PS4 Pro เข้ามาซ่อมด้วยอาการตัดดับเอง หรือหากวันไหนโชคดีเปิดเครื่องได้ พอเล่นเกมไปได้สักพัก เครื่องจะเริ่มมีอาการพัดลมเสียงดัง ตามมาด้วยเครื่องดับ

อาการแบบนี้เกิดจากสารระบาบความร้อนในเครื่องหมดอายุครับ และสิ่งสกปรกภายในเครื่องอุดตันช่องทางระบายอากาศ พอทำความสะอาดเอาฝุ่นผงที่ติดอยู่ตามฮีตซิงค์ภายในเครื่องออก และเปลี่ยนซิลิโคนระบายความร้อนใหม่ เครื่องก็กลับมาใช้งานได้ตามเดิมครับ
ปล. ฝุ่นผงที่ติดอยู่ด้านในบริเวณฮีตซิงค์ ไม่สามารถทำความสะอาดจากด้านนอกตัวเครื่องได้นะครับ จำเป็นต้องแกะเครื่องไปจนถึงเมนบอร์ด PS4 จึงจะทำความสะอาดได้ครับ