ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439

บ้ากันทั้งบ้าน..

วันนี้พ่อเพื่อนพี่ข้าพเจ้า ได้มาตรวจดูบ้านข้าพเจ้าโดยใช้หลักของ ฮวงจุ้ย เค้าก็มาดูๆๆ
    ปรากฏว่า เค้าให้เอาหลังคากันรถออก รื้อห้องเก็บของ ทำรั้วเพิ่ม อะไรไม่รู้ แม้แต่แขวนกระดิ่งอะไรก็ไม่รู้ ตัดต้นไม้ก็ยังมี งี่เง่าสัx

พอผมมาถามแม่ เป็นไงบ้าง ? แม่ก็บอกผมตามนั้น ผมก็ถามแม่ต่อ แม่ก็บอกว่าจะค่อยๆแก้ไขไป
    พอไปถามยาย ยายก็เชื่อ แล้วก็จะจัดระเบียบบ้านตามที่เค้าบอก
    ไปถามพี่อีก 2 คน พี่ก็เชื่อ แล้วก็จะจัดระเบียบบ้านตามที่เค้าบอก
    ถามพ่อ พ่อก็เชื่ออีก แล้วก็จะจัดระเบียบบ้านตามที่เค้าบอก

ผมไม่เข้าใจเลย ทำไมพวกเขาไม่ใช้สมองคิดพิจารณาหลักความเป็นจริง ?
    มี เพียง 2 สิ่งเท่านั้น ที่จะนำพาชีวิตท่านดีหรือแย่ หรือ เวรกรรมในอดีต และ การกระทำตัวท่านเองในปัจจุบัน

ผมอยากรู้ เปลี่ยนสีบ้าน มันช่วยเxี้ย อะไร ? สีมันก็เป็นสีของมัน มันไม่รู้เรื่อง มันไม่มีชีวิต มันกำหนวดชะตาชีวิตเราไม่ได้
    ไอ้บ้าศาสตร์ฮวงจุ้ยก็เพ้อชิxหาย เอาเหตุผลที่ไม่ใช่เหตุผลเอามาอ้าง มันงมงายชัดๆ ผมล่ะโคตรเกลียดเลย ไอ้พวก ฮวงจุ้ย , ปีชง , ดูดวง ผมไม่เชื่อสักนิดแม้แต่นิดเดียว
    มันมีเหตุผลเกี่ยวกันยังไง ? ผมโคตรจะงง แล้วบ้านผมก็หัวอ่อนปัญญาอ่อนเชื่อกันอีก บัดซxมาก.. แล้วพวกเขาเชื่ออย่างแน้นแฟ้นเลยด้วยซ้ำ

พวกนี้มันครอบงำคนไทยมานานหลายสิบปี โคตรบ้าเลยบอกตามตรง งมงายไร้ที่สิ้นสุด คนหัวนิ่ม****ก็เชื่อกันไป
    พอเอาเข้าจริงๆ ถ้าจะหลักฐานหรือเหตุผลจริงๆ ก็จะรู้ได้ว่าเกือบจะ 100% ต้นตอพื้นฐานของความเชื่อพวกนี้ คือ ความไม่มีปัญญา งมงาย ต้นตอมาจาก เทพเจ้าห่าเหวไรไม่รู้ ธาตุฟงธาตุไฟ นงน้ำ ลงลมอะไร มันก็เป็น ธรรมชาติของมัน เอามาเกี่ยวโยงกันเฉยเลย
    ดวงดาวบ้างล่ะ ปีเกิดบ้างล่ะ มาเจอพุทธศาสนา ก็ยังไม่สนใจ ก็เชื่อต่อไปเรื่อยๆ ให้มันบงการชีวิตเราด้วยซ้ำสำหรับบางคน
    อะไรๆก็ขึ้นอยู่กับหลวงพ่อห้อยคอ ทั้งๆมันก็แค่ ทองเปลง + เหล็ก + อิฐ ดิน ปูน ทราย ทองเหลือง อะไรก็ว่าไป มันก็แค่นั้น มันช่วยอะไรคุณไม่ได้หรอกครับ
    ผมว่าคนพวกนี้ อย่าเรียกตัวเองว่านับถือศาสนาพุทธเลยครับ ควรเรียกว่า พวกคนที่เอาศาสนาพุทธมาใส่เวลากรอกแบบฟอร์มหัวข้อถามศาสนาเฉยๆดีกว่า

ชีวิตคุณจะดีจะร้าย อยู่ที่การกระทำของคุณ ไม่มีใครกำหนดโชคชะตาคุณใด นอกจากตัวคุณหรือสิ่งที่คุณกระทำลงไป ไม่ใช่ขึ้นอยู่กับ วัตถุ หรือ บ้าน หรือ อะไรก็ตามแต่
    อยากชีวิตมีความสุขไม่ยากหรอกครับ แค่
    รักษาศีล 5 สมบูรณ์ เป็นคนดีของสังคม ไม่เห็นแก่ตัว มีน้ำใจต่อผู้อื่น เท่านี้เองครับ อะไรก็ฉุดหรือห้ามความเจริญในชีวิตคุณไม่ได้หรอก

มนุษย์ทั้งหลายเป็นอันมาก ถูกความกลัวคุกคาม
    เอาแล้ว ย่อมถือเอาภูเขาบ้าง ป่าไม้ที่ศักดิ์สิทธิ์บ้าง
    สวนศักดิ์สิทธิ์บ้าง รุกขเจดีย์บ้าง ว่าเป็นที่พึ่งของตน ๆ :
    นั่นไม่ใช่ที่พึ่งอันทำความเกษมให้ได้เลย, นั่น
    ไม่ใช่ที่พึ่งอันสูงสุด; ผู้ใดถือเอาสิ่งนั้น ๆ เป็นที่พึ่งแล้ว
    ย่อมไม่หลุดพ้นไปจากทุกข์ทั้งปวงได้

ส่วนผู้ใดที่ถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    เป็นที่พึ่งแล้ว เห็นอริยสัจทั้งสี่ด้วยปัญญาอันถูกต้อง คือ
    เห็นทุกข์, เห็นเหตุเป็นเครื่องให้เกิดขึ้นของทุกข์, เห็น
    ความก้าวล่วงเสียได้ซึ่งทุกข์, และเห็นมรรคประกอบด้วย
    องค์แปดอันประเสริฐ ซึ่งเป็นเครื่องให้ถึงความเข้าไปสงบ
    รำงับแห่งทุกข์ :
    นั่นแหละคือที่พึ่งอันเกษม, นั่นคือที่พึ่งอันสูงสุด,
    ผู้ใดถือเอาที่พึ่งนั้นแล้ว
    ย่อมหลุดพ้นไปจากทุกข์ทั้งปวง ได้แท้.

ธ. ขุ. ๒๕/๔๐/๒๔.

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Hold on Shut up
    กล่าวขอบคุณ
    699
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    บ้านผมก็ประมาณคุณ ผมเองก็ไม่เชื่อเรื่องฮวงจุ้ยเรื่องเดียวเนี่ยละ
    YOUNG & HUNGRY
    Swag life not Swagger.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ความเชื่อต่างๆมันก็ตามที่คุณบอกนั้นแหละ แต่ไอ้เรื่องฮวงจุ๋ยเนี่ย มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับจิตใจของมนุษย์ที่มีต่อสิ่งรอบข้าง

แต่ไอเฮี้ยจีน มันเอาเป็นวิชาของมัน เลยทำให้ดูงมงายไอนิดssssssssนึง

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    เกี่ยวกับหลักความเชื่อมันเป็นอะไรที่พูดยาก(จริงๆนะ) ถ้าจะให้เข้าใจกันมันต้องค่อยๆคุย(ถึงจะทำได้ยาก)
    วิธีที่ดีที่สุด(สำหรับผม) ไม่ขัดแต่ไม่ทำตาม.......
    ทำใจดีที่สุด

ปล.คนเราฆ่ากันเพราะความเชื่อมาเยอะแล้ว(ถึงขึ้นเกิดสงครามก็มีบ่อย)

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    680
    ได้รับคำขอบคุณ: 360
    ผมก็ไม่เชื่อเเต่ที่พวกท่านทำก็เพราะมันทำเเล้วสบายใจมิใช่หรือ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    หลวงพ่อ พระที่ห้อยคอ
    เค้าก็มีพิธีปลุกเสกมาแล้วทั้งงั้น
    เรื่องพิธีกรรม ไสยศาสตร์ของคนไทยมันก็มีมานานแล้ว
    ถ้าคุณไม่เชื่อ แล้วก็มาว่าๆๆแบบนี้
    = คุณลบหลู่นะ
    ถ้าคุณไม่เชื่อจริงๆ
    ลองเดินผ่านประตู ที่มีผ้าถุงของผู้หญิงแขวนอยู่ข้างบนสิ
    จะทำให้คุณดวงกุด ทำไรก็ไม่รุ่ง เสื่อม
    พิสูจได้
    Hard Core Sex

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ผมจะบอกอะไรให้นะคับ ถ้าคุณไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ คุณน่าจะอยู่เฉยๆดีกว่านะคับ ทำแบบนี้เท่ากับเป็นการลบหลู่ อะไรที่มองไม่เห็นด้วยตาอย่าปักใช่เชื่อว่ามันไม่มีนะคับ คุณเป็นพระเจ้าหรอคับ คุณถึงรู้ว่าสิ่งไหน งมงาย ไม่งมงาย เรื่องไสยศาสตร์ ความเชื่อหรืออะไรพวกเนี้ย
    เค้ามีมาตั้งแต่สมัยไหนแล้วคับ คนสมัยนี้ก็มักจะเป็นแบบนี้แหละ ไม่เชื่อเรื่องสมัยก่อน สักวันคุณเจอกับตัวเองแล้วคุณจะรู้คับ ว่าสิ่งบางสิ่งบางอย่างยังคงมีอยู่จิง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    นักรับตกแต่งบ้านบ้างท่าน ก่อนจะรับเขาจะถามเลยว่า เชื่อเรื่องฮวงจุ้ยไหมคับ ถ้าตอบว่าเขื่อเขาจะไม่รับงานทันที

โดยให้เหตูผลว่า บ้านที่จัดออกมาตามหลักฮวงจุ้ยจะคลายศาลเจ้าแม่กวนอิมมากกว่าที่จะเป็นบ้าน
    สองรักฉันรับไม่ได้

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    187
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ต่างคนต่างความเชื่อครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ส่วนมากผมก็ไม่เชื่อ แต่ก็ไม่ได้ลบหลู่อะไร

บาป บุญ เวรกรรม ผมก็ไม่เชื่อครับ คิดว่ามนุษย์เป็นแค่สิ่งมีชีวิตบนโลกที่เกิดมาเพื่อสืบพันธุ์ ตายไปก็ไม่มีอะไร แต่ผมก็ไม่ได้ทำชั่วนะ

แต่มีอย่างนึงเลยที่ไม่เชื่อสุดๆ และออกจะลบหลู่ด้วย คือนรกครับ อะไร ทำบาป ตายไป รับกรรมในนรก เกิดใหม่ จำไม่ได้ว่านรกมีจริง

มีมาเพื่อ..... ถ้ามีจริงก็ เอาพญายมมาบอกเลยครับ จะได้เชื่อ นี่อะไร พิสูจน์ก็ไม่ได้ แถมคิดเอาจริงๆจังๆแล้ว ออกจะไร้ประโยชน์สิ้นดี

เหมือนที่ผมพิมพ์ไว้ด้านบนน่ะแหละ
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 223
    หากไม่มีความเชื่อ ก็ไม่เกิดอาชีพใหม่ๆนะสิ LOL

ความเชื่อก็แค่สิ่งที่ทำให้มนุษย์สบายใจเท่านั้นเอง

เอาไว้เวลามีเรื่องทุกข์ใจ หาทางออกไม่ได้

เช่นที่บ้านคุณอาจจะเจออะไรไม่ดี ก็เลยจัดบ้านใหม่เพื่อความสบายใจ มันก็แค่นั้นเอง

จะมีเพียงเธอ~
    กล่าวขอบคุณ
    2,783
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    ผมก็ไม่ค่อยเชื่อครับ แต่ไม่ลบหลู่ คนเราจะดีจะร้ายก็อยู่ที่ตัวเองทั้งนั้น

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mezero อ่านกระทู้
    ผมจะบอกอะไรให้นะคับ ถ้าคุณไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ คุณน่าจะอยู่เฉยๆดีกว่านะคับ ทำแบบนี้เท่ากับเป็นการลบหลู่ อะไรที่มองไม่เห็นด้วยตาอย่าปักใช่เชื่อว่ามันไม่มีนะคับ คุณเป็นพระเจ้าหรอคับ คุณถึงรู้ว่าสิ่งไหน งมงาย ไม่งมงาย เรื่องไสยศาสตร์ ความเชื่อหรืออะไรพวกเนี้ย
    เค้ามีมาตั้งแต่สมัยไหนแล้วคับ คนสมัยนี้ก็มักจะเป็นแบบนี้แหละ ไม่เชื่อเรื่องสมัยก่อน สักวันคุณเจอกับตัวเองแล้วคุณจะรู้คับ ว่าสิ่งบางสิ่งบางอย่างยังคงมีอยู่จิง
    ผมไม่ใช่พระเจ้าหรอกครับ แต่ผมศึกษาและปฏิบัติทางพุทธศาสนามาในระดับหนึ่ง ไม่งั้นผมไม่กล้าพิมพ์กล้าออกความเห็นแบบตรงๆหรอกครับ
    ผมยังไม่เคยเจออะไรเลย ถึงเจอแต่อะไรบางอย่างที่ว่า ก็คงทำอะไรผมไม่ไ้ด้หรอกครับ ถ้าในกรณีที่ผมเจอบังเอิญหรือไม่ได้ไปทำอะไรเค้าก่อน

ส่วนเรื่องไสยศาสตร์ผมไม่ได้ระบุไว้ใน กระทู้นะครับ ไสยศาสตร์มีจริงครับ แต่มันเป็นคล้ายกับด้านมืดของพุทธศาสนาใช้ ความสามารถทางจิตสมาธิมาใช้ผิดทาง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Steve-O อ่านกระทู้
    หลวงพ่อ พระที่ห้อยคอ
    เค้าก็มีพิธีปลุกเสกมาแล้วทั้งงั้น
    เรื่องพิธีกรรม ไสยศาสตร์ของคนไทยมันก็มีมานานแล้ว
    ถ้าคุณไม่เชื่อ แล้วก็มาว่าๆๆแบบนี้
    = คุณลบหลู่นะ
    ถ้าคุณไม่เชื่อจริงๆ
    ลองเดินผ่านประตู ที่มีผ้าถุงของผู้หญิงแขวนอยู่ข้างบนสิ
    จะทำให้คุณดวงกุด ทำไรก็ไม่รุ่ง เสื่อม
    พิสูจได้
    สุดแล้วแต่คนเราครับ

// ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    3,622
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    ผมเชื่อคับ ดุสิ คนจีนน่ะ ปกติทุกอย่างเกี่ยวกับคนจีนผมเกลียดจะตาย แต่มีเรื่องเดียวที่ผมเชื่อของเขา คือเรื่องฮวงจุ้ย ดุดิ เขาสร้างบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ชีวิตเขาเจริญก้าวหน้า สร้างมั่ว ชีวิตล้มจม ผมเชื่อเพราะผมเจอมาแล้ว บ้านดีเป็นศรีแก่ตัว

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    ถ้าคุณ "มีความเชื่อ" ในบางสิ่ง ที่ทำให้คุณเชื่อและสบายใจ

แต่คนรอบข้างคุณกลับไม่เชื่อ
    ผมว่า คนรอบคุณก็มองคุณ เหมื่อนกับที่คุณมองแม่คุณนั่นแหละครับ

ความเชื่อคนเราเปลี่ยนกันยากครับ เพราะมันมีส่วนประกอบที่เรียกว่าจิตใจอยู่ด้วย.......

อย่างเรื่องวิญญาณ UFO บางคนมีความเชื่อ บางคนไม่มี
    แต่ที่แน่ๆ คนที่มีความคิด ถ้าเค้าไม่เชื่อ เค้าจะอยู่เฉยๆไม่พูดมาก เดี่ยวมันจะ ดราม่า ครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Makomiku : 12th February 2012 เมื่อ 20:19

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    ทำใจปล่อยวางซิครับ ทุกอย่างมันยู่ที่ใจจริงๆนะ
    ผมพูดอย่างไรก็พูดได้ เชื่อไม่เชื่อแล้วแต่คน
    แต่ผลมันจะตามมาจากการกระทำ
    ใจเราสำคัญที่สุด ความเชื่อทำให้เราสบายใจเท่านั้นอย่าไปหลงจนเกินไปครับ
    อย่างเพื่อนผมคนหนึ่ง เค้าเชื่อเรื่องพระเครื่องมากๆ
    ไม่ชอบให้ใครมาเดินข้ามหัวหรือข้าวตัวเลยครับ เอาเท้าไปโดนก็ไม่ได้
    แบบนี้เชาเรียกหลงไปแล้วครับ แทนที่จะทำให้สบายใจ
    กลับมาทำให้หนักใจกว่าเดิมซะงั้น
    ทำตามที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสไว้ครับ
    ท่านตรัสไว้ดีแล้ว อยากให้ไปลองหาพระไตรปิฏกมาอ่านกันนะครับ
    No Money . , . , . , . No Honey

The Iconoclast
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    ความบังเอิญไม่มีในโลกนี้

กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    บางเรื่องมันคือเรื่องจริงที่ส่งผลโดยตรงหรือโดยอ้อมครับแต่คุณไม่รู้ มันมีเหตุผลในตัวมันเอง
    อย่างหลักเรื่องการสร้างห้องน้ำอันนี้ผมเชื่อนะครับเพราะตำแหน่งของห้องน้ำคือตำแหน่งที่ทุกคนจะต้องเข้าหากสร้างไว้ไม่ดีก็คงใช้การไม่สะดวกแน่แถมบางทีคุณเป็นแขกถ้าคุณไปเยี่ยมบ้านเพื่อนคุณที่มีห้องน้ำตั้งอยู่ตรงหน้ากลางบ้านเลยกับมองเข้าไปสบายๆตาคุณชอบบ้านแบบไหนมากกว่ากันอ่ะครับ
    ผมเชื่อในเรื่องที่พิสูจน์ได้เท่านั้นครับเชื่อเท่าทีมั่นใจอันไหนคิดว่าไม่น่าจะเกิดผลอะไรดีขึ้นก็ไม่นำมาใช้ครับแต่ก็ไม่ขอลบหลู่ครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ิbenz1230 อ่านกระทู้
    ส่วนมากผมก็ไม่เชื่อ แต่ก็ไม่ได้ลบหลู่อะไร

บาป บุญ เวรกรรม ผมก็ไม่เชื่อครับ คิดว่ามนุษย์เป็นแค่สิ่งมีชีวิตบนโลกที่เกิดมาเพื่อสืบพันธุ์ ตายไปก็ไม่มีอะไร แต่ผมก็ไม่ได้ทำชั่วนะ

แต่มีอย่างนึงเลยที่ไม่เชื่อสุดๆ และออกจะลบหลู่ด้วย คือนรกครับ อะไร ทำบาป ตายไป รับกรรมในนรก เกิดใหม่ จำไม่ได้ว่านรกมีจริง

มีมาเพื่อ..... ถ้ามีจริงก็ เอาพญายมมาบอกเลยครับ จะได้เชื่อ นี่อะไร พิสูจน์ก็ไม่ได้ แถมคิดเอาจริงๆจังๆแล้ว ออกจะไร้ประโยชน์สิ้นดี

เหมือนที่ผมพิมพ์ไว้ด้านบนน่ะแหละ
    เคยมีคนอธิบายกับผมเอาไว้อ่ะครับเรื่องนรกเชื่อไม่เชื่อก็ขอให้ลองพิจารณาดูนะครับ
    มีคนบอกผมว่าเวลาฝันเราก็จะมีทั้งฝันดีและฝันร้ายใช่ไหมครับแต่เวลาเราฝันเนี๊ยเราสามารถตื่นขึ้นมาได้ใช่ไหมครับ
    แต่พอเราตายเนี่ยความคิดของเราอาจจะยังอยู่จิตของเราจะยังล่องลอยอยู่ การตายก็เหมือนการติดในสถานะฝัน
    แต่ทีนี้เราไม่มีร่างกายที่จะตื่นจิต/ความคิดของเราก็จะคิดไปเรื่อยๆฝันไปเรื่อยๆสมมติว่าเราฝันร้ายอย่างงี้ตอนมีชีวิตเราอาจจะ
    สามารถตื่นขึ้นมาแล้วหนีจากความฝันได้แต่เวลาเราตายเนี่ยเราไม่มีร่างกายทีจะตื่นขึ้นมาได้เราก็ต้องฝันไปอยู่อย่างงั้นไปเรื่อยๆ
    สิ่งที่เราเคยทำมาก็จะค่อยๆย้อนกลับมาทำให้เรานึกขึ้นได้เรื่อยๆเนี่ยแหละครับคือนรกการฝันที่ไม่สามารถตื่นขึ้นมาได้ส่วนสวรรค์ก็ในกรณีเดียวกัน
    ในนี้คนที่อธิบายใช้หลักวิทยาศาสตร์มาช่วยในการอธิบายผมก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งขอก็ให้แต่ละคนลองใช้วิจารณญาณส่วนตัวนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    เรื่องของบ้านนั้นผมเชื่อเต็มประตูครับ เพราะอะไรง่ายๆ อย่างรายการ TV ช่อง 1 ที่มีคุณริว จิตสัมผัส คุณลองดูว่าทำไม คนที่มาหานั้นมีแต่ปัญหามากมายจ่างๆ นาๆ ต่างกันไป แต่เมื่อมาขอความช่วยนั้นแล้ว

เค้าจำเป็นต้องผู้รู้ ที่อยู่ บ้านเลข วันเกิด ทะเบียนรถ หลักๆ อย่างเรื่องของบ้านนั้นต้องเริ่มจากพื้นที่ดินแห่งนั้นเคยทำอะไรมาก่อน สมมุติง่ายๆ ถ้าหากพื้นที่นั้นเป็นฝังศพมาก่อนแล้วไปปลูกบ้านทับโดยไม่ทำพิธีอะไร

เลย ผมเชื่อล้านเปอร์เซ็นเลยครับไม่มีใครอยู่แล้วรุ่งเรืองแน่นอน อีกตัวอย่างคือ ซานติก้าผับ บ้านเลขที่ นั้นมีความหมายต่างๆ เช่นบางคนอยู่บ้านหลังนี้แล้วทำไมมีแต่เรื้องไม่ดีเลย ทำไมเวลาย้ายไปอยู่ที่อื่นแล้วรู้สึก

สบายใจมากขึ้น นั้นหละครับ ดังนั้นคนไทยต้องมีการทำบุญขึ้นบ้านใหม่ไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    จขกท.หนีออกจากบ้านไปเลย ไม่ต้องอยู่หรอกบ้านหลังนั้นหน่ะ กล้าป่าว? ถ้าไม่กล้าก็อย่าบ่นเถอะ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    เป็นผมจะด่าแม่มยกบ้านเลย

กล่าวขอบคุณ
    461
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    Blog Entries
    1
    ส่วนใหญ่เห็นด้วยนะ เรื่องเทพเจ้าหรือสิ่งศักดิ์เคารพก็ดีแล้ว แต่อ่านดูแล้วท่าจะจะงมงายมากกว่า - -

ธรรมมะด้านท้ายกล่าวไว้ถูกแล้ว แต่ต่างคนต่างเวร ต่างกรรม ต่างบุญบารมี ไม่มีใครเข้าใจธรรมได้เท่ากันทั้งหมด บางท่านอาจจะไม่เข้าใจ

ที่บ้านคุณเป็นแบบนั้นมันก็เป็นไปตามสมควรแล้ว คุณก็ใช้ชีวิตไปตามสมควรไม่ต้องไปกังวลเกี่ยวกับการกระทำแบบนี้ของครอบครัวหรอก ถึงขั้นงมงายแล้วแก้ยาก ถ้าเขามีวารสนาพอคงจะดีขึ้นเอง

กล่าวขอบคุณ
    1,665
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,027
    ทุกสิ่งทุกอย่างล้วน อยู่ที่ตัวของ คน กำหนดขึ่น ฮวงจุ้ยก็เป็นศาสตร์ที่ผมเชื่อเหมือนกันนะ เพราะรู้สึกว่า ผมจัดห้องนอนตามแบบ ที่ ซินแส บอกให้จัด

รู้สึกว่า นอนหลับดีกว่าแต่ก่อนมากเลย ก็เลยเชื่อว่า เอ มันก็แปลกดี แต่ผมไม่ได้คิดว่ามันจริงอะไรหรอกครับ เชื่อ 30/70 ครับ
    ลายเซ็นฮาและ ดูแล้วอารมณ์ดี

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    หลักฮวงจุ้ยของชาวจีนจริงๆ เป็นเรื่องเกี่ยวข้องกับจิตวิทยาครับผม
    แต่มาสมัยนี้พวกหมอดูมันมั่วไปหมดอย่างท่านว่าจริงๆ

บ้านผมไม่เชื่อนะเพราะจะมองทุกสิ่งตามหลักความเป็นจริง

กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ผมว่าเกี่ยวนะฮวงจุ้ยอ่ะ ถือเป็นคำแนะนำให้คนอยู่สุขภาพจิตดีขึ้น จีนเค้าก็มีหลักของเค้า เช่น ความเป็นส่วนตัว ความโล่งสบาย ทิศทางลม อะไรที่ส่งผลระยะยาว
    และตอนนี้เจ้าของกระทู้กำลังโกรธหัวหวียงเรื่องอะไรซักอย่างอธิบายไรไปก็เท่านั้น เปิดใจซะมั้งเหอะ