จอยPS5 สีม่วงสวยอันนี้ส่งเข้ามาซ่อมเพราะว่าเดินเอง ดริฟกระจายแม้ไม่ได้บังคับ

เจ้าของกำชับว่า “พี่ครับเปลี่ยนอนาล็อกใหม่เป็นแบบฮอลล์นะครับ” เชื่อว่าคงหมายถึง Hall effect นั่นแหล่ะ (อนาล็อกที่ใช้หลักการของการเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็ก)
ได้ครับ ฮอลล์ก็ฮอลล์ ถึงแม้ว่าราคาของอนาล็อกแบบฮอลล์เอฟเฟค จะสูงกว่าอนาล็อกธรรมดาก็ตาม
ขั้นตอนที่ยุ่งยากที่สุดของการเปลี่ยนอนาล็อกก็คือ การเอาอนาล็อกของเดิมที่มีปัญหาดริฟ ออกมาจากบอร์ดจอยครับ เพราะต้องใช้ความร้อนละลายตะกั่วออกมา ซึ่งหากทำไม่ดี ใช้ความร้อนมากเกินไป ก็จะทำให้ชิ้นส่วนอื่นๆเสียหาย ช่างซ่อมจำเป็นต้องใช้เครื่องมือที่ถูกต้องและความร้อนที่เหมาะสมละลายตะกั่วและดึงเอาอนาล็อกชุดเดิมออก จากนั้นจึงเปลี่ยนเอาอนาล็อกแบบฮอลล์ใส่แทน
หลังจากเปลี่ยนอนาล็อกแล้วก็จำเป็นต้องปรับค่าศูนย์กลางของจอยก่อน เพื่อให้ได้ค่าที่ถูกต้อง ในอนาล็อกแบบฮอลล์เอฟเฟคทุกตัว จะมีช่องให้ปรับค่าศูนย์กลางได้อยู่ในตัวเองอยู่แล้ว ช่างไม่จำเป็นต้องเพิ่มตัวต้านทานแบบปรับค่าได้เข้าไปอีก นั่นทำให้ผู้ใช้สามารถปรับเปลี่ยนศูนย์กลางจอยได้ตลอดเวลา เมื่อมีปัญหาจอยดริฟอีกในอนาคตครับ