ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

Question คอมชอบดับ เครื่องก็ไม่ร้อน ช่วยทีครับ :) (ผิดหมวดป่าวไม่รู้)

คือว่า เวลาผมเล่นเกมส์ อะครับ เครื่องมันก็ไม่ได้ร้อนอะไรมากอ่า เล่นได้ซักพักคอมก็ดับไปเลย ต้องรอซักพัก ถึงจะเปิดเครื่องได้

อีกกรณีนึงคือ ตอนแรกเครื่องเย็นมาก พอเล่นเกมส์ บางเกมส์ มันก็จะร้อนขึ้นอย่างรวดเร็วจนผิดปกติเลย แล้วคอมก็ดับอีกเช่นกัน <<<< กรณีนี้รู้ว่าร้อนจึงดับ แต่ทำไมถึงร้อน งง

พวกเกมส์แบบนี้ที่ทำให้ผมมีปัญหาแบบที่กล่าวมาอ่า ครับ เกมส์ออฟไลน์ก็พวก Prince of Persia , Dungeon Defender พวกเกมส์ ออนไลน์ ก็พวก Dragon nest , Cabal อ่าครับ

แต่ว่ามันก็ไม่ได้เป็นทุกเกมส์นะ เกมส์ออฟไลน์แบบ Havest Moon , Naruto (จำภาคไม่ได้อ่า ลบทิ้งไปแล้ว เล่นจนเบื่อแล้ว^_^) เกมส์ออฟไลน์ก็ พวก WarCraft (TCG) , Ragnarok ,
    Lime odyssey เป็นต้นครับ เกมส์พวกนี้แหละ ที่มันไม่เป็นปัญหาดังที่กล่าวมา

ทั้งหมดเป็นเพราะอะไรหรอครับ ช่วยบอกผมทีนะ

ผมใช้ NoteBook Acer Aspire 4741G
    Graphics :NVIDIA GEFORCE Gt540M Cuda 1 Gb

ช่วยทีนะครับ คืออยากให้ช่วยมาก ถ้าข้อมูลน้อยไปบอกผมด้วยนะว่าขาดอะไร เอ้อ ผมใช้ NOD32 ด้วย ....

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    โน๊ตบุ๊คปกติเครื่องต้องร้อนถึงจะดับนะ - v - มาใหม่ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [Never] : 23rd March 2012 เมื่อ 12:01

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ใช้มานานยังครับ ถ้านานแล้วก็ลองแกะเครื่องมาปัดฝุ่นออกดูบ้าง เพราะบางทีฝุ่นมันจะจับตัวเป็นก้อนทำให้ระบายความร้อนไม่สะดวก

กล่าวขอบคุณ
    14
    notebook ผมอ่าครับ ผมลอง เปิดคอม แล้วก็เข้าเกมส์ทันทีเลย เครื่องก็ไม่ร้อนอะไรมากมาย ถึงไม่ร้อนเลย เพราะพึ่งเปิด แต่เครื่องมันก็ดับเอง T^T

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ง่ายมากครับน้อง เด๋วจะอธิบายให้ฟัง ไม่เกี่ยวกับ NOD32 นัก หลายคนคิดเมื่อคอมมีปัญหามักจะคิดขึ้นมาก่อนว่า ไวรัสรึเปล่า ก็ไปแก้โดยการล้างวินโดว์ พอล้างมาก็ไม่หาย ไม่รุ้จะทำไง ยกไให้ที่ร้าน ส่วนใหญ่มักจะเป็นแบบนี้
    ผมจะบอกอย่างจริงๆจัง ขออธิบายตรงๆเลยนะ
    1.โน็ตบุ็ค Acer ค่อนข้างปรอบบางด้านวัสดุ หลายส่วนทำจากพลาสติก ระบบระบายความร้อนมักไม่ดีนัก โอกาสที่คอมร้อนเมื่อเล่นเกมส์เกิดง่ายที่สุด
    2.อันนี้ขอถามเรื่องประกันก่อนนะครับ ยังอยู่ในประกันไหม ประกัน Acer ไม่แน่ใจว่าอะไหล่เปลี่ยนให้ฟรีไหม นะ โอกาสที่ควรจะเปลี่ยน เมนบอร์ดและ ฮีทซิงค์(พัดลม) มีสูงครับ ถ้าไม่อยุ่แล้วลำบากหน่อย
    3.ที่คอมมันดับ สาเหตุสำคัญที่สุดนะครับ ฝุ่นและ อุณหภูมิ การระบายความร้อนการถ่ายเทอากาศ เช่นมีแอร์รึเปล่า อยู่ในที่ร้อนๆรึเปล่าๆ มีฝุ่นมากไหม
    4.สาเหตุที่คอมร้อนแล้วดับ เพราะ CPU โน็ตบุ้คจะตัดเมื่ออุณหภูมิเกิน 100 องศาเซลเซียสเป็นระยะเวลาหนึ่ง
    5.ฝุ่น แน่นอน อันนี้คือสาเหตุสำคัญที่ทำให้อุณหภูมิสูงมาก "ฝุ่นมันเข้าไปจับที่พัดลมมากๆ พัดลมมันตีกลับ ลมร้อนจึงขังอยุ่ข้างในทำให้ ฮีทซิงค์กรอบ" ระบายความร้อนยากมาก มันจะทำให้คอมเดือดไว
    6. ที่เล่นเกมส์ พวก Prince of Persia แล้วร้อนดับ เพราะเกมส์พวกนี้กินซีพียู+การ์ดจอสูง ทำให้ร้อนไว พอระบายไม่ได้ก้ร้อนจัดจนดับ
    7.ที่เล่น DotA แล้วไม่ดับ เพราะมันกินสเป็คต่ำ คอมไม่ทำงานหนักไงครับ

เด๋วจะยกประสบการณ์ส่วนตัวมาเล่านะครับ
    เมื่อ 3 วันก่อน คอมผมก็เป็นแบบคุณนี้แหละ ร้อนและดับ แต่พอดีผมใช้ notebook Dell i5 พอมันดับ ผมก็รุ้อาการเลย โทรไปที่ศูนย์ให้เขาส่งช่างมา ช่างเขาก็ดีมาเปลี่ยน เมนบอร์ดและ ฮีทซิงค์ให้ฟรี (ประกันเหลือ 10 วัน) จากทีอุณหภูมิ 90 กว่า ตอนนี้เล่นเกมสืเหลือ 60 กว่าละ มันเป็นกันบ่อยสำหรับคนที่ใช้โน็ตบุ็คใช้งานหนัก เช่นเล่นเกมส์ เปิดไว้นานโดยไม่มีแอร์เย็นๆ ภ้าอยุ่ในระกันและเช้คแล้วค่าอะไหล่ฟรี ควรใช้บริการอย่างยิ่งครับ

อีกเครื่องนึงของผมเป้น ASUS อันนี้ส่งศูนย์ นานมาก เกือบเดือน แต่ก็เปลี่ยนให้ทั้ง การ์ดจอ และ เมนบอร์ด

คำแนะนำหลังการจากเปลี่ยนอะไหล่ได้แล้ว หากเล่นเกมส์ อย่านานเกิน อย่าร้อนเกิน หากเล่นทั้งวัน ควรเปิดแอร์ ใช้โปรแกรมเช็คอุณหภูมิ ชื่อ CPUID Hardware Monitor เสิร์จ google ดู

ควรใช้เครื่องดูดฝุ่นมาเป่าบ่อยๆ อาทิตยืละ 2-3 ครั้ง จะยืดอายุการใช้งานไได้พอสมควร มีอะไรเพิ่มเติ่มได้ครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    43
    พึ่งเปิดก็ดับได้ครับ ไมแปลก เปลี่ยน ไม่เกิน 3 อย่างหายแน่นอน ไม่ก็อย่างใดอย่างนึง คือ การ์ดจอ เมนบอร์ด ฮีทซิงค์ สุดท้าย CPU อันหลังนี้ไว้ท้ายสุด เพราะถ้าเสียแล้วมันจะเปิดไม่ติดเลย

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ขอบคุณ พี่ Winchesters สูงๆเลยครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย แต่ผมเหมือนจะหมดประกันไปแล้วอ่าา
    ตอนนี้เงินก็ไม่ค่อยมี ผมอยากรู้ว่า ไอ่ 3 อย่างที่ให้เปลี่ยนเนี่ยย ราคาสูงมั้ย แล้วต้องไปศุนย์เลยหรอ ไป
    ร้านอย่างเช่น IT Center หรือ ร้านที่ รับซ่อมอะไรแบบนี้ได้มั้ย ราคาต่างกันเยอะมั้ย

กล่าวขอบคุณ
    43
    ราคาค่อนข้างสูงโดยเฉพาะเมนบอร์ด รองลงมาก็การ์ดจอ และ ถูกสุดก็ ฮีทซิงค์ ไปที่ร้านพวกพันธุ์ทิพย์ ตามศูนย์ IT Center ก็ได้ครับราคาไม่ต่างกันมาก ประมาณ 3000 - 4000 บาทครับสำหรับเมนบอร์ดหรือการ์ดจอ น่าจะเป็นที่เมนบอร์ด ไปคุยที่ร้านก่อนได้ ร้านดีๆตรวจเช็คฟรี พร้อมแล้วค่อยซ่อม เขาจะถามลูกค้าก่อนครับ ถ้าตอนนี้เงินไม่ค่อยมีก็ต้องเก็บตังค์ไปก่อนเล่นเกมส์เบาๆ ถ้ามันร้อนแล้วดับ ทิ้งไว้สักพักก่อนแล้วค่อยเปิดใหม่ครับ เป็นธรรมดาสำหรับโน็ตบุ็คที่เล่นเกมส์หนักๆบ่อยหรือ ใช้งานมาหลายปีแล้ว หาทางสมทบทุนครับ ของงี้เสียแล้วหมดประกันแล้วก็ลำบากเหมือนกัน ผมก็เคยเปลี่ยนการ์ดจอแล้ว เกือบ 5000 อยากจะร้องเลย เงินทั้งนั้น ถ้าอยากเล่นเกมส์แรงๆ สัก 3-4 ชม.ก็ต้องพักเครื่องครับ ไม่งั้นมันจะเป็นง่ายด้วย ความร้อนและฝุ่น คือตัวการสำคัญ

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 224
    เอ่อออ...ขอแจมด้วยครับ
    คือผมเล่น The Sim 3 อยู่ดีๆ มันก็เด้งออกไปเลย บางครั้งก็ค้างครับ เครื่องก็แรงอยู่นะครับ ช่วยบอกที

Intel Core i5-2410M
    Ram 4GB
    Nvidia Geforce GT 540M
    รุ่น Acer 4750G
    ครับช่วยด้วยนะครับ
    (บอกละเอียดยิบเลยเรา อิอิอิ)

The Grand Magus
    กล่าวขอบคุณ
    2,942
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,458
    เอาลงไปแช่น้ำในอ่างละก็ลงไปนั่งเล่นในอ่าง รับรองเย็นถึงสวรรค์

กล่าวขอบคุณ
    43
    สำหรับ Sims 3 นี้น่าจะเป็นที่ตัวเกมส์ ไม่ก็เวอร์ชั่นของ driver อาจะเป็นพวกการ์ดจอ Direct X ,C++ ลอง update windows ดูครับ ถ้าเป้น Windows 7 เป็นต้นทางทีดีเก็บเซฟไว้ แล้วลองโหลดใหม่จากคนอื่นดูนะครับ ดูว่าในขั้นตอนการติดตั้งมีปัญหาอะไรรึเปล่า สำหรับ Sims 3 ผมก็เคยเล่นมาระยะนึง ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมาก สเป็คสุงกว่านี้นิดหน่อย ขณะเล่นเกมส์ ปิด anti-virus ปิด web browser และลองกด ปุ่มวินโดว์เข้ามาหน้าจอDesktop แล้วกด Ctrl+Alt+Del เลือกเลือก tap> Performance ดูครับว่า แรมกับ ซีพียุทำงานหนักมาแค่ไหน ถ้าไม่หนักมากเกินไป ปัญหาน่าจะมาจากตัวเกมส์และพวกโรแกรมเสริม เป็นต้นครับ

Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ปัญหาอยู่ที่เครื่องครับ acer มันกาก