จอย xbox series มีปัญหาเข้ามาซ่อมด้วยอาการดริฟขึ้นและลงค้าง

เจ้าของจอยใช้เล่นกับ PC จะว่าไปจอยตัวนี้ใช้เล่นกับ PC ได้ดีกว่าจอยตระกูล playstation นะเพราะจับได้ถนัดมือมากกว่า และน้ำหนักพอเหมาะ ทางร้านได้แก้ไขอาการดริฟโดยการเปลี่ยนเอาตัวอนาล็อกของเดิมออก และใช้อนาล็อกของแท้ ALPS ใส่ให้ วิธีสังเกตอะไหล่ของแท้ก็คือ เวลาเราดันก้านอนาล็อกไปทางมุมซ้าย ด้านอนาล็อกจะไม่ย้อนกลับไปที่ตำแหน่งศูนย์กลาง จะค้างอยู่อย่างนั้น อันนี้คือปกตินะครับ เพราะเมื่อประกอบจอยเรียบร้อยแล้วก็จะใช้งานได้ตามปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ