เมื่อจอย PS5 ตัวนี้ เข้ามาซ่อมด้วยอาการมีปัญหากดปุ่มบางปุ่มไม่ได้

ปุ่มสี่เหลี่ยม, ปุ่ม X บางครั้งก็เป็นที่ปุ่ม L1 ชิ้นส่วนที่รับผิดชอบต่อการกดปุ่มได้หรือไม่ได้นั้นอยู่ที่แผงวงจรภายในจอย PS5 ครับ เมื่อเล่นไปนานๆอาจจะเกิดอาการหลุดลอกของแผงวงจรควบคุมการกดปุ่ม ทำให้ใช้งานบางปุ่มไม่ได้ การแก้ไขทำได้ง่ายๆโดยการเปลี่ยนแผงวงจรนั้นครับ
แต่รู้มั้ย? ว่าจอยแต่ละรุ่น แต่ละตัวใช้แผงวงจรที่ไม่เหมือนกัน ในปัจจุบันจอย PS5 ออกมาแล้วทั้งหมด 4 รุ่นด้วยกันโดยอ้างอิงตามบอร์ดหลักคือ BDM-010, BDM-020, BDM-030 และ BDM-040 ตามลำดับ เพราะฉะนั้นการเปลี่ยนแผงวงจรที่ควบคุมจอย PS5 ก็ต้องเลือกรุ่นให้เข้ากับบอร์ดหลักของจอยด้วยครับ