จอย xbox series เข้ามาซ่อมเพราะกดปุ่ม LT ไม่ติด กดแล้วเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ปุ่ม LT, RT หรือ L2, R2 ของจอย xbox series ใช้ระบบ Hall effect ในการควบคุม จะมีเซนเซอร์ตัวนึงเรียกว่า Hall effect IC ติดตั้งไว้ที่เมนบอร์ดของจอย เมื่อก้านปุ่ม LT, RT ถูกกด แม่เหล็กที่ติดอยู่ที่ก้านก็จะเคลื่อนที่ ทำให้กระแสไฟที่ไหลผ่านเซนเซอร์ตัวนี้เปลี่ยนแปลงไปเป็นสัญญาณการเคลื่อนไหว นั่นเป็นหลักการทำงานของปุ่ม LT, RT ของจอย xbox ครับ ไม่ได้ใช้ลูกยางหรือแผ่นวงจรเมมเบรนเหมือนจอยของเพลสเตชั่น
นั่นเป็นเหตุผลว่า ทำไมจอย xbox series ปุ่ม LT, RT ไม่ค่อยเสีย แต่ถ้ากดปุ่ม LT, RT แล้วไม่ติด แสดงว่า Hall effect sensor IC มีปัญหาครับ เปลี่ยนแล้วก็ใช้งานได้เหมือนเดิม ลองไปเช็คดูครับผม