ศูนย์กู้ภัย จะถึงก่อนถึงช้าไม่สำคัญ มีค่าเท่ากันคือ ไม่ได้อะไร

ปกติผมไปส่งก็ไม่เห็นได้อะไรเลยครับ

สมัยนี้ผมว่าอย่าเรียกคำว่าแย่งเลยครับ ที่รีบไปอ่ะ เพราะเป็นห่วงคนเจ็บคนตายครับ

ไปถึงเร็ว เงินมันก็ไม่ได้ลอยเข้ามาในกระเป๋าเลยซักนิด

แล้วอยากจะบอกว่า วันนึงมันไม่มีศพให้เก็บทุกวันหรอกครับ แล้วผมก็ไม่เคยเห็นคนที่ทำแล้วรวยเลย

ทุกอย่างซื้อเองออกเองหมด น้ำมันจ่ายเอง หลวงไม่ได้มาจ่าย ไปส่งเสร็จ แล้วเขาจะจ่ายเงินเรา ค่าอะไรหละครับ

เราเป็นจิตอาสา ไม่ใช่รถโรงพยาบาล จิตอาสา ครับที่ไม่ได้อะไรในการตอบแทน ยกเว้นแต่ "บุญ"

ุ่ผมงงกับเพื่อนคุณมาก

ทำแล้วรวย มันทำยังไง

กระชากสร้อยคนตาย รึ เก็บเงินในกระเป๋าผู้บาดเจ็บ ? = =

งานแบบนี้มี 2 ประเภทนะครับ จิตอาสา (ทำด้วยใจไม่มีสิ่งใดตอบแทน) และ พนักงานประจำ (มีเงินเดือนให้อยู่ประจำ) อย่าเข้าใจผิดนะครับ

ได้บุญ กับ ได้เงิน แล้วแต่จะเืลือกว่าเอาอะไร

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Narawit001 อ่านกระทู้
    รอให้ลูกมันไกล้ตายแล้วมันจะรู้เอง
    ก็ลองดู

แล้วก็ขับไปช้าๆ ไม่ต้องเปิดไฟ รอไฟแดงด้วย

จอดปั้มเติมน้ำมันเลยดีไหม ซื้อสเลอปี้เซเว่น

ดูซิ้ว่าจะใจเย็นอยู่ไหม 555

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popza01 อ่านกระทู้
    ลองคุณเจ็บตัวเองแล้วจะบอกมั้ยว่า"ขับช้าๆนะเดี้ยวถึงโรงพยาบาลไว รอไฟแดงด้วยนะ ไม่ต้องเปิดไซเรน"
    ปล่อยให้ตายตัวลงในรถอย่างช้าๆ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 9th February 2012 เมื่อ 12:18

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เค้าไปรับพ่ออาจารย์มาไง ถ้าเค้าไม่เปิดไฟ ไม่รึบ พ่ออาจารย์ก้อตายห่าสิครับ !
    เราดีใจที่ได้กลับมาเจอพี่น้องชาว JKG อีกครั้งหนึง

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    822
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,946
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boontae อ่านกระทู้
    เค้าไปรับพ่ออาจารย์มาไง ถ้าเค้าไม่เปิดไฟ ไม่รึบ พ่ออาจารย์ก้อตายห่าสิครับ !
    เหมือนใน Youtube เลย ^^

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    บอกได้คำเดียว "คิดป่ะก่อนพูด" ??????

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ขออภัย!! พวกคนห่าพวกนี้มันไม่รู้หรอกว่าเค้าทำอะไรกันอยู่ ต้องรอให้โคตรเง่าหรือตัวมัน บ้างมันถึงจะคิดได้ถ้าไม่มีพวกผมคุนก็เหมือนหมาข้างถนน นอนเจ็บนอนตายอยู่ข้างทาง ใครจะมาช่วยว่าพวกเราอย่างโน้นอย่างนี้ ถามหน่อยว่าถ้าถึงคราวพวกคุณจิงๆมันก็ไม่พ้นพวกผมหรอก ไว้ถึงเวลานั้นแล้วจะสำนึก...ไอ้วรนุช!!!!

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    556
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    ผมถามอะไรหน่อยครับ คุณ จขกท คืออาสาสมัครนี่เขาทำงานกันทั้งวัน หรือ แค่เวลากลางคืนหน่ะครับ อันนี้เป็นแค่การเข้ามาช่วยในเวลาเลิกงาน หรือนี้คืองานประจำอ่ะครับ เพราะผมเห็นบางคนอยู่ทั้ง กลางวันกลางคืน แล้วเขาเอาเงินที่ใหนใช้จ่ายในชีวิตประจำวันกันครับ ดูจากตัวคุณแล้วคุณเกิดปี 2538 น่าจะประมาณ 16-17 คุณกำลังศึกษาอยู่หรือว่ายังไงครับ ศึกษาตอนเช้าแล้วมาเป็นจิตอาสาตอนเย็น อันนี้ผมสงสัยนะครับ ไม่มีจุดประสงค์จะก่อดราม่า

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ผมว่า งานอาสากู้ภัยมีน้อยนะครับ เค้าจะได้บุญได้เงินก็คุมค่ากับที่เค้า
    ไปช่วยคุณ บ้างทีก็เปื้อนเลือด เห็นสมองกระจาย แล้วพวกคุณเห็น
    แล้วพวกคุณจะกล้าเข้าไปไหม

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Constantum อ่านกระทู้
    - -*

พูดจาได้งี่เง่าสุด ๆ เลย มาพูดปาว ๆ เอาแต่ความคิดตัวเองเป็นใหญ่

ถ้าซักวันรถรถ อ. คว่ำ วานพี่ ๆ เพื่อน ๆ อาสาขับช้า ๆ หน่อยนะครับ เอาแบบเซฟ ๆ ถึงที่เกิดเหตุช้า ๆ
    ชอบนี้สุดๆเลยครับ จริงๆ ท่าน จขกท. ขับช้าๆหน่อยนะครับ ไม่ต้องไปด้วย

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    ขับรถเร็วไปทำคนอื่น ตายทำไงอ่า! บัดซบ ฟาย ไม่เคยเห็นข่าวเลย รถอาสา เกิดอุบัติเหตุชนใครตาย เปิดไซเรน ก็ถ้าพ่อมเมิมตาย จะติดไฟแดงด้วย จะรักษากฎ เด๊ะๆ เห้อ เกรียนอ่ะ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อบรมมา แล้วจะช่วยได้หรอ???

ถ้าสมมุติคนที่อาสา ดันจบ แพทย์จุฬา แพทย์ศิริราษ จะมาเป็นอาสา มันจะพูดยังไงนะ

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gamnonae อ่านกระทู้
    ผมถามอะไรหน่อยครับ คุณ จขกท คืออาสาสมัครนี่เขาทำงานกันทั้งวัน หรือ แค่เวลากลางคืนหน่ะครับ อันนี้เป็นแค่การเข้ามาช่วยในเวลาเลิกงาน หรือนี้คืองานประจำอ่ะครับ เพราะผมเห็นบางคนอยู่ทั้ง กลางวันกลางคืน แล้วเขาเอาเงินที่ใหนใช้จ่ายในชีวิตประจำวันกันครับ ดูจากตัวคุณแล้วคุณเกิดปี 2538 น่าจะประมาณ 16-17 คุณกำลังศึกษาอยู่หรือว่ายังไงครับ ศึกษาตอนเช้าแล้วมาเป็นจิตอาสาตอนเย็น อันนี้ผมสงสัยนะครับ ไม่มีจุดประสงค์จะก่อดราม่า
    ใช่ครับเดือนหน้าผมอายุ 17 ปี ผมเรียนอยู่ ม.ปลาย แค่ทุกวันศุกร์ ของสัปดาห์ และคืนวันพฤหัสบดี ผมจะไม่ทำงาน

งานนี้แล้วแต่เราจะเลือกทำว่าจะทำกลางวันหรือกลางคืนครับ

สำหรับผม จะทำช่วงเวลากลางคืนเวลาประมาณ 21.00น. - 6.00 น.

แล้วแต่บางวันมาช้ามาเร็ว เลิกช้าเลิกเร็ว กลับตอนไหนก็แล้วแต่เราครับ

กลางวันผมก็จะนอน ตื่นมาอีกทีก็ตอนเย็น

ผมเลือกที่จะเสียสละ เวลาที่ผมมีอยู่ในทุกๆวันที่ทำจะความดีครับ

ผมว่าทำแล้วรู้สึกดี สบายใจ ถึงแม้เราจะไม่ได้อะไรเลย

เงินที่ใช้ชีวิตประจำวันเอามาจากไหน ?

เงินส่วนตัวครับ อย่างผมได้มาจากพ่อแม่ วันละ 2-3 ร้อยครับ

ถ้าเป็นกู้ภัย คนโตๆ จะมีงานส่วนตัว แล้วแต่ละคนครับ รับจ้างทำนู่นนี่ เป็นเจ้าของนู่นนี่

แล้วก็เสียสละเวลา ส่วนใหญ่พวกที่ทำงานแล้ว ก็จะอดหลับอดนอนกันครับ

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 68

คุณว่าถูกหรือเปล่าครับ
    ถ้าไม่ได้ทำผิดกฏหมาย หรือใช้ช่องโหว่ของกฏหมาย มาทำผิด

ปฏิบัติอยู่ในกรอปทุกอย่าง เช่น เมาไม่ขับ ไม่เปิดไซเรนซี้ซั้ว ไม่ขับรถให้เกิดอันตรายกับผู้อื่น เป็นต้นครับ
    ถ้าคุณทำแบบนี้อยู่ ผมก็ยกย่องครับ

ปล.คุณ ballba 17 นี่ครับ ขับรถไม่ได้เนอะ ผิดกฏหมาย
    แน่นอนครับ ทำดีย่อยได้ดี

ซอรี่ครับ ยังไม่มีลูก แต่ถ้ามีลูกค้าเกิดอุบัติเหตุจริงๆ
    คุณ "จิตอาสา" กรุณามาแบบปกติ ไม่ต้องรีบ ขับรถเร็วได้ครับ แต่ขับให้ถูกกฏ และสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นนะครับ
    กฏจราจร แน่นอนว่ามีข้อยกเว้นในการช่วยชีวิตคน หลายๆ เรื่อง แต่ที่แน่ๆ แม้เปิดไซเรน ก็ยังไม่มี สิทธิ์ เฉี่ยว ชน คนอื่น
    คือถ้าเขาหลบให้คุณไปได้ คุณก็ไปได้ครับ แต่ถ้าเขาหลบคุณไม่ได้จริงๆ มันก็ไม่ได้จริงๆครับ คนไม่เคยขับรถ ไม่รู้หรอก

ขับรถเร็วไปทำคนอื่น ตายทำไงอ่า! บัดซบ ฟาย ไม่เคยเห็นข่าวเลย รถอาสา เกิดอุบัติเหตุชนใครตาย เปิดไซเรน ก็ถ้าพ่อมเมิมตาย จะติดไฟแดงด้วย จะรักษากฎ เด๊ะๆ เห้อ เกรียนอ่ะ
    ในคลิปบอก ขับรถเปิดไซเรน ฝ่าไฟแดงไป แล้วปิดไซเรนเลยนะครับ หมายความว่ายังไงล่ะ แค่ต้องการฝ่ายไฟแดง หรือว่า เหตุสงบแล้วครับ
    การขับฝ่าไฟแดง ไม่ผิดนะครับ ถ้าในกรณีเร่งด่วน และ ไม่สร้างความเสียหายให้คนอื่น
    จับให้ได้ศัพท์แล้วค่อยกระเดือกครับ อย่ามาเกรียน

อบรมมา แล้วจะช่วยได้หรอ???

ถ้าสมมุติคนที่อาสา ดันจบ แพทย์จุฬา แพทย์ศิริราษ จะมาเป็นอาสา มันจะพูดยังไงนะ
    นั่นสิ ถ้าจบแพทย์มา เขาไม่เรียก อบรม ครับ เขาเรียกเรียนจบแพทย์ มา
    แปลว่าคนที่โทรมาตอบ1. ใช้คำผิด ครับ หรือไม่ก็ 2.อบรม มาจริงๆ จะกี่วัน กี่เดือนก็แล้วแต่ แต่ไม่ได้เรียนแพทย์ หรือศึกษาทางด้านนี้เลย
    เช่นคุณ "ballba" ครับ น้องเขาอายุ 17 เขาคงไม่ได้จบแพทย์ ใช่ไหมครับ
    แล้วในกลุ่มคุณ มี "จิตอาสา" ที่จบแพทย์มากี่ท่านครับ
    คือถ้ามีในกลุ่มก็ดี แต่ถ้าไม่มี อย่างน้อยตอบคำถามว่า "อบรม แล้วจะช่วยได้หรอ" ได้ไหมครับ
    เพื่อสร้างความมั่นใจ เช่น อบรมมา 3 เดือน เรียนรู้ภาคทฤษดี มา 2 เดือน และลงภาคปฏิบัติมา .... แบบนี้เป็นต้นครับ
    คงไม่ใช่ มีเวลาว่าง อยากไปเป็นจิตอาสา แล้วได้หมด ไม่มีอบรบ เลยมันก็เกินไป
    ถ้าลูกผมจะตาย แล้วคนไม่มีความรู้มาช่วย เกิดตายไป ผมคงโทษ คนที่มาช่วยล่ะครับ
    ผมยอมรอให้รถพยาบาล มาแทนดีกว่าที่จะให้ คนที่ไม่มีความรู้ ไม่มีอุปกรณ์ มาช่วย

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,915
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ไร้สาระว่ะ ช่วยชีวิต คน นะเว้ย เฮ้ย ช้าเพียงเสี่ยว นาที ก็ตายได้

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    Blog Entries
    2
    เเย่งกันก็ดีดิครับจะได้ไปถึงเร็วๆ ถ้ามัวเเต่เกี่ยงก็ตายห่ากันหมดดิท่าน = = ไปว่าเค้าหากินกับศพ เเล้วพวกขายโลงละ ขายพวงหรีดละ
    กู้ภัยเค้าก็ช่วยเหลือเเลกกับเงิน มันก็สมเหตุสมผลกันดีนิ เเล้วมันผิดตรงไหน โง้ป่าววะ

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    เรียก อาจารย์ดีมั้ยนิ - - ก็เข้าใจอะนะว่ามันขับรถเร็ว เเหมจะให้เอียงไปด้านไหนดีล่ะ

เอาเป็นว่ายอมลงให้ จิตอาสา เค้านิดหน่อยเเล้วกันอะนะครับเพราะเขาช่วยชีวิตคนเชียวนาครับให้เขารีบๆหน่อยก็ดี

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    จริงๆก็ไม่มีสิทธิ์ไปว่าหรอกครับ ถ้าเกิดบางคนเขารีบจริงๆละครับ ต้องการความช่วยเหลือด่วน ต้องชะลอแบบ สโลว์ลี่ไปไหมแบบ เหยียบ 40

ปล.เป็นนักวิชาการที่ = = .... !!!

๛Templar๛
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    เค้าก็รีบไปรับคนเจ็บสิคับ คิดไม่ได้หรือไง???

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekapat อ่านกระทู้
    "
    นั่นสิ ถ้าจบแพทย์มา เขาไม่เรียก อบรม ครับ เขาเรียกเรียนจบแพทย์ มา
    แปลว่าคนที่โทรมาตอบ1. ใช้คำผิด ครับ หรือไม่ก็ 2.อบรม มาจริงๆ จะกี่วัน กี่เดือนก็แล้วแต่ แต่ไม่ได้เรียนแพทย์ หรือศึกษาทางด้านนี้เลย
    เช่นคุณ "ballba" ครับ น้องเขาอายุ 17 เขาคงไม่ได้จบแพทย์ ใช่ไหมครับ
    แล้วในกลุ่มคุณ มี "จิตอาสา" ที่จบแพทย์มากี่ท่านครับ
    คือถ้ามีในกลุ่มก็ดี แต่ถ้าไม่มี อย่างน้อยตอบคำถามว่า "อบรม แล้วจะช่วยได้หรอ" ได้ไหมครับ
    เพื่อสร้างความมั่นใจ เช่น อบรมมา 3 เดือน เรียนรู้ภาคทฤษดี มา 2 เดือน และลงภาคปฏิบัติมา .... แบบนี้เป็นต้นครับ
    คงไม่ใช่ มีเวลาว่าง อยากไปเป็นจิตอาสา แล้วได้หมด ไม่มีอบรบ เลยมันก็เกินไป
    ถ้าลูกผมจะตาย แล้วคนไม่มีความรู้มาช่วย เกิดตายไป ผมคงโทษ คนที่มาช่วยล่ะครับ
    ผมยอมรอให้รถพยาบาล มาแทนดีกว่าที่จะให้ คนที่ไม่มีความรู้ ไม่มีอุปกรณ์ มาช่วย
    ผมเข้าใจครับ ว่าคนที่รับการช่วยเหลือกก็ต้องการความมั่นใจ ผมไม่ได้เป็นอาสากู้ภัยหรอกครับ ผมเป้นประชาชมธรรมดา

เพียงแต่เห็นว่า ที่ อ.วีระ พูดไป มันแรงเกินไปจนเหมือนไปดูถูกกู้ภัยเขาเกินไปรึเปล่า
    ถึงขนาดกู้ภัยท่านนึงโทรมาหาก็มีทีท่าว่าจะไม่ฟังข้อโต้แย้งเลยด้วยซ้ำ

อบรมมาแล้ว ช่วยได้หรอ?? อาจารย์เป็นคนพูดเองนะครับผมไม่ได้ถาม ...