PS5 เคยเปลี่ยน HDMI มาแล้วจากร้านซ่อมที่อื่น เจ้าของเครื่องส่งเข้ามาที่ร้านเพราะไม่มีภาพที่หน้าจอทีวี

แกะเครื่องดูถึงได้รู้ว่า สาเหตุเกิดจากพอร์ต HDMI ที่เปลี่ยนไปไม่แน่นหนาพอ
เครื่องมือที่ใช้เปลี่ยนพอร์ต HDMI PS5 ต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อนที่สามารถให้ความร้อนได้มากกว่า 400 องศาเซลเซียสนะครับ ถึงจะทำการซ่อมและเปลี่ยนเอาพอร์ต HDMI อันเก่าออกมา และเอาอันใหม่ใส่กลับเข้าไปได้ เพราะที่พอร์ต HDMI จะถูกเชื่อมด้วย กระบวนการบัดกรีที่ใช้วัสดุบัดกรีไร้สารตะกั่ว (lead free solder) ซึ่งความร้อนที่จะละลายได้ต้องใช้ความร้อนสูงถึง 217 องศาครับ มีแค่หัวแร้งกับตะกั่วจะเปลี่ยนไม่ได้ครับ
ดูภาพเอาเองแล้วกัน