“พี่ครับ PS5 ผมเสียบปลั๊กแล้วเปิดไม่ติด กดปุ่ม Power แล้วเงียบ บางทีกดแล้วก็มีไฟสีฟ้าขึ้นแปล็บนึงแล้วก็ดับ พัดลมไม่หมุน เราจะรู้ได้ยังไงครับว่า power supply ของเครื่องเสียหรือเปล่า ?”

วิธีที่ดีและได้ผลแม่นยำที่สุดก็คงต้องแกะเครื่องแล้วเอา power supply ออกมาวัดนั่นแหล่ะครับ แต่ถ้าเราไม่อยากแกะเครื่องไปจนถึง power supply อาจจะเพราะกลัวประกันขาด หรือไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือเพียงพอ ก็มีวิธีเช็คได้นะครับ ง่ายๆทำได้เองแค่มีตัววัดไฟเท่านั้น
1. แกะฝาเครื่องด้านที่มี “ไม่มี” โลโก้ PS ออก
2. แกะพลาสติกที่ปิดช่องเสียบพัดลม, ช่องไดร์ฟออก
3. ดึงปลั้กเสียบไดร์ฟออก
4. ใช้มัลติมิเตอร์วัดไฟตั้งค่าเป็นโวลท์ (V) เพื่อวัดไฟภายในเครื่องว่ามีเท่าไรเมื่อเสียบปลั๊กอยู่ โดยให้สายสีดำแตะที่โลหะภายในตัวเครื่องจุดไหนก็ได้ ส่วนสายไฟสีแดงให้แตะที่ขั้วล่างสุดของปลั๊ก
5. หาก power supply ไม่เสีย ยังใช้งานได้ จะได้ค่า 12v หรือประมาณ (11.8v) แต่ถ้า power supply เสีย อาจจะได้ค่าที่น้อยกว่านี้ หรือแสดงค่าเป็นศูนย์
เท่านี้เราก็จะรู้แล้วว่า Power supply ในเครื่อง PS5 เรานั้น เป็นต้นเหตุที่ทำให้เครื่องเปิดไม่ติดหรือเปล่าครับ (ใช้ได้เฉพาะเครื่องรุ่น CFI-10xxa และรุ่น CFI-11xxa เท่านั้นครับผม)