ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 342

Exclamation [สุขภาพ]ไม่แปรงฟัน...เสี่ยงเป็นโรคหัวใจ!!!

อาจดูไม่น่าจะเกี่ยวข้องกัน ระหว่างฟันกับหัวใจ แต่นักวิจัยพบแล้ว ไม่รักษาช่องปากให้สะอาด เพิ่มโอกาสเสี่ยงป่วยโรคหัวใจ

ปกติ ทันตแพทย์แนะนำให้รักษาความสะอาดของช่องปากด้วยการแปรงฟันอย่างน้อย 2 ครั้งต่อวันอยู่แล้ว ทว่าก็ยังมีคนไม่ทำตาม เพราะคิดว่า แปรงฟันแค่ตอนเช้าหลังตื่นนอนก็คงเพียงพอ

แต่รู้หรือไม่ว่า หากขาดสุขอนามัยที่ดีในช่องปาก อาจทำให้เสี่ยงต่อการป่วยด้วยโรคหัวใจได้ และเมื่อเร็วๆ นี้ นักวิจัยในอังกฤษกล่าวในการประชุมสมาคมจุลชีววิทยาว่า แบคทีเรียที่ตกค้างอยู่ในช่องปาก จะแทรกซึมเข้าสู่กระแสเลือดผ่านทางบริเวณเหงือกที่เป็นแผล

หากเชื้อแบคทีเรียเหล่านั้นเข้าไปในกระแสเลือดได้แล้ว จะทำให้เลือดจับตัวเป็นก้อน โดยแบคทีเรียจะซ่อนตัวอยู่ในก้อนเลือดนั้นเพื่อหลบเลี่ยงระบบภูมิคุ้มกันของร่างกาย และฤทธิ์การฆ่าเชื้อของยาปฏิชีวนะ

ทั้งนี้ หากเลือดจับตัวเป็นก้อนเนื่องจากเชื้อแบคทีเรียก็จะเสี่ยงต่อภาวะเส้นเลือดอุดตัน และจะยิ่งอันตรายเพิ่มขึ้นอีก ถ้าเลือดไปจับตัวโตขึ้นบริเวณลิ้นหัวใจ จะทำให้เยื่อบุหัวใจอักเสบติดเชื้อ เสี่ยงต่อการเสียชีวิตได้

นักวิจัยเชื่อว่า ผลจาการศึกษาของพวกเขาชี้ให้เห็นว่า โรคเหงือกมีความสัมพันธ์กับโรคหัวใจ ดังนั้น เพื่อลดความเสี่ยงการป่วยโรคหัวใจจึงควรดูแลสุขภาพช่องปากให้ดี แปรงฟันให้สะอาดอย่างน้อย 2 ครั้งต่อวัน และไม่ปล่อยให้มีปัญหาโรคเหงือกเรื้อรัง.
    http://www.dailynews.co.th/article/822/20291
    CHILL CHILL

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    ผมไม่เป็นโรคหัวใจฮะ แต่ฟันผุ -.-

The Joker
    กล่าวขอบคุณ
    5,717
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,647
    ขอบคุณสาระน่ารู้ครับ

สายลมที่ชำระล้างจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    งะ ดีนะที่ผมแปรง เช้า เที่ยง ค่ำ
    ถ้าชีวิตไม่เคยเจอเรื่องร้ายๆ เราเองก็จะไม่สามารถที่จะได้เรียนรู้ประสบการณ์ของชีวิตได้