ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

The Way of Chef .
    Thailand Lampang 52000 // Hua Hin 77110
    กล่าวขอบคุณ
    4,684
    ได้รับคำขอบคุณ: 324

[Knowledge] กับ อาการ "ผีอำ" คุณเคยเป็นไหม ???

ผีอำ หรือ (sleep paralysis) เป็นอาการของจิตใจแบบหนึ่ง ซึ่งเกิดขึ้นในขณะกำลังเคลิ้มหลับหรือใกล้ตื่นนอน ในขณะนั้นสภาพจิตใจเริ่มรู้ต้วขึ้นบ้างแต่ยังไม่รู้ตัวเต็มที่ อาจรับรู้ทางหูหรือทางตาได้บ้าง แต่อาจแปลเสียงหรือภาพไปในทางน่ากลัว...

O ซึ่งอาจสัมพันธ์กับความฝันที่เกิดขึ้นก่อน อาจเห็นภาพผี ได้ยินเสียงร้องหรือรู้สึกเหมือนมีคนมาจับขา มาฉุดขา ในสภาพครึ่งหลับครึ่งตื่นตอนนั้น ร่างกายจะไม่สามารถเคลื่อนไหวตามคำสั่งสมองได้ ทำให้รู้สึกตกใจกลัวเพราะเคลื่อนไหวหนีหรือต่อสู้ไม่ได้ รู้สึกอึดอัด บางทีเหมือนมีอะไรมาทับหน้าอกไว้ เพราะเคลื่อนที่ไม่ได้นี่เอง ความรู้สึกเหมือนถูกผีหลอกนี้เองทำให้คนทั่วไปเรียกว่า "ผีอำ"

O อาการหมดแรงอย่างสมบูรณ์หรือเพียงบางส่วน ทำให้มีลักษณะเหมือนเป็นอัมพาตทั้งตัว ขยับแขนขาไม่ได้ ลืมตาไม่ได้ พูดไม่ได้ หรือหายใจลึก ๆ ไม่ได้ ในขณะที่รู้สึกว่าตนเองตื่นอยู่ มักจะมีการเห็นภาพหลอน ได้ยินเสียงหลอน หรือฝันร้ายร่วมด้วย ทำให้ตกใจกลัวมากขึ้น คนที่เกิดผีอำมักจะรู้สึกถึงสภาพหมดแรงที่เกิดขึ้นได้ดี ทั้งที่อยู่ในสภาพครึ่งหลับครึ่งตื่น เพราะกำลังจะหลับหรือกำลังจะตื่น และมักจะจำเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ดีเมื่อตื่นขึ้น

O ผู้ที่เกิดผีอำครั้งแรกมักจะตกใจกลัวมาก จนรู้สึกเสมือนว่า ตนเองกำลังจะตาย โดยเฉพาะถ้าเห็นภาพหลอนหรือได้ยินเสียงหลอนที่คุกคามชีวิตของตนด้วย เมื่อตกใจตื่นขึ้นในอีกไม่กี่นาทีต่อมา จึงอาจร้องเอะอะโวยวาย ร้องไห้ หอบเหนื่อย หน้าซีด ตัวสั่น หรือแสดงอาการตกใจกลัวอื่น ๆ

ผู้ที่เกิดผีอำมาแล้วหลาย ๆ ครั้งจะไม่ค่อยตกใจกลัว เพราะรู้ว่าอาการดังกล่าวไม่มีอันตรายอะไร และมักเป็นอยู่ชั่วครู่เดียว ไม่เกิน 10 นาที

O สาเหตุของอาการผีอำที่เกิดขึ้นในขณะที่กำลังจะหลับ มักจะเกิดจากโรคลมหลับ (narcolepsy) และโรคผีอำตามกรรมพันธุ์ (familial sleep paralysis) อาการผีอำที่เกิดขึ้นในขณะที่กำลังจะตื่น อาจจะเกิดจากโรคลมหลับ หรืออาจจะเกิดในคนที่อดนอนหรือนอนไม่พอมาหลายวัน หรือเข้านอนผิดเวลาได้

O อาการผีอำมักเกิดทันทีเมื่อหมดช่วงการหลับแบบตากระตุก จะเป็นอยู่ไม่กี่นาที แล้วค่อย ๆ หายหรือหายทันที เมื่อถูกเรียก ถูกสัมผัส ถูกปลุก โดยใครก็ได้ ผู้ที่เป็นผีอำจะรู้สึกว่าตนนั้นตื่นอยู่ แต่ขยับเขยื้อนไม่ได้ ทั้งที่ตนได้พยายามขยับเขยื้อนแล้ว พยายามตะโกนเรียกให้คนช่วยแล้ว แต่ไม่มีคนได้ยิน เพราะไม่มีเสียงออกมา และเมื่อตื่นขึ้นจะจำเหตุการณ์และเล่าประสบการณ์ที่เกิดขึ้นได้

O อาการที่ชาวบ้านนิยมเรียกกันว่าผีอำนั้น แท้ที่จริงคือ ล้มตัวลงนอนด้วยความเหนื่อยล้า โดยเฉพาะหลังจากทำงานหรือดูหนังสือ แม้กระทั่งดูโทรทัศน์ เมื่อเรานอนด้วยความล้า ก็เกิดการประสานกันระหว่างสารเคมีกับสภาพชีวเคมีของร่างกาย เกิดอาการทั้งกดทั้งค้าง ทำให้เราขยับเขยื้อนไม่ไหว

O ในขณะนั้นเราตื่นอยู่ สมองเราก็ทำงานได้ แต่ร่างกายเรา ขยับเขยื้อนไม่ไหว เหมือนมีคนมาคุมเราอยู่ มาจับเราอยู่ มาตรึงเราอยู่ เราเลยเกิดเชื่อมโยงว่ามีผีมาจับตัวเรา ในที่สุดแล้วก็ไม่ใช่ผีสางที่ไหน ที่แท้คือความไม่สัมพันธ์กันระหว่างสมองกับร่างกายของเรา ซึ่งเป็นอาการชั่วครู่ชั่วยามเท่านั้นเอง

O อาการผีอำเกิดจากการที่กล้ามเนื้อของร่างกาย เข้าสู่ภาวะการหลับที่เรียกว่า REM (Rapid Eye Movement) แต่สมองส่วนที่เป็นจิตสำนึกยังตื่นอยู่ อาการผีอำเป็นอาการที่ร่างกายกับจิตสำนึกหลับไม่พร้อมกัน หรือ ตื่นขึ้นมาไม่พร้อมกัน

O ผีอำเป็นสภาวะที่คล้าย ๆ กับการฝัน เพราะขณะที่ถูกผีอำคนคนนั้นจะอยู่ในสภาวะที่ขยับตัวไม่ได้ ในภาวะหลับแบบตากระตุก (REM sleep) จะมีการฝัน กล้ามเนื้อต่าง ๆ จะผ่อนคลายหมด ขยับตัวไม่ได้ ยกเว้นต้องตื่น คำว่าตื่น หมายถึงต้องมีการเขย่าตัวรุนแรง แล้วในช่วงเวลานั้นถ้ามีสิ่งเร้าอะไรที่มาทำให้ไม่สบาย เช่น อาจจะมีหมอนข้างมาวางอยู่บนตัวหรือขา หรืออาจจะนอนในท่าที่ไม่สบายนัก ก็จะมีการแปลภาวะนั้นเป็นความไม่สบาย แล้วบางทีก็ไปผูกเรื่องกับความฝัน ทำให้อยากจะออกจากสถานการณ์นั้น แต่ว่าทำไม่ได้เพราะกล้ามเนื้อมันคลายไปหมดแล้ว เพราะฉะนั้นในภาวะอย่างนั้น ก็จะเป็นสภาวะที่รู้สึกเหมือนกับว่าใครมากดทับ เป็นสภาวะที่หลีกหนีไปไม่ได้ แต่สักพักหนึ่งจะค่อย ๆ ดีขึ้นเอง

O ที่ถูกผีอำส่วนใหญ่จะนอนอยู่บนเตียง มีเป็นส่วนน้อยที่จะโดนอำในท่านั่งหลับบนเก้าอี้ หรือท่าที่ไม่น่าจะสบายนัก และมักจะเกิดกับคนที่นอนหงายมากที่สุด ระยะเวลานานตั้งแต่ 2-3 วินาที จนถึง 10 นาที โดยจะหายไปเอง หรือไม่ก็ผู้ที่ถูกผีอำพยายามเอาชนะอาการเอง หรือมีคนมาช่วยสะกิดปลุกให้ตื่นขึ้น

O ผ่อนคลายความเครียดก่อนนอนสัก 1-2 ชั่วโมง ไม่ทำอะไรที่มันตื่นเต้น เช่น ดูโทรทัศน์ เล่นเกมส์ ก่อนนอนอาจจะอาบน้ำอุ่น หรือดื่มนมอุ่น ๆ โดยเฉพาะนมถั่วเหลือง จะทำให้หลับสบายขึ้น หรืออาจจะใช้วิธีสะกดจิตเข้าช่วยโดยการโปรแกรมจิตใหม่ก็จะช่วยได้

O กรณีที่มีอาการมาก ๆ อาจใช้ยาคลายเครียด หรือยาต้านเศร้า ซึ่งจะทำให้หลับสนิทขึ้นโดยไม่ฝันมากนัก คือคนที่ผีอำจะฝันปนอยู่ด้วย เราก็ทำความฝันนั้นให้น้อยลง อาการผีอำก็จะลดลงเหมือนกัน หลักง่าย ๆ เวลาโดนผีอำให้นอนเฉย ๆ สักพักอาการจะหายไปเอง

Credit :: http://health.kapook.com/view6718.html

Question : คุณเคยเกิดอาการแบบนี้กับตัวคุณเองไหม ???
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CrocoZz : 26th February 2012 เมื่อ 12:40
    ASUS M5A78L-M LX:AMD FX-8350 Kingston HyperX 8 GB Giggabyte GTX 660 OC

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 31 คนที่กล่าวขอบคุณ:

SNOWBALL
    กล่าวขอบคุณ
    2,302
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    ''ผีอำ'' มันเกิดจาก ''ตัวเราตื่น แต่สมองไม่ตื่น''หรือสมองตื่นไม่พร้อมกับร่างกาย ไม่ใช่หรอ ??? งงไหม ??

... " JOKERGAMETH " ...

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Thailand Lampang 52000 // Hua Hin 77110
    กล่าวขอบคุณ
    4,684
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rufiorocco อ่านกระทู้
    ''ผีอำ'' มันเกิดจาก ''ตัวเราตื่น แต่สมองไม่ตื่น''หรือสมองตื่นไม่พร้อมกับร่างกาย ไม่ใช่หรอ ??? งงไหม ??
    อาจจะเกิดจากหลายกรณีก็ได้นะครับ เพราะผมก็เคยเป็นบ่อย ๆ เลยอยากมาลองถามชาว JKG ดูมั่ง
    ASUS M5A78L-M LX:AMD FX-8350 Kingston HyperX 8 GB Giggabyte GTX 660 OC

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ผมเคยเป็นนะ.. นอนหัวหันออกหน้าตา แล้วที่แปลกคือ.. ตาของผมยังลืมตาอยู่.. แถมตาดันมองนาฬิกาที่ผนังซะด้วย เห็นมันเดินเวลาปกติตลอดกว่าครึ่งช.ม.เลย ไม่รู้อะไรอำนะ แต่ขยับไม่ได้อะ

นอนมองนาฬิกา จนมีคนเข้ามาให้ห้องถึงขยับตัวได้ -*- แปลกน้อ!
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

Truth Hurts
    กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,181
    เพิ่งเป็นเมื่อ 3-4 เดือนที่ผ่านมานี้ นอนลืมตาได้ยินเสียงผู้หญิงหัวเราะแต่ก็ไม่ได้คิดอะไร

กล่าวขอบคุณ
    1,346
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,153
    ผมเป็นหลายวันแล้ว คืนก่อนก็เป็น ขยับตัวไม่ได้เลย เหมือนมีคนมากอดลัดตัวเราอยู่ข้างหลัง มันเหมือนสัมผัสได้เลยว่ามีคนมากอด...แบบว่าเห็นขาเห็นแขนเลยอะ

แต่ผมก็เป็นคนนอนดึกอยู่แล้ว และนอนไม่เป็นเวลาด้วย เพราะชอบนอนตอนกลางวัน

กล่าวขอบคุณ
    4,684
    อาการชาว JKG แต่ละไม่เหมือนกันเลยนะครับเนี่ย ของผมนี่ ลืมตาอยู่แต่ฝันไปแล้วล่ะครับ แล้วพอสดุ้งก็ขยับตัวไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 234
    ผมเคยเป็นบ่อยครับ จนรู้สึกธรรมดาไปแล้ว

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    772
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,984
    ผมเคยลืมตาไม่ขึ้นขยับไม่ได้พูดไม่ออกใช่ไหมครับ?

กว่าจะลืมตาขึ้นได้ใช้ไป5นาที

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ผมก็เคยเป็นนอนยุเเล้วรุสึกตัวมันสั่นๆๆเเต่ขยับตัวไม่ได้ลืมตาไม่ได้พูดไม่ได้เเล้วรอไปสักพักมันก็ขยับได้

กล่าวขอบคุณ
    4,684
    นั่นแหละครับ เหมือนกันเลย ผมรู้สึกแย่มากเลยล่ะครับ ขยับก็ไม่ได้ พูดก็ไม่ได้ ผมก็เลยเข้าใจความรู้สึก คนอัมพาต เลยแหละครับทีนี้ - -"

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    เคยเป็นครับเคยเป็น นอนเฝ้าไข้น้องที่โรงพยาบาลคืนแรกก็เป็นเลย ลืมตาขึ้นมาโรงบาลกลายเป็นโรงบาลไม้เก่าๆผมเลยรีบหลับตาพอหลักตาก็ ดัน ได้ยินเสียง ร้องโหยหวนทรมานอีก จนเป็นมาเรื่อย ตอนนอนบนเตียง มีอยู่ครั้งนึง

ผมรู้สึกตัวว่านอนมิ่นเตียงมากตอนโดนอำผมเลยคิดว่าหากมีใครมาทับถ้ากลิ้งกระเสือกกระสนให้ตกเตียงได้น่าจะหลุดผมก็พยายาม กระดิกไปทีละนิดจนตกเตียงแต่พอตกแล้วมันก็ยังขยับไม่ได้เหมือนเดิมแต่ตอนตกนั้นไม่รู้สึกเจ็บซักนิด ลืมตามองก็เป็นห้องนอนของเราเองไม่มีใครทั้งนั้นพอผ่านไปได้สักพักก็สะดุ้งตัว ผมกลับไปอยู่บนเตียงเฉย มันเหมือนตื่นแต่จริงๆแล้วฝันไป-..- และหลายๆๆครั้งที่เคยเป็นอีกผมเลยไม่สนใจแกล้งหลับไปเลยและก็หลับยาวเลย ขี้เกียจดิ้น

แต่บางคนอาจจะเจอที่แบบว่าของจริง ไม่ลบหลู่ครับ เชื่อในทุกๆด้าน วิทยาศาสตร์ ศายสาตร์ ตลกสนุกสนาน(ตรงได้พยายามที่จะแข่งกับแรงอะไรไม่รู้เพื่อจะดื้นหลุดและชนะ 555+)

เก็บเงินครับ
    กล่าวขอบคุณ
    341
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    ความรู้ทั้งนั้นเลยอะ

[ EVA01 ]
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,232
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Teradon อ่านกระทู้
    ผมก็เคยเป็นนอนยุเเล้วรุสึกตัวมันสั่นๆๆเเต่ขยับตัวไม่ได้ลืมตาไม่ได้พูดไม่ได้เเล้วรอไปสักพักมันก็ขยับได้
    เหมือนกับผมเลย

มีครั้งหนึ่งผมฝันถึงอะไรบางอย่าง(จำไม่ได้ละเพราะเด็กมาก)พอตื่นขึ้นมาผมจำได้ว่า รู้สึกกลัว ร้องไห้ ตัวสั่นไปหมดทั้งตัว มีครั้งหนึ่งถึงขั้นอวกแตกอยู่ข้างๆเตียง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    เคยเป็นบ่อยเหมือนกัน "ผีอำ"
    วันก่อนนี้เอง ของผมประมาณว่านอนหงาย แล้วก็ หายใจไม่ค่อยออก มีเสียงวิ้งๆ ในหู(ถ้าหลับมามันจะดังมาก) ตาจะเห็นเลือนลาง แบบตามันลืมไม่ค่อยขึ้นเท่าไร
    ตอนนอนจำได้ว่าเอามือกอดออกไว้อยู่ เหมือนกันเกรงไปทั้งตัว ขยับไม่ได้...จะมองไปข้างๆ ตัวก็กลัวเจอผี
    ในหัวก็พยายามคิด ว่าจะทำยังไง(เวลานั้นมันทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากคิด) ก็เลยหลับตาละก็เพ่ง สมาธิ นึกคิดไปที่แขน มันก็ไม่ขยับซักที ละก็ลองฝืนขยันแขนดู(รู้สึกว่าแขนหนักมาก)
    ก็เลยลองเพ่งไปที่นิ้วมือ...เพ่งไปซักไม่นาน มันก็ขยับได้ แล้วก็ขยับแขนได้ ตามๆ มา แบบขยับได้เหมือนมันสะดุ้ง ขึ้นมาเลย แขนถึงกับเด้งอะ
    แล้วก็หลับต่อไม่อะไรเกิดขึ้น

ปล.อาจเป็นเพราะผมนอนน้อยก็ได้ น่าจะเกี่ยว

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Teradon อ่านกระทู้
    ท่านพึ่งสมัครมาใหม่กรุณาอ่าน มารยาทและวิธีใช้บอร์ด jokergameth.com (อ้างอิงจากบอร์ดเก่า)

ขอบคุณครับ
    "ขอให้งดการใช้ภาษาไทยแบบนี้ "ก้อฉานอยากใช้พาสาแบบนี้อ่ะ มานม่ายเปงไรหลอก" ร่วมช่วยกันอนุรักษ์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง"

คงได้แค่มอง
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 471
    ผมเคยแต่นอนอยู่ดีๆแล้วหอบ แล้วก็สะดุ้งแบบไม่มีสาเหตุ
    Only one thing I want.

อนุรักษ์สาวแว่น
    กล่าวขอบคุณ
    481
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    ก็เคยเป็น ตอนนั้นตื่นมาไปอาบน้ำเสร็จ

ก็แอบงีบหน้าห้องนอนจนนอนไปลืมตาไม่ค่อยขึ้นร่างหายขยับไม่ได้พยายามจะเคลื่อนไหวแต่ไม่สำเร็จ

เหมือนมีไรกดทับ แต่ไม่ได้คิดอะไร ก็เฉยๆไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ ขนาดครั้งแรกเอง

กล่าวขอบคุณ
    293
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ผมก็เคยเป็นครับ ทำงานเหนื่อย ๆ แล้วนอน พอกลางดึกตื่นมาขยับตัวไม่ได้ แต่วิธีแก้ของผมคือ หายใจให้แรง ๆ เข้าไว้ครับ เข้า-ออกรอบที่หนึ่งอาจจะยังไม่ได้ผล ให้หายใจเข้า-ออกแรง ๆ ไปเรื่อยจนท้องเราขยับ พอท้องเราขยับได้สัก 3-4 ที ให้ร่างกายเราตื่น อาการก็จะหาย ขยับได้เหมือนเดิมครับ ใครที่เป็นก็ลองทำดู ผมใช้วิธีนี้ได้ผลทุกครั้งครับ ^^

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    เคยครั้งเดียว นอนอยู่ขยับไม่ได้ลืมตาไม่ค่อยขึ้น แล้วได้ยินเสียงผู้หญิงบอกช่วยด้วยปวดท้อง เสียงแบบเบา ๆ และเสียงเอามือตีที่นอน
    ตอนแรกนึกว่าแม่ ก็พยายามลุกให้ขึ้นแต่เหมือนไม่มีแรง พอลุกได้ก็ไม่เห็นมีใครเลยเสียงที่ได้ยินมันเหมือนจริงมาก

กล่าวขอบคุณ
    396
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    ผมเป็นบ่อยมากเลยครับแต่พอเป็นจะพูดได้เบามากแล้วต้องฝืนขยับตัวให้มันได้ก่อนถึงจะตื่น แต่ของไม่เหมือนผีอำนะผมเหมือนแค่เหนื่อยมากเฉยๆ ไม่มีเสียงหรือภาพหลอนอะไรเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Runningman อ่านกระทู้
    ผมมีวิธีแก้ครับในกรณีที่นอนอยู่แล้วเรารู้สึกว่าถูกผีอำ กรณีที่ว่านี้มีอยู่2แบบคือ

1. ถ้ามือข้างใดข้างนึงวางพลาดอยู่บนหน้าออกพยายามเอาออกแล้วตัวเราจะหลุดออกจากภวังค์ (ลองแล้ว สำเร็จทุกครั้ง)

2. ถ้าขาขวาเราไขว้กับขาซ้าย ให้พยายามเอาออกแล้วตัวเราจะหลุดออกจากภวังค์ (ลองแล้ว สำเร็จทุกครั้งเหมือนเดิม)

แต่เราไม่เคยเป็นในกรณีที่ มือวางอยู่บนอกกับขาไขว์กันนะ 555+

โปรดใช้วิจราณญาน นะครับ
    คร้ายๆของผมเลยครับแต่ของผมจะพยามขยับตัวให้ได้แล้วมันจะตื่นเลยแล้วรีบทำตัวให้ตื่อนไม่งั้นมันจะหลับแล้วเป็นอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MAX-PP : 26th February 2012 เมื่อ 19:43

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมเคยแต่รู้ตัวว่าฝัน แบบว่าอยากตื่นก็ตื่นอ่ะ

วิ่งไปให้ถึงความฝัน ˜^๐^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 817
    ผมมีวิธีแก้ครับในกรณีที่นอนอยู่แล้วเรารู้สึกว่าถูกผีอำ กรณีที่ว่านี้มีอยู่2แบบคือ

1. ถ้ามือข้างใดข้างนึงวางพลาดอยู่บนหน้าออกพยายามเอาออกแล้วตัวเราจะหลุดออกจากภวังค์ (ลองแล้ว สำเร็จทุกครั้ง)

2. ถ้าขาขวาเราไขว้กับขาซ้าย ให้พยายามเอาออกแล้วตัวเราจะหลุดออกจากภวังค์ (ลองแล้ว สำเร็จทุกครั้งเหมือนเดิม)

แต่เราไม่เคยเป็นในกรณีที่ มือวางอยู่บนอกกับขาไขว์กันนะ 555+

โปรดใช้วิจราณญาน นะครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    เคยเป็นครั้งเดียวในชีวิต ได้ยินเสียงหัวเราะ ด้วย

ตอนนั้นคิดไรไม่ออก ผมเลยตระโกนเรียกแม่ ผมหลุดเลยครับ

ตอนตระโกนจำได้ว่าไม่ยักกะมีเสียงแฮะ แต่อยู่ๆหลุดเฉยเลย
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 332
    เป็นบ่อยมากเเต่ฝืนตื่นได้เอง ใช้เวลา ออกจากอาการนี้ประมาณ 10-15 วินาที

อาการเหมือนกับหูมันมีเสียงวิ้งๆ หัวมันหมุนๆ เห็นภาพแปลกๆ ตัวเหมือนโดนกดเเรงๆ เป็นจนชินเเล้วไม่คิดไรมาก

วิธีเเก้ ขยับตัวไปทางใดทางหนึ่งให้เเรงที่สุดก็หาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย goozza : 26th February 2012 เมื่อ 20:17

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    เป็นบ่อยตอนเด็ก พอโตมาจับทางได้ก็ไม่มีไรละ จริง ๆ มันคือการตกภวังอารมณ์เหมือนคนฝึกสมาธิเข้าณานนั้นละ อย่าไปกลัวมันครับเวลาอยู่ในสภาวะนี้ให้ทำสมาธิ หมายถึงหยุดคิดสิ่งต่าง ๆ หยุดกลัว เมื่อจิตสงบแล้วให้หายใจลึก ๆ 1 ครั้งเราก็จะตื่นขึ้นมาเอง ถ้าชำนาญแล้วไม่ต้องหายใจลึก ๆ เลย แค่ทำให้จิตเป็นสมาธิก็จะลืมตาตื่นขึ้นมาได้เลย