ลูกค้ารายนี้ส่งแกร็บเอาจอย PS5 มาให้ที่ร้านแจ้งว่า “จอยไม่ได้มีปัญหาดริฟหรืออะไรนะครับ แต่ต้องการเปลี่ยนอนาล็อกเป็น Hall Effect ทั้ง 2 ข้างครับ”

ฟังตอนแรกก็แปลกใจเพราะปกติแล้ว คนที่เอาจอย PS5 มาเปลี่ยนอนาล็อกเป็นแบบฮอลล์เอฟเฟค มักจะพบปัญหาดริฟก่อนจึงจะเปลี่ยน เลยถามเหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนเป็น Hall Effect ว่า เปลี่ยนทั้งๆที่ยังไม่เกิดปัญหาเพราะอะไร ลูกค้าให้คำตอบมาว่า
“พอดีมีโอกาสได้ลองของคนที่เปลี่ยนมาแล้ว แล้วรู้สึกว่ามันคาดเคลื่อนน้อยกว่าปกติครับ เอาจริงมันไม่มีปัญหากับการเล่นหรอกครับ แต่เห็นจอยแต่งหลายเจ้าก็เปลี่ยนมาใช้กันแล้ว (Aim Controller) ผมเลยว่าเปลี่ยนเผื่อไว้ดีกว่า” ถ้ายืนยันแบบนั้นล่ะก็จัดไปครับ !
ความยากของการเปลี่ยนอนาล็อกไปใช้แบบฮอลล์มีอยู่ 2 อย่างครับ อย่างแรกคือ ช่างจะต้องหาวิธีเอาอนาล็อกอันเดิมออกให้มีผลกระทบต่อจอยน้อยที่สุด ความร้อนที่ใช้ต้องเหมาะสมเพราะชิ้นส่วนอุปกรณ์ของจอย PS5 ไวต่อความร้อนและเกิดเสียหายได้เมื่อใช้ความร้อนเกินเช่นลำโพง อีกทั้งยังมี capacitor ตัวจิ๋ววางอยู่ใกล้กับชุดอนาล็อกด้วย หากสะกิดไปโดนต้องวุ่นวายหามาแทนที่แน่ๆ เพราะหลุดง่ายเหลือเกิน
ความยากจุดที่สองคือ เมื่อติดตั้งเสร็จ จำเป็นต้องปรับศูนย์กลาง (คาลิเบรท) ตัวอนาล็อกด้วย เมื่อฮอลล์เอฟเฟคใช้หลักการเคลื่อนที่ของแม่เหล็ก แล้วแบบนี้เราจะปรับศูนย์ได้ยังไง? ใช่ครับ ตัวที่เราปรับคือองศาของพลาสติกที่ยึดแผ่นแม่เหล็กที่ติดอยู่ด้านใน ให้มีองศาที่เหมาะสมกับการวางตัวของ IC ที่ตรวจจับการเคลื่อนที่ของแม่เหล็กครับ ในบางกรณีที่องศาไม่ได้จริงๆ ช่างจำเป็นต้องเพิ่มแผงวงจรลูกดอเทอร์บอร์ดติดตั้งเข้าไปด้วย เพื่อให้จอยนั้นอยู่ในตำแหน่งศูนย์กลางและสมดุลย์ เมื่อใช้งานจริงจะได้ไม่เกิดปัญหาในอนาคต ใช้งานได้ยาวๆครับ เพราะอนาล็อกแบบฮอลล์เอฟเฟคจะไม่มีอาการดริฟเกิดขึ้นอีกครับผม