ปุ่ม R1, L1 ของจอย Xbox series ใช้กลไกการกดแบบสวิตช์

ซึ่งจะแตกต่างจากจอยตระกูล playstation ที่ใช้แบบลูกยาง ปุ่ม L1, R1 ของ xbox จึงไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ แต่ถ้าเมื่อไรปุ่ม L1, R1 ของจอย xbox series เสียล่ะก็ นั่นหมายถึงตัวสวิตช์ที่ติดอยู่ในตัวบอร์ดของจอยมีปัญหาแล้วล่ะ การเปลี่ยนสวิตช์กดแบบนี้ ผู้ใช้ทำเองไม่ได้นะครับ คงต้องส่งเข้าร้านซ่อม ให้ช่างเปลี่ยนให้
ยกเว้น! พลาสติกที่เป็นกระเดื่องตรงปุ่ม L1, R1 หัก แบบนี้แค่เปลี่ยนก้านกดก็หายครับ ทำได้เองง่ายๆ ลองสังเกตดูครับผม