อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Snomoke อ่านกระทู้
\
ส่วนมากผมซื้อจาก Advice น่ะครับมันอยู่ใกล้บ้านผม Q9300 Advice เค้าก็มีแต่ยังไงเดะผมดูก่อน
ราคาที่ผมบอกไว้คือของ JIB
Advice ถูกกว่านี้อีกงบ 10000 เล่นของใหม่ไปเลยดีกว่าครับ Intel ตัวถูกๆดีๆจริงๆน่ะมีครับแต่พนักงานมันไม่เชียร์เพราะกำไรน้อย
Intel พวกตัวคุ้มๆมีมาตั้งนานตั้งแต่ Pentium Dual core Celeron dual core
ปัจจุบันก็พวก Pentium G celeron G ครับประสิทธิภาพแรงน้อยกว่า i3 หน่อยนึง (i3 มันคือ Pentium G + Hyperthread ที่ทำงานด้วย clock ที่สูงกว่าเล็กน้อย)
แล้วเราจะเสียเงินสี่พันไปซื้อ i3 กันทำไมล่ะในเมื่องบมันน้อย celeron G 530 2.4GHz ความแรงก็ไกล้ๆพวก core2 3GHz แต่ราคาจิ๊บๆ (13xx บาท)
บอร์ดธรรมดาไม่เน้น overclock อยู่ราวๆ 1600 บาท เหลือเงินในงบอีก 7000 ซื้อการ์ดจอกลางๆตัวละไม่ถึง 3000 PSU สัก 2000 ที่เหลือลงแรมสักหน่อย HDD เล่นของเก่าไปก่อน
หรือถ้าไม่งบเลย PSU ติดเคสออนบอร์ดมันก็พอเล่นได้นะพอๆกับการ์ดแยกตัวละ 600 บาท (แต่ Intel มันขี้โม้ว่ามันแรงพอๆกับการ์ดในระดับเมนสตรีม อ่านในโบรชัวร์ได้)