ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,975
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,898

Rape of Nanjing : สังหารหมู่นานกิง

ประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นรุกรานจีนกำลังกลับมาเป็นหัวข้อสนใจกันอีกครั้งหลังจากคลื่นการประท้วงของชาวจีนนับหมื่นในหลายเมืองใหญ่ได้กลายเป็นข่าวติดต่อกันมาเป็นสัปดาห์ที่สาม

เหตุการณ์ที่โดดเด่นที่สุดของสงครามจีน-ญี่ปุ่นก็คือ กรณีการเข้ายึดครองเมืองนานกิง ซึ่งทหารญี่ปุ่นได้เข่นฆ่าล้างผลาญชีวิตและทรัพย์สินของชาวจีนไปมากมาย มีทั้งการเผาทั้งเป็น ฝังทั้งเป็น ลั่นกระสุนสังหาร แทงด้วยดาบปลายปืน ฟันด้วยดาบ ปล้นสะดม จนถึงข่มขืนกระทำชำเรา

รายงานของบีบีซีบอกว่า กรณีการข่มขืนที่เมืองนานกิง หรือ The Rape of Nanjing หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า กรณีการสังหารหมู่ที่เมืองนานกิงระหว่างเดือนธันวาคม 2480 ถึงเดือนมีนาคม 2481 นับเป็นการสังหารหมู่ครั้งร้ายแรงที่สุดในยุคใหม่.

ทางการจีน นักประวัติศาสตร์ และบรรดาหน่วยงานบรรเทาทุกข์ที่อยู่ในเหตุการณ์ ต่างพูดตรงกันว่ากองทัพญี่ปุ่นได้สังหารชาวจีนเฉพาะในเมืองนานกิงราว 300,000 คน ซึ่งจำนวนมากเป็นผู้หญิงและเด็ก

บรรดาชาวตะวันตกที่เห็นเหตุการณ์บอกว่า มีผู้หญิงจีนถูกข่มขืนประมาณ 20,000 คน และประชาชนพลเรือนจำนวนมากได้ถูกปลิดชีพด้วยดาบซามูไรหรือดาบปลายปืน

ญี่ปุ่นยอมรับว่าเกิดการสังหารและข่มขืนจริง แต่จำนวนผู้ตกเป็นเหยื่อไม่ได้มากถึงขนาดนั้น เจ้าหน้าที่ญี่ปุ่นพูดถึงผู้เคราะห์ร้ายโดยบอกว่ามี "จำนวนมาก" หรือ "หลายคน" และเหตุการณ์ก็ไม่ได้เกิดในยามปกติ แต่เป็นสถานการณ์ของสงคราม

ในปี 2474 ญี่ปุ่นได้รุกรานดินแดนแมนจูเรียของจีน กองทัพจีนไม่อาจต้านทานได้ ญี่ปุ่นจึงเข้ายึดครองดินแดนจีนได้อย่างกว้างขวาง

ในปีต่อมา ญี่ปุ่นสามารถตั้งมั่นในจีนได้ ขณะที่จีนยังมีสงครามภายในระหว่างพวกคอมมิวนิสต์กับฝ่ายชาตินิยมของพรรคก๊กมินตั๋ง ซึ่งนำโดยนายพล เจียงไคเช็ก โดยใช้นานกิงเป็นเมืองหลวงของฝ่ายตน

กองทัพญี่ปุ่นต้องการแผ่อิทธิพลให้กว้างไกลยิ่งขึ้นไปอีก การปะทะประปรายระหว่างทหารจีนกับทหารญี่ปุ่นจึงได้ยกระดับกลายเป็นสงครามเต็มรูปแบบในเดือนกรกฎาคม 2480

ตอนแรกญี่ปุ่นเป็นฝ่ายมีชัย ต่อมาฝ่ายจีนสามารถต้านทานการรุกคืบได้อยู่ชั่วระยะหนึ่ง ก่อนที่ญี่ปุ่นจะตีเมืองเซี่ยงไฮ้แตก แล้วกรีธาทัพมุ่งสู่เมืองนานกิงอย่างรวดเร็ว

ทหารของเจียงไคเช็กได้ละออกจากเมืองไปก่อนแล้ว กองทัพญี่ปุ่นจึงสามารถยึดนานกิงได้ง่ายๆ

แล้วเหตุการณ์ที่กลายเป็น "หนี้ประวัติศาสตร์" ที่ญี่ปุ่นยังคงติดค้างจีนมาจนถึงทุกวันนี้ก็ได้เกิดขึ้น

บรรดาหนังสือพิมพ์ในญี่ปุ่นยุคนั้นรายงานว่า พวกทหารชั้นผู้น้อยของญี่ปุ่นต่างแข่งกันว่าใครจะฆ่าคนจีนได้มากกว่ากัน

นักข่าวชาวญี่ปุ่นคนหนึ่งเห็นชาวจีนถูกต้อนให้เดินเป็นแถวเอาไปยิงทิ้งที่ริมฝั่งแม่น้ำแยงซี และได้เห็นศพกองโตเป็นพะเนินถูกเผาทิ้ง

รูปถ่ายเก่าๆ ซึ่งปัจจุบันจัดแสดงในพิพิธภัณฑ์เมืองนานกิงแสดงภาพทหารญี่ปุ่นยืนยิ้มอยู่ท่ามกลางกองร่างไร้วิญญาณ

ทิลแมน เดอร์ดิน นักข่าวของนิวยอร์กไทมส์ ได้เห็นเหตุการณ์สังหารหมู่ในช่วงเริ่มแรกก่อนถูกทหารญี่ปุ่นไล่ออกมา

"ตอนนั้นผมอยู่ในวัย 29 นั่นเป็นข่าวใหญ่ชิ้นแรกที่ผมทำให้นิวยอร์กไทมส์ ผมขับรถลงไปที่ฝั่งแม่น้ำ รถต้องแล่นทับไปบนศพที่กองก่ายกันระเกะระกะที่ฝั่งแม่น้ำนั่น ขณะผมรอคอยการลงมือ พวกนายทหารของญี่ปุ่นก็สูบบุหรี่คุยกัน ยืนดูการสังหารทหารจีน 1 กองพันโดยรัวปืนกลเข้าใส่"

ตอนที่ผละออกมา เขาเห็นคนถูกสังหารประมาณ 200 คนในช่วงเวลา 10 นาที ท่ามกลางสีหน้าท่าทางสนุนสนานของพวกทหารญี่ปุ่นที่คอยชม

เขาบอกว่าเหตุการณ์นี้เป็น "ความโหดร้ายที่สุดกรณีหนึ่งแห่งยุคสมัยใหม่" และว่า "ความทรงจำนี้ไม่อาจลบเลือน"

หมอสอนศาสนา จอห์น แม็กกี เป็นอีกผู้หนึ่งที่เห็นเหตุการณ์ ท่านสาธุคุณบอกว่าทหารญี่ปุ่นไม่เพียงสังหารเชลยศึกทุกคนที่จับได้เท่านั้น แต่ยังเข่นฆ่าชาวบ้านชาวเมืองทุกเพศทุกวัยด้วย "หลายคนถูกยิงราวกับเป็นการล่ากระต่ายไปตามท้องถนน"

หลังจากได้เห็นการสังหารและข่มขืนอยู่หนึ่งสัปดาห์ สาธุคุณแม็กกีได้ร่วมกับชาวตะวันตกคนอื่นๆ จัดตั้งเขตปลอดภัยสากลขึ้น

มินนี วอทริน สตรีชาวอเมริกัน ซึ่งมีส่วนช่วยอยู่ด้วย ได้เขียนถึงเหตุการณ์ลงในสมุดอนุทินส่วนตัว เธอบันทึกในวันที่ 16 ธันวาคมว่า "คงไม่มีอาชญากรรมประเภทไหนเลยที่ไม่ได้เกิดขึ้นในวันนี้ เด็กสาว 13 คนซึ่งทำงานในโรงเรียนสอนภาษาได้ถูกฉุดไปเมื่อคืนนี้ และวันนี้ฉันก็ได้ยินว่าเมื่อคืนมีเด็กผู้หญิงตามบ้านเรือนถูกเอาตัวไปหลายคน บางคนเพิ่งอายุ 12 ปี"

ในวันต่อๆ มา เธอเขียนว่า "มีคนถูกกราดยิงหรือแทงตายด้วยดาบปลายปืนไปกี่หมื่นคน เราคงไม่มีทางรู้ได้ เพราะหลายกรณีมีการราดน้ำมันลงบนศพแล้วจุดไฟเผา" และว่า "ร่างที่ไหม้เกรียมได้บอกเล่าถึงโศกนาฏกรรมเหล่านี้ เหตุการณ์ในช่วง 10 วันให้หลังยิ่งน่าเศร้าสลด หลายเหตุการณ์จะไม่ลบเลือนไปจากความทรงจำของฉันจนชั่วชีวิต รวมทั้งความทรงจำของผู้คนในเมืองนานกิงในห้วงยามนี้"

ในปี 2483 มินนี วอทริน มีอาการทางประสาท และเดินทางกลับสหรัฐ เธอทำอัตวินิบาตกรรมในปีต่อมา

หลังสงครามโลกครั้งที่สองยุติ อาซูมะ ชิโร ทหารญี่ปุ่นที่อยู่ร่วมในเหตุการณ์ที่เมืองนานกิงได้ออกมาเล่าสิ่งที่ตนเองได้พบเห็นและลงมือกระทำลงไป

เขาเล่าถึงเหตุการณ์ครั้งหนึ่ง "เราจับพวกคนชราหญิงชายและเด็กๆ ประมาณ 37 คนมารวมกันในลานกว้าง ผู้หญิงคนหนึ่งอุ้มเด็กไว้ด้วยแขนซ้าย อุ้มเด็กอีกคนไว้ด้วยแขนขวา พวกเราแทงตายทั้งสามคน ผมมานั่งนึกว่าแค่จากบ้านมาเดือนเดียว ผมได้ฆ่าคนโดยไม่เสียใจเลย"

เมื่อออกมาสารภาพบาปเช่นนี้ เขาก็ถูกกดดัน "เมื่อมีการจัดนิทรรศการเกี่ยวกับสงครามที่เกียวโต ผมได้ไปให้การ คนแรกที่ตำหนิผมเป็นสุภาพสตรีคนหนึ่งจากโตเกียว เธอบอกว่าผมกำลังย่ำยีทหารญี่ปุ่นที่ตายในสงคราม เธอโทร.หาผมไม่หยุดตลอด 3-4 วัน มีจดหมายเขียนมาด่าว่าผมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มีการคุกคามหนักขึ้นทุกที จนตำรวจต้องมาคุ้มกันผม"

กระแสชาตินิยมในจีนและญี่ปุ่นจะขยายวงความขัดแย้งจีน-ญี่ปุ่นให้บานปลายออกไปอีกหรือไม่ ต้องติดตามกันให้ดี.

ที่มา http://artsmen.net/content/show.php?...board&No=02587

คลิปครับ เป็นสารคดี(มั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pone123 : 19th March 2012 เมื่อ 14:52

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,838
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    เห็นรูปละสยอง - -*

กล่าวขอบคุณ
    1,924
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    Blog Entries
    5
    สงครามไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น มีแต่จะเสียกับเสีย
    MeltDown

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    2
    โห ... น่ากลัวมาก เราโชคดีขนาดไหนที่เกิดเป็นคนไทย

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    500
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ญี่ปุ่นศิลปะการต่อสู้+รบเค้าโหดมากๆเลย

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    1
    สาเหตุที่คนจีน อพยพ มาที่ไทยเยอะแยะมากมาย

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    อู่เล็กๆเด็กๆทำ
    กล่าวขอบคุณ
    1,395
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,569
    อืมมม ...... น่าสงสารอ่ะ !

กล่าวขอบคุณ
    530
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,170
    ไม่ต่างอะไรกับพวกนาซีชั่วที่ฆ่าคนยิว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gatling tank : 19th March 2012 เมื่อ 15:22

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ญี่ปุ่นที่สมัยนี้มีความเจริญก้าวหน้าด้านเทคโนโลยี ก็ยังมีประวัติที่เป็นด้านลบเหมือนประเทศอื่นๆที่พัฒนาแล้วเหมือนกัน....

กล่าวขอบคุณ
    240
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    เรียกได้ว่าเป็นความเลวร้ายที่สุดครั้งนึงของมนุษยชาติ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 155
    เห็นล่ะกลัวเลย

Sir.Полковник
    กล่าวขอบคุณ
    2,093
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ big14531 อ่านกระทู้
    ูรูปที่2คนที่ถือดาบมันเป็นใคร ???? ทำได้ยังไง!!!!เอาดาบซามูไรผ่าครึ่งเด็ก เป็นเชลยอเมริกันดีสุดแล้วมั้งผมว่า
    ผมว่าน่าจะฟันคอขาดนะครับ เพราะญี่ปุ่นไม่ประหารคนโดนยให้ดาบตัวครึ่งหน้าผ่ากลางตัวเลย ถ้าคนฟันดาบเป็นจะรู้ว่าท่านั้นมันตั้งแบบตัวคอเวลาต่อสู้ แต่อันนี้เอามาฟันคอเด็กก็เกินไป

Bye , Sha la la la la
    PonyVille , Equestria
    กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    ถ้าจำไม่ผิด มีโยนเด็กขึ้นฟ้า แล้วเอามีดปลายปืนเสียบด้วย ..

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    และกรรมที่ญี่ปุ่นได้รับคือนิวเคลียร์ 2 ลูกที่ทำลายชีวิตคนญี่ปุ่นในทันทีไปกว่า 100,000 คนและผู้ป่วยที่ได้รับสารกัมมันตรังสีอีกมากมาย กงเกวียนกรรมเกวียนครับ เขาได้รับกรรมที่ก่อไว้แล้ว
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mercury อ่านกระทู้
    และกรรมที่ญี่ปุ่นได้รับคือนิวเคลียร์ 2 ลูกที่ทำลายชีวิตคนญี่ปุ่นในทันทีไปกว่า 100,000 คนและผู้ป่วยที่ได้รับสารกัมมันตรังสีอีกมากมาย กงเกวียนกรรมเกวียนครับ เขาได้รับกรรมที่ก่อไว้แล้ว
    แต่กรรมมันไปลงกับประชาชนกว่า404,294คนที่ไม่ได้ไปฆ่าใครนี่สิ กรรมเหล่านี้น่าจะไปลงที่ผู้มีอำนาจที่ยุยงให้ชาวอาทิตย์อุทัยไปตายอย่างเสียเปล่ามากกว่า แต่ก็นะ สงครามมันไม่มีฝ่ายดีฝ่ายร้ายหรอกครับ เพราะยังไงๆก็ต้องมีผู้บริสุทธิ์ล้มตายอยู่ดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [Really~Nuts] : 19th March 2012 เมื่อ 23:43

Your friends.!!!!!!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 218
    ูรูปที่2คนที่ถือดาบมันเป็นใคร ???? ทำได้ยังไง!!!!เอาดาบซามูไรผ่าครึ่งเด็ก เป็นเชลยอเมริกันดีสุดแล้วมั้งผมว่า

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [Really~Nuts] อ่านกระทู้
    แต่กรรมมันไปลงกับประชาชนกว่า404,294คนที่ไม่ได้ไปฆ่าใครนี่สิ กรรมเหล่านี้น่าจะไปลงที่ผู้มีอำนาจที่ยุยงให้ชาวอาทิตย์อุทัยไปตายอย่างเสียเปล่ามากกว่า แต่ก็นะ สงครามมันไม่มีฝ่ายดีฝ่ายร้ายหรอกครับ เพราะยังไงๆก็ต้องมีผู้บริสุทธิ์ล้มตายอยู่ดี
    แต่ที่ญี่ปุ่นทำที่นานกิงคือฆ่าผู้บริสุทธิ์ไปกว่า 300,000 คนทั้งยังข่มขืน ฆ่าฟัน ชาวจีนที่ไม่รู้อะไรเลยต้องถูกฆ่ากับชาวญี่ปุ่นที่ถูกระเบิดแบบไม่รู้อีโหน่อีเหน่มันก็เหมือนกันนั้นละครับ พวกผู้มีอำนาจเขาได้รับกรรมที่ก่อไว้ไปหมดแล้วครับเพราะก่อคดีอาชญกรรมสงครามโทษประหารชีวิตครับ ยากมากที่คนก่อสงครามจะได้รับชัยชนะ
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

Sir.Полковник
    กล่าวขอบคุณ
    2,093
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NooooO อ่านกระทู้
    ผมว่า fake นะมันภาพเดียวกับของไทยเมื่อหลายปีก่อนเลยอะ แต่ต่างกันตรง คนถือดาบจะถือเก้าอี้คนโดนผูกคอเป็นนักศึกษาท่าถือเหมือนกันเดะเลย
    นวพล นักรบเก้าอี้ปะ